ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีเยอะ ไหมครับ ไม่ชอบรถรุ่นใหม่ๆเลย ชอบแต่ retro car หรือ classic car  (อ่าน 1818 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
รถที่ออกมา ในปัจจุบัน กับย้อนกลับไปสัก 20 ปี ไม่มีรถที่อยากได้หรือ อยากครอบครองเป็นเจ้าของเลย  .... ส่วนใหญ่มีแต่รถ retro อายุ 30 up ทั้งนั้น เช่น  พวกมัสแตง หรือพอร์ช ปี 1974  จริงๆ ไม่ว่าจะรถสปอร์ต รถกระบะ หรือ พวก suv ก็ยังชอบพวก prodo หรือ defender มากกว่า ประมาณว่า  อยากได้อยากครอบครอง ต่อให้ไม่ต้องขับ ก็อยากได้ แค่เห็นจอดในโรงรถ ก็พอ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ของผมชอบรถเก่าๆบางรุ่นที่โตมาสมัยเดียวกันครับ
พวก VX100 / NSX / S2000 / Corvette C6 / Mustang SN95 ปีท้ายๆ
ถ้ามีงบเหลือจริงๆ ก็อยากหามาใช้งานครับ

แต่ของผมรถใหม่ๆผมก็ชอบนะ มันมีการพัฒนาขึ้นมา ตามอายุของมัน ทั้งการขับขี่ เครื่องยนต์ การบริโภคน้ำมัน สิ่งที่ไม่ชอบในรถยุค ปจบ สำหรับผมคือ ความนุ่มนวลมันหายไป ส่วนใหญ่ทำช่วงล่างมาติดแข็ง ออกไปทาง sport กันหมด

ออฟไลน์ Ty ESC

ทุกวันนี้ ดูแต่เพจรถเก่า แล้วครับ

vx100 cygnus
crown
LS400
850
saab
e30
jeep
ปาเหลี่ยม
LR series defender

ส่วนรถใหม่ ดูแค่รถที่ใช้งานที่สนใจ
อัลพาด กับ raptor miata

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมชอบหมดครับ 555555

เคยพยายามเล่นรถเก่าที่ชอบ แต่ไปไม่รอด เพราะหมกมุ่นมาก งานการไม่เดิน สุดท้ายขายไปเพื่อตัดปัญหา

สุดท้ายก็เล่นรถปัจจุบัน ที่ราคาสู้ไหว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ apinui

ผมจินตนาการความชอบความอยากได้มาครอบครอง โดยไม่ขับไม่ใช้งาน เอามาแค่จอดไว้ในโรงรถอย่างเดียว ไม่ออกจริงๆครับ

คือรถยนต์ ถ้าจะเก่าเก็บ แต่มันต้องวิ่งได้ เอาออกมาขับให้ชาวโลกได้เห็นว่า รถเก่าโบราณสภาพกริ๊บๆ ใช้งานได้ มันยังมีอยู่จริง แบบนี้มันมีคุณค่ามีราคามากกว่า

แต่โดนส่วนตัวกับรถเก่า บอกตามตรงว่าไม่เลื่อมใสเลยครับ เพราะเห็นคนที่เก็บรถเก่ามาเยอะ แต่ละคัน ภายนอกน่ะสวยจริง แต่นอกนั้นพังไม่เหลือชิ้นดีเลย ใช้งานจริงไม่ได้สักคัน

ออฟไลน์ AkE

ผมชอบรถใหม่เป็นหลักแต่ รถเก่าก้เป็นรุ่นๆไปครับ มีไม่เยอะแค่บางรุ่นจริงๆ Silvia S15 ผมชอบกว่า Skyline R34 อีก 555

ออนไลน์ bravo

ผม ตรงกันข้ามเลยครับ

ชอบแต่รถหรือสินค้า รุ่นใหม่ๆ

รถที่ผมใช้ ก็ไม่เคยรู้สึกผูกพันธ์กับมันเลยครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ชอบในความเป็นอมตะ ผ่านร้อนผ่านหนาว ประวัติความเป็นมาที่คุยกันได้ไม่จบไม่สิ้น และที่สำคัญ ผมว่า มันใช้รักษาความมั่งคั่งไว้ได้อย่างดีเยี่ยม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมกลับเฉยๆ ครับ

บางทีมันก็เป็นภาระ ผมเคยผ่านมาแล้ว

ผมอยู่กับปัจจุบันดีที่สุด

ออฟไลน์ Teera

ชอบรถเก่าๆ มากกว่า อาจจะเพราะ ว่าเรามีอดีตกะมัน โตมากะมัน
บางคัน เป็นความฝันวัยเด็ก
แต่ รุ่นใหม่ๆ ก็ชอบนะครับ ชอบเทคโนโลยี่
ผมว่า ถ้าเป็น รถ ชอบหมด ชอบขับ ชอบดู
แต่จะชอบ น้อย ชอบมาก ว่ากันไปตามจริต ของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถยูโรปยุค​ 1990-2008   ผมว่าตั้งใจทำให้มีความทนทานมากดว่ายุคนี้ครับ
อย หลังจาก​  s60gen1. w203​ .​e90. มันจุกจิกเกินไปละ​อะไหล่ก็ราคาดีเดือดมาก

ถ้าญี่ปุ่น​ช่วง​ 2000-2014 นี่หลายรุ่นทนน่าใช้ขับดี​

เทียบกับปุจจุบันรถคือ​ Option.ล้นซ่อมยากซ่อมแพง​ สายไฟหนักเป็น​60-100  โลในรถ1คัน​

อรรถรสการขับหายไป​  เพิ่มมาแต่อะไรก็ไม่รู้

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ aekoy

ไม่เชิงว่าไม่ชอบรถใหม่ครับ แต่รถใหม่ที่ชอบไม่มีตังซื้อ ก็เลยต้องไปซื้อรถเก่าแต่ผมซื้อก่อนที่มันจะเป็นรถ classic นะครับที่ได้มาก็จะเป็นรถที่เคยชอบสมัยเด็กๆตอนนั้นได้แต่มอง ผมอาจจะโชคดีที่ได้รถที่ชอบมาในราคาที่ไม่แพงขายตอนนี้ก็ได้ราคาสูงกว่าที่ผมซื้อมา 2 เท่า แน่นอนช่วงแรกคงต้องลงเงินกับเวลาหน่อยกว่าจะสามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ทุกวันแต่ก็ใช้เงินน้อยกว่าซื้อรถใหม่
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ akewizard

พวกรถ classic ผมจะชอบในแง่ของงาน Design เป็นหลักคับ รูปทรง, งานภายใน, การใช้วัสดุ ประมาณนั้น
แต่ในแง่วิศวกรรมเครื่องผมไม่ค่อยชอบของเก่าๆเท่าไหร่  ถ้าเป็นไปได้บางทีผมอยากจับเอาพวก Figaro มายัดมอเตอร์ไฟฟ้าแล้วทำเป็นรถวิ่งใช้งานไปเลยเนียนๆ... อะไรแบบนั้นคับ

ออฟไลน์ deertesla

ผมจินตนาการความชอบความอยากได้มาครอบครอง โดยไม่ขับไม่ใช้งาน เอามาแค่จอดไว้ในโรงรถอย่างเดียว ไม่ออกจริงๆครับ

คือรถยนต์ ถ้าจะเก่าเก็บ แต่มันต้องวิ่งได้ เอาออกมาขับให้ชาวโลกได้เห็นว่า รถเก่าโบราณสภาพกริ๊บๆ ใช้งานได้ มันยังมีอยู่จริง แบบนี้มันมีคุณค่ามีราคามากกว่า

แต่โดนส่วนตัวกับรถเก่า บอกตามตรงว่าไม่เลื่อมใสเลยครับ เพราะเห็นคนที่เก็บรถเก่ามาเยอะ แต่ละคัน ภายนอกน่ะสวยจริง แต่นอกนั้นพังไม่เหลือชิ้นดีเลย ใช้งานจริงไม่ได้สักคัน
ซื้อมาวิ่งไม่ได้ผมคงไม่เอาแน่ครับเปลืองที่จอดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยคิดอยากได้นะ รถที่ชอบ ที่เคยนั่งตอนเด็ก แต่ ..

คิดถึง ค่าซ่อมบำรุง ค่าปรับสภาพ ค่าดูแล คิดว่า คงไม่ไหว

ไม่ไหว เพราะ ด้วยนิสัยตัวเอง ต้องของแท้ ของใหม่ ต้องเนี๊ยบ เท่านั้น ไม่งั้น ไม่ขับ ไม่ใช้ คือ ใช้แล้วรถวิ่งพิการ ขับแล้วมันไม่มีความสุขครับ ซึ่งเอาแค่เจ้า 3 คันทุกวันนี้ ยังรำคาญเลย ให้ใช้รถเก่าๆ คิดว่า คงไม่รอด

ในจินตนาการนะ อยากได้ ..

760 GLE หน้าแว่น
940 SE
960 2.4 24V

405 Mi16 / GR
Astina ไฟ pop
Lancer E-Car 1.8 GTi
Ultima V6 24V
space wagon 2.0 N33

ออฟไลน์ boogie2020

สำหรับผม มันคือ boy toy อะ  พวกสาย retro

ให้ขับทุกวันก็คงไม่เอา  แต่ขับไปบ้านเพื่อน ไปปาร์ตี้ ขับไปปิคนิค ไรพวกนี้แทน

รถยนต์ vintage ผมเองก็เล็งไว้เกินสิบปีละ ต้้งแต่ Mustang fastback ราคาไม่กี่แสน หน้าวีคันไม่ถึงล้าน TA27 หลักหมื่น 131Racing หลักหมื่น แต่ก็ไม่มีโอกาสซักที เพราะต้องมีทั้งเงิน ทั้งเวลาซ่อม ทั้งที่จอดอีก   ตอนนี้เลยมีแต่เวสป้าเกียร์มือไว้ขี่ไปชิล ไปออกกำลังกาย  ส่วนเวสป้าใหม่ออโต้ไว้ไปตลาด
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ชอบครับ แต่มันไม่มีขายบ้านเราไอ้คันที่ผมชอบ 😩 รถเก่ามันเหมือนซิกเนเจอร์ประจำตัวคนๆนี้นอย่างหนึ่งเลยทีเดียว