ผู้เขียน หัวข้อ: Mini MPV Q4'2023 มีตัวไหนน่าสนครับ  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Mini MPV Q4'2023 มีตัวไหนน่าสนครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 11:58:11 »
อยากหารถแวนประตูสไลด์มาใช้ในครอบครัวสักคันครับ
นั่งเต็มๆคือผู้ใหญ่5 เด็ก1

ในตลาดมีแต่ Full MPV
Mexus9
Carnival
Straria
Sienta
ผมชอบแบรนด์เกาหลีทั้งสองตัวเลย แต่ยังรู้สึกว่ามันใหญ่และยาวไปหน่อย พวกพี่ๆสูง 1.8 ยาว 5.2เมตรกันทั้งนั้นเลย ส่วนSientaก็ดันเล็กและก๋องแก๋งไป
ต้องการรถที่ใหญ่หน่อย แต่ขอสั้นกว่า 4.9เมตร อยากลองดู Mini MPV แทน

ใจว่าจะไปหาพวกรถนำเข้า Toyota Voxy กับ Honda Stepwagon หรือ Odyssey เลย ..... ไม่รู้ว่าจะคุ้มเสี่ยงรึป่าว เพราะไม่เคยเล่นรถเกรย์

ส่วน Nissan Serena ที่มีข่าวว่ากำลังจะเอามาขาย อันนี้ขอรอดูอยากใจจดใจจ่อ กดF5ทุกชั่วโมง  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: Mini MPV Q4'2023 มีตัวไหนน่าสนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:36:10 »
1.Serena Voxy กลุ่มนี้จะเล่นยากเรื่องอะไหล่ครับ
2.Step Wagon ตัวที่ Honda เคยขาย ก็เก่ามากแล้ว แต่ honda ยังขายอะไหล่ให้อยู่ ส่วนตัวใหม่ ก็จะไม่มีอะไหล่เช่นกัน ชนทีรอยาวๆเลย เหมือนกลุ่มแรก

ส่วนพวก mini mpv ถ้า sienta คันเล็กไป ที่เหลือก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ถ้าใกล้เคียงกับยุค mitsubishi space wagon หรือ toyota estima

มีช้อยส์เดียวเลยคือ innova zenix ที่กำลังเปิดตัวครับ
ส่วน suv ที่ใกล้เคียงกับ mpv ที่สุดก็ cx8

CRV แอบเล็กไปครับ ไม่ก็ต้องเป็น mu-x กับ terra ที่พอถูๆไถๆได้

ออฟไลน์ Devil13

Re: Mini MPV Q4'2023 มีตัวไหนน่าสนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:47:43 »
ใหญ่กว่า เซียนต้า ก็ วีลอสครับ
ใหญ่กว่าวีลอสก็รอ New Innova
แต่คันที่ผมบอกมา ประตูไม่สไลด์นะครับ อาจจะไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:55:19 »
อยากหารถแวนประตูสไลด์มาใช้ในครอบครัวสักคันครับ

Mexus9
Carnival
Straria
Sienta
ผมชอบแบรนด์เกาหลีทั้งสองตัวเลย แต่ยังรู้สึกว่ามันใหญ่และยาวไปหน่อย พวกพี่ๆสูง 1.8 ยาว 5.2เมตรกันทั้งนั้นเลย ส่วนSientaก็ดันเล็กและก๋องแก๋งไป
ต้องการรถที่ใหญ่หน่อย แต่ขอสั้นกว่า 4.9เมตร อยากลองดู Mini MPV แทน

ใจว่าจะไปหาพวกรถนำเข้า Toyota Voxy กับ Honda Stepwagon หรือ Odyssey เลย ..... ไม่รู้ว่าจะคุ้มเสี่ยงรึป่าว เพราะไม่เคยเล่นรถเกรย์

ส่วน Nissan Serena ที่มีข่าวว่ากำลังจะเอามาขาย อันนี้ขอรอดูอยากใจจดใจจ่อ กดF5ทุกชั่วโมง  ;) ;) ;)

กำลังจะซื้อเหมือนกันครับ แต่เป็นซื้อในนามบริษัท มีคนขับในช่วงวันธรรมดา. ดังนั้งผมดูไว้แค่ 2ตัวเลือก
1. Carnival (รองTop)
2. Straria (รองTop)

ถ้าขับเองผมไป Carnival แน่นอนครับ. แต่ condition ผม ผมว่าคงจบที่ Straria ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:22:34 »
ในตลาดมีตัวเลือกน้อยครับ

Mexus9 - ส่วนตัวยังไม่มั่นใจ MG
Carnival - ขับดี เบาะเฉยๆ รถยาวใหญ่ ปรับตัวประมาณนึง
Straria - เฉยๆ (คหสต การขับขี่ไม่ได้หนี PPV เท่าไร่) ไม่ชอบเบาะแถวสองที่เป็นเบาะยาว แต่ราคาน่าสนใจ
Sienta - เล็กไป 5+1 คิดว่าไม่เวิต เครื่องเล็กด้วย

ตัวเลือกอื่น
Voxy / Esquire / StepWGN / Serena  น่าจะต้องพึ่งพารถเกรย์ เห็นผ่านๆ Serena ประมาน 2 ล้านเมื่อหลายเดือนก่อน รุ่นอื่นน่าจะประมาณ 2.5
Odyssey ราคาน่าจะ 3 นิดๆ ขนาดพอๆกับ Alphard แต่จากทรงน่าจะขับดีกว่า แต่ดูไม่หรูเท่า

ถ้างบมาถึง Odyssey แล้ว ไป Alphard/ Velfire เลยน่าจะดีว่าครับ เพื่อนเยอะ ระยะยาว น่าจะดูแลง่ายกว่า ข้อเสียคือกำลังจะตกรุ่น

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประตูเลื่อน จะมี Innova / CX-8 มาเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ Theera.K

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:46:42 »
ถ้าไม่ติดเรื่องประตูเลื่อน ตอนนี้มีแค่ CX8 และ New INNOVA ที่กำลังจะเปิดตัวครับ
ส่วนตัวผมใช้  CX8 ตัว 6 ที่นั่ง ผู้ใหญ่ 5 เดฏ 1  รถดีใช้ได้ครับ ไม่ผิดหวัง 

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:28:15 »
เหมือนกันเลยครับ หา Mini MPV มาใช้  ตอนนี้ใช้ Alphard ah20 อยู่และถึงเวลาเปลี่ยนสักที

ิอยากได้สุดและขนาดกำลังพอดีคือพวก Noah Voxy Stepwgn แต่กลัวเรื่องอะไหล่  ตอน  Alphard กระจกหลังแตก สั่งจากศูนย์ Toyota เองยังรอ 2 เดือนเลย

Staria ก็ใหญ่พอพอกับ Alphard เลยตัดทิ้ง

Kia Carnival ขนาดพอทนได้ แต่ผมว่าเบาะตอนหลังแถวสองและสามนั่งไม่สบาย  ต้องเปลี่ยนเบาะใหม่หมด ก็กลัวตอนต่อทะเบียน.......

Innova กับ CX8 ไม่ใช่ประตูเลื่อนเลยไม่เอา เพราะใช้ส่งเด็กไปโรงเรียน ประตูเลื่อนมีประโยชน์มาก

เลยเหลือแค่ Serena ที่รอด้วยความหวังล้วนๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 18:11:08 »
เหมือนกันเลยครับ หา Mini MPV มาใช้  ตอนนี้ใช้ Alphard ah20 อยู่และถึงเวลาเปลี่ยนสักที

ิอยากได้สุดและขนาดกำลังพอดีคือพวก Noah Voxy Stepwgn แต่กลัวเรื่องอะไหล่  ตอน  Alphard กระจกหลังแตก สั่งจากศูนย์ Toyota เองยังรอ 2 เดือนเลย

Staria ก็ใหญ่พอพอกับ Alphard เลยตัดทิ้ง

Kia Carnival ขนาดพอทนได้ แต่ผมว่าเบาะตอนหลังแถวสองและสามนั่งไม่สบาย  ต้องเปลี่ยนเบาะใหม่หมด ก็กลัวตอนต่อทะเบียน.......

Innova กับ CX8 ไม่ใช่ประตูเลื่อนเลยไม่เอา เพราะใช้ส่งเด็กไปโรงเรียน ประตูเลื่อนมีประโยชน์มาก

เลยเหลือแค่ Serena ที่รอด้วยความหวังล้วนๆ

ผมกะจะเก็บ ah20 ไว้ยาวๆเลยครับ ด้วยความไม่ได้เป็นรถหลัก 9ปี ยังไม่ถึงแสนเลย จะเปลี่ยนเป็น kia หรือ staria คงต้องย้ายบ้าน 555 เป็นบ้านแฝดรุ่นเก่าครับ ที่จอดรถทั้งแคบและสั้น จอด ah20 คู่กับ freed คือ ฟิตพอดีเป๊ะ

ตอนนี้ก็รอดูเจ้า zenix อยู่น่ะครับ แต่ถ้า serena มาจริงๆในราคาแถวๆล้านกลางคือจะดีงามมาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 20:00:24 »
ถ้าโจทย์นี้ผมจิ้ม Carnival ครับ
ขับจริงไม่รู้สึกเทอะทะอย่างที่คิด

แต่ถ้าไม่รีบรอดู Majesty come back ปลายปีนี้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ muff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 20:25:20 »

Mexus9
Carnival
Straria
Sienta

ใช่ครับมองไปยี่ห้อไหนก็เจอใหญ่ไปกับเล็กไป ส่วนตัวชอบขนาดประมาณ toyota sienna 2024 ที่หลุดๆกันอยู่ แต่คงต้องตัดใจ แต่ละค่ายไม่สนตลาดกลุ่มนี้เลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 21:38:49 »

Mexus9
Carnival
Straria
Sienta

ใช่ครับมองไปยี่ห้อไหนก็เจอใหญ่ไปกับเล็กไป ส่วนตัวชอบขนาดประมาณ toyota sienna 2024 ที่หลุดๆกันอยู่ แต่คงต้องตัดใจ แต่ละค่ายไม่สนตลาดกลุ่มนี้เลย

จริงๆแล้ว Sienna กับ Carnival ขนาดไม่ต่างกันนะครับ เป็นรถพิกัดเดียวกัน จะมีคู่แข่งก็ Chrysler Pacifica อีกตัวนึง
Search คร่าวๆ Sienna ยาววกว่า ประมาณ Carnival 15mm ด้วยครับ (5155mm vs 5170mm)
อาจด้วยสื่อที่เราเห็น เป็นสื่อจาก US เลยเห็นว่า Sienna มันไม่ได้ใหญ่แน่นถนนเหมือนกับ Carnival ที่เจอในไทย

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 13:47:27 »
ผมเคยใช้ทั้ง Stepwgn กับ Grand Carnival ผมให้ GC ชนะขาด ทั้งการขับขี่อัตราเร่ง ฟังค์ชั่นลูกเล่น ห้องกว้างขวาง พื้นที่เก็บของเหลือเฟือ เวลาขับจริงไม่เทอะทะนะ ปรับตัวสักพักก็ชิน ผมใช้ขับในเมืองทุกวันก็คล่องตัวดี