ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 8 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 2183 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid0g9mZvtnTvF5M9gK6gPQiPy9Xnfmo2TGYyEp2d6dtuJVgkqZRT6CS5Zov7kjMS5bSl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 13:42:11 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
สนใจ toyota harrier จาก gray market ครับ พี่จิมมี่ว่าน่าสนใจมั้ยครับ อยากได้รถไม่เหมือนใคร บำรุงรักษาง่ายๆ ใช้ยาวๆ จะไปทาง camry accord ก็อยากเผื่อลุยน้ำท่วมด้วยครับ ขอ ข้อดี ข้อเสีย harrier gen นี้ครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน สัปดาห์ก่อนได้สอบถามเรื่อง โช๊ค Monroe eu spec ของร้าน auto part ไป
ตอนแรกว่าจะลองสูตรของคุณวัน แต่กับล้อ 20 เกรงว่าจะไม่ช่วยเท่าไหร่ครับ ตกลงเลยไปติดตั้งโช๊คครับ
เพิ่งรู้ว่ารถ ppv ทำให้นุ่มนิ่งหนึบนั่งสบายได้เหมือนรถเก๋งจริงๆครับ (เบิกเนตรอีกแล้วครับ ทนใช้มา 3ปี)

จะรบกวนสอบถามพี่ๆว่าพวกโช๊คโมโนทูปต้องมีการ service ตามรอบมั้ยครับ
หรือใช้ยาวเลย แตกแล้วค่อยเปลี่ยน

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ตาน้ำ ของ Veloz กับฝาปิด ตลับยาหม่อง ผมอึ้งในศัพท์ช่างมาก จริงมันคือ Core plug ที่เอาไว้ปิด Service hole สำหรับการ machining จากการหล่อ

ขอถามครับ กรณีนี้คือเกิดจาก Threebond sealant หรือ Torelance ของตัว ฝายาหม่องครับ?

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
kicks รุ่น E กับ City ehev SV ราคาแทบจะไม่ต่างกัน ถ้าเป็นความเห็นพี่จิมมี่ เลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

วันนี้พอดีนำรถ Yaris 1.5 S ไปเช็คที่ Toyota Buzz ราชพฤกษ์ SA แนะนำให้เปลี่ยนยาง เลยจัด อากงอาม่า (Yokohama) DB E70 ครับ อยากรู้ว่าดีไหมครับ ปล. วันนี้เห็น การส่งมอบ GR SUPRA ด้วยครับ อยากให้ คุณวัน ทำช่องเกี่ยวกับการเกษตร ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ ขอความเห็นของพี่ๆเรื่อง mindset ด้านความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน คือเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาได้เกิดเหตุการณ์ 2 เหตุการณ์ติดๆกัน ครับ
คือ
1. กระบะแต่งซิ่งหมุนบนทางด่วนมอเตอร์เวย์ต่อหน้าต่อตา พอลงคลิป เจ้ารถของมาเห็นเลยคอมเม้นแซะผมว่า ไม่มีเงินทำรถดีๆ เหมือนรถผม (กระบะแต่งโหลดเตี้ยควันดำล้อล้น ส่วนรถผมเดิมทั้งคันเปลี่ยนแต่ยาง)
2. ผู้ใหญ่ปล่อยเด็กวิ่งเล่นในซอยชุมชนมาล้มข้างรถในมุมอับ โชคดีว่ามีกล้องเลยเบรคทัน พอเปิดกระจกไปตักเตือนผู้ใหญ่หาว่า เผือก

พอพูดถึงรถที่มีระบบความปลอดภัย มี ADAS ก็มักจะถูกบอกว่า เอามาก็ซ่อมแพง อยู่ที่ฝีมือ

เลยมาคิดว่า การปลูกฝัง mindset ในเรื่องนี้มันยากมากในสังคมนี้ใช่ไหมครับ หรือเป็นจังหวะชีวิตของเราพอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 14:48:56 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Bridgestone potenza re004 กับ turanza t005a แล้วก็ dunlop sp sport maxx 060+ สมรรถนะการเกาะถนนทั้งเปียกและแห้งตัวไหนดีสุดครับ
ปล.ตัวไหนปลูกมะนาวงามสุดครับ หยอกๆนะครับ😂

ออฟไลน์ เอก

• **
ข่าวการยุติสงครามราคารถ EV ในจีน จะทำให้เกิดการยุติการแข่งขันราคาขาย EV ในไทยไปด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ถ้าเล็งรุ่นไหนไว้ก็ควรรีบซื้อใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 14:09:57 โดย เอก »

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ทุกวันนี้ เห็น Line-up ของ Honda ที่ซอยถี่ซะจนปวดเอวแทน ::) ::)
มีทั้ง CR-V, HR-V, BR-V, WR-V, ZR-V ผมล่ะอยากเห็น AR-V, DR-V ยัน YR-V จริงๆ

คำถามครับ
เมื่อก่อนนี้ที่ BR-V ทำตลาดครั้งแรก แล้วในเวลาใกล้เคียงก็ยังมี Mobilio
ดูยังไงก็ ทับกันตรงๆ ไหนจะ HR-V ที่ทำตลาดอยู่แล้วอีก
อยากรู้ว่าตอนนั้น Honda วาง Position ของ 2 รุ่นนี้ไว้ยังไงครับ เหมือน Line-up ในปัจจุบันที่เป็น A ถึง Z มั้ยครับ

ออฟไลน์ Fookkuyu

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ เมื่อวันเสาร์ที่ 24 มิถุนายน เวลา 13.00 น. ผมไปลองขับ Subaru Forester ได้คันสีเขียว ทุกอย่างพอใจหมดยกเว้นเรื่องแอร์ครับ เหมือนนั่งรถเมล์ร้อนเลย ส่วน forester อีกคันที่เป็นรถรับส่ง ตั้งแอร์ไว้ที่ 18 องศา แต่ก็มีแค่ไอเย็นเล็กๆ พอให้ชื่นใจ อากาศวันนั้นก็ร้อนครับ (อ้างอิงจาก โortuner ที่จอดตากแดดขึ้น 45 องศา พอขับแล้วเหลือ 37 องศา ปรับแอร์ที่ 25 องศาก็เอาอากาศร้อนอยู่ครับ) อยากสอบถามว่า แอร์ Subaru สู้อากาศร้อนจัดๆ ประเทศไทยไหวไหมครับ
ป.ล.1 Forester model change มาเมื่อไหร่ครับ
ป.ล.2 Fortuner ผมเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้งตอนเปลี่ยนเลนนะครับ จะขับอยู่คนเดียวทั้งถนนก็เปิดครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
เคยสอบถามพี่ๆมาแล้วกับยาง almera turbo แล้วพี่ๆงงว่าเป็นล้อขอบ16 พอดีศูนย์แถมชุดล้อแต่งของNissanขอบ 16 มาให้ครับ

ล้อตัวนี้ครับ

ยางออกจากศูนย์เป็น RE003 ขนาด 205/50R16 พอดีใช้งานใกล้เข้าปีที่4 พี่ๆเคยแนะนำเป็น RE004 พอดีอยากสอบถามว่า ถ้าเพิ่มขนาดเป็น 205/55R16 เพิ่อใช้ตัว T005A สามารถใส่ได้ไหมครับ

แล้วขอสอบถามเกี่ยวกับยาง Otani มีความเห็นยังไงบ้างครับกับยางยี่ห้อนี้ เห็นราคาน่าดึงดูดมากครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 14:20:32 โดย Pongvit »

ออฟไลน์ Royteane

อาทิตย์ก่อน ถามเรื่องยาง40 ที่ไม่มีแบบcomfort ขยับไป45ก็ยังไม่มี ถ้า50เลย(ถ้าไม่ติดซุ้ม มีข้อเสียยังไงมั่งคับ)

ขอพื้นที่บ่นตรงนี้ยาวนิดนึงคับเผื่อมีสมาชิกอายุน้อยหรือไม่เคยเจอของจริงฟังอยู่ ปกติเวลาพี่จืมบ่นเรื่องการทำรีวิวของคนอื่น ผมก็ห็นด้วยมั่งไม่เห็นด้วยมั่งตามประสาวิญญูชนเห็นต่างแต่้คารพกันเพราะมองว่าเค้าก็แค่หากินถ้าไม่ผิดศีลธรรม อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอหลายรายการเลยที่เอาCSuv 2ตัวมาเทียบกันแล้วmisleadingมากๆเช่ร ยางgoodyear กะ latitudeเกรดพอกันแหล่ะ...มันใช่มั้ยเนี่ยหน้ายางก็ไม่เท่าราคาก้าวกันเกือบ40% ที่หนักที่สัดคือบอกว่าเครื่องแรงเข้าโค้งมีให้แก้ไขสนุกดี มันใช่เรื่องมั้ยเนี่ย สมัยละอ่อนน้อยอายุ23ผมท้ายปัดครั้งแรกในacv30เพราะแซงซ้ายแล่วดึงกลับหลบมอไซที่ไฟท้ายเสีย กะacv30ยังเลื้อยเป็นงูเกือบตายแก้ไขกลับมาได้ไม่ตกสะพาน ถ้าเป็นsuvสูงๆย้วยเครื่อง200ม้า(200ม้าจีงจีงล่วยย)อาจไม่รอดมาให้แก่ ท่านสมาชิกอายุน้อยๆดูรีวิวเค้าแล่วเผื่อตรงนี้ซักนิดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
ขอสอบถามทีมงานครับ Lexus is 350 2014
อยากเปลี่ยนหลอดไฟหน้าจาก หลอดไส้มาเป็น led
ขั้วของรถผมเป็นแบบ d4s จะซื้อหลอดมาใส่ โคม
Projectorเดิมได้เลยมั้ยครับ หรือต้อง แปลงยังไงบ้าง

ปล. โคมแบบ projector นี่มันดียังไงครับ เปลี่ยนหลอดยาก
หลอดแพง แถมไม่สว่างอีกต่างหาก ขอแบบ h4 เดิมๆ
ดีกว่าอีกสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน รบกวนสอบถามความแตกต่างทางโครงสร้างของ Ford Ranger Raptor และ Ford Ranger ธรรมดาว่าขนาดห้องโดยสารภายในและขนาดกระบะเท่ากันไหมครับ และ chassis เป็นตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ทีมงานคิดว่าเบนซ์ไทยจะตั้งราคาขายCLEที่ประมาณเท่าไหร่ และคิดว่าจะมีตัวประกอบในประเทศมั้ยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
การจะไปขับรถเล่นที่สนาม Nurburgring
มีขั้นตอนอย่างไร และควรเตรียมตัวอย่างไรไปบ้างครับ

ออฟไลน์ harvard

• **
Lexus Nx 300h สุนทรียภาพในการขับขี่ นุ่มเงียบ พอๆกับ Es มั๊ยครับ
ถ้า Es ให้ 100 คะแนน Nx ได้กี่คะแนนครับ

ออฟไลน์ แมวแสนดี

• Newbie
  • *
รถกระบะ Toyota IMV 0 จะเปิดตัวช่วงไหนครับ พอมีข้อมูลตัวรถคร่าวๆมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
ยางAudi a4 avant ติดรถ 245/35/19 hankook ventus S1 evo 2
แนะนำยางใหม่ถ้าจะเปลี่ยนช่วงปลายปีด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ตอนนี้เก๋งเล็ก 1500 แบบวีออส น่าจะไม่ได้ไปต่อแล้วใช่มั้ยครับ พอดีได้ขับเอ็มจี5 รู้สึกชอบช่วงล่างการขับขี่ดีมาก แต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือเครื่องอืดมาก คิดอยากได้รถsegmentนี้แต่ไม่เอาsuv ตอนนี้เราเหลือตัวเลือกอะไรบ้างหรือถ้าไม่มีจะเป็นอีโค่คาร์อันไหนทดแทนได้ ครับ

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
ลังเล City Minor ICE กับ Hybrid
เน้นขับต่างจังหวัดบ่อย ใช้รถน้อย(ปีละ 1 หมื่นโล+-)
เน้นคุ้มค่าระยะยาว
ค่าน้ำมัน-ค่าบำรุงรักษา ตัวไหนคุ้มเงินกว่ากันครับ
ปล.เคยใช้ซีวิค นางฟ้า 2.0 มาก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมและทีมงานครับ

เมื่อปีที่แล้วออกรถเก๋งซีดานมาใหม่ เซลล์แถมฟิล์มมาให้เป็นบานหน้า 40 รอบคัน 60 ของลามิน่าน่าจะเป็นเกรดฟิล์มแถมทั่วๆไป มาใช้ในหน้าร้อนปีนี้รู้สึกว่ามันเอาความร้อนไม่อยู่ และรู้สึกว่าฟิล์มมันใสเกิน ไม่เป็นส่วนตัว อยากให้ช่วยแนะนำฟิล์มหน่อยครับถ้าเลือกติดเป็นเซรามิกควรเลือกเป็นเบอร์ไหน ให้กันร้อนได้ดีกว่าเดิม เป็นส่วนตัวขึ้น กลางคืนไม่มืดเกินไป ส่วนใหญ่ขีบกลางวัน แต่มีขับกลางคืนอยํเรื่อยๆ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้ BMW Series 5 อยู่ครับ

พอดีอยากจะเอารถไปเคลือบแก้วครับ พี่ๆพอจะมีร้านที่เคลือบแก้วดี และบริการหลังการขายดีไหมครับ
ผมอยู่กทม. ครับ สะดวกจะไปทำที่ร้านย่าน บางบอน บางแค หรือฝั่งธนครับ

งบอยู่ที่ 10,000-20,000 บวกได้นิดหน่อยครับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 14:44:53 โดย ชอบ Lexus แต่ไม่มีตังซื้อ »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน

พอดีไถยูทูปดูไปเรื่อยเปื่อย  เจอคลิปโรงงานแยกชิ้นและทำลายรถของเกาหลี พบว่ารถที่เค้าเอามาย่อย ยังสภาพดี ขับได้ เกือบทั้งหมดคนไทยคงเรียกว่ารถตกรุ่น ไม่ใช่รถเก่า  ทำไมประเทศเค้าถึงส่งมาทำลายกันล่ะครับ ไม่เสียดายกันรือ เป็นบ้านเราถ้ายังวิ่งได้ คงลากยาวแล้วขายต่อมากกว่าส่งเข้าโรงบดแบบนี้

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
รบกวนช่วยเปรียบเทียบ feeling การขับขี่ ระหว่าง
Honda CRV 1.5 กับ Civic 1.5 ทีครับ ว่าต่างกันมากไหมครับ

ถ้านอกจาก CRV 1.5 แล้ว ตัวเลือกอื่นในกลุ่ม มีตัวไหนที่น่าสนใจ หรือควรรอไหมครับ
คืออยากเปลี่ยนจากขับเก๋งเป็นSUV แทนครับ ส่วนมากขับคนเดียว มี Subaru forester SK
อยู่แล้วคันนึง (อืด เกินไปครับ 5555)

1. X1 20i (เคยขับรุ่น 18d รู้สึกชอบมากครับ แรงดีและ ตัวรถมันแน่นๆดี)
2. Corolla cross เครื่อง ใหม่ 2.0 ????
3. Volvo XC60
4. Audi Q3 40 tfsi
5. Tesla model Y

ออฟไลน์ TeddyBear

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมใช้ city 2015 อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำยางขนาด185/55R16 โช๊ค ผ้าเบรค อย่างละ 3 ตัวเลือกครับ  ขอราคากลางๆไปจนถึงสูงครับ

ปัจจุบันใช้โช๊คกับผ้าเบรคของเดิมโรงงาน ยางmichelin xm2

ใช้รถในเมืองเป็นหลัก ทางโล่งๆขับไม่เกิน 120 ชอบขับมุด เดินทางต่างจังหวัดเดือนละครั้ง อยากได้ยางนุ่มเงียบ เก็บรอยต่อถนนดีกว่าเดิม เข้าโค้งมั่นใจกว่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สนใจ BYD Dolphin ตัว STANDARD รบกวนทีมงานเปลี่ยนเทียบ กับ Jazz Gk ในด้านการขับขี่ อัตราเร่ง  ถ้าข้ามไปรุ่น EXTENDED เพิ่ม 160ิ,000 แต่ละท่านคิดว่าคุ้มไหมครับกับสิ่งที่เพิ่มมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2023, 14:56:32 โดย Harem »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Honda City Hatchback จะมี minor change ตามมาทีหลังช่วงไหนครับ?

และรบกวนเทียบระหว่าง Hyundai Creta ที่พึ่งปรับราคาลงมา กับ Nissan Kicks e-Power หน่อยครับว่าแต่ละตัวมีจุดเด่นจุดด้อยยังไงบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
สงสัยว่า Honda BR-V กับ WR-V ทำไมถึงทำตลาดในไทยได้ไม่ค่อยดีครับทั้งๆที่ตอนนี่ในตลาดไทยก็ดูมีความนิยมใช้รถประเภท Small MPV กับ Small SUV แต่กลับไม่ค่อยเห็นรถสองรุ่นนี้เลยอยากทราบว่ารถทั้งสองรุ่นนี้มีข้อด้อยกว่ารุ่นอื่นตรงไหนรึป่าวครับ