ผู้เขียน หัวข้อ: car review เชื่อถือไม่ได้  (อ่าน 3213 ครั้ง)

ออนไลน์ solo

• Sr. Member
car review เชื่อถือไม่ได้
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 04:33:29 »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: car review เชื่อถือไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 10:31:22 »
ผมไม่ถึงขั้นมองว่าเชื่อไม่ได้นะ ... ผมคิดว่า นักรีวิว เป็นบุคคลนึงที่ลองและเล่าเรื่องราวในมุมของเค้า ส่วนจะถูกต้องไหม เราต้องพิจารณาเอง

ยกตัวอย่างรีวิวของคุณจิมมี่เอง ก็มีหลายจุดที่โดยส่วนตัวผมฟัง แต่ไม่ได้นำมาคิดและเปรียบเทียบเลย เช่น เบาะนั่ง

หลายคันที่คุณจิมมี่บอกว่า เบาะนั่งไม่สบายบ้าง ดันหัวบ้าง ตรงนี้ผมมองเป็นสรีระส่วนบุคคล มันใช้กับทุกคนไม่ได้ เพราะคงไม่ใช่ทุกคนที่ขับรถแล้วตั้งเบาะตรง และไม่ใช่ทุกคนที่มีขนาดรูปร่างแบบคุณจิมมี่ ดังนั้น รถหลายคันที่คุณจิมมี่บอกว่า เบาะสั้น เบาะเล็ก แต่คนที่มีความสูงเพียง 168 ซม และหนัก 60 กิโลอย่างผม มันจึงไม่เป็นปัญหา ดังนั้น ถ้าคุณจิมมี่บอกว่า เบาะนั่งไม่สบาย จุดนี้ผมจะมองข้ามไปเพราะผมไม่ได้มีขนาดตัวแบบนั้น

ดังนั้น นักรีวิว เป็นผู้บอกเล่าเรื่องราวและประสบการของเค้าเท่านั้น ส่วนจะเป็นอย่างนั้นหรือไม่ เราต้องไปลองเองครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 10:37:32 »
ผมไม่ถึงขั้นมองว่าเชื่อไม่ได้นะ ... ผมคิดว่า นักรีวิว เป็นบุคคลนึงที่ลองและเล่าเรื่องราวในมุมของเค้า ส่วนจะถูกต้องไหม เราต้องพิจารณาเอง

ยกตัวอย่างรีวิวของคุณจิมมี่เอง ก็มีหลายจุดที่โดยส่วนตัวผมฟัง แต่ไม่ได้นำมาคิดและเปรียบเทียบเลย เช่น เบาะนั่ง

หลายคันที่คุณจิมมี่บอกว่า เบาะนั่งไม่สบายบ้าง ดันหัวบ้าง ตรงนี้ผมมองเป็นสรีระส่วนบุคคล มันใช้กับทุกคนไม่ได้ เพราะคงไม่ใช่ทุกคนที่ขับรถแล้วตั้งเบาะตรง และไม่ใช่ทุกคนที่มีขนาดรูปร่างแบบคุณจิมมี่ ดังนั้น รถหลายคันที่คุณจิมมี่บอกว่า เบาะสั้น เบาะเล็ก แต่คนที่มีความสูงเพียง 168 ซม และหนัก 60 กิโลอย่างผม มันจึงไม่เป็นปัญหา ดังนั้น ถ้าคุณจิมมี่บอกว่า เบาะนั่งไม่สบาย จุดนี้ผมจะมองข้ามไปเพราะผมไม่ได้มีขนาดตัวแบบนั้น

ดังนั้น นักรีวิว เป็นผู้บอกเล่าเรื่องราวและประสบการของเค้าเท่านั้น ส่วนจะเป็นอย่างนั้นหรือไม่ เราต้องไปลองเองครับ

เห็นด้วยเลยครับ ตรงดันหัว ผมไม่เคยมีปัญหาเลย เพราะหัวผมไม่ทุย  ;D

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 11:03:22 »
ต้องหาคนที่ เรียกอะไรล่ะ ? .. แนวทาง หรือ จริต ตรงกับเรา

อย่าง คุณ Jimmy สรีระ ใกล้กับผม ฉะนั้น คันไหนเค้าบอกเบาะนั่งไม่สบาย ดันหัว .. ผมจะรู้สึกเหมือนกัน

กลับกัน

อย่าง พวกอัตราสิ้นเปลือง สมัยก่อน ผมจะเชื่อถือ นักเลงรถกระบะ ที่ทดสอบโดย คุณองอาจ จรุงศรี เพราะได้ตัวเลขใกล้กับที่ผมใช้จริงครับ

เลือกให้ตรงกับเราครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 11:25:22 »
ต้องหาคนที่ เรียกอะไรล่ะ ? .. แนวทาง หรือ จริต ตรงกับเรา

อย่าง คุณ Jimmy สรีระ ใกล้กับผม ฉะนั้น คันไหนเค้าบอกเบาะนั่งไม่สบาย ดันหัว .. ผมจะรู้สึกเหมือนกัน

กลับกัน

อย่าง พวกอัตราสิ้นเปลือง สมัยก่อน ผมจะเชื่อถือ นักเลงรถกระบะ ที่ทดสอบโดย คุณองอาจ จรุงศรี เพราะได้ตัวเลขใกล้กับที่ผมใช้จริงครับ

เลือกให้ตรงกับเราครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 11:33:33 »
มันคือประสบการณ์ของแต่ละคนที่ได้ไปลอง แล้วนำมาบอกเล่า ซึ่งแต่ละคนมีการรับรู้ คาดหวัง Bias ต่างๆกันไป

ส่วนตัวเลขการทดสอบ ก็แค่ดูประกอบได้ แต่คงอ้างอิงไม่ได้ ตัวแปรที่ไม่ได้ควบคุม/ควบคุมไม่ได้ เยอะมาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 16:44:48 »
ผมแค่ใช้เป็น guide ในการเลือกรถหรือนำข้อมูลไปวิเคราะห์ต่อพร้อมไปลองเอง
หลายอย่างก็ถ้าได้ไปลองเองแล้วเห็นเหมือนกันก็เลือกฟังเจ้านั้นเป็นหลัก เช่น HLM , DDD , CokyP
แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยไปซะหมด เช่น Mazda 2 พี่จิมมี่เคยบอกว่ามันนุ่มหนึบกำลังดี สรุปซื้อมาใช้เอง ตัวเองรู้สึกแข็งโป๊กเป็นเกวียนเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 17:13:42 »
Condition หลายอย่างมันไม่ได้ตรงกันเสมอไป
ขนาดตัวเลข 0-100 km/hr ต่างประเทศโรงงาน กับ เมืองไทย และแต่ละค่ายยังไม่ตรงกันเลย
ความรู้สึกประสบการณ์ มันยิ่งแล้วแต่บุคคลได้สัมผัส และถ่ายทอดออกมา
มันไม่ไช่ว่าเชื่อถือไม่ได้

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2023, 17:31:05 »
ผมไม่รู้ว่ารีวิวเจ้าไหนเชื่อถือได้บ้างนะ
แต่ที่เชื่อถือไม่ได้แน่ๆคือเจ้าของ channel คลิปที่เอามาลงนั้นแหละครับ
ง่ายๆคือพี่แก butt hurt เพราะไม่ได้ถูก invite ไปงานสื่อ กับช่องไม่ค่อยประสบความสำเร็จ (ตรงๆคือไม่มีปัญญาแข่งกับคนอื่น)
เลยพาลไปกล่าวหาช่องอื่นๆว่าจะต้อง bullshit แบบที่ตัวเองเคยทำ
พูดง่ายๆก็คือเป็นพวก F**KING LOSER ครับ คลิปขยะ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 17:12:37 »
ดูไว้เป็นแนวทางได้ครับ รายละเอียด เบื้องต้น อ๊อปชั่น  ที่เหลือคือการเปรียบเทียบ และการได้ทดลองจริง เพื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 10:48:40 »
ดูรีวิวรถยนต์เป็นแนวทาง เทียบ spec แล้วไปลองขับเอง ดีที่สุดครับ

ที่เห็นชัดๆ
ไทย: ช่องที่พูดเสียงดัง ไม่เชี่ยวเรื่อง spec พูดไปเรื่อยๆ จนเจ้าของรถไปคอมเม้นแบบเน้นๆ

ฝรั่ง: ช่องที่อวย vinfa_t นั่นล่ะครับ

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 11:24:17 »
ช่องอวย vinfast ใช่ช่องฝรั่งสองผัวเมียหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 16:14:58 »
Vin group เชิญไปเที่ยวเวียดนามเลยนี่ครับ

ช่องอวย vinfast ใช่ช่องฝรั่งสองผัวเมียหรือเปล่าครับ?

ออนไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 11:15:48 »
    เอาง่ายๆครับ คลิปทดสอบ Tesla Model Y Spec TH เอาเจ้าใหญ่ๆเลยนะครับ
Drive Autoblog - พี่มินบอกว่าช่วงล่างเซตมาดี นุ่ม หนึบ จั๊มคอสะพานคือดี พวงมาลัยหนักสำหรับคนไทย เก็บเสียงได้ดี เงียบ
Autolift TH - ช่วงล่างแย่ Handlingไม่ดี พวงมาลัยเบา เก็บเสียงไม่ดี

คือโคตรตรงข้ามกันสุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด