ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 1345 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage: https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02kHc5HKCChJNneNFeAGcKnK26ddUVtnvDNNGkWbVkbVMuKwzU499VBKK646szhT73l/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2023, 13:32:07 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
สวัสดีครับพี่ๆ เห็นมีข่าวลือว่าทางโตโยต้า กำลังซุ่มพัฒนา SUV รุ่นใหม่ในโครงการ 500D ที่ใช้อะไหล่ร่วมกับ Fortuner และวางตำแหน่งเป็น mini Fortuner ไม่ทราบว่าจะมีรุ่นใหม่นี้จริงๆใช่ไหมครับ และใช้แพลตฟอร์มอะไรเหรอครับ ถ้าเป็น Body on Frame ผมว่าก็น่าสนใจไม่น้อย เพราะยังไม่มีค่ายไหนทำรถ mini PPV เลย

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ทักทายทีมงานคนรับ ตกลง Isuzu จะมีเครื่อง 2.4 ที่จะมาแทนเครื่อง 3.0 นี้ เป็นจริงหรือ วิเคราะห์กันเอง เพราะภาษี รุ่น 4 ประตู แพงกว่าใครเลย

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน อยากทราบว่าน้ำหนักรถยนต์จะมีผลกับ Hydroplaning หรือ Aquaplaning ไหมครับ สมมตินะครับ รถยนต์เก๋งน้ำหนัก 1,500 กก. วิ่งด้วยความเร็ว 100 เจอแอ่งน้ำช่องทางซ้ายบนถนน Asphalt ลึกประมาณ 10 ซม. ยาว 15 เมตร แล้วเสียหลักตกข้างทาง

ส่วนรถหัวลากพร้อมเทรลเลอร์ 18 ล้อ วิ่งมาความเร็วเดียวกันคือ 100 (จริงๆผิดกฎหมาย) อาการของรถที่น้ำหนักเยอะกว่ามันจะแสดงออกได้ชัดเจนไหมครับ โดยเฉพาะที่พวงมาลัยคนขับ

ปล. วันพฤหัสที่ผ่านมาได้ไปลองขับ Raptor V6 มาครับ รักเลยครับ แต่เหลือบมองตัวเลขบอกระยะทางกับน้ำมันที่เหลือมันลดระยะทางลงเร็วมากๆครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ผมมีCRV G5 อยู่ กำลังมองหารถอีกสักคันไว้วิ่งไปรับส่งลูกที่โรงเรียนไปตลาดวันนึงวิ่งประมาณ40-50kg ขับในเมืองจ.นครศรีธรรมราช พี่ๆว่าผมจะซื้อรถอีโก้คาร์หรือรถไฟฟ้าดีครับ

ออฟไลน์ zionzz

ผมเอารถไปล้างแอร์(ไม่ได้ล้างมาหลายปี)​ ช่างบอกต้องเติมน้ำยาแอร์ ผมเลยถามว่าแปลว่ามันรั่วใช่ไหม ต้องเปลี่ยนแผงเลยเปล่า? เขาตอบว่าเติมไปก่อนแล้วดูว่ามันใช้ได้นานแค่ไหนถึงไม่เย็น ถ้าไม่กี่เดือนก็ไม่เย็นแล้วถึงแนะนำให้เปลี่ยน

คือก่อนