ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 2263 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02UVmLjPbAzRwUT8ig84Ndt4Tgyi8zmiUGnUpCRGGKQxKqCW7srMc48pptTqxqWo3Vl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 13:35:13 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
1. จากที่พี่jimmy พูดในรายการเมื่อสัปดาห์ก่อนๆ ว่า CRV G6 สงสัยว่าน่าจะมีปัญหาแร็คพวงมาลัยเหมือนcivic fc
อยากทราบว่าปัญหาเรื่องนี้ ณ ตอนนี้ hondaแก้จบไหมครับหรือเคลมแล้วก็ยังเป็นซ้ำอยู่

2. CRV G6 , innova ZENIX , CX-8 คันไหนมี/หรือไม่มีคานหลังนิรภัยบ้างครับ

ปล. Innova ZENIX ที่นั่งภายในกว้าง captain seat น่าสนใจมากครับ แต่การขับขี่คงสู้CRV ไม่ได้  รอชมพี่ๆทดสอบ Innova ZENIX ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 15:08:52 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ว่า Alphard กับ Majesty เปิดตัวเดือน สิงหาคม ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ กำลังหาซื้อรถมือสอง Camry ACV50 ชอบอยากได้รุ่นนี้คิดว่ายังไงก็ต้องซื้อให้ได้ กะใช้ขับเล่นๆไปตลาดหรือพาพ่อแม่ลูกไปเที่ยว ไปวัด ปกติใช้ revo กับ altis ปกติก็ขับแค่กรุงเทพ ชลบุรี ระยอง อีสาน

เล็งๆไว้คือ
โฉม 2012-2014 จะเอารุ่น 2.0 ธรรมดา
โฉม 2015-2018 จะเอารุ่น 2.0Extremo ไม่ก็ไป 2.5hybrid

ถ้าซื้อมือ 2 ควรเลือกแบบไหนดี ควรดูอะไรบ้าง ไมค์ควรไม่เกินเท่าไร รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน วันนี้ขออนุญาตถามยาวนิดนึงครับ แอบคาใจเล็กน้อย
จากสัปดาห์ก่อนที่นำรถ fortuner legender ไปติดตั้งโช๊ค Monroe Eu spec จากร้าน auto part center
มีโอกาสได้ลอง ford Everest ปี 2018 ยางขอบ 265/50 r20 ที่ใส่โช๊คชุดเดียวกัน ทำไมฟีลมันช่างนุ่มนวลชวนฝันเหมือนนั่งแคมรี่ เลยครับ
แต่ คัน fortuner กลับยังมีความรู้สึกแน่นยังไม่ได้ฟีลนุ่มแบบ Everest

อยากสอบถามดังนี้
1. ช่วงล่างหลังของ Everest ที่เป็น วัตลิ้งค์ กับช่วงล่างหลังที่เป็น โฟลิ้งค์ ของ fortuner ที่เป็นคนละแบบ ส่งผลต่อฟีลลิ่งความนุ่มนวลการซับแรงกระเทือน ของตัวรถมั้ยครับ
ของ fortuner มันจะออกแน่นๆ ครับยังไม่นุ่มเท่า Everest แต่ก็ดีกว่าโช๊คเดิมติดรถมากๆเเล้วครับ

2. ลมยางที่เติมล้อขนาด 20 ข้างรถบอกให้เติม 29 ทั้ง 4 ล้อ แต่ร้านแนะนำให้เติม 38 เนื่องจากรถใส่โช๊คโมโนทูปมาและจะทำให้ขับดีขึ้นซึ่งลองแล้วก็ขับดีขึ้นจริงๆ อยากทราบว่าถ้าเติม 38 จะส่งผลเสียอย่างไรต่อการขับขี่มั้ยครับ ควรเติมตามสติ๊กเกอร์ข้างรถหรือตามร้าน

ป.ล. การเปลี่ยนยางที่นุ่มขึ้นจะส่งผลต่อความนุ่มนวลด้วยมั้ยครับ และ Primacy suv+ กับ pilot sport suv เน้น นุ่มเงียบ ควรไปตัวไหนครับ

หากฟอร์ดทำช่วงล่างมาดีได้ ทำไม toyota ถึงทำให้ดีบ้างไม่ได้ครับ คิดแต่จะ กำไรรรรรรรรร เยอะๆ

ขอบคุณครับพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ allenby

• Newbie
  • *
ในกลุ่ม mid-size suv บ้านเรา ระหว่าง gle x5 xc90 lexus rx พี่จิมมี่คิดว่าตัวไหนคุ้มค่าสมราครที่สุดครับ

ออฟไลน์ ck_win

สัปดาห์ที่แล้วที่มีคนถามเรื่องกำหนดการเปลี่ยน นมค.ในแต่ละรอบ ถ้าเป็น BMW จะมีการปรับให้เหมาะสมกับการใช้งานด้วยครับ สมมติกำหนดการเปลี่ยน นมค. เบื้องต้นจะเซตไว้ที่ ทุกๆ 12,000 หรือ 6 เดือน แต่ถ้าใช้งานหนักกว่าปกติ เช่นกรณีใช้ในเมืองที่รถติดมากหรืออาจมีการใช้ความเร็วสูง/รอบสูงเป็นประจำ ระบบใน idrive จะคำนวนและปรับระยะให้ใหม่ ส่วนตัวเคยเข้าเร็วสุดที่ 7,xxx กม ครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
มาสด้า2 sky activ บ้านเรา ลากขาย minor change กันต่อ
แล้วที่ ญี่ปุ่น ลากขายด้วยไหมครับ
และและ Toyota ที่เอาน้อง2sky ไปแปะตราสามห่วงเป็นรุ่น Yaris ยังลากขายด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
ผมใช้ rx300 ปี2020  ยางdueler h/l 33a 235/55/20 ทางร้านบอกต้องสั่ง ในไทยไม่มี ทางร้านแนะนำ alenza245/50/20  ใช้รุ่นนี้แทนได้มั๊ยครับ หรือพี่ๆมีรุ่นอี่นแนะนำครับ เน้นนุ่มเงียบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากสอบถามความเห็นพี่ๆมองว่าช่อง Carnest เป็นอย่างไรบ้างครับ ส่วนตัวมองว่า พวกเขามีพัฒนาที่ดีขึ้นเรื่อยๆ จากตอนแรกที่ดูมีความเป็น carwow thailand
ปล.สอบถามคุณวันครับ ทราบมาว่าคุณวันออกจากDunlopแล้ว ไม่สนใจไปทำที่Mazdaต่อหรอครับ

ออฟไลน์ my007

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อมือสอง ระหว่าง golf gti mk6  กับ A250 คันไหนขับสนุกกว่าครับ ใจเอียงไปทาง a250 มากกว่านิดนึง อยากรู้ว่าคันไหนประเสริฐกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 14:09:43 โดย my007 »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ วันนี้ไม่มีคำถามนะครับ แต่อยากให้พี่ๆอวยพรหน่อยครับ มาส่งข่าวว่าเมื่อสัปดาห์ก่อนลูกคลอดแล้วนะครับ ก่อนกำหนด 2เดือน ตอนนี้อยู่แผนกICUเด็ก ถ้าพี่ๆมีคำแนะนำสำหรับพ่อแม่มือใหม่ได้นะครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผมขอรบกวนสอบถามพี่จิมมี่หน่อยครับ เมื่อตอนที่พี่ไปลอง Ora good cat แล้วมีอาการปวดขา ใช่อาการสลักเพชรจมหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ตอนนี้หายหรือยังแล้วรักษาอย่างไรครับ ถ้าไม่ใช่ก็ข้ามคำถามนี้ไปเลยครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะสอบถามว่าเครื่อง2.0 ของ corolla cross ได้ข้อสรุปรึยังครับว่าจะมาลงโฉมน้องบึ้งหรือว่า GR ครับ

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ

ช่วยเลือกยางสำหรับ pajero sport ขนาด 265/60 R18
ใช้ความเร็วตามกฎหมาย

เปรียบเทียบสมรรถนะด้าน
1.การเกาะถนน
2.การเก็บเสียง
3.ความทนทานเมื่อใช้งานไประยะนึง

ตัวเลือก
1. Yoko G056
2. Dunlop PT3
3. Dunlop PT5 ที่เพิ่งออกใหม่ น่าลองมั้ยครับ

ของเดิมติดรถเป็น TOYO OPENCOUNTRY ขับแล้วรู้สึกว่าย้วยไปหน่อยเวลาใช้ความเร็วและเจอถนนไม่เรียบ นอกนั้น ok ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
อธิบายความแตกต่างของไฟหน้าโปรเจคเตอร์กับ led ให้หน่อยครับ ในด้านการใช้งาน ความสว่าง ความทนทาน อายุการใช้งาน การบำรุงรักษา และอื่นๆ  ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ วันก่อนได้ไปลองขับ Nissan Terra มาครับ ความรู้สึกมันเด้งๆ โยนๆ เหมือนรถกระบะเพราะไม่เคยขับรถ Body on Frame มาก่อน เคยขับมาแต่รถเก๋ง Monocoque และ CRV

มันเป็นเอกลักษณ์ของรถประเภทนี้เลยใช่ไหมครับ ไม่ว่าจะ Terra Everest หรือ Fortuner

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TeaSpoon

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆเปรียบเทียบ ว่า Toyota Yaris Hatchback ตัวปัจจุบันเค้าผลิตที่ไหนเหรอครับ แล้วใช้แพลตฟอร์ม เดงกี่ เอ๊ย!! เดงก้า เหมือนกับตัว Yaris Ativ หรือไม่ครับ พอดีอยากได้รถ eco car เอาไว้ให้ภรรยาขับเวลารับส่งลูกหรือว่าเวลาไปซื้อของ เค้าอยากได้คันที่ไม่ใหญ่มาก เน้นคล่องตัวและจุของได้ประมาณนึงครับ ถ้าพี่ๆมีรุ่นอื่นแนะนำเปรียบเทียบด้วย จะขอบพระคุณมากครับ

ป.ล. ที่ถามเพราะหลายสัปดาห์ก่อนได้ Yaris Ativ มาใช้งาสระหว่างเอารถ Altis ที่บ้านไปซ่อม เวลาขับแล้วภรรยานั่งหลังกับลูก บ่นยับเลยครับ ยิ่งเวลาออกตัวแล้วมันพุ่ง ไม่ค่อยสมูธเนี่ย ภรรยาจะบ่นเสมอนะครับว่าจะพุ่งไปเอาเหรียญทองที่ไหน ทั้งๆที่ผมก็เหยียบเท่าเดิมกับตอนขับ Altis น่าจะเป็นเพราะเครื่องยนต์ที่ปรับจูนมาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ระหว่าง Camry 2.5 HV Premium Luxury กับ Accord e:HEV ถ้าเน้นขับคนเดียวในเมืองเป็นหลัก มีผู้ใหญ่นั่งบ้าง ส-อ. พี่จิมคิดว่าเลือกคันไหนดีกว่ากันครับ
ถ้าคนขับเป็นผู้หญิงวัยเลขสามไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ไม่ขับรถเร็วมาก 90-120 บนทางด่วนบ้างถนนโล่งๆ ใช้รถยาวๆ 5-7 ปี อยากให้ช่วยเลือกให้หน่อยครับ
แล้วอยากทราบครับ Camry และ Accord ใหม่นอกจากหน้าตาแล้วมีออฟชั่นอะไรหรือเครื่องใหม่อะไรที่ควรรอไหมครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
ขอสอบถามการใช้ยางรถ เปลี่ยนยางมาสองปี ไม่มีอาการกินยางหรือสึกหน้าหลังไม่เท่ากันเพราะไม่หมุนพวงมาลัยขณะรถหยุด แบบนี้ต้องสับยางไหมครับ หรือถ้าขับแล้วไม่มีอาการกินซ้ายหรือขวาก็ใช้จนถึงสะพานยางได้เลยครับ
ปล. พี่ๆแต่ละท่านมีเคล็ดลับในการรักษาสุขภาพอย่างไรกันบ้างครับ ทานอาหาร ออกกำลังการ หรือฝึกสมาธิ โยคะไหมครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
เมื่อเช้านี้ สดๆร้อนๆ น้องชายที่เชียงใหม่นัดรับรถ Toyota Yaris Ativ ที่ศูนย์หนึ่ง ปรากฏว่าพอไปถึง รถไม่มีป้ายทะเบียน เซลล์บอกขับออกไปได้เลย น้องเลยโทรมาหาบ้านผมให้บ้านผมคุยกับเซลล์ พ่อผมเลยถามเซลล์ไปว่าถ้าโดนตำรวจ คุณมาจ่ายให้มั้ย เซลล์เงียบไม่ตอบ เลยสรุปกันว่า ทิ้งรถไว้รอจนกว่าป้ายแดงจะมา แล้วถึงมารับรถ แต่ตอนเที่ยงๆเอารถมาส่งให้ที่บ้าน พร้อมป้ายแดง และมาขอโทษน้องผม
ขอถามครับ
1. ถ้าเจอเหตุการณ์แบบช่วงเช้าอีก ต้องทำอย่างไรครับ
2. มีวิธี make sure ยังไงได้บ้างว่ารถเราพร้อมเมื่อวันรับรถมาถึง
3.เคยได้ยินเรื่องป้ายแดงปลอม จะรู้ได้ยังไงคับว่าป้ายแดงจริงหรือปลอมครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ผมอยากทราบว่า พวงมาลัยรถที่ดี และขับสนุก มันควรเป็นแบบไหนครับ
ระยะฟรี, ความหน่วง, การถ่ายทอดความรู้สึกของระบบกันสะเทือน

ผมใช้รถบ้าน เอาจริง ๆ คือแยกไม่ออกครับ
ที่หาข้อมูลมาคือ BR-Z หรือ MX-5

พอจะมีตัวอย่างรถให้ไปลองไหมครับ
ในงบประมาณประมาณ 3 ล้านบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 14:39:01 โดย Odrecranon »

ออนไลน์ Steve_Davis

• **
อยากสอบถามเรื่องระบบขับสี่ของ Subaru หน่อยครับว่ามันจะให้ความมั่นคงเฉพาะตอนที่เราเหยียบคันเร่งใช่ไหมครับ? ถ้าเราถอนคันเร่งมันจะ response แบบรถขับหน้า หรือขับหลังครับ?( จากที่เคยขับ
Forester ผมว่าตอนยกคันเร่งรถมีอาการคล้าย รถขับหน้ามากกว่าครับ) ที่ถามเพราะอยากรู้ครับ
ว่าตอนเวลาเราขับสัก 110 แล้วเจอแอ่งน้ำ ควรยก หรือคงความเร็วใว้เหมือนเดิมครับ

ปล. ผมเพิ่งซื้อ golf mk3 MT จะเอาไปลอกสี พ่นใหม่เพราะ
จะได้เก็บรอยผุ แต่อูคิดราคามาแพงมากครับ 75,000 สีนกแก้ว แลคเกอร์ นกแก้วครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
CX8รถประจำตำแหน่งพ่อจะครบสัญญาเช่า ได้ฤกษ์เปลี่ยนปลายปี ดูแล้วน่าจะมี innova เป็นชะตาที่ไม่อาจเลี่ยงได้ ถ้าไม่ใช่ innova และไม่เอาCX8เหมือนเดิม ไม่เอาPPVเพราะช่วงเด้ง Suvก็นั่ง7ที่นั่งไม่ได้จริง รถตู้ก็ขับไม่ไหว มันยังเหลือรุ่นไหนอีกไหมครับ

ปล.1 innovaใหม่ รถสูงและไม่มีบันไดเหมือนเดิม เดี๋ยวผมพาคุณย่าอายุ85 ไปเข้าคอร์สเรียนยิมนาสติกรอไว้เลย เห็นเค้าลางเก้าอี้พ่อบ้านซักผ้าเหมือนคันเก่า

ปล.2 ช่วงนี้เห็นคอมเมนต์เรื่องงานประกอบอินโดเยอะ Innova crysta คันที่บ้านเคยใช้ก่อนCX8 ผมว่ามันก็ไม่ได้ประกอบแย่นะครับ อาจจะยังสู้ประกอบไทยไม่ได้ แต่ก็ดีกว่า Velozมากโข ติดแค่หนังเบาะเหมือนหนังอูฐทะเลทรายคาราฮีรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 15:34:04 โดย CarCatCube »

เราสามารถเบิกเครื่องยนต์ทั้งตัวจากศูนย์ได้ไหมครับ เห็นเมื่อน้ำท่วมปีที่แล้ว ตามกลุ่มรถ มีคนโดนน้ำท่วมรถ เคลมประกันชั้น1 เบี้ยห้าง มาโชว์ใบเสร็จ ได้เปลี่ยนเครื่องจากศูนย์ใหม่ทั้งตัว ราคา 9หมื่นถึงแสนกว่าบาท ผมนึกว่าศูนย์จะอะไหล่ให้เบิกแยกเป็นชิ้นๆซะอีก แล้วแบบนี้ถ้าหากรถเก่าอายุ10-20ปี ยังสามารถเบิกเครื่องช๊อตบล๊อคทั้งตัวได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Pawadon65

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ ละพี่ทีมงาน อยากทราบที่เคยพูดคุยว่าโตโยต้า อาจจะนำรถ mini tuck lite ace เข้ามา ในปีนี้ 2023 มีโอกาส มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ AZMVI

อะไรที่ทำให้การซ่อมเกียร์ทั้งลูกมีราคาค่อนข้างแพงครับ ชิ้นส่วนซับซ้อนกว่าส่วนอื่น ๆ ของรถหรือว่าการยกเกียร์ลงมามันลำบาก จะบอกได้ว่าซ่อมเกียร์เป็นสิ่งส่วนที่ยากที่สุดของการซ่อมรถได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ red898

สอบถามทีมงาน2ครับ
1) ทำไมInnova Zenixไม่นำตัวเพียวเบนซินเข้ามาครับ
2) เปรียบเทียบยางระหว่าง RE004 / Pilot Sport5 ตัวไหนมีแนวโน้มover sizeกว่ากันครับ (แก้มอ้วน)
     ที่เล็งไว้คือ 225/55/17

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เคยใช้ T005A ขนาด 195/60/15 เมื่อก่อน

ตอนนี้ราคา แพงกว่าเดิมเกือบ 20% ร้านประจำที่เปลี่ยนเค้ามีรุ่นเหล่านี้ขาย

รุ่นไหนน่าสนใจ ใกล้เคียง t005A ครับ

1.continental comfortcontact CC7       2,400 บาท
2.Dunlop sport LM705                          2,000 บาท
3.Kumho Ecowing KH2788H               1950 บาท
4.toyo proxces CR1                           2300 บาท

แต่ละตัวได้ซักกี่% ของ T005A ครับ
เน้นนุ่มเงียบ

ออฟไลน์ Royteane

เจอพวกชอบแทรกปาดหน้าเวลากลับรถเป็นรถแนวเคื่องเล็กแต่ไปใส่ล้อหย่ายยย ต่อหลังผมอยู่ดีๆออกซ้ายมาปาด ด้วยรถที่ดีกว่ามากผมเลยสั่งสอน บังให้มันค้างอยู่กลางถนน 2คันหลังผมก็ช่วยบังต่อ กระบะตู้ทึบมาทางตรงอัดไปกลางลำคันที่แทรกผม ไม่น่าแรงขนาดบาดเจ็บหนัก ผมไม่ได้เห็นนะครับได้ยินแต่เสียงเลยเหลือบกระจกเห็นตู้ทึบ

ผมำผิดรึึป่าวครับหรือเราควรปล่อยผ่านพวกมารยาทแย่ๆบนถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2023, 15:05:02 โดย Royteane »