ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอพวกรถหกล้ออยู่ข้างหน้า ปล่อยหินมาใส่รถเราบ้างครับ  (อ่าน 2028 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
เมื่อเช้าขับสายมอเตร์เวย มาชลบุรี อยู่เลนขวาเกือบสุด มาร้อยกว่า เจอหกล้ออยู่ข้างหน้าจึงต๊อปไฟสูงไป 2-3 ทีให้หลบ มันก็ยอมหลบไปซ้าย แต่เมื่อรถเรากำลังเเซงไป ก็ใด้ยินเสียง เศษหินโดนกระจก ไม่แรง เมื่อถึงที่หมาย ลงมาดู เห็นจุดเล็กๆ 3 รอย ลองย้อนมาดูกล้อง ก็ไม่ชัดขนาดว่าเห็นมือคนขับ ยื่นออกมา แต่จับสิ่งเเปลกๆใด้อย่าง ตอนที่แซงมันหลบเข้าไปเลนมันแล้ว แต่มีลักษณะ แว้งกลับมาเลนเดิมนิดๆ ครึ่งล้อเหยียบเส้น แล้วกลับเข้าไป และมาคิดใด้อีกว่า ถึงแม้มือไม่ยื่นออกมา แต่เเค่แง้มกระจก แล้วปล่อยเศษหินลงมา จะใด้หรือไม่ ที่เศษหินมาโดนรถเรา ไมเคยเจอลักษณะนี้ ท่านใดเคยเจอบ้าง

****เน้นอีกทีครับ ผมขับตามหกล้อตู้ทึบ ไม่ใช่สิบล้อขนดิน ขนหิน ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น ไม่มีอะไรต้องมาสงสัยแล้วถามในนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2023, 19:49:32 โดย renew »

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
คนขับเค้าคงไม่มาปล่อยหินเพื่อทำร้ายรถร่วมเส้นทางหรอกครับ

รถพวกนี้เป็นรถบรรทุกหิน และมักเป็นรถเปล่าที่ส่งหินหมดแล้วก็จะเหลือแต่กระบะเปล่า เวลาเจอผิวถนนที่ไม่เรียบหรือส่วนพ่วงมีอาการสะบัดจากการเปลี่ยนเลนก็จะมีเศษหินที่ค้างกระบะร่วงหล่นลงมาได้ครับ แล้วมันก็จะเป็นอย่างนี้ไปตลอดทางหรือจนกว่าเศษหินที่ตกค้างในกระบะจะหมด ใครขับตามมาโดนก็เลยซวยไป

ถ้าเจอรถพวกนี้แล้วเราต้องขับตามท้ายผมจะเว้นระยะให้ห่างมากกว่าปกติ แต่ถ้ามีคันไหนอยากแทรกผมก็ยินดีให้เข้าเลยครับ แล้วก็จะหาจังหวะแซงถ้าทำได้ เวลาแซงต้องแซงอย่างไว แซงให้ขาด และขับห่างๆด้วยเวลาที่แซงครับ ถ้ายังแซงไม่ได้ก็ห่างเข้าไว้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คิดว่า อาจเป็นเศษหิน เศษดิน ที่ติดอยู่บนรถมากกว่าครับ
คือถ้าจะ โยนใส่เราจริงๆ เค้าโยนในรถไม่ให้มีหลักฐาน อาจง่ายกว่า
ช่วงที่โยนหลบซ้ายแล้ว ออกขวากลับมานิดๆ เดาว่า พยายามปรับรถให้อยู่ในเลน ครับ

คนขับเค้าคงไม่มาปล่อยหินเพื่อทำร้ายรถร่วมเส้นทางหรอกครับ

รถพวกนี้เป็นรถบรรทุกหิน และมักเป็นรถเปล่าที่ส่งหินหมดแล้วก็จะเหลือแต่กระบะเปล่า เวลาเจอผิวถนนที่ไม่เรียบหรือส่วนพ่วงมีอาการสะบัดจากการเปลี่ยนเลนก็จะมีเศษหินที่ค้างกระบะร่วงหล่นลงมาได้ครับ แล้วมันก็จะเป็นอย่างนี้ไปตลอดทางหรือจนกว่าเศษหินที่ตกค้างในกระบะจะหมด ใครขับตามมาโดนก็เลยซวยไป

ถ้าเจอรถพวกนี้แล้วเราต้องขับตามท้ายผมจะเว้นระยะให้ห่างมากกว่าปกติ แต่ถ้ามีคันไหนอยากแทรกผมก็ยินดีให้เข้าเลยครับ แล้วก็จะหาจังหวะแซงถ้าทำได้ เวลาแซงต้องแซงอย่างไว แซงให้ขาด และขับห่างๆด้วยเวลาที่แซงครับ ถ้ายังแซงไม่ได้ก็ห่างเข้าไว้ครับ

รถคันที่เจอ ตู้ทึบครับ ไม่ใด้ขนหินหรือดิน

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ขับตามสิบล้อ ช่วงบางเลน นครปฐม  เศษหินดีดลงกระจก เป๊ะ กระจกบังลมหน้าแตกเป็นเม็ดข้าวโพดครับ มีฟิล์มยึดเต็มแผ่นอยู่ แต่มองไม่เห็นถนน ต้องเลาะออกทั้งแผ่น ปิดกระจกแน่นทุกบาน ให้พอต้านลมวิ่งกลับกรุงเทพฯได้ ประกันเคลมเปลี่ยนใหม่ให้ครับ สิบล้อเขาไม่รู้หรอก แกก็วิ่งของแกไปเรื่อยๆ เพราะเราต้องจอดแก้สถานะการณ์เองอยู่แล้ว ไม่สมควรไปติดใจหรือติดตามต้นเหตุ !  :-X 

ออฟไลน์ โบตั๋น

พวกรถขับหลังส่วนใหญ่ จะมีโอกาสดีดหินใส่กระจกเสมอครับ เวลาขับทางไกลผมจะเลี่ยงตามหลังรถพวกนี้เลยครับ

8) 8) 8).....ขับตามสิบล้อ ช่วงบางเลน นครปฐม  เศษหินดีดลงกระจก เป๊ะ กระจกบังลมหน้าแตกเป็นเม็ดข้าวโพดครับ มีฟิล์มยึดเต็มแผ่นอยู่ แต่มองไม่เห็นถนน ต้องเลาะออกทั้งแผ่น ปิดกระจกแน่นทุกบาน ให้พอต้านลมวิ่งกลับกรุงเทพฯได้ ประกันเคลมเปลี่ยนใหม่ให้ครับ สิบล้อเขาไม่รู้หรอก แกก็วิ่งของแกไปเรื่อยๆ เพราะเราต้องจอดแก้สถานะการณ์เองอยู่แล้ว ไม่สมควรไปติดใจหรือติดตามต้นเหตุ !  :-X

ถ้าเป็นสิบล้อขนดิน ไม่ติดใจหรอกครับ แต่มันเป็นหกล้อตู้ทึบ จะเอาเศษหินมาจากไหนให้กระเด็น

ออฟไลน์ nuttapatJazz

บนถนนมีเศษหินอยู่ครับ อยู่ที่ดวงว่าจะเจอรถคันข้างหน้าเหยียบแล้วกระเด็นมาโดนรถเรารึเปล่า ไม่ว่ารถคันนั้นจะเป็นรถอะไรก็ตาม

แม้แต่รถเราเองยังมีโอกาสที่จะเหยียบหินไปกระเด็นใส่รถคันอื่นครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ตามประสบการณ์ที่ค่อนข้าง serious เรื่องหินมาก รถที่ดีดหินเยอะๆ ก็คือสิบล้อ หกล้อ รถกระบะยกสูง รถกระบะที่ล้อยื่นซุ้ม พวกนี้จะดีดหินเยอะมากครับ ห้ามขับตามเลย

วิธีป้องกันที่ดีที่สุดคืออย่าขับจี้ครับ ทิ้งระยะประมาณ 2-3 ช่วงคันรถ จะค่อนข้างปลอดภัย ขับในเมืองก็ขับตามๆ กันได้เลยครับ ไม่ค่อยมีหินดีด แต่ขับถนนต่างจังหวัดนี่ตัวดีเลย หินเยอะมาก อย่าว่าโดนแต่ฝากระโปรงเลย รถผมเคยขับแซงคันข้างๆ ได้ยินเสียงตุ้บที่ประตูซ้าย เรียบร้อยเลย เป็นรอยสีกระเทาะ ประมาณ 3 จุดเรียงกัน เหมือนเหวี่ยงหินลงน้ำเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

