ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์รุ่นกลางๆ กับรุ่นบนๆ ประสิทธิภาพมันต่างกันมากไหมครับ ในการใช้งานจริง  (อ่าน 2957 ครั้ง)

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ศุนย์ทักว่ายางสมควรเปลี่ยนได้แล้ว ยางปี 19 ปลายปี ทุกวันนี้ใข้รถปีนึ่ง 15000 โล ปีนึ่งไป ตจว ก็ 2-3 ครั้งแต่ขับเร็วอยู่ พัทยา-หัวหิน ใช้ทางด่วนบ้าง
ตอนนี้ใช้บริสโตน t005 ก่อนนั้นก็ GR100 มา 2 ชุด ยังลังเลว่าจะเปลี่ยนรถสิ้นปีไหม เลยว่าจะหายางที่ราคาถูกลงมาไม่รู้ว่าประสิทธิภาพมันเป็นยังไง

อย่างดัลลอป LM705  YOKO AL30  หรือ AA01 GOODYEAR Duraplus 2 BF Avantage Touring หรือ F01 การใช้งานมันต่างกับยางที่ผมเคยใช้
เยอะไหมครับ เป็นรุ่นยางที่ร้านที่จะเปลี่ยนมีขาย ที่อยากทราบข้อมูลเช่นระยะเบรค เจอน้ำ ปกติมีขับเร็วบ้าง ช้าบ้างแต่ไม่เคยประมาท โค้ง ก็เบา ฝนตกก็เบา
ประจำวันใช้รถติดเช้า ติดเย็น แต่ขับระยะสั้นๆใช้วันละ10-20 โล ที่ว่าขับเร็วก็ไม่เกิน 150 นะครับ ถ้ามันไม่โอเค คงต้องกลับไปใช้  t005 เหมือนเดิม

ออฟไลน์ tswift

• **
ถ้าเงินถึงใช้ t005 ดีแล้วครับ ดีกว่าทุกรุ่นที่กล่าวมา

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
t005a ดีแล้วครับ สำหรับรถวิ่งน้อย เพราะใช้ไปนานๆแล้ว ยางไม่แตกลายงา ทนดี ดอกไม่ค่อยสึก

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ต่างครับ
ถ้าไม่นับเรื่องความรุ่มเงียบที่ต่างกันอยู่แล้ว
การเกาะถนน การรีดน้ำ อะไรพวกนี้ก็ต่างครับ
เอาแค่ระยะเบรกยามฉุกเฉินที่เราเหยียบลงไปเท่ากัน คิดว่าจะเอาไม่อยู่แต่ดันอยู่นี่ก็เห็นความต่างและช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุได้จริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Mp4_007

ต่างกันมากโดยเฉพาะตอนใช้งานไปแล้วนานๆ  ตอนใหม่เอี่ยม ต่างกันไม่เยอะ ยางแพงๆตอนยางใหม่กับใช้ไปนานๆ มันจะดรอปลงไม่เยอะ  แต่ยางราคาถูก ตอนใหม่จะดี แต่ใช้นานๆคุณภาพจะดรอปเยอะมาก เช่นเสียงจะดังขึ้นชัดเจน ยางหอน เกาะถนนน้อยลง 
ถ้างบถึงไปยางแพงเลยครับ t005a  เลย

ออฟไลน์ Tien.W

เคยใช้ พวก LM704
ยางดังไวมาก แตกลายงาเร็ว ที่สำคัญ มาดู เจอบวมแก้มด้านใน (ซึ่งไม่ได้เกิดจากการกระแทกฟุตบาทแน่ๆ)

เปลี่ยนมาใช้ Primacy 4
ลากไปเกือบ 5 ปี ยางยังไม่ดังเท่า LM704 ที่ใช้แค่ 3 ปี นุ่มกว่า เงียบกว่า เกาะกว่า

ออฟไลน์ Stp

ยางยี่ห้อเกรด Tops ส่วนใหญ่จะได้เรื่องเสียงรบกวนน้อยกว่า แม้จะเป็นกลุ่มยางสปอร์ต โดยเฉพาะกับพื้นบางประเภท แค่หมุนพวงมาลัยเสียงยางดูดพื้นลั่นไปทั้งบาง

เรื่องความทนทานถ้ายกเว้น Bridgestone ผมว่าตัวแพงไม่ได้ทนทานดีกว่าเกรดรองๆ สักเท่าไร หากวิ่ง กม. ไม่เยอะเลือกใช้ยี่ห้อเกรดกลาง-สูงคุ้มเงินมากกว่า ต่อให้ใช้งาน กม. เยอะๆ เดี๋ยวเปลี่ยน เดี๋ยวเปลี่ยนก็อาจจะคุ้มด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยาง เกรดเดียวกัน คนละยี่ห้อ ก็ต่างแล้ว

ทำไมรุ่นถูก กับ รุ่นแพง จะไม่ต่างกันครับ

แต่การใช้งานจริง สมรรถณะ 100% คนใช้งาน อย่างมากก็ 70% ของมัน ไม่รู้ถึงหรือป่าว

ถ้าใช้คำว่าใช้งานจริง ผมเห็น Taxi ใช้ยาง Taxi Premium ราคาไม่แพง ก็วิ่งกันได้นะครับ

ดังนั้น ยางถูก หรือ ยางแพง vs การใช้งานจริง บางอย่างมันอ้างอิงกันไม่ได้ครับ

อยู่ที่ว่า ความคาดหวัง การใช้งานหนักหนาแค่ไหน ต้องรีดสมรรณะเต็มที่ไหม อันนี้ ต่างแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

150 ผมว่าเร็วแล้วครับ
ผมว่าเล่นตัวเดิมเหมาะแล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ต่างครับ แต่คุ้มค่าไหม อยู่ที่ตัวเราตัดสินใจ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ spn

ลังเลเพราะ มีแผนจะเปลี่ยนรถเลยเสียดายใช่ไหมครับ?

ผมใช้ Firestone F01 1 ชุด 60,000 กม กับ
T005a ชุดแรก 55,000 กม ชุดสอง 55,000 กม (ตอนนี้ยังใช้อยู่)
“บอกเลยว่าต่างกันมาก ในรถคันเดียวกัน”
ตอนใหม่ๆ เงียบดีทั้งคู่ ผ่านสัก 30,000 กม เสียงเริ่มต่าง ตอน 50,000 กม นี่ firestone หน้ายางแข็ง แตกลายงา หักในโค้งมีเสียงยางร้อง แต่ bridgestone หน้ายางนุ่ม สึกสม่ำเสมอ ไม่มีแตกลายงา เสียงดังขึ้นระดับนึง แต่เบรกหนักๆ กับเจอฝนยังมั่นใจ เค้าโค้งไม่มีงอแง

ถ้าจะเปลี่ยนแล้วตอนนี้ แนะนำยางเกรดเกรดดีไปเลยครับ เพราะช่วงหน้าฝนยางดีก็อุ่นใจกว่า

กลางปีที่แล้วผมจะขายรถคันนึง เลยใส่ยางราคากลางๆ ปรากฏว่ายังใช้ถึงทุกวันนี้ แถมยกเครื่องใหม่อีก 5555 แอบเสียดายที่ไม่ใส่ยางดีๆ เพราะความมั่นใจเวลาเดินทางมันต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2023, 13:48:13 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ tom46

ต่างครับ แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดจะขับไม่ได้นะครับ ใช้งานได้อยู่ครับ

ส่วนที่จะแตกต่างกันที่ผมเคยเจอมา ก็มีเรื่อง ตอนเบรค จะมีไหลๆบ้างถ้าของเดิมเป็นที่ยางที่ดิอยู่แล้ว เสียงดัง จะดังกว่าเขาหน่อย โครงสร้างยางไม่อึดเท่ายางตัวบน

ถ้ารถมีปัญหาเรื่องช่วงล่าง แบบรถโหลดล้อแบะ แล้วอายุการใช้ไล่ๆกัน ยางเกรดล่างจะเจอปัญหา ยางแก้มร้าวบ้าง หน้ายางร้าวบ้าง ครับ พวกยางเกรดบนๆเขาจะเผื่อความอึดเรื่องพวกนี้มาให้ดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Slow But Sure

เคยใช้ พวก LM704
ยางดังไวมาก แตกลายงาเร็ว ที่สำคัญ มาดู เจอบวมแก้มด้านใน (ซึ่งไม่ได้เกิดจากการกระแทกฟุตบาทแน่ๆ)

เปลี่ยนมาใช้ Primacy 4
ลากไปเกือบ 5 ปี ยางยังไม่ดังเท่า LM704 ที่ใช้แค่ 3 ปี นุ่มกว่า เงียบกว่า เกาะกว่า

LM704 นี่อย่างไปพูดถึงมันเลยครับ ผมนี่เลิกใช้ Dunlop เพราะ LM704 เลย

ออฟไลน์ Lammerison

จากประสบการณ์ตรง

เดิมใช้ T005A 195/60/15 เส้น 3000 กว่าบาท

เปลี่ยนมาใช้ Yokohama Blue Earths ES 32 ราคา เส้นละ 2500 (เปลี่ยนมาได้ 2 ปีกว่าแล้ว)

ผมรับได้นะ เงียบ/นุ่มนวลไม่ต่างจาก T005A มาก

ออฟไลน์ johnlee

ตอนนี้ผมใช้ดันลอป เอนเซฟ300+ 4เส้นแค่ 7ต้นๆ

ว่าจะใช้สัก2ปี น่าจะได้ 4 หมื่น กม. จากที่เล็งๆ re004ไว้  แต่งบไม่พอ

แล้วจะเล่าให้ฟัง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
ยางยี่ห้อเดียวกัน ต่างรุ่น ฟีลลิ่งการขับยังต่างกันเลยครับ ถ้าเป็นยางคนละระดับราคา ก็ต่างกันแน่นอน

ถ้า Goodyear แนะนำรุ่น Triplemax 2 จะดีกว่าครับ ผมใส่อยู่หลายเดือนแล้วผมรับได้ เมื่อเทียบกับราคา ตอนนั้นผมเปลี่ยนที่ fit ได้โปร 3 แถม 1

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
 8 ปีก่อนเคยใช้ GR100 ขอบ 15 เส้นละ 3350 (ยางนุ่มเงียบตัวท้อป) ตอนนี้ใช้ EP300 ขอบ 15 เส้นละ 3000 (ยางประหยัดน้ำมันตัวท้อป) อยู่ ในรถคันเดียวกัน Altis วางเครื่อง 2zz ครับ ก็รู้สึกว่าต่างกันอยู่ประมาณนึงครับ แต่ถ้าขับแบบปกติไม่ซิ่งถือว่าแทบไม่ต่างกัน เกาะถนนพอกัน EP300 นุ่มย้วยกว่า รีดน้ำ ลงแอ่งน้ำที่ความเร็ว 80 ก็มีอาการหน่อยๆเหมือนกัน เข้าโค้งแบบสุภาพความเร็วสูงสุดตามกฎหมายก็ไม่มีอาการเสียวเหมือนๆกัน เบรคแรงๆระยะเบรคอาจจะต่างกันแต่น้อยมาก ที่ต่างกันมากๆแค่เรื่องฟีลลิ่งความนุ่มย้วยและความวูบวาบที่ EP300 มันจะเสียวๆหน่อย แต่มันเกาะถนนนะ แค่ฟีลลิ่งที่หลอกความรู้สึกว่าไม่เกาะ แต่กลับกัน ถ้าขับซิ่งเมื่อไร ถึงจะรู้สึกถึงความแตกต่างครับ EP300 จะเกาะถนนไม่เท่า GR100 แต่ไม่ถึงกับขับซิ่งแล้วรู้สึกอันตราย มันแค่ซิ่งได้ไม่เต็มที่ ยังพอแอบๆซิ่งแบบมีสติไม่เผลอใส่เต็มได้อยู่ครับ

ยางรุ่นกลางๆที่ผมเคยใช้ในรถคันเดียวกันมีแค่ Otani KC2000 ครับ ขอบ 15 เส้นละ 1800 โดยส่วนตัวรู้สึกเกาะถนนดีกว่า EP300 ประมาณนึง เพราะขับซิ่งใส่เต็มแล้วเอาอยู่ ระยะเบรคสั้น แต่ข้อเสียคือเรื่องรีดน้ำ ผมใช้ไปกลางๆอายุ 2 หมื่นกว่าโล ขับความเร็ว 80 ลงแอ่งน้ำแล้วสะบัดน่ากลัว ลดเหลือ 70 ก็ยังมีอาการดึงๆอยู่ ต้องขับประมาณ 60 ถึงจะไม่มีอาการเสียวครับ แต่โดยรวมๆทุกอย่าง ผมว่ามันน่าใช้และคุ้มราคามาก ติดแค่ว่าทางเปียกให้ขับช้าหน่อย ความเร็วแบบปลอดภัยจะช้ากว่าบริดสโตน มิชลิน โยโก ประมาณ 10-20

ส่วนยางรุ่นถูกไปเลย พวก Otani EK1000 ก้บ Apollo Alnac 4G ไปเลย ทั้งสองยางคือต่างจากยี่ห้อบน และยี่ห้อกลางแบบเยอะมากครับ ภาพรวมคือขับซิ่งไม่ได้เลย รู้สึกลอยๆไม่ค่อยดูดถนน อาจหอนไว แข็งเร็ว แต่โดยมากจะทำมาให้สึกหรอช้า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ shando

นี่เดือน7แล้วครับ ถ้าจะเปลี่ยนรถสิ้นปีก็ใช้อีกแค่ไม่ถึง5เดือน ผมไม่เปลี่ยนt005aแน่ๆ ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนตัวถูก แต่ลากต่อไปอีกไม่กี่เดือนขายให้เจ้าของใหม่เปลี่ยนดีกว่า

กรณีนี้ผมแนะนำว่าใช้ต่อไปก่อน เอาให้ชัวร์ว่าจะเปลี่ยนรถสิ้นปีจริงมั้ย ถ้าเปลี่ยนใจใช้ต่อค่อยเปลี่ยนt005a

ออฟไลน์ Bear

• **
ขับช้าๆคลานตามๆกันในเมือง ทั่วๆไป ไม่ต่างครับ
แต่ถ้าขับรถเร็ว หรือฝนตกหนัก หรือมีเหตุฉุกเฉิน เบรคกระทันหัน ต่างกันมากครับ
ผมเคยตกหลุมแรงมากที่ความเร็วสูง ยางขูดกับซุ้มหรืออะไรสักอย่าง อย่างแรงจนดอกหายไปส่วนหนึ่งเหลือแต่ลวด
ยังขับไปต่อสักพักจนเจอร้านยางได้ โดยที่ลมไม่หายไปเลย กับยางมิชลิน กลับกันถ้าเป็นยางเกรดต่ำอาจโชคไม่ดีแบบนี้ครับ
หลังจากนั้นมาเรื่องยางไม่เคยคิดประหยัดอีกเลย