ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Hrv rs กับ civic e hev el+ เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 4726 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
พอดีลังเลระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ ด้วยราคาที่ใกล้เคียงกัน แต่อยากรู้ว่า การเก็บเสียง ความนุ่มนวล ความสบายเวลาเดินทางไกล คันไหนดีกว่ากันครับ ปกติใช้รถคนเดียว และเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: ระหว่าง Hrv rs กับ civic e hev el+ เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 22:52:38 »
นั่งกันกี่คนครับ

ออฟไลน์ Magl

Re: ระหว่าง Hrv rs กับ civic e hev el+ เลือกคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 04:07:32 »
Civic นุ่มนวลกว่า คล่องตัวกว่าเยอะ ช่วงล่างดีกว่า แรงกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 06:34:26 »
สำหรับผม ความสบายในการเดินทางคือเห็นได้ไกลกว่า

เพราะผมไม่ค่อยชอบการขับตามหลังคันข้างหน้าครับ

ดังนั้นรถเตี้ยกว่าย่อมมีประโยชน์น้อยกว่า

ก็ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับของคุณแล้วล่ะ ถ้าเป็นแบบผมก็ hrv จะได้เปรียบกว่าหน่อยนึง

แต่ถ้าชอบชิลๆ นั่งนุ่มๆ ไปเรื่อยๆ civic จะตอบโจทกว่าครับ แต่ก็อีก จังหวัดที่คุณไป เจอทางไม่ดีมากน้อยแค่ไหน ถนนกำลังทำตลอดชาติหรือเปล่า ถ้าใช่ hrv ได้เปรียบกว่าในเรื่อง ground clearance

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 07:08:06 »
ถ้าคุณขับมาสด้า 2อยู่
น่าจะลอง HRV นะ
เพราะซีวิคมันก็ไม่ต่างจากเดิม แค่คันใหญ่ขึ้นเฉยๆ

อยู่ที่การใช้งาน +ความชอบครับ
ว่าแต่รอคิว HRV ไหวไหม ?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 07:37:45 »
ผมชอบ handling Civic โฉม FE นี้มากเลยนะครับ
นุ่มก็ได้ หนึบก็กำลังดีเท่าที่ทำได้ เก็บเสียงก็พอใช้ดีกว่ารุ่นก่อนๆ ถ้าใช้เป็นรถคันเดียวคือขับสบายกว่า HR-V แน่ๆ ครับแค่มันเตี้ย
แล้วออพชั่น Civic eHEV EL+ ก็คุ้มค่าเม็ดเงินที่จ่ายมากกว่า HR-V RS ด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 08:21:43 »
ไปลองนั่งก่อนดีกว่าครับว่าชอบมั้ย
ส่วนตัวผมตอนแรกอยากได้ HRV มาก
แต่พอไปนั่งจริงปรากฎว่าไม่สบายเลย หัวติดเพดานอีก
พอไปนั่งCivic นี่ตกใจมาก นั่งสบายพอดีตัวสุดๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 08:54:30 »
เรื่องการขับขี่ผมชอบ Civic มากกว่าครับ
นุ่มนวลกว่า ถ้าใช้ความเร็วหน่อย Civic ก็เก็บอาการได้ดีกว่า
สิ่งที่ชอบสำหรับ HRV คือความสูงกว่า Civic ครับ
วิ่งต่างจังหวัดบางทีสถานการณ์หรือเจอทางที่มันต่างระดับมากหน่อย
มันใช้งานได้ดีกว่า มั่นใจกว่า
เจอถนนปูดจากน้ำหนักรถสิบล้อ ก็คร่อมได้สบายใจกว่า
เจอหลุมแอ่งที่เลี่ยงไม่ทัน ก็ยังเหลือระยะยุบให้ไม่ขูดกันชนหน้าได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 08:57:18 »
คิดว่าเรื่องสมรรถนะการขับขี่ CIVIC น่าจะดีกว่าเกือบทุกด้าน
แต่ข้อดีของ HRV คือมันยกสูง ขึ้นลงสะดวกมาก อีกทั้งลุยทางขรุขระและน้ำรอระบายได้ดีกว่า

โจทย์อีกข้อที่ควรพิจรณาคือ เบาะหลังมีคนนั่งไหม เพราะถ้ามีคนนั่งเบาะหลัง HRV พอไม่ได้พับเบาะ มันจุของได้น้อยมาก
แต่ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง มันพับเบาได้อเนกประสงค์มาก ขนของใหญ่ๆได้สบายๆ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 09:07:50 »
จะบอกว่า HRV นี่ไม่ได้รูดหลุมหรือลุยได้ดีกว่า civic นะครับ
ค่อนข้างกระด้างด้วยซ้ำเพราะล้อโต ต้องขับระวังพอๆ กับ civic แหละครับ ยกเว้นเรื่องลุยน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2023, 09:09:33 โดย GT3 »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 09:55:54 »
CIVIC เรื่องเบาะ และการขับขี่ผมว่าเหนือกว่าครับ ฐานล้อยาวกว่าด้วย ด้วยความที่เตี้ยกว่า เวลาเจอเนิน สะพานคอหัก ทางเข้าบ้านชันๆ มีโอกาศขูดใต้ท้องมากขึ้นครับ แต่ถ้าวิ่งเส้นเดิมๆตลอด ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงครับ
HRV ได้เรื่องความสูงครับ การขับขี่คงสู้ไม่ได้ตาม สไตล์ของรถ

ไม่ได้แน่ใจว่าได้ลองขับหรือยัง หลายๆไปเจอขับรถสูง พอเจอทัศนวิสัยกับท่านั้งแบบที่รถเก๋งให้ไม่ได้ก็ติดใจครับ

ถ้าผมเลือกจะเอา Civic ครับ ถ้าต้องออก ตจวไกลๆหรือถนนไม่ดี ก็เอา ppv ไปแทนครับ
ใกล้ๆพัทยา หัวหิน เขาใหญ่ ก็ได้หมดเลย

ออนไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 10:58:49 »
ตอนแรก ผมจะเชียร์ HRV  เพราะขับต่างจังหวัดเนี่ย รถสูงได้เปรียบกว่าเห็น ๆ  มองได้ไกล ประเมินสถานการณ์ตอนขับได้ง่ายกว่า

แต่ผมสงสัย ว่า HRV RS เนี่ยมัน eHev ซึ่งมันจะตัดมอเตอร์ออก เหลือแต่เครื่อง 1500 เพียวๆ  ที่ความเร็ว 110+ มันน่าจะเหนื่อยอยู่นะนั่น  (ขนาด Jazz ที่ตัวเล็กกว่า เบากว่า ยังเหนื่อย เวลาวิ่ง ตวจ )
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 12:15:50 »
ผมไปดูมาทั้ง 2 คัน สุดท้ายผมเลือก HR-V RS ด้วยเหตุผลเรื่องความสูงของตัวรถครับ เพราะว่า Civic นถมันเตี้ย ผู้ใหญ่ที่บ้านขึ้นลงลำบากมากๆ ครับ

ถ้าไม่มีปัญหานี้ ส่วนตัวผมว่า Civic ได้เปรียบกว่าทั้ง เครื่อง Option และภาพรวม ส่วน HRV ได้เรื่องความสูงกับความอเนกประสงค์ครับ

ปล. HR-V ช่วงนี้รอรถเกือบๆ 2 เดือนนะครับ ผมจอง RS สีแดงไปเมื่อปลายมิ.ย. เซลล์บอกว่าได้ปลาย ส.ค. ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 13:31:33 »
เงื่อนไขแบบนี้ ถ้าเป็นผม ผมไป civic ครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 14:37:59 »
ขอบคุณทักความเห็นมากๆครับ พึ่งไปโชว์รูมมา สุดท้ายได้ civic e hev el+ ครับ เจอจอตู้ปลานี่ไม่ไหวเลย ประกอบกับ civic แรงกว่าชัดเจน ครับ คุณแม่ไปด้วย แกขึ้นลงนั่งใน civic แกบอกว่าไม่เห็นจะเตี๊ยตรงไหนเลย (แกขับ accord g9) เลยได้จิ้มที่ civic ครับ

ปล. ศูนย์ที่ผมไป มีรถพร้อมรับทั้ง2 รุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 15:00:42 »
civic ครับ

เหตุผล
hrv ได้เครื่องเดียวกับ city
civic ได้เครื่องเดียวกับ accord

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2023, 22:07:42 »
ถ้าปกติขับบนถนนทางเรียบลาดยาง เลือก Civic เหมาะกว่าครับ

แต่ถ้าขับบนทางลูกรัง วิ่งผ่านหลุมบ่อ หรือถนนกึ่งออฟโรดนิดหน่อย ค่อยไป HRV ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2023, 11:46:09 »
ถ้าเอาการใช้งาน hrv อาจจะได้เปรียบอยู่บ้าง แต่ถ้าด้านการขับขี่ civic ดีกว่าทั้งแรงกว่า ช่วงล่างดีกว่าแต่

พวงมาลัย hrv rs ขับดีมากครับ setting พวงมาลัย hrv rs นน ดีกว่า civic el+ นิดนึงด้วย

ถ้าเป็นผมถ้าจะขับเร็ว เอาไปจูนต่อ เอา civic ครับ ถ้าใช้งานเรื่อยๆขับไม่เกิน 160 hrv rs ก้สะดวกดี

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2023, 20:42:13 »
สรุปยากมาก แล้วแต่ความชอบจริง

civic ขับดี สนุก แรงกว่า ไม่เน้นคนนั่ง ถ้าขับคนเดียว นั่ง 2 คน  เหมาะ ขับสนุกมากๆ

hrv ถ้าเทียบกัน 2 ตัว civic ดีกว่าหมด ยกเว้น ถ้านั่งหลายคนสบายกว่า ลุยน้ำท่วม ลุยทางหินทางดินได้ดีกว่า

ดังนั้น ต้องไปลองเองครับ ต่างคนต่างมีข้อดี ได้อย่างเสียอย่าง
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2023, 19:38:21 »
เลือก HRV สิครับ เอนกประสงค์กว่า มุมมองการขับขี่ดีว่าเพราะสูงกว่า ไม่โดนไฟแยงตาตอนสวน อย่างน้อยก็ดีกว่าmazda2 แน่นอน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 10:16:19 »
ลองหารถเช่าขับดูก็ได้ครับ หาทริปสัก 200 ก.ม. ขึ้นไป น่าจะจับอาการ + ประเมินได้ว่าคันไหนเหมาะกับตัวคุณมากกว่ากัน
อย่างตัวผมตอนนี้ขับรถแฟนยาวๆสัก 2 ช.ม.(Civic FC) ขึ้นไป เริ่มรู้สึกปวดเข่า ==> ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการปวดเข่าใดๆ เดาว่าน่าจะเป็นวัยที่มากขึ้น ฮ๋าๆ
ตอนนี้เลยรู้สึกว่ารถตัวเอง (CX5) ขับยาวๆนั่งสบายกว่าครับ