ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องรอบคันนี่มันใช้ชิปมากกกว่าออปชั่นอื่นเหรอครับ  (อ่าน 2286 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ดูจากรถเยอรมันทั้งสองค่ายที่โดนตัดออปชั่นจากภาวะชิปขาดแคลน ดูเหมือนกล้องรอบคันจะเป็นออปชั่นที่โดนตัดออกในหลายรุ่นเลย ทั้งๆที่โฉมก่อนๆยังมี

serie3 LCIก็ตัดออก

c350eขนาดออปชั่นทุกอย่างมาหมดแล้วทั้ง digital lightทั้งACC ก็ยังไม่วายไม่มีกล้องรอบคัน เป็นกล้องดัมมี่ด้านหน้าแทน

เลยสงสัยว่าในเมื่ออปชั่นอื่นๆยังสามารถเริ่มกลับมาจัดเต็มได้แล้ว แต่ทำไมยังใส่กล้องรอบคันมาไม่ได้ครับ ดูต้นทุนไม่น่าจะสูงไปกว่าACCเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
semiconductor แต่ละอุปกรณ์ที่รถคันนั้นใช้ ถูกมาจาก supplier ที่ต่างกัน
และความสามารถในการหา / ได้รับ / ปริมาณการใช้ semiconductor ก็ต่างกัน ต่อให้เป็นอุปกรณ์ชนิดเดียวกันแต่อยู่รถคนละรุ่นก็อาจจะต่างกันได้ครับ

แต่เคสรถแบรนด์ที่ยกตัวอย่างมา ผมไม่เชื่อว่ามีแค่เรื่อง semiconductor หรอก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าคือข้ออ้างครับ

ทำไมถึงคิดแบบนั้น ก็เพราะถ้ามองค่าย Benz กับ BMW จะเห็นว่า ถ้าฝ่ายนึงเคยมี และถอดออก อีกฝ่ายก็ถอดออกตาม การจัด option จะคล้ายๆกัน ไม่มีใครพยายามจะทำให้ดีกว่ากัน เหมือนจับมือกันลดสเป็กยังไงไม่รู้

รถยุโรปในไทย ดูคล้ายจะเป็นตลาดผุกขาดแค่ 2 ยี่ห้อนี้ล่ะครับ รถที่ option ท่วมๆอย่าง วอลโว่กลับไม่มีใครมอง 2 เจ้าหลักในไทยเลยได้ใจ

ออฟไลน์ PC CK

ตอนนี่ยังจะขาดชิปได้อีกหรอครับในเมืาอกำลังการผลิตกลับมาแล้ว ข้ออ้างลดต้นทุนชัดๆ
ออปชั่นแค่นี้ยังกั๊ก ....

ออฟไลน์ HLRx

หลังจากได้ใช้รถที่มีกล้องรอบคัน ตอนนี้กำลังจะหาคันใหม่ กล้องรอบคันคือต้องมี
 ถึงจะชอบ 330 li แค่ใหน ก็ต้องตัดใจ หันไปคบค่าย Volvo เช่นเดิม

ออฟไลน์ Tien.W

ข้ออ้างลดต้นทุน

รถญี่ปุ่น ยอดขายเยอะๆ ยังมีให้ในหลายๆรุ่น
รถวอลโว่ ก็ให้มา

ไม่เชื่อหรอกว่า ระดับเยอรมัน ไม่มีปัญญาหา chip ได้

ออฟไลน์ Stp

รถญี่ปุ่น อะไหล่ส่วนใหญ่ก็มาจากโรงงานตัวแทนผู้ผลิตฝั่งญี่ปุ่น/เอเชีย
รถยุโรป อะไหล่ส่วนใหญ่ก็มาจากโรงงานตัวแทนผู้ผลิตฝั่งยุโรป/อเมริกา

คือไม่ใช่ว่า ฝั่งญี่ปุ่นมีอะไหล่พร้อมผลิต แล้วรถยุโรปจะสั่งอะไหล่จากยี่ห้อญี่ปุ่นมาแปะได้ ซอฟต์แวร์ก็แตกต่างกัน ลิขสิทธิ์ก็ของใครของมัน แล้วดูซอฟต์แวร์กล้องของรถยุโรปสิครับ ลองเทียบคุณภาพกับกล้องรถญี่ปุ่น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Newhang

ขายน้อย ขายแพง มองไม่ออกว่าจะขาดได้ยังไง

ออฟไลน์ Sit: )

มียี่ห้อนึง  บอกว่าลดกระจก auto  จาก 4บานเหลือ 1 บานราคาเดิม จะได้ส่งรถได้เร็วขึ้น 4 เท่า  แต่ก็เห็นใน club  รอกัน 4-8เดือน ผมว่าไม่น่าใช่

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
คนในวงการที่สิงค์โปร์บอกว่า ตัวที่ขาดคือ ตัวระดับล่างๆ ที่มาจิ้นไม่เยอะ เช่นที่ใช้ในงานรถยนต์ พอกำลังผลิตกลับมา เค้าไปผลิตชิป ที่ใช้เทคโนโลยี่สูงกว่า ได้เงินมากกว่า อีกอย่าง พวกค่ายรถยนต์ เอาจำนวนมาบีบตอนเสนอราคา ช่วงโควิด กำลังผลิตตก เค้าเลยเอาคิวไว้ท้ายๆ ครับ

ดูง่ายๆครับ โตโยต้า กระบะ ขายโดยตัดวิทยุทิ้งครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ไม่รู้ข้ออ้างตามที่หลายคนว่าไหม แต่งานที่เราทำอยู่ สั่งชิปมาล็อตนึง ยังต้องรอครึ่งปีเหมือนเดิม (ช่วงก่อนโควิดเดือนเดียวก็ได้แล้ว)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
รถญี่ปุ่น อะไหล่ส่วนใหญ่ก็มาจากโรงงานตัวแทนผู้ผลิตฝั่งญี่ปุ่น/เอเชีย
รถยุโรป อะไหล่ส่วนใหญ่ก็มาจากโรงงานตัวแทนผู้ผลิตฝั่งยุโรป/อเมริกา

คือไม่ใช่ว่า ฝั่งญี่ปุ่นมีอะไหล่พร้อมผลิต แล้วรถยุโรปจะสั่งอะไหล่จากยี่ห้อญี่ปุ่นมาแปะได้ ซอฟต์แวร์ก็แตกต่างกัน ลิขสิทธิ์ก็ของใครของมัน แล้วดูซอฟต์แวร์กล้องของรถยุโรปสิครับ ลองเทียบคุณภาพกับกล้องรถญี่ปุ่น

เจ้าของ Taycan อ่านแล้วเถียงใจจะขาด

ออฟไลน์ Stp

เถียงเรื่องคุณภาพของกล้องสินะ  ::) ดูเหมือนจะเป็นทั้งกลุ่มเครือนี้

เจ้าของ Taycan อ่านแล้วเถียงใจจะขาด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมตอบแบบคนไม่รู้ครับ มันค่อนข้างเป็น "ข้ออ้าง" มากกว่า

ทำไมนะเหรอ

งงการอื่น ทำไมไม่ค่อยมีผลกระทบเท่าไหร่เลย

กล้องจีน กล้องหน้ารถ กล้อง DVR ก็มีขายเต็มตลาดเหมือนเดิม ไม่เห็นน้อยลง หรือ เพิ่มราคา

ที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ วงการ Graphic Card หรือ การ์ดจอ เครื่อง Computer ที่ราคาขึ้น แต่เท่าที่เป็นคน IT จริงๆ ราคามันเพิ่มหรือแพงขึ้นมาตั้งแต่ตอนที่เขาเอาไปทำเครื่องขุด Bit Coin แล้ว(ก่อนที่จะมีกระแส chip ขาดตลาดอีก)

ถ้า Semiconductor หรือ Chip ใช้ของหรือประเภทเดียวกันกับ Chip ของ Graphic Card หรือ การ์ดจอ ก็อาจจะมีผลบ้าง แต่ถ้าใช้คนละกลุ่ม อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีผลจริงๆ หรือป่าวนะ ก็จะวนกลับไปคำตอบที่ผมบอกไว้ข้างต้น

ออฟไลน์ xman2029

ผมตอบแบบคนไม่รู้ครับ มันค่อนข้างเป็น "ข้ออ้าง" มากกว่า

ทำไมนะเหรอ

งงการอื่น ทำไมไม่ค่อยมีผลกระทบเท่าไหร่เลย

กล้องจีน กล้องหน้ารถ กล้อง DVR ก็มีขายเต็มตลาดเหมือนเดิม ไม่เห็นน้อยลง หรือ เพิ่มราคา

ที่เห็นชัดเจนที่สุดคือ วงการ Graphic Card หรือ การ์ดจอ เครื่อง Computer ที่ราคาขึ้น แต่เท่าที่เป็นคน IT จริงๆ ราคามันเพิ่มหรือแพงขึ้นมาตั้งแต่ตอนที่เขาเอาไปทำเครื่องขุด Bit Coin แล้ว(ก่อนที่จะมีกระแส chip ขาดตลาดอีก)

ถ้า Semiconductor หรือ Chip ใช้ของหรือประเภทเดียวกันกับ Chip ของ Graphic Card หรือ การ์ดจอ ก็อาจจะมีผลบ้าง แต่ถ้าใช้คนละกลุ่ม อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีผลจริงๆ หรือป่าวนะ ก็จะวนกลับไปคำตอบที่ผมบอกไว้ข้างต้น

วงการ IT เอง ภาค enterprise ก็มีผลอยู่ครับ เมื่อก่อนสั่ง server 1-2 เดือนก็ได้ล่ะ ขนาดมีการปรับสเปคจากที่ผลิตขาย ปัจจุบัน สั่งรุ่นธรรมดา รออย่างต่ำ 6-9 เดือน แล้วแต่เจ้า แถมไม่ชัวว่าจะได้ของตามกำหนดไหม หรือ บริษัทผมสั่ง PC/notebook เกรด enterprise กว่าจะได้ครบจนแจกพนักงานได้ทุกตำแหน่ง 1000 กว่าเครื่อง ยังเกือบปีเลยครับ