ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ ACC คันไหนลดเพิ่มความเร็ว smooth ที่สุดครับ  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
ขอถามจากประสบการณ์ใช้จริง ระบบ adaptive cruise control ครับ

โจทย์คืออยากได้รถที่ระบบ Adaptive cruise control ดี เพิ่ม ลด ความเร็วรถยนต์ smooth ครับ
-มีคันไหนที่ระบบ ACC ดีครับ
-อยากได้รถที่ขับทางตรง สบายๆ สามารถเปิดระบบค้างไว้ คุมแค่พวงมาลัยอย่างเดียว ขับไม่เหนื่อยครับ
-ตอนนี้มองเป็นรถ Sedan D-segment อยากได้รถที่ภาษลักษณ์ดูหรูๆ สปอร์ตครับ ตอนนี้มอง Accord กับ Crv อยู่
-แนะนำได้ทั้งรถยุโรปมือสอง กับ รถญี่ปุ่นครับ งบ 1 - 2 ล้าน

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: ระบบ ACC คันไหนลดเพิ่มความเร็ว smooth ที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 11:22:36 »
ผมว่าระบบที่ล้ำหน้าที่สุดตอนนี้ เป็นโตโยต้าเปล้าครับ เหมือนจะในเอทีฟมั้ย ที่ได้เวอร์ชั่น 2.5 หรือเปล่า แต่ผมขับ นิวซีวิค ที่เจอมอไซได้ แยกประเภทรถแสดงบนหน้าจอได้ มันก็ไม่ได้สมูทครับ ออกจะเวียนหัวสำหรับคนนั่งด้วย

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ระบบ ACC คันไหนลดเพิ่มความเร็ว smooth ที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 11:54:07 »
ขอเล่าการทำงานของมาสด้านะครับ

การขับตามคันหน้าของ mazda ทำได้ดีครับ ทั้งการเว้นระยะ(ตั้งค่าระยะห่างเองได้) และการเบรคชลอตามคันหน้า คือ เวลาคันหน้าเบรค เค้าจะแค่ชลอเบรคแบบธรรมชาติหัวไม่ทิ่ม เวลาเร่งความเร็วตามก็สมูทตามคันหน้าได้ดีครับ

แต่อีกสถานะการนึงที่ไม่ดีคือ สมมุติ เราตามคันหน้าอยู่ที่ความเร็ว 90 แต่เราตั้งความเร็วไว้ 120 และรถคันหน้าหลบลงซ้าย ด้านหน้าเราโล่งไม่มีรถทันที มันจะเร่งความเร็วแบบเต็มคันเร่งให้เราไปแตะ 120 ทันที ซึ่งจังหวะนี้ไม่ดีครับ เพราะอยู่ๆมันก็คิ๊กดาวเร่งความเร็วอย่างรวดเร็วเลย

ส่วนในกรณีที่ ถ้าคันหน้าวิ่ง 90 และเราวิ่งมาด้วยความเร็ว 120 เวลาเจอคันหน้า ตรงนี้ทำได้ดี รถจะค่อยๆเบรคอย่างนุ่มนวลครับ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 12:02:06 »
ใช้cx8เบนซิน2.5 ตอนเบรคก็ค่อนข้างเบรคแรง อาจจะเพราะตั้งระยะไว้ใกล้ด้วย
ตอนเร่งกลับมาความเร็วเดิม ถ้าตั้งครุซไว้110 แล้วชะลอลงไปแถว80 กระชากรอบไปเยอะอยู่นะครับ
ลากที4000นิดๆเพื่อรีบทำความเร็วกลับไป110ให้เร็วที่สุด
แต่ถ้าชะลอไป90กว่า ก็ใช้ประมาณ3พันรอบครับ

แต่ที่เพิ่งไปขับที่ญี่ปุ่นเมื่อ3-4วันก่อน ได้ใช้อัลพาร์ดไฮบริด เบรค-เร่งสมูทมากครับ ประทับใจเลย
แต่ก็ไม่แน่ใจว่า เพราะเค้าขับกันเรื่อยๆ เลยทำให้ระบบไม่ต้องกระชากมากหรือไม่ครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 12:28:01 »
ผมใช้อยู่ 2 รุ่นครับ
และเคยผ่านมือมาอีก 3 รุ่น

