ผู้เขียน หัวข้อ: ยางฝาวาล์ว หายากดั่งงมเข็มในมหาสมุทร  (อ่าน 1383 ครั้ง)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
รถยาริส 1.2 ผมที่วางเครื่อง 1nz วาล์วไฮดรอลิคมา หลังจากสตาร์ทติดยากๆมาตลอด เลยลองถอดหัวเทียนขึ้นมาดู ปรากฏว่าเกลียวหัวเทียนสูบ 2 มีคราบน้ำมันเยิ้มเฉพาะเกลียว
ผมอ่านเจอว่าเป็นที่ยางเบ้าหัวเทียน (ติดกับยางฝาวาล์ว) ทีนี้หลายคนคงคิดว่า แค่ยางฝาวาล์ววีออสเนี่ยนะ ทำไมหาไม่ได้

ใช่ครับ ทีแรกผมก็เคยคิดแบบนั้น จนกระทั่งผมนึกได้ว่าเคยถอดฝาออกมาทำสี แล้วยางฝาวาล์วมันไม่เหมือนกับของไทย ตรงที่ฝาตัวนี้ จะมีท่อน้ำมันเครื่องส่งน้ำมันขึ้นมาเลี้ยงตัววาล์ว
ตัวยางฝาวาล์วเลยมีรูเว้าท่อนั้น ซึ่งของไทยไม่มี งานเข้าเลยครับที่นี้ ผมเลยทักหาร้านอะไหล่เจ้าดัง เท่าที่ผมจะพอนึกออก เช่น จิระ รุ่งโรจน์ ช.อุปกรณ์ ไม่มีสักร้าน (งานเข้า)
ร้าน ช แนะนำให้ผมสั่งเบิกญี่ปุ่น รอของ 3 เดือน แล้วไม่รับประกันจะใช้ได้ เพราะไม่ได้สั่งจากเลขตัวถัง

ตอนนี้ผมเลยสั่งจากร้านที่ทำ พวก yaris rs เป็นหลัก เค้าว่ามี แต่ยังหาไม่เจอเพราะจัดร้านใหม่ แต่มีแน่ๆ ผมก็ลุ้นกับเค้า

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ยางฝาวาล์ว หายากดั่งงมเข็มในมหาสมุทร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 07:04:04 »
แม่เจ้าเป็นไปได้ไง รถผม Lancer EX รถตลาดเลย คนใช้น้อยมากๆ ยังมีขายใน Shopee เลยครับ
ปล เห็นใน Shoppee ก็มีขายนะครับ เครื่อง 1nz !
 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2023, 07:06:12 โดย udis »

ออฟไลน์ Devil13

Re: ยางฝาวาล์ว หายากดั่งงมเข็มในมหาสมุทร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 07:19:45 »
ถ้ารีบ เอาตัวอย่างของจริงถือมาที่โรงงงานซีน
ชื่อว่า สเปกซีน อยู่ที่ปทุมธานี เค้าจะเทียบเบอร์แล้วได้ของเลย
https://specseal.co.th/

ถ้าไมีรีบสั่งศูนย์โตโยต้าไกล้บ้านครับ
ยางโอริง มันมีอายุค่อนค่างสั้น เค้าไม่ไม่สต๊อกของกัน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 07:45:38 »
ตาม คห. . สั่งทำครับ  ต้องการแบบไหน  ได้ทุกแบบ  ใช้เวลาไม่นานครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 09:20:48 »
ฉีกตำรา โตโยต้า อะไหล่หาง่ายกันอีกแล้ว  ::) ::)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 09:23:20 »
ว่าไม่ได้หรอก เพราะเปลี่ยนเครื่องมา สเปคนอก กับ สเปคไทย ต่างกัน ดังนั้น จะหายากก็ไม่แปลก ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 10:46:46 »
เครื่องรหัสใกล้กัน สเปคไทย สเปคนอก บางทีอะไหล่ก็ใช้ร่วมกันไม่ได้ รถที่บ้านสมัยก่อน รหัสเครื่อง F22 F23 A B มาจากรถคนละรุ่นกันอะไหล่หลายๆอย่างก็ใช้ด้วยกันไม่ได้ พวกร้านเชียงกงบอกเองบางชิ้นเค้าก็ต้องทิ้ง ขายใครไม่ได้ ส่วนใหญ่ล้มช้างเอางามากกว่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:16:52 »
ฉีกตำรา โตโยต้า อะไหล่หาง่ายกันอีกแล้ว  ::) ::)

เหตุการณ์อะไหล่หายากที่ฉีกไปจากแฟนโตโยต้าคิดมีเยอะนะครับที่ผ่านมาฝาท้ายวีโก้รอ 6 เดือนไม่ได้ยังงี้ กันชนหน้าวีออส 3 เดือนไม่ได้ยังงี้ อันนี้บ่นกันในบอร์ดรุ่นรถเฉพาะเลยทีเดียว แต่พอเวลาผ่านไปคนก็มักแกบ้งทำลืมกันแล้วพูดเหมือนเดิมโตโยต้าอะไหล่หาง่ายราคาถูก….. :'( ประเด็นปั๊ม abs แคมรี่ที่โด่งดังเมื่อหลายปีก่อนผมยังจำได้เลยว่ามีแต่คนบอกจะเป็นไปได้ยังไงที่ราคาหลักแสนโตโยต้าต้องราคาถูกสิ ออกตัวแรงกันเอี้ยดพอมีคนยืนยันว่าราคานี้จริงๆก็เสียงอ่อย….อ้าวเหรอ อืมของมันไม่ค่อยเสียอ่ะเนอะแพงก็ไม่แปลก……กลับลำกันอย่างไว แล้วเวลาผ่านไปก็พูดกันเหมือนเดิมแคมรี่ทนทานอะไหล่ถูกมาก วนเวียนกับความเชื่อไม่ได้อยู่กับข้อเท็จจริงกันเลย จนผมเรื่องคิดว่าที่บอกโตโยต้าฮอนด้าหาอะไหล่ง่ายราคาถูกยี่ห้ออื่นซ่อมยากอะไหล่แพงมากนี่เป็นแนวคิดที่คิดหันเอาเองมากกว่าข้อเท็จจริงเสียแล้ว ขนาดรถที่ผลิตอินโดนีเซียเวลามีคนถามก่อนซื้อก็เชียกันว่าดีกว่ามาสด้า มิตซูบิชิ ฟอร์ด นิสสัน แต่พอเจ้สของรถหาอะไหล่ไม่ได้รอนานบอกว่ารถผลิตอินโดนีเซียรอนานปกติ…..
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:54:01 »
ได้กลิ่นติ่งแบรนด์รองอีกล่ะ  ;D

เครื่องเปลี่ยนมาก็ไม่ใช่ spec ที่มีขายในไทย
ลองไปเดินเซียงกงดูมั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 18:19:59 »
จากที่ผมลองถามตามที่พี่ๆแนะนำมา สุดท้ายผมจบร้านที่สั่งจากญี่ปุ่นเอาครับ ตอนนี้ทนๆใช้ของเดิมไปก่อน ไม่ได้อันตรายขนาดขับไม่ได้ แค่น้ำมันเยิ้มบริเวณเกลียวหัวเทียน

คิดว่าร้านไม่รับสั่งทำ เพราะของปกติราคาหลักร้อยเองครับ ผมสั่งไป 5xx รวมแวทเรียบร้อย รอของนานนิดนึง แต่ถ้าอนาคตหาไม่ได้ ผมคิดว่าเอาของไทยมาตัดตรงเส้นๆนั้นออกน่าจะใช้แทนกันได้อยู่ครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 05:07:37 »
ได้กลิ่นติ่งแบรนด์รองอีกล่ะ  ;D

เครื่องเปลี่ยนมาก็ไม่ใช่ spec ที่มีขายในไทย
ลองไปเดินเซียงกงดูมั้ยครับ
เชียงกงเค้าขายยางฝาวาล์วกันด้วยเหรอครับ?
ผมเคยไปสองสามครั้ง ไปเปลี่ยนไฟตาแต่ง ไม่ได้แวะไปถามพวกอะไหล่ครับ