ผู้เขียน หัวข้อ: เอา New Yaris Ativ ไปขึ้นแม่กำปองมาครับ  (อ่าน 4157 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เอา New Yaris Ativ ไปขึ้นแม่กำปองมาครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 12:33:00 »
ผมได้เช่า New Yaris Ativ 1.2 ทั้งรุ่น Sport (รุ่นล่างสุด) และรุ่น Smart (รุ่นรองล่าง) มา คันละ 3 วัน อยากจะมาแชร์ให้ฟังครับว่ามีประสบการณ์อย่างไรกับรถรุ่นนี้
มีเอาไปขึ้นแม่กำปอง โดยใช้รุ่น Smart เลขไมล์ประมาณ 15k km. ต้องยอมรับว่าเป็นรถที่น่าใช้มากๆ คันนึงเลย ทั้งการขับขี่และ option ที่มากับรถ

1.ช่วงล่างออกแนวเฟิร์มๆ แต่นุ่ม ไม่ใช่แนวนุ่มย้วยๆ เหมือน teana แต่เป็นนุ่มแบบกระชับ รูดหลุมก็ไม่ได้รู้สึกสะท้านสะเทือนเลย ถือว่าดีมากครับ จะสาดโค้งก็เอาอยู่แต่มีเสียวแน่ ไม่สะเทือนตึกตักเหมือน Mazda2 แน่นอน

2.พวงมาลัยค่อนข้างคม มีระยะฟรีบ้าง จนไม่อยากเชื่อว่าเป็น Toyota เบาในความเร็วต่ำ ทำให้มุดเปลี่ยนเลนได้ง่ายมาก พอความเร็วสูงก็มีน้ำหนักขึ้น ไม่โหวงเหมือน city ตัวก่อนหน้า แต่ไม่สนุกเท่าพวงมาลัยของ Mazda2 แต่ถือว่าดีขึ้นกว่า Toyota ยุคก่อนมากๆ ขับแล้วไม่ประสาท

3.เครื่องยนต์ จากคนใช้เครื่อง 2.5, 2.0 มาก่อน ผมว่าอืดจนอึดอัด สังเกตอย่างนึงคือพอจุ่มคันเร่งไปนิดนึง รอบจะพุ่งมาก เหมือนตั้งใจเซ็ตให้มีการตอบสนองที่ใช้สูง รอบ 3-4,000 ประจำเลยครับ แต่รถไปด้วยความนุ่มไม่กระชากเหมือนเกียร์ A/T ค่อยๆ ไต่ความเร็วขึ้นไปเรื่อยๆ จะแซงใครก็ไม่สามารถที่จะฉีกแซงเหมือนปกติ

4.option ถือว่าดีมากๆ แม้แต่รุ่นล่างสุดยังมี keyless ให้ ไฟหน้า led มีจอกลาง (แต่เป็นจอรุ่นล่าง จะไม่สดใสคมชัดเหมือนรุ่น smart) มีจอแอร์ที่ดูดี แต่ไม่ใช่แอร์ออโต้ แต่ก็ตกแต่งก็คือจืดสุด เบาะผ้า พลาสติกด้านดำๆ พวงมาลัยยูรีเทนแต่ผิวสัมผัสดีนะว่าไม่ได้ กระจกพับมือ ถือว่าครบสำหรับรถรุ่นล่างสุด พอขยับมาเป็นรุ่นรองล่าง (smart) ผมว่าน่าใช้ขึ้นอีกขั้นเลย พวงมาลัยหุ้มหนัง จอกลางที่ดูดี มีกล้องถอย การตกแต่งมีสีเงินและ piano black มาเสริม กระจกพับออโต้เวลาล็อครถและกางเมื่อปลดล็อค เดินใกล้รถปลดล็อคเอง และพึ่งค้นพบตอนขับว่ามี Lane keeping assist แบบดึงกลับเลนซะด้วย มีเบรคอัตโนมัติอีก จอไมล์แบบหน้าจอสีอีก หรูดูดี มันครบมาก เบาะหนังสลับผ้า แต่เบรคมือแบบดึงทั้งคู่ ก็ไม่ได้น่าเกลียดสำหรับผมนะ ใครจะซื้อผมแนะนำขยับมา smart น่าใช้มาก

การเอาไปขึ้นแม่กำปอง ถือว่าพวงมาลัยกับช่วงล่างเอาอยู่ ไม่มีความรู้สึกว่าจะเอารถไม่อยู่ แต่เรื่องเครื่องยนต์ต้องบอกว่าถ้าขับขึ้นแบบเข้าโหมด M แล้วเล่นเกียร์เองมันส์มากๆ แต่บางเนินที่ชันมากๆ ต้องเหยียบมิดเข้า M1 ส่งตั้งแต่ก่อนขึ้นเลยครับ กล้าพูดได้เลยว่าถ้าหยุดกลางเนินขึ้นไม่ไหวแน่นอน ผมไปวันธรรมดาถนนโล่งถือว่าไม่มีปัญหาในการขึ้นเท่าไหร่ ขับแบบเหยียบส่งตลอดทาง รอบ 4-5000 อย่าได้หวั่นครับ ดันส่งทุกเนิน แต่มีอยู่ช่วงปลายหมู่บ้านจะมีเนินชันมากๆ แล้วคันหน้าเป็น Fortuner ดันหยุดกลางเนิน ทำให้ผมต้องชะลอ พอเหยียบส่งมิดคันเร่ง รถกลับความเร็วตกลงเรื่อยๆ เหมือนหมดแรงจนแทบจะหยุดกลางเนินชัน เกือบขึ้นไม่ได้ครับ มันมีเฮือกสุดท้ายคลานขึ้นแบบช้าๆ เหงื่อแตกเลย 555

ตอนลงก็ใช้โหมด M ก็ถือว่าหน่วงรถได้ดีครับ แต่ด้วยความที่ชันมากและไม่อยากเบรคตลอดเลย ก็เลยต้องใช้รอบสูงหน่อย ด้วยความที่เป็น CVT ก็เลยต้องเบรคหนักก่อนโค้งแล้วก็เลี้ยวเลย มัวแต่ชะลอ ได้เบรคไหม้กันพอดี

อัตราสิ้นเปลืองถือว่าค่อนข้างประหยัดเลย มี auto start/stop ทำให้ช่วยประหยัดได้เยอะมากในเมือง เบรคให้ลึกจะได้ดับทุกครั้งที่รถติด ยังเฉลี่ยออกมาได้ 13-15 km/l ขนาดขับแบบดุดันไม่เกรงใจค่าน้ำมัน

สรุป ใครจะเอาไปขึ้นเขาขึ้นดอย ถ้าคุณไม่เสียดายรถ กล้าที่จะเหยียบก็ลุยครับ รถไปได้แต่ต้องบวกฝีมือคุณด้วย ถ้าขับขึ้นชิลๆ ผมบอกเลยว่าเหนื่อย+เสียวแน่นอน ถ้ารถติดบนเนินชันมาก ละก็ได้ลุ้นครับ ผมนั่ง 2 คน รวมประมาณ 110 โลคนไม่มีสัมภาระ ยังเหงื่อแตก แต่ถ้ามั่นใจว่าถนนโล่ง กดส่งแต่ต้นเนินขึ้นได้แน่นอนครับ เป็นรถอีกรุ่นนึงที่ผมว่าน่าใช้มากๆ (มากกว่า toyota ยุคก่อนมากๆ) ทั้งหน้าตาสวย การขับขี่ option ความปลอดภัยเรียกว่าครบเลยทีเดียว ถ้าไม่ติดต้องหรูแบบรุ่นท็อปเล่นแค่ smart ก็ครบมากแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2023, 12:40:13 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mamaman

Re: เอา New Yaris Ativ ไปขึ้นแม่กำปองมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 12:58:07 »

รถ เครื่องเล็กก็ไปไหนมาไหน ตามที่ ถนนลาดยางตัดให้วิ่งได้หมดครับ แค่ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ mongolias

Re: เอา New Yaris Ativ ไปขึ้นแม่กำปองมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 13:08:21 »
ผมว่าเหมาะใช้ในเมืองนะ ไม่ต้องเร่ง ไม่ต้องเค้นรอบเกินไปครับ
วิ่งขึ้นเขาชันๆ หรือวิ่งเลนสวน ที่อาจจะต้องคิกดาวน์เป็นบางครั้งคงไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ
แม่กำปองผมเอา CX5 ไปตอนคน+รถเยอะ ตอนรถติดบางจังหวะยังต้องเค้นกำลังเลยครับ ในขณะรถดีเซลหน้าผมทั้งฟอร์จูนเนอร์ , กระบะดีแมค วิ่งสบายชิวๆ

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 13:28:53 »
ติดที่รอรถนานนี้ละครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 14:30:40 »
รอเครื่องแรงกว่านี้กับมี heater จะซื้อมาใช้ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 14:49:58 »
ตอนผมไปแม่ฮ่องสอน ขึ้นเนินไปทุ่งดอกบัวตองก็ว่าโหดอยู่ ผมขับอัลติสวางเครื่อง 1.8 6mt เค้นรอบเครื่องประมาณกลางๆก็ว่าเหนื่อยแล้ว แต่ Yaris ขับไล่หลังมาแบบไม่ทิ้งห่างเลย ถือว่ารถดี คนขับเก่งมากครับ พอถึงที่หมายถึงได้เห็นมานั่งมากัน 3 คนซะด้วย ผู้ชายขับ แฟนนั่งและมีผู้สูงอายุหญิงมา 1 ท่าน ขึ้นเนินขนาดนี้ รถแค่เครื่อง 1.2 พาคนนั่ง 3 คนขึ้นดอยที่แม่ฮ่องสอนได้ไหว ผมยอมรับเลยว่าเจ๋งจริงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:18:28 »
เครื่องเบนซินไม่เกิน 1.2 หรือ 1.5  NA  ไม่มีเทอร์โบ    วิ่งในเมืองหรือทางเรียบขับช้าใจเย็นไม่มีปัญหาหรอก ใช้งานได้สบายเหลือเฟือแล้วครับ   
         แต่พอมาเป็นรถ MPV  7 ที่นั่ง หรือเป็นรถเก๋งที่มีคนนั่ง 3-4 คนบ่อย ๆ   หรือเอาไปขึ้นดอยประจำ  ๆ   เครื่องยนต์เล็ก ๆ  แบบนี้    ผมไม่ชอบขับ แม้มันจะขับได้ก็จริงแต่เหนื่อย รำคาญ    หงุดหงิดมาก และยิ่งเป็นระบบเกียร์ CVT ด้วยขับประจำขึ้นลงดอยผมไม่เอาแน่  ๆ       

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 15:46:43 »
ยืนยันเรื่อง handling เลยครับ
ขนาดผมขับ Mazda 2 Diesel กับ Almera Turbo มา
บอกเลยว่า Ativ ตัวนี้ handling รวมรถไม่แย่เลยครับ
ช่วงล่างกลางๆ ออกไปทางนุ่ม พวงมาลัยคมประมาณนึงดีกว่าเดิมเยอะ
เรียกได้ว่าไม่น้อยหน้าใครเลย

ส่วนกำลังเครื่องก็ตามนั้นครับ
และเอาจริงๆ ก่อน 60 km/h ส่วนตัวว่ามันก็ตอบสนองเหมือน Vios 1.5 1NZ อยู่นะ
ไม่ได้อืดมากมาย ออกแนงกระปรี้กระเปร่าเพียงพอต่อการใช้งานในเมืองอยู่
และที่สำคัญ นิสัยเกียร์ดีกว่า Almera เยอะครับ ลื่นๆ เนียนๆ ไม่เย่อไม่กระตุกให้รำคาญใจ
เสียดายที่ส่วนตัวต้องใช้รถทุกอย่างทั้งในและนอกเมือง อัตราเร่งมันเลยยังไม่พอต่อการขับผมจริงๆ
(ตอนที่ออก Almera ยังไม่มาด้วยเป็นตัวเก่า)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 21:08:18 »
สมัยวัยรุ่นเคยใช้ตัวแรก 2014 ไปเที่ยวกับสาวนักศึกษา กะจะกดโชว์แอคฮีซะหน่อย เสียงเครื่องดังมากแต่รถอยู่ที่เดิม อายมากๆจับขายต่อเพื่อนไปเลย 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 11:09:13 »
เคยเช่ายาริสตัวเก่า 1.2 ให้ภรรยาขับขึ้นแม่กำปอง สบายๆครับ ไม่ถึงกับเค้น ขับชิลๆไปเรื่อย

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 02:12:36 »
ผมเคยเช่าขับที่ภูเก็ต ทางขึ้นที่พักเป็นทางชันมากต้องกดลากเกียร 1 ขึ้นแบบเสียวๆ หลังจากนั้นเพิ่มอีกนิดเช่า mg ep ขึ้นโครตสบาย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 10:27:31 »
ถ้าช่วงปกติขึ้นสบายครับ แต่ถ้าเทศกาลรถติดๆน่าจะเหงื่อแตกครับ ผมเคยเช่าอีโค่คาร์1200ไปกันสามคน คือต้องจอดทิ้งนั่งสองแถวขึ้นแทน ฝืนขับจนคลัชไหม้ รถไหลไม่มีแรง

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 11:22:37 »
รถเล็ก กำลังน้อย ต้องสับเข้าโหมด M อย่างเดียว

ผมเอา MZ2 เบนซิน 1.3 ขึ้นเขาสับ M สนุกดี แต่ก็ไม่ได้แรง แค่พอไปได้ แต่มั่นใจกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2023, 13:45:12 »
เคยขึ้นไปหลายทีด้วย ยาริส ตัวเก่า ก็สบายๆครับ ใจเย็นๆหน่อยเท่านั้น