1.cx30 ค่อนข้างน่าพอใจครับ ไม่หวือหวา แต่ไม่นุ่มาก - เสียดาย ไม่ลงมาถึง 0km/h
2.staria ทุกอย่างแรงไปหมดเลย เบรคทีคนนั่งสะดั้ง เร่งทีหลังติดเบาะ(อย่างว่าเนอะ เครื่องดีเซล)
3.xc90 ตอนเร่งพอใช้ได้ครับ แต่เวลาเบรคบางจังหวะยังแอบแรงไปนิด

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 12:47:13 »
เท่าที่เคยใช้ ผมใช้ cx30 ผมว่าห่วยสุดแล้วมั้ง ถ้าคันหน้าชลอคันเราเบรคทีหัวทิ่ม คือพอถึงระยะที่กำหนดมันถึงจะเบรค แถมไม่ถึงจุดหยุดนิ่งอีก สู้โตโยต้าchr ไม่ได้

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:38:15 »
จากประสบการณ์ที่เคยใช้มี CX-30 , CX-5 , CHR , Civic eHEV , City eHEV , Goodcat 400 Pro

แบ่งตามเรื่องการรักษาระยะ การเร่งและการเบรค

รักษาระยะส่วนตัวผมว่าทำได้ดีพอๆ กัน ส่วนคันที่รองรับ Stop and Go (จะมี CX-5 ,Civic และ Goodcat) โดย Goodcat จะที่รักษาระยะช่วงความเร็วต่ำได้ใกล้มากที่สุดซึ่งผมชอบมาก ส่วน Civic ทำได้ดีแต่บางทีแอบไกลไปหน่อย (ประมาณครึ่งคันรถ ซึ่งที่ต่างประเทศมันก็คงพอดี แต่ในไทย รถติดโดนแทรกได้แน่นอน) และ CX-5 นี่รีบเบรคเกิ๊น โดย Civic และ Goodcat จะมีความ smooth ในการตามมากกว่า CX-5

การเร่ง ทุกคันคือถ้ามีคันหน้าไปกันเรื่อยๆ จะพอกันครับ และทุกคันเมื่อรถคันหน้าออกไปจากหน้ารถเร่งสุดตัวพอกันเหมือนกัน เรียงความเนียนแล้วก็ไม่เกินเหตุจะเรียงดังนี้ Civic > Goodcat > City > CHR > CX30 > CX5

การเบรค รุ้สึกว่าของ Honda จะเนียนสุดในบรรดาที่ผมเคยลอง รองไปคือ CHR , Mazda และ Goodcat (สั่งน้ำมันเบรคได้ไม่สมูท) ตามลำดับครับ

ปล.ผมรู้สึกว่ารถที่เป็น EV หรือ HEV จะได้เปรียบตอนชลอเพราะรถจะใช้การ regen มาดึงทำให้สมูทมากกว่าการใช้การจับเบรคเลยทันที เว้น Goodcat เวลาใช้ ACC Software เช็ตมาให้ใช้แต่เบรคโดยไม่มีการ Regen ซึ่งก็งงเพราะเป็นรถ EV แท้ๆ

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:39:02 »
ขอเล่าการทำงานของมาสด้านะครับ

การขับตามคันหน้าของ mazda ทำได้ดีครับ ทั้งการเว้นระยะ(ตั้งค่าระยะห่างเองได้) และการเบรคชลอตามคันหน้า คือ เวลาคันหน้าเบรค เค้าจะแค่ชลอเบรคแบบธรรมชาติหัวไม่ทิ่ม เวลาเร่งความเร็วตามก็สมูทตามคันหน้าได้ดีครับ

แต่อีกสถานะการนึงที่ไม่ดีคือ สมมุติ เราตามคันหน้าอยู่ที่ความเร็ว 90 แต่เราตั้งความเร็วไว้ 120 และรถคันหน้าหลบลงซ้าย ด้านหน้าเราโล่งไม่มีรถทันที มันจะเร่งความเร็วแบบเต็มคันเร่งให้เราไปแตะ 120 ทันที ซึ่งจังหวะนี้ไม่ดีครับ เพราะอยู่ๆมันก็คิ๊กดาวเร่งความเร็วอย่างรวดเร็วเลย

ส่วนในกรณีที่ ถ้าคันหน้าวิ่ง 90 และเราวิ่งมาด้วยความเร็ว 120 เวลาเจอคันหน้า ตรงนี้ทำได้ดี รถจะค่อยๆเบรคอย่างนุ่มนวลครับ

ใน Honda Civic FE ก็คล้ายๆกันกับความคิดเห็นนี้ครับ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:44:24 »
ผมใช้ civic กับ staria ฮอนด้าเร่งนิ่มแต่เบรคแรง ส่วนฮุนไดเร่งแรงแต่เบรคนิ่มกว่า ปกติตั้งจี้ระดับ2 เดี๋ยวไว้ไปลองระดับสุดดูว่าเบรคจะเบาลงบ้างป่าว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 15:44:47 »
ที่เคยลองมา

- Ativ 1.2 อันนี้แอบ surprise เร่งก็นุ่มเนียน ชะลอก็เนียนระดับนึง มีกระตุกบ้างเบาๆ ถ้าเจอรถแทรก (หรือเพราะรถไม่มีกำลังเยอะและไม่มี engine brake เยอะก็ไม่รู้) Stop&Go ทำงานถูกใจ
- Mazda 3 / CX-30 อันนี้ไม่ดีเลย เร่งกระชากระดับนึง ชะลอก็เจอเบรกจนหัวเกือบสักหลายครั้ง ช่วงรถคันหน้าเปลี่ยนความเร็วไม่ว่าจะเร่งหรือถอนไม่เนียนตามรถเค้าเท่าไหร่ แถมยังไม่ Stop&Go อีก
- Civic FE 1.5 Turbo กลางๆ เร่งนุ่ม แต่ยังเนียนน้อยกว่า Ativ ถ้าช่วงทำความเร็วด้วยเครื่องที่มีมันน่าจะกดเร่งเองได้ทันใจกว่านี้ ส่วนชะลอก็มีกระตุกหัวสักแต่น้อยกว่า Mazda อยู่ ถือว่าเกลี่ยช่วงมาใช้ได้ Stop&Go ก็ถูกใจเช่นกัน
- Kicks ทั้ง Gen 1 / 2 กลางๆ เกือบไม่ดีแล้ว เร่งกระชากกว่า Mazda แต่ชะลอยังกระตุกระหว่าง Mazda กับ Civic แต่ Gen 1 ที่ผมลองเจออาการแปลกๆ ถ้ามีรถจอดไฟแดงอยู่นานๆ ก่อนหน้า แล้วเราเข้ามาต่อ เหมือนรถจะแทบไม่ชะลอลงเลย จนไม่มั่นใจต้องชิงกดเบรกเองก่อน Gen 2 ไม่เป็น และอันนี้มีแต่ Stop ไม่ Go

จริงๆ ก็ขึ้นกับระยะที่ตั้งแต่ละคันที่ได้ไม่เท่ากัน และสภาพการจราจรตอนนั้นด้วย ต้องไปลองดูเองครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:22:49 »
ใช้อยู่ 2 คัน camry hybrid กับ subaru forester sk(ก่อน minor ปัจจุบันนะครับ)

ถ้าความ smooth ในการเบรค.... จากความเร็วเดินทางแล้วเจอรถ ทั่งคู่เบรคนุ่มไม่ต่างกันมาก แต่ subaru เบรคได้ถึง 0 แบบเนียนๆ แทบไม่ต่างกับเบรคเองเลยครับ

แต่เรื่องการเร่ง subaru นุ่มกว่าเยอะครับ camry มีแบบเดียว(หรือผมอาจหาวิธีปรับไม่เจอ)  resume แบบเยอะๆ เช่น จาก 60ไป120 ....อันนี้เร่งแรงเลยครับ จนเดี๋ยวนี้ผมต้องเหยียบเองไปใกล้ๆสัก100 แล้วค่อย resume ถึงจะไม่กระชาก

ส่วน subaru ปรับตั้งระดับการเร่งได้ ผมตั้งเป็น eco เร่งเบาพอๆกับเราเหยียบเองแบบประหยัดน้ำมันเลยครับ(เรนจ์ resume กว้างๆ ก็ไม่กระชากครับ) ถูกใจมาก แต่ผมเป็นคนไม่ขับรถเร็วนะครับ  ....แต่ถ้าอยากเร่งแรงๆ แบบ camry ก็ยังปรับได้ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:29:56 »
เท่าที่ลองมา ผมชอบของ Subaru Forester ครับ รู้สึกนุ่มนวลดี มี stop & go
และชอบที่สามารถเข้าไป setting ระบบได้ด้วย ว่าจะให้มันเร่งเร็ว หรือค่อยๆเร่งก็ได้
(หรือที่มันเร่งนุ่มนวลเป็นเพราะเครื่องมันอืดรึป่าวก็ไม่แน่ใจ)
ส่วนตอนเบรคนี่ ก็รู้สึกว่าเบรคแบบเรียบร้อยมาก ถึงจะต้องเบรคจนหยุดนิ่งก็ตาม
ถือว่าประทับใจเลย แต่สุดท้ายผมไปออกตัวรองที่ไม่มี eye sight แทน  :'(

ส่วนยี่ห้ออื่นอย่างของ Mazda3 นี่รู้สึก aggressive ไป พอเร่งทีนี่รอบเครื่องกวาดไป 3-4000 รอบ แต่มันก็ค่อยๆเร่ง ไม่ได้ไปเต็มเหมือนเราเหยียบเอง ตอนเบรคบางทีก็กระชากไปหน่อย ถึงข้างหน้าจะเหลือเยอะก็ตาม แต่บางทีก็รู้สึกว่าเบรคใกล้ไป แทนที่จะค่อยชะลอตั้งแต่ไกลๆ
ของ Civic นี่ผมก็ว่าดีนะ มันตรวจจับรถที่เปลี่ยนเลนมาได้ด้วย แล้วก็แยกได้ว่าเป็นรถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์ แต่ยังไม่เคยได้ลองใช้แบบยาวๆ
ส่วนของ CHR นี่ทั้งเร่งและเบรคเหมือนคนพึ่งหัดขับรถหรือขับรถไม่เป็นอะ ผมเจอเบรคหัวทิ่มจนคันหลังเกือบชนมาละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2023, 18:40:12 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 10:36:38 »
ของ Mazda CX-30 ไม่ดีครับ ทิ้งระยะห่างมากไป เบรกแรง เร่งแรง ไม่สมูท ทำงานไม่ถึงหยุดนิ่ง สรุปมีแล้วไม่ได้ใช้เลย

ของ Volvo รุ่นปัจจุบันดี สมูท ปรับนิสัยการเร่งตามโหมดการขับขี่ได้ เช่าถ้าโหมด pure จะเร่งเบา เบรกเบา ปล่อยไหลเยอะ ยอมให้ระยะห่างจากคันหน้าแปรผันได้บ้าง เพื่อความสมูท โหมด normal ก็จะเร่งตามคันหน้าแรงขึ้นหน่อยไม่ให้ระยะห่างมากไป

BMW G20 ก็ดีใกล้เคียงวอลโว่ คันนี้ไม่ได้ใช้มากเพราะได้ขับไม่กี่วัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 12:30:56 »
ผมใช้ forester eyesight 3 นะ
ประทับใจมากครับ

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 15:30:57 »
ชอบคำถามนี้ เพราะเคยเจอตั้งไว้ 120 คันหน้าวิ่ง 80 แล้วเวลาคันหน้าหลบให้แล้วมันเหยียบเต็มข้อเลย ทำให้ใช้งานจริงไม่สะดวกเลย คนนั่งจะตกใจ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 00:47:26 »
เคยใช้ acc กับ chr อย่างเดียว ถ้าตั้งใกล้สุด มันเร่งและเบรคเหมือนคนหัดขับเลย แต่ถ้าตั้งกลาง มันจะเร่งและเบรคเนียนขึ้นมาก และสุดท้าย...ตั้งไกลสุด ไม่ไหวเลย ทิ้งระยะห่างเท่าสนามบอล กลายเป็นขับช้าแช่ซะงั้น รถแซง/ตัดเลนเข้ามากันสนุกสนาน :(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 08:05:53 »
เป็นคำถามที่ดีมาก แปลกใจที่เพิ่งเห็นมีการเปิดประเด็นนี้ครั้งแรกครับ ทั้ง ๆ ที่ ACC มีขายหลายยี่ห้อมาน่าจะ 5 ปีละ
(แต่ถ้า 15 ปีก่อน นี่มีแต่คู่หูขับหน้า S80 กับ Camry V6 มั้ง)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 16:12:55 »
ด้วยงบผมว่า xc90 pilot assist 2 smooth สุดครับ รองมาก็ accord/civic ของ toyota ผมว่าไม่ไหวลองแค่ chr นะครับ แต่เชื่อว่าแบบเดียวกับ nx ใหม่ยังไม่ลื่นครับ

แต่ก็ยังสู้ gen ปัจจุบันไม่ได้ iX3 กับ c40 เนียนกว่าพอสมควรทั้งเร่งทั้งเบรค

ฝั่งจีนในไทยตอนนี้สำหรับผมยังไม่ผ่าน ผีทั้งเบรค ทั้งเร่ง ทั้งเบรคแม่ซื้อ มีแค่ atto3 ที่เริ่มโอเคแล้ว แต่เร่งก็ยังกระชากนิดนึงสำหรับรถแรงเท่านี้
mg นิเบรคแม่ซื้อบ่อยมาก เร่งกระชาก เบรคหัวทิ่ม
ora/haval ก็เร่งแรงเว้นระยะไกล ใครๆก็แทรก พอโดนแทรกก็หัวทิ่ม ค่ายนี้ห่วยสุดที่เคยใช้มาครับ

ออฟไลน์ yuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 18:40:06 »
ไม่เคยใช้ acc  ของยี่ห้ออื่นมาก่อน
แต่พอมาใช้ของ crv g6  ก็รู้สึกว่ามัน smooth  ดีนะครับ
พอตั้งความเร็วตามรถคันหน้าอยู่ มีรถแทรกเข้าเลนมา มันก็ไม่ได้เบรคหัวทิ่ม แต่ลดความเร็วลงช้าๆ
หรือ พอรถเร่งความเร็วตามรถคันหน้าเอง มันก็ค่อยๆเร่ง ไม่กระชากครับ

ออนไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 21:06:56 »
Tesla fw ล่าสุดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 09:14:08 »
ผมว่ามันแล้วแต่เงื่อนไข

ถ้าคันหน้าชะลอแบบเป็น Linear ที่ค่อยๆ ชะลอ คันหลังก็ชะลอไหลๆ ค่อยเบรค นุ่มนวลมาก

แต่ถ้าคันหน้าชะลอหนักๆ หรือ เบรคค่อนข้างแรง ระยะคันตามมันไกล้กว่าที่ตั้งไว้ คันเราก็จะเบรคค่อนข้างหนัก ถึงขั้น emergency brake ทำงานเลยก็เคย

มันอยู่ที่เงื่อนไข ณ ตอนนั้น มากกว่า

ถ้าคันหน้าเบรคแรง จะมานั่งเบรค smooth ก็ชนตูดคันหน้าพอดี

อ้างอิง Model Y กับ Ford Everest ครับ

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 23:26:49 »
G20 ค่อนข้างดี ยกเว้นตอนจะหยุดรถ เบรคหัวทิ่ม
RAPTOR V6 โดยรวมดีกว่า G20 เบรคนุ่ม