ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้ามีเซฟโหมดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1540 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
รถไฟฟ้ามีเซฟโหมดหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 10:58:32 »
  วันก่อนอยู่ๆมือถือผมแฮ้งค์กดอะไรไม่ได้ ปิดเครื่องไม่ได้เปลี่ยนแอป ไม่ได้  ผมดึงซิมออก  คิดว่าเงินหมดแน่  แต่เปล่า  ไม่มีอะไรเลย  มันเอ๋อเฉย ๆ ป้อนซิมใหม่มันกลับมาเหมือนเดิม

เลยคิดถึงรถไฟฟ้ามันจะมีเซฟโหมดหรือเปล่า  ถ้าเป็นแบบมือถือ  ทำอะไรไม่ได้นี่เวรเลย   

ตอนนี้กำลังมอง ๆอยู่ด้วย  เมื่อก่อนอยากได้เทสล่ามาก  แต่พอวิ่งตามหลาย ๆครั้ง  ขอรอดูแบรนด์อื่นก่อน...

ว่าแต่ใครพอรู้บ้าง  กลัวมันวิ่งเองแบบในจีนอ่ะครับ

ออฟไลน์ axister

Re: รถไฟฟ้ามีเซฟโหมดหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 12:06:15 »
มีครับ แต่การทำงานไม่ใช่ดับไปเฉยๆแบบนั้น

มันก็จะปิดบางระบบให้เราขับด้วยความเร็วจำกัด

ส่วน error แบบในคลิปไม่แน่ใจผลสืบสวนยังไง แต่ส่วนใหญ่คนต้องโทษรถก่อน แล้วค่อยเอากล่องดำมาเปิดกันว่าผิดพลาดตรงไหน

เคส volvo ก็มีครับ one pedal ทำงานเองไปชนคันหน้ายับแต่เรื่องเงียบไปแล้วไม่มีแถลง เจ้าของรถออกมาบอกผลแค่ว่ากล่องมันบันทึกว่าเกิดการ accerlerate อย่างแรง แต่สืบสวนต่อเรื่องก็เงียบไป

ไม่ใช่แค่รถไฟฟ้าแต่มันเป็น tech ใหม่ที่เอา computer + car แม้แต่ในรถ phev หรือ ice รุ่นใหม่ๆก็เป็นแบบนี้ครับ เลือกจากความน่าไว้ว่างใจของแบรนด์ แต่ถ้าไม่ไว้ใจเลยจริงๆ คงต้องดูเป็น tech เก่าแทนครับซึ่งส่วนใหญ่เป็น ice จะเปลี่ยนรถใหม่ไม่ได้แล้วนะ หรือหารถไฟฟ้า low-tech แบบ nissan leaf / lexus ux แทนครับ แต่หัว chademo ยิ่ง leaf ไม่มี ac ก็เหนื่อยน้อยน้า

ที่สำคัญคือต้องปรับตัวให้เข้ากับของใหม่ครับ และอย่าลืมอ่านคู่มือ tesla ข้างๆปุ่มจะมี (i) อยู่กดให้อ่านสะดวกมาก แต่ก็ไม่ค่อยมีใครอ่านกัน สัญลักษณ์ลมยางอ่อนที่เบสิคสุดๆยังต้องมาโพสถามเลยครับ วิธีแก้บ้านๆ แบบมีปัญหาแล้วทุบเครื่องหรือถอดนั่นนี่ออกจริงๆไม่ได้ถูกเสมอไปครับ ถ้าสนใจผมว่าลองใช้ดุ ถ้าไม่ไหวก็ใช้รุ่นเก่าดีกว่าครับ

ที่บ้านผมพ่อก็ต่อต้านของใหม่ทุกอย่าง เอาอะไรให้ใช้สุดท้ายก็ต้องใช้รถ ice แบบมีที่ cruise control ได้มากสุดครับ brake hold ก็ไม่ได้ หรือฟิลแบบรถไฮบริดโตต้า กดสตาทแล้วไม่มีเสียงก็ขับไม่ได้ ต้องกดจนกว่าเครื่องจะติดไรงี้อะครับ generation gap เปลี่ยนไมไ่ด้แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: รถไฟฟ้ามีเซฟโหมดหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 13:28:36 »
โหมดเต่าแบบใน ora good cat ไง มีหมดทุกค่ายแหล่ะ เว้นแต่จะเป็นรุ่นกะหล่งโป๊งก็คงได้กลิ่นไหม้แทน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 14:56:17 »
มีครับ แต่การทำงานไม่ใช่ดับไปเฉยๆแบบนั้น

มันก็จะปิดบางระบบให้เราขับด้วยความเร็วจำกัด

ส่วน error แบบในคลิปไม่แน่ใจผลสืบสวนยังไง แต่ส่วนใหญ่คนต้องโทษรถก่อน แล้วค่อยเอากล่องดำมาเปิดกันว่าผิดพลาดตรงไหน

เคส volvo ก็มีครับ one pedal ทำงานเองไปชนคันหน้ายับแต่เรื่องเงียบไปแล้วไม่มีแถลง เจ้าของรถออกมาบอกผลแค่ว่ากล่องมันบันทึกว่าเกิดการ accerlerate อย่างแรง แต่สืบสวนต่อเรื่องก็เงียบไป

ไม่ใช่แค่รถไฟฟ้าแต่มันเป็น tech ใหม่ที่เอา computer + car แม้แต่ในรถ phev หรือ ice รุ่นใหม่ๆก็เป็นแบบนี้ครับ เลือกจากความน่าไว้ว่างใจของแบรนด์ แต่ถ้าไม่ไว้ใจเลยจริงๆ คงต้องดูเป็น tech เก่าแทนครับซึ่งส่วนใหญ่เป็น ice จะเปลี่ยนรถใหม่ไม่ได้แล้วนะ หรือหารถไฟฟ้า low-tech แบบ nissan leaf / lexus ux แทนครับ แต่หัว chademo ยิ่ง leaf ไม่มี ac ก็เหนื่อยน้อยน้า

ที่สำคัญคือต้องปรับตัวให้เข้ากับของใหม่ครับ และอย่าลืมอ่านคู่มือ tesla ข้างๆปุ่มจะมี (i) อยู่กดให้อ่านสะดวกมาก แต่ก็ไม่ค่อยมีใครอ่านกัน สัญลักษณ์ลมยางอ่อนที่เบสิคสุดๆยังต้องมาโพสถามเลยครับ วิธีแก้บ้านๆ แบบมีปัญหาแล้วทุบเครื่องหรือถอดนั่นนี่ออกจริงๆไม่ได้ถูกเสมอไปครับ ถ้าสนใจผมว่าลองใช้ดุ ถ้าไม่ไหวก็ใช้รุ่นเก่าดีกว่าครับ

ที่บ้านผมพ่อก็ต่อต้านของใหม่ทุกอย่าง เอาอะไรให้ใช้สุดท้ายก็ต้องใช้รถ ice แบบมีที่ cruise control ได้มากสุดครับ brake hold ก็ไม่ได้ หรือฟิลแบบรถไฮบริดโตต้า กดสตาทแล้วไม่มีเสียงก็ขับไม่ได้ ต้องกดจนกว่าเครื่องจะติดไรงี้อะครับ generation gap เปลี่ยนไมไ่ด้แล้ว

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 18:13:07 »
ยิ่งง่ายเลยครับ บายพาสเข้าระบบสำรอง ประคองกลับฐานได้ง่ายเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2023, 11:08:36 »
โหมดเต่าไงครับ ฮือฮาตอนแรกๆ มีเจ้านึงวิ่งขึ้นดอยมาแล้วไง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2023, 21:22:14 »
เข้าใจว่าโหมดเต่าคือระบบมันจับความผิดปกติหรือการกำลังจะเกิน limit ของอุปกรณ์ได้เอง

แต่ safe mode ในความหมายของ จขกท. คือการ bypass ตอนอุปกรณ์ทำอะไรไม่ได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX