ผู้เขียน หัวข้อ: พรีเมี่ยม ดีเซล ของ บางจาก กับ ปตท. อันไหนใช้แล้วเงียบกว่ากันคับ  (อ่าน 2845 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
ใช้ E220D amg sport อยู่คับ

ตั้งแต่ซื้อมาเติมแต่บางจาก ยังไม่มีโอกาสเติม ปตท. เพราะปั้มจังหวัดที่อยู่ ไม่มีตัวพรีเมี่ยม

ไม่สนเรื่องความแรง เพราะขับช้า ไม่สนเรื่องอายุการใช้งานเครื่องเพราะเปลี่ยนรถทุก 2-5 ปี

สนแต่ความเงียบครับ

รบกวนท่านที่รู้หรือมีข้อมูลด้วยคับ ขอบคุณครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
ตั้งแต่เติมมาผมว่าดีเซลบางจากดีสุด รู้สึกลื่นสุดเลย

• **
ตั้งแต่เติมมาผมว่าดีเซลบางจากดีสุด รู้สึกลื่นสุดเลย

ขอบคุณครับ

เติมบางจากต่อไป สมัครบัตรสะสมคะแนนเรียบร้อย  ;D
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ลองเติมแล้วเทียบดูก็ได้ครับ สักถัง 2 ถัง

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
บางจากครับ เคยเทียบเองมาแล้ว

• **
ลองเติมแล้วเทียบดูก็ได้ครับ สักถัง 2 ถัง

ถ้าไปเติม ปตท. ผมกลัวจำระดับความดังของบางจากไม่ได้ครับ  ::) ::)

บางจากครับ เคยเทียบเองมาแล้ว

ขอบคุณครับ บางจากตลอดไปครับ ต่อไปนี้

ออฟไลน์ Stp

ผมใช้แต่ดีเซลพรีเมียม Euro 5 ของบางจาก ที่รู้คือกลิ่นเผาเขม่า DPF น้อยจนสังเกตไม่เจอ ต่างจากการเติมดีเซลปกติแม้แต่ของบางจากเองก็ตาม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• **
บางจากครับ ทั้งเงียบทั้งลื่น
เอาแรงไป Esso shell caltex

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เสียงเครื่องยนต์สำหรับชนิดน้ำมันใน Mazda 2 Diesel ผมไม่เห็นความต่างเลยครับ ทั้งพรีเมี่ยมธรรมดาปั๊มไทยปั๊มนอก
แต่ช่วงที่รถเผาเขม่าหนะเสียงเครื่องดัง ซึ่งโอกาสในการเผาเขม่ากลายเป็นพรีเมี่ยมปั๊มไทยยืดระยะกว่าจริงๆ ครับ ก็จะเกิดเสียงดังทีได้นานกว่า
แต่สุดท้ายก็ขึ้นกับโอกาสการเผาตามสภาวะการขับเราครับ รถติดก็เผาถี่เผานานดังนาน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tatt0021

• Newbie
  • *
ผมว่าของ ptt เหยียบแล้วเครื่องเร่งดีครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......จริงๆเลยนะ เสียงไม่เงียบทั้งสองยี่ห้อและ  ใช้เสือกับหอย ดีเซลเงียบวาล์วไม่ดัง ของ BJ ร้อนแล้ววาล์วดังมากกว่าก็จริงแต่ CN70 สูงเร่งดีระเบิดเถิดเทิงครับ  อันนี้ลองจริงต่อเนื่องยี่ห้อละ 4-5 ถังครับ :-X

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
ปตท. ครับ ตัวใหม่ Super Power ลองไปเติมดูครับ ลื่น แรงใช้ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Tonyhawk

• **
จากประสบการณ์ใช้ bmw ดีเซล ชอบ esso พรีเมี่ยมครับ เงียบ เครื่องนิ่ม สมูธ และประหยัดน้ำมัน

รองมาคือ ptt พรีเมี่ยม แนวเดียวกันกับ esso คือนิ่ม สมูธ ซึ่งคาแรคเตอร์จะต่างจากเชลล์ บางจาก ชัดเจน

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ส่วนตัว ถ้าเป็น PTT จะเลือกที่มันเป็น จิฟฟี่เดิม เพราะเหมือนเติมแล้ว ลื่นเครื่องเงียบ ไหลกว่า B7 ptt อาจจะดูทะแม่งๆ แปลกๆ  แต่ก็ความรู้สึกแบบจับอารมณ์ได้เลย...

เพราะแถวบ้าน มีทั้ง PTT ใหม่ บางจาก เชล เอสโซ่ PT คาลเท็กซ์ susco ฯลฯ แค่อยู่คนละฝั่งยูเทิร์นง่ายๆ ระยะไม่ไกลกัน  เรียงๆ เติม ทีละ2-3ถัง ถ้าไม่ใช่พรีเมี่ยม ก็ บางจาก ปตท(จิฟฟี่) เชล ตามลำดับ

แต่ถ้าเป็น PTT กับ บางจาก ขอไปบางจาก B7 นะ ถ้าพรีเมี่ยม ก็เหมือน ปตท จะดีกว่านิดๆ ในแง่เวลา ถอนคันเร่งแล้ว มันไหลๆ