ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบปรับอากาศของ MG EP บางคันมีค่าฉนวนไม่เป็นไปตามมาตรฐานคืออะไรครับ?  (อ่าน 1736 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
อาจจะเกิดจากการแปลแบบตรงๆตัวไปหน่อยครับ จริงๆน่าจะบอกเป็นความบกพร่องของชิ้นส่วนหรือสายไฟจุดใดก็ว่าไป

Insulation = ฉนวน

เท่าที่เคยเห็นใน Workshop manual ของ PHEV / EV ค่ายอื่น อุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆที่ใช้ไฟ High Voltage (ไม่ใช่ไฟ 12v ทั่วไป) จะเชื่อมต่อกันด้วย
สายไฟที่รองรับไฟฟ้าลักษณะดังกล่าว ซึ่งซึ่งการวิเคราะห์ปัญหา ว่า ชิ้นส่วนไหนเสีย หรือ สายท่อนไหนมีปัญหา จะไม่สามารถเอา Multimeter ไปต่อวัดธรรมดาได้ครับ
การวิเคราะห์ว่าจุดไหนพัง จะใช้การวัดค่า Insulation ระหว่างจุด A กับ จุด B หรือวัดคร่อมอุปกรณ์ตัวที่ต้องสงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2023, 08:44:23 โดย saran_1st »
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) ผมใช้อยู่และงงอยู่เช่นกันครับ...การสื่อสารและการแก้ปัญหาของเม้งนั้น เรียกได้ว่าหายนะ..

ถ้าเอาตามที่เม้งชี้แจงกับกลุ่มแบบไม่เป็นทางการนะครับ ปัญหาเกิดจากตัวคอมแอร์ในขึ้นตอนการประกอบของโรงงาน
คือ คอมแอร์เป็นของ Sanden แต่นำมาประกอบในโรงงาน Saic ทีนีี้คนงานลักไก่ประกอบไม่ตรงตามขั้นตอน ทำให้ความชื่นเข้่าไปในระบบ
ส่งผลให้ใช้ไปสักพักออกอาการ เนื่องจากความต้านทานในขดลวดคอมแอร์ผิดปกติ ทำให้ระบบสั่งชัตดาวน์รถจึงดับ
การแก้ไขก็มีตั้งแต่ไปอัพเฟริมแวร์ไม่ดับที่ความเร็วสูง ในรายที่ดับก็เปลี่ยนคอมแอร์ล็อตใหม่ที่ไม่มีปัญหาครับ 8)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ฉนวนจุดไหนไม่ได้บอกครับ
แต่ที่สงสัย
1. ฉนวนมีปัญหา แต่เรียกรถเข้าไปอัพ fw แก้ อันนี้คือชั่วคราวหรือถาวร??
ถ้าชั่วคราวก็โอเคครับ ค่อยเรียกรถไปเคลมคอมแอร์แก้ปัญหา
แต่ถ้าถาวรนี่อิหยังวะมากครับ เอา fw ไปแก้ปัญหาฉนวน ทันสามารถแก้ได้ยังไง งงและไม่เข้าใจ
แล้วก็คือ ถ้าไม่เสีย ก็จะปล่อยไว้ต่องี้หรอ? ดู Kicks ยังมีจิตสำนึกในการแก้ปัญหามากกว่าเลย
2. บอกเราพร้อมรับผิดชอบตลอดการรับประกัน
เอ่อ อันนี้มันคือสิ่งที่ต้องทำเป็นเรื่องปกติครับ
สิ่งที่เค้าสนใจคือหลังหมดประกัน ถ้ามันพังขี้นมา ในเมื่อมันคือความผิดพลาดของผู้ผลิต แต่จะรับผิดชอบให้แค่ในการรับประกันหรอ โห่ จิตสำนึกด้านความรับผิดชอบต่อปัญหาผมคงคาดหวังมากไปสินะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX