ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกจวัดน้ำมันเพี้ยน  (อ่าน 2478 ครั้ง)

ออฟไลน์ T_omega

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเกจวัดน้ำมันเพี้ยน
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 11:13:11 »
สอบถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ

เนื่องจากรถผมอีโคคาร์เครื่อง 1200 cc ใช้มาเพียง 15000 กม. 1.5 ปี ไม่เคยขับกระแทกกับอะไรมาก่อน แต่เกจวัดน้ำมันแปลกๆ คือ หลังจากเติมน้ำมันเต็มถังเมื่อเย็นวันเสาร์ที่ผ่านมาเข็มน้ำมันขึ้นสุด วันอาทิตย์ไม่ได้ใช้รถ เช้าวันจันทร์สตาร์ทรถ เกจน้ำมันยังคงขึ้นสุด แต่ขับออกไปประมาณ 1 กม. เกจน้ำมันลดลงมา 2 ขีด ซึ่งที่ผ่านมาเกจน้ำมันขีดแรกจะลดหลังจากขับรถไปมากกว่า 50 กม. แต่ครั้งนี้ระยะทางที่รถวิ่งหลังจากเติมน้ำมันมาไม่เกิน 7 กม.  พอตอนเย็นสตาร์ทรถใหม่พบว่าเกจน้ำมันกลับไปเต็มอีกครั้ง ตอนแรกจึงคิดว่าคงไม่มีอะไร

วันถัดมาก็เป็นเช่นเดิม คือ สตาร์ทรถตอนเช้าเกจน้ำมันเต็ม ขับออกไปสักพักเกจน้ำมันลดลงมา 2 ขีด วันนี้จึงเอารถเข้าศูนย์ยกรถขึ้นตรวจสอบ ช่างแจ้งว่าไม่พบความผิดปกติ ให้ลองเติมน้ำมันและสังเกตดูอีกรอบก่อน ช่วงที่ขับรถจากศูนย์กลับไปยังที่ทำงานพบว่าเกจวัดน้ำมันค่อยๆ เพิ่มจนกลับมาเต็มถังตามปกติ งงมาก

ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเช่นนี้มาก่อน จึงสงสัย ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกพอทราบไหมครับว่าน่าจะเกิดจากอะไร และมีแนวทางแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเกจวัดน้ำมันเพี้ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 14:17:52 »

เนื่องจากรถผมอีโคคาร์เครื่อง 1200 cc ใช้มาเพียง 15000 กม. 1.5 ปี ไม่เคยขับกระแทกกับอะไรมาก่อน แต่เกจวัดน้ำมันแปลกๆ คือ หลังจากเติมน้ำมันเต็มถังเมื่อเย็นวันเสาร์ที่ผ่านมาเข็มน้ำมันขึ้นสุด วันอาทิตย์ไม่ได้ใช้รถ เช้าวันจันทร์สตาร์ทรถ เกจน้ำมันยังคงขึ้นสุด แต่ขับออกไปประมาณ 1 กม. เกจน้ำมันลดลงมา 2 ขีด ซึ่งที่ผ่านมาเกจน้ำมันขีดแรกจะลดหลังจากขับรถไปมากกว่า 50 กม. แต่ครั้งนี้ระยะทางที่รถวิ่งหลังจากเติมน้ำมันมาไม่เกิน 7 กม.  พอตอนเย็นสตาร์ทรถใหม่พบว่าเกจน้ำมันกลับไปเต็มอีกครั้ง ตอนแรกจึงคิดว่าคงไม่มีอะไร

วันถัดมาก็เป็นเช่นเดิม คือ สตาร์ทรถตอนเช้าเกจน้ำมันเต็ม ขับออกไปสักพักเกจน้ำมันลดลงมา 2 ขีด วันนี้จึงเอารถเข้าศูนย์ยกรถขึ้นตรวจสอบ ช่างแจ้งว่าไม่พบความผิดปกติ ให้ลองเติมน้ำมันและสังเกตดูอีกรอบก่อน ช่วงที่ขับรถจากศูนย์กลับไปยังที่ทำงานพบว่าเกจวัดน้ำมันค่อยๆ เพิ่มจนกลับมาเต็มถังตามปกติ งงมาก

ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นเช่นนี้มาก่อน จึงสงสัย ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกพอทราบไหมครับว่าน่าจะเกิดจากอะไร และมีแนวทางแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

อาจจะแค่ ลูกลอยเพี้ยน ก็ได้ครับ บางทีหน้าสัมผัสทองแดงมันสกปรก ขยับไปมา ก็กลับมาปกติ

ทำตามคำแนะนำที่ศูนย์บอก ลองใช้อีก 1-2 ถัง
ถ้าไม่หายค่อยเข้าเครม ถ้าวัดแล้วค่ามันเพียน หรือถอดทำความสะอาดแล้วไม่หาย ดีไม่ดี จะได้เครมไหม่ทั้งชุดกรองน้ำมันครับ

แต่ถ้าลูกลอยปกติ คราวนี้จะเริ่มมีเรื่องครับ เพราะไม่รู้รุ่นนั้น สายไฟ เข้าหน้าปัดโดยตรง หรือเข้า ECU ก่อน ต้องให้ทางศูนย์ไล่ตามไปครับ

ตอนนี้ก็จดเลขไมค์กันเหนียว เผื่อเกจไม่ยอมลงสุด พอไกล้ 300-400 โล ก็ไปเติมน้ำมันครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องเกจวัดน้ำมันเพี้ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 14:40:46 »

ขอบคุณครับ

อาจจะแค่ ลูกลอยเพี้ยน ก็ได้ครับ บางทีหน้าสัมผัสทองแดงมันสกปรก ขยับไปมา ก็กลับมาปกติ

ทำตามคำแนะนำที่ศูนย์บอก ลองใช้อีก 1-2 ถัง
ถ้าไม่หายค่อยเข้าเครม ถ้าวัดแล้วค่ามันเพียน หรือถอดทำความสะอาดแล้วไม่หาย ดีไม่ดี จะได้เครมไหม่ทั้งชุดกรองน้ำมันครับ

แต่ถ้าลูกลอยปกติ คราวนี้จะเริ่มมีเรื่องครับ เพราะไม่รู้รุ่นนั้น สายไฟ เข้าหน้าปัดโดยตรง หรือเข้า ECU ก่อน ต้องให้ทางศูนย์ไล่ตามไปครับ

ตอนนี้ก็จดเลขไมค์กันเหนียว เผื่อเกจไม่ยอมลงสุด พอไกล้ 300-400 โล ก็ไปเติมน้ำมันครับ

คิดว่าปัญหาเป็นที่เกจลูกลอยในถังน้ำมันเหมือนกัน ให้ช่างถอดออกมาวิเคราะห์ดู
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 14:51:14 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:12:54 »
เดาว่ารถคุณวิ่งน้อยเกินไป  ทำให้มีสารอะไรบางอย่างไปเคลือบหน้าสัมผัสของลูกลอย 

ลองเปลี่ยนปั๊ม  และเติมน้ำมันเพียว ๆดูครับ  อาจจะหายได้..

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:49:00 »
เป็นเกจเข็มหรือดิจิตอลครับ

เกจดิจิตอลบางทีก็มีเอ๋อด้วยตัวรับข้อมูลมาเองด้วยบางที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 23:11:47 »
เคยใช้วีออสเห็บหมาเกจวัดน้ำมัน(ดิจิตอล)เป็นเหมือนกันครับ ขึ้นๆลงๆตอนสตาร์ทใหม่ๆและวิ่งไม่ไกล

แต่ไม่เคยเช็คอะไรจนมันหายไปเองครับ ตอนนี้รถขายไปแล้ว  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 09:25:18 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 09:45:43 »
ดูจากอายุรถและระยะทางวิ่ง เป็นไปได้ที่แบตเตอรี่เสื่อมครับ
ลองให้ร้านแบตเช็คไฟและความสามารถในการเก็บไฟด้วยครับ
เพราะรถรุ่นปัจจุบันนี้ให้แบตมาลูกค่อนข้างเล็ก และตัวรถเอง
ก็มีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่กินไฟตลอดเวลาเยอะ เมื่อแบตเริ่มเสื่อม
พวกอุปกรณ์เหล่านี้ก็จะทำงานแบบเอ๋อๆ ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 10:19:59 »
รถรุ่นไหนครับ ?

รถหลายรุ่น ปั๊มติ๊ก มาเป็นชุด รวมกรองเบนซิน รวมลูกลอยเลย ยกปั๊มติ๊กใหม่ จบแน่นอน

พวกนิสสัน sylphy / pulsar จะเข็มลงเร็วจนหลอน ครึ่งถังแรก วิ่งได้ไม่ถึง 200 กม. ไฟโชว์เร็วมาก แต่โชว์แล้ว วิ่ง 200 กม. ยังไม่ดับ ตอนหลังเปลี่ยนยกชุด 3500 บาท จบเลย ไม่หลอนละ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 08:55:36 »

ลูกลอยครับ ปัญหา อมตะ ในรถหลายค่าย เพราะ Sensor จะจุ่มในน้ำมันทำให้เพี้ยน