ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ในกลุ่มผู้ใช้รถเห็นมีโพสขอเชิญเข้าร่วมงานวิจัยรถยนต์ ให้เงิน 1500-2000 บาทบ่อยขึ้น  (อ่าน 1380 ครั้ง)

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้ในกลุ่มผู้ใช้รถเห็นมีโพสขอเชิญเข้าร่วมงานวิจัยรถยนต์ ให้เงิน 1500-2000 บาทบ่อยขึ้น

เข้าใจว่าปกติก็มีการสำรวจตลาดแบบนี้จริง แต่ช่วงนี้เห็นโพสชวนบ่อยเกือบทุกสัปดาห์จนสงสัยว่าจะเป็นกลโกงรูปแบบใหม่หรือเปล่าครับ (เห็นบางโพสให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนและทะเบียนรถด้วย) หรือว่าเค้าทำกันบ่อยเป็นปกติจริงๆ พี่ๆมีทราบข่าวอะไรมาไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เห็นก็มองข้ามไป  อย่าโลภ  ไม่มีเงินอะไรได้มาง่าย ๆ

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
อันไหนครับ อยากสมัคร ว่างๆข้อมูลล้นๆ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
งานวิจัยจริงๆ ไม่น่าเก็บประวัติถึงขั้นขอบัตรประชาชนกับทะเบียนรถนะครับ ระวังโดนสวมทะเบียน

ออฟไลน์ Stp

จากที่เคยไปร่วมการสัมภาษณ์อุปกรณ์เสริมของค่ายรถยนต์จัดเอง สำเนาบัตรประชาชนต้องใช้เบิกเงินและออกใบภาษีหัก ณ ที่จ่าย แต่ขอสำเนาทะเบียนรถยังไม่เคยเจอ (หรือเขารู้อยู่แล้วว่าเราเป็นเจ้าของรถ)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mamaman

ออฟไลน์ Sit: )

งานวิจัยเยอะ เพราะรถใหม่ๆเยอะ
และสมัยนี้มีsocial media เป็นตัวช่วย

เพื่อความปลอดภัย ถ้าสนใจเข้าร่วมวิจัยใดๆ
ลองถามเขาไปเลยครับว่า บ.วิจัย ชื่ออะไร
แล้วเราไป search ว่ามี บ. นั้นจริงไหม

ออฟไลน์ Zephyrs

ปกติแล้วตามหลักคนทำ data เขาจะตัดส่วนข้อมูลที่ระบุตัวตนได้ชัดเจนอยู่นะครับ อาจจะขอพวกเพศ+อายุ แต่ขนาดป้ายทะเบียน หรือ บัตรปชชนี้ผมว่าไม่ใช่ละ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าถึงขั้นขอบัตร ปชช กะทะเบียนรถนี่ก็ไม่ใช่ล่ะครับ

ปกติเคยเจอแต่ขอความร่วมมือทำงานกรอกข้อมูลรวบรวมสถิติผ่าน Google Form ฟรีๆ
เป็นค่าจ้างส่วนตัวเคยเจอแต่ scope คนใช้รถใน กทม. ซึ่งผมไม่เข้าข่าย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

ขอเล่าในฐานะที่เข้างานวิจัยเกี่ยวกับรถยนต์เยอะมากครับ ปีนึง 2-3 ครั้งได้เลย ..

อย่างแรก คนที่จะเข้างานวิจัยได้ จะต้องมีคุณสมบัติที่เค้าต้องการก่อนครับ เช่น ช่วงอายุ แต่งงาน/โสด มีบุตรหรือไม่ กี่คน รถที่ใช้อยู่ รุ่นอะไร ปีอะไร ยี่ห้ออะไร และต้องเป็นผู้ใช้จริงๆ และอาชีพด้วย

ดังนั้น ข้อมูลข้างบนต้องบอกเค้าให้หมดครับ ฐานรายได้ก็ต้องบอก เพราะนั่นคือส่วนสำคัญในงานวิจัย เพื่อเค้าจะนำไปพิจารณาต่อว่ารถรุ่นที่เค้าวิจัย เหมาะกับคนแบบไหน

ส่วนการส่งสำเนาเล่ม อันนี้ต้องส่งเป็นปรกติครับ เพราะเค้าต้องการคนที่ใช้รถรุ่นนั้นจริงๆ เป็นเจ้าของรถจริงๆชื่อเจ้าของรถในสำเนาเล่ม ต้องตรงกันกับผู้เข้างานวิจัย ไม่ใช่เอาใครก็ได้ที่ไม่ได้ใช้จริง   จำเค้ามาพูด มานั่งคุยในงานวิจัย

ส่วนตอนนี้ที่เห็นโพสหากันเยอะ เพราะว่า เค้าต้องการกลุ่มงานวิจัยใหม่ๆ คนใหม่ๆครับ ซึ่งผมเนี่ย จัดเป็นกลุ่มข้อมูลเก่า เรียกมากี่ครั้งก็ได้คำตอบเดิมๆว่า ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร เพราะผมก็ให้ความเห็นไปตามที่ผมชอบนั่นแหละ

และก็เรทราคาก็ประมาณนี้แหละคับ นั่งคุยแค่ 2 ช.ม. ได้ 2000 บาท แถมได้ดูภาพรถต้นแบบก่อนใคร และสามารถตำหนิ ติ ติงได้ ใครบ้างไม่อยากทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2023, 22:44:22 โดย apinui »

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมก็ทำปีละ 3-4 ครั้ง ทำ ชมเดียวได้ 2000 3000 คุ้มมาก