บนทางด่วน ผมยังเจอมาแล้วเลย หินลอยมาจากรถบัส เข้ากระจกหน้าร้าวเลย

ดังนั้น เคสคุณไม่แปลกหรอก บางที มันติดตามร่องดอกยาง จังหวะพอดีกันครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
รถ 6 ล้อ ล้อมันใหญ่ หิน ดิน ติดตามล้อเยอะครับ พยายามขับตามไกลๆ ครับ อย่าเข้าใกล้มากครับ ยิ่งต่างจังหวัดยิ่งเยอะ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ REX

ของผมสิครับ ขับตามรถขนหิน  มันหล่นออกมาเป็นระยะ
พอจังหวะจะแซงผ่าน  ฝาท้ายบรรทุกหล่น ปล่อยหินไหลบนถนนพรวดๆ
โดนรถผมไฟหน้าแตก 2ข้างเลย  ดีที่กระจกหน้ายังไม่แตก

ออฟไลน์ seeker

Crv ผมยังมีหินติดตามร่องยางเลยครับ อาจจะกระเด็นออกมาตอนวิ่งก็ได้

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
ขับตามรถพวกนี้ควรเว้นระยะห่างมากกว่าปกติครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ถนนสุขุมวิท อมตะนครชลบุรี มีทุกวันทั้งขาเข้าขาออก+ถนนเลี่ยงเมืองชลบุรีขาเข้าขาออก (รถใหญ่วิ่งขวาล้วนๆ)
ปล. ในกทม.นานๆเห็นทีนึงประเภทจุดล้างรถที่ไซต์งาน เด็กมันขี้เกียจล้างล้อล้างรางปล่อยปูน พอออกมาวิ่งถนนเละ
(เคยจอดรถลงไปช่วยมอไซค์ วิ่งหลบก้อนดินไม่ทัน ล้มเจ็บเลือดอาบ (กรุงเทพฯชีวิตส้นตีนที่ลงตัว))
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CookiE

ผมไปลูกค้านครปฐม โดยวิ่งผ่านเส้นบ้านแพ้วบ่อยครับ ลากยาวไปถึงบางเลน ดอนตูม

หิน ทราย ผมโดนมาหมดแล้วครับ 🤣

ที่หนักสุดคือ มะพร้าวครับ กระเด้งลงมา จะหลบก็ไม่ได้ ดีมันไซด์เวย์ แล้วกระแทกแค่สเกิร์ตข้าง 🤣

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าหินติดตามบังโคลนหรือยางรถเขานี่แหละครับ
พวกรถหกล้อหรือสิบล้อนี่ ผมจะพยายามไม่เข้าไปใกล้มากนัก เพราะโดนหินดีดบ่อยๆ
ส่วนมากทิ้งระยะห่างแล้วก็หาจังหวะแซงเอาครับ

พวกหินนี่มีอยู่วันนึงผมขับรถอยู่บนสะพานข้ามแยกมีนบุรี ด้านหน้ามีรถอยู่ไกลๆวิ่งอยู่คันนึง
อยู่ๆได้ยินเสียงเปรี๊ยะ แล้วกระจกก็ร้าว(ตรงมุมซะด้วยเปลี่ยนอย่างเดียว) ยังงงจนถึงทุกวันนี้ว่าโดนอะไรเข้าไปฟะ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ผมเคยโดนหินจากรถกระบะก่อสร้างคันหน้าถนนในกรุงเทพนี่แหละ ดีดใส่เหมือนกัน ดีที่กระจกไม่มีแผล น่าจะโดนที่ฝากระโปรงหน่อย
ผมไม่เคยบีบไฟไล่รถที่ช้ากว่า ถนนทุกเส้นทั้งทางด่วน ทางปกติ ถ้าผมมาเร็ว ก็วิ่งทุกเลนที่ว่างกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในฐานะที่ใช้รถ ตจว วิ่ง 2 เลนประจำ เจอรถบรรทุกเป็นอาจิณ แถมแถวบ้านมีแต่รถอ้อย

หินมาจากเศษสิ่งที่บรรทุกแค่ 10-20% เท่านั้นแหละครับ
80-90% ดีดมาจากยางจากพื้นถนนนี่แหละ รถทึบก็ดีดได้ครับ ไม่ได้มองในแง่ร้ายไปได้ขนาดนั้น
ที่กระจกผมแตกๆ ทุกวันนี้คือโดนแค่กระบะยกสูงแซงในความเร็วตามกฎหมายกำหนดก็ดีดแตกได้เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX