ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Lane Tracing Assist ของ Toyota ทำงานที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 1187 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
อย่าง Lane keeping assist ของ Honda Sensing ระบุไว้ว่า 72-180 km/hr

อยากทราบว่า ระบบ Lane Tracing Assist ของ Toyota ทำงานที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง Cross กับ HRV ใครเคยใช้ Adaptive Cruise ของทั้งสองรุ่นบ้างครับ ตัวไหนเนียนกว่ากัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
C-HR เริ่มทำงานที่ 50 km/h นะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ของผมเป็น TSS 1.0 สมัยที่ ACC ต้องได้ที่ 52-115 KM/H

ตัว Lane Keep ก็จะทำงานที่ 52-115 KM/H เช่นกันครับ

แต่ตัวใหม่ๆ TSS 2.0 - 3.0 อันนี้ไม่แน่ใจว่าทำงานเริ่มที่เท่าไหร่

ส่วน Cross เป็น TSS 1.0 ครับ น่าจะทำงานเหมือนกัน

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เคยไปลองใช้ ACC และ Lane Tracing ทั้ง 2 รุ่นมาครับ

HR-V ตามเลนดีกว่าและควบคุมถึงจุดหยุดนิ่งแล้วไม่ต้องเบรกเองครับ คันหน้าออกตัวกดปุ่ม Res หรือเหยียบคันเร่งแล้วปล่อยไปต่อได้เลย
Cross ในโค้งเจอแต่งซ้ายขวาเพิ่มนิดหน่อย และถึงจุดหยุดนิ่งแล้วระบบตัดต้องเหยียบเบรกเองครับ (ถ้า Altis จะเป็นเหมือน HR-V นะ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
เคยไปลองใช้ ACC และ Lane Tracing ทั้ง 2 รุ่นมาครับ

HR-V ตามเลนดีกว่าและควบคุมถึงจุดหยุดนิ่งแล้วไม่ต้องเบรกเองครับ คันหน้าออกตัวกดปุ่ม Res หรือเหยียบคันเร่งแล้วปล่อยไปต่อได้เลย
Cross ในโค้งเจอแต่งซ้ายขวาเพิ่มนิดหน่อย และถึงจุดหยุดนิ่งแล้วระบบตัดต้องเหยียบเบรกเองครับ (ถ้า Altis จะเป็นเหมือน HR-V นะ)

เพราะว่าไม่มีเบรคมือไฟฟ้าสินะครับ  :'(

การเว้นระยะจากคันหน้า และการเร่งการเบรค เทียบกันแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
้honda keep เข้าเร็วหรือโค้งแคบ ไม่ค่อยรอด  ถ้าชอบญี่ปุ่นผมยกให้ cx30 Keep ดีสุดในราคาล้านเดียว