ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตั้งระยะการดึงเบรกมือแบบก้านให้สั้นมากๆ มันอันตรายหรือมีผลเสียอะไรหรือไม่ครับ  (อ่าน 2294 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อผมเอา Honda Jazz GK ไปซ่อมรอยบนล้อแม๊ก ที่ร้านยางเจ้าใหญ่แห่งนึง บนถนนเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา ที่นี่ก็ใช้ช่างเช็คนู่นนั่นนี่ด้วย

สรุปว่า ช่างบอกว่าผ้าเบรกใกล้หมด (รถ 6.5ปี ขับไป 73,000K.M.) คุณชายก็จัดการสั่งเปลี่ยนผ้าเบรกเลยโดยไม่ถามผมเลย จริงๆ ผมมีผ้าเบรกอยู่ในใจแล้ว ว่าจะใช้รุ่นอะไร แต่ในเมื่อทำมาแล้ว ผมก็ไม่ขัด ถือว่าเขาใช้คันนี้เป็นหลัก

ที่นี่พ่อบอกว่าให้ร้าน "ตั้งระยะการดึงเบรกมือให้สั้นลง" ด้วย ซึ่งผมก็ไม่ได้คิดอะไร ผ่านเกือบจะ 1 เดือน เมื่อตอนบ่ายวันนี้ ผมขับรถคันนี้ไปทำธุระที่ห้าง พอจอดรถ ผมก็ดึงเบรกมือขึ้นปกติ แต่มันดึงขึ้นได้แค่แก๊กเดียว แล้วหนักเหมือนยกดร้มเบล 10KG เลย ลองกดปุ่มปลดล็อคแล้วเอาลง แล้วดึงอีกที มันก็ได้แค่นี้จริงๆ ผมทั้งตกใจ แถมเจ็บไหล่จากที่ออกแรงถึงแล้วเหมือนแขนมันถูกกระชากแรงๆ

พอกลับมาบ้าน ก็เลยถามพ่อ และคำตอบที่ได้คือ "พ่อตั้งใจให้มันเป็นแบบนี้และร้านก็แนะนำด้วย" บอกเลยว่าผมงงเป็นไก่ตาแตกเลย ทำอะไรกันเนี่ย

ที่นี่ก็เลยอยากทราบว่า ถ้าตั้งระยะการดึงเบรกมือแบบก้านให้สั้นมากๆแบบนี้ มันอันตรายหรือมีผลเสียอะไรมั้ยครับ ถ้ามันไม่มีก็จะปล่อยให้เขาใช้ต่อไป แต่ถ้ามีผล ผมคงต้องกล่อมให้ยอม หรือ แอบเอาไปตั้งใหม่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2023, 21:07:25 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kiwiwi

สมัยผมวัยรุ่น e30 ที่เคยใช้ก็ตั้งตึงอยู่นะครับ 2แกร็กสุดละ

ถามว่ามีผลเสียมั๊ย ถ้าเป็นเบรคมือที่ใช้ดรั๊มเบรค ก็ไม่ค่อยมีครับ ดีซะอีก เวลาลืมปลด ส่วนใหญ่จะรู้อาการ

แต่กับ jazz gk ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเบรคมือที่ไปคุมชุดลูกสูบดิสก์เบรคหรือเปล่านะ

ตอนผมใช้ ge รุ่น sv มันไปคุมดิสก์หลัง อู่เคยตั้งตึงให้ครั้งนึง เวลาเผลอดึงตอนรถวิ่ง มันก็ไม่หยุดจนล้อตายครับ

แต่จริงๆ ขอสัก 2 แกร็กแล้วให้มันสุดน่าจะดีที่สุด ทำให้ปลดง่ายด้วย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ตอบแบบ งูๆปลาๆ
ผมชอบแบบดึงยาวๆ หลายๆแก๊กมากกว่าครับ รู้สึกว่ามันละเอียดกว่า(อาจแล้วแต่รถด้วย)
เวลาติดไฟแดงยาวๆ ใส่ N ดึงเบรคมือสักสองแก็กแค่ให้รถไม่ไหล เวลาปลดออกก็ง่ายครับไม่ต้องใช้แรงมาก
แต่ก็คิดว่าถ้าต้องจอดเนินชันๆ อาจเอาไม่อยุ่ แต่ยังไม่เคยลองครับ

เคยขับบางคัน ที่ตั้งมาสั้นๆ ตอนใส่เบรคมือเราไม่รู้ดึงสุด ปลดเบรคมือทีดึงกันตัวโยกเลย ถ้าดึงสุดไว้แล้วเจอคนแรงน้อยๆ อาจปลดไม่ออก

ออฟไลน์ Teera

มันตั้งได้
อยู่ที่ชอบครับ
ถ้ามันเบรคอยู่

ออฟไลน์ samaklen

โยกสั้น เบรคอาจติดได้
ขยับให้ยาวขึ้น กะระยะแรงกดได้ง่ายขึ้น
ปลดล๊อคง่ายขึ้น
Gk เป็นดรัมหลัง ถ้าเบรคสีตลอดจานจะร้อนครับ
ลองตรวจระยะห่างดู

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ไม่มีอันตรายครับ รุ่น 30-40 ปีหลังมานี่มีไฟเตือนเบรคมือขึ้นค้าง ในเรือนไมล์ให้เห็นชัดครับ ( หากกลัวว่าตัวผ้าเบรคตั้งชิด rotor หรือ drum เบรคหลังเกินไป สังเกตุเสียง แช๊ดๆ หรือ ไฟเตือนเบรค เซ็นซิ่ง แว๊บๆ บางครั้ง ก็เท่านั้นเองครับ ) อย่ากังวล :-X

ออฟไลน์ Tien.W

มาตรฐานคือ 7 - 8 แกร๊ก

การตั้งเหลือ 1 แกร๊ก ผมมั่นใจว่า เค้าไม่ตั้งที่คันเบรคมือ เค้าเขี่ยที่ดรัม ดังนั้น สิ่งที่เจอคือ ผ้าสีกับอ่างเบรคตลอดเวลา รถอืด วิ่งไม่ออก กินน้ำมัน และ ผ้ามันจะไหม้เอา ไหม้เมื่อไหร่ ประสิทธิภาพเบรคก็ลดอีก

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
ร้านไหนพอแนะนำได้ไหมครับ มีรอยบน Buddyclub P1 ขูดฟุตบาทมา อยากให้เค้าเช็คว่าซ่อมดีมั้ย เท่าไหร่

เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อผมเอา Honda Jazz GK ไปซ่อมรอยบนล้อแม๊ก ที่ร้านยางเจ้าใหญ่แห่งนึง บนถนนเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา ที่นี่ก็ใช้ช่างเช็คนู่นนั่นนี่ด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก้านยาว = เบา

ก้านสั้น = หนัก

ส่วนระยะการดึง

สั้น = กะระยะการดึงยาก เหมือน low mid high ไปเลย

ยาว = มัน linear มากกว่า

หลักการงัด จุดหมุน ครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
jazz gk แก๊กเดียวไม่น่าตั้งได้ครับ ผมตั้งเอง เคยลองเขี่ยดรัมหลังดูแล้ว สั้นสุดได้แค่ 4-5 แก๊ก
ถ้าน้อยกว่านั้นล้อฝืด เบรกติดแล้วครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แก๊กเดียว!!! เบรกมือไฟฟ้ายังจะดึงขึ้นเยอะกว่ามั้ยครับนั่น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณทุกๆความเห็นคิด เดี๋ยวจะหาทางกล่อมคุณชายให้เอาไปปรับระยะให้มันยาวขึ้นอีกสักนิดดีกว่า (พูดยากมากๆ) ครั้นจะแอบเอาไปทำ เดี๋ยวก็เปลี่ยนเรื่องอีก 555

สิ่งที่ผมกลัวคือ ดรัมเบรกหลังมันจะติด หรือเวลาจอดรถทางชันแล้ว เบรกมือเอาไม่อยู่นี่แหละ

ร้านไหนพอแนะนำได้ไหมครับ มีรอยบน Buddyclub P1 ขูดฟุตบาทมา อยากให้เค้าเช็คว่าซ่อมดีมั้ย เท่าไหร่

ที่ซ่อมมา ถือว่างานดีเลยนะ แต่ผมไม่กล้าแนะนำหรือเอ่ยชื่อร้าน เพราะเป็นร้านเดียวกับที่ทำเบรกรถพ่อผมเป็นแบบนี้นี่แหละ เอาเป็นว่าร้านนี้ อยู่เกือบสุดเลียบด่วนฝั่งรามอินทราละกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bravo

ยกรถให้ล้อลอย หมุนล้อด้วยมือ

ถ้าไม่ฝืด ก็ไม่มีผลเสีย

ถ้ามันฝืด ก็มีผลเสียครับ (ผมเดาว่าน่าจะฝืด)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ปกติเวลาผมตั้งดรัมหลัง ล้อลอยแล้วลองหมุน ผมจะให้ฝืดนิดๆ แต่เวลาขับใช้งานมันจะเบรคอยู่กว่าแบบลื่นๆ

แต่แบบแกร็กเดียวยังแทบไม่ไหวนี่น่าจะฝืดมากเกินครับ ยังไงกลับไปบอกร้านเดิมก็ได้ครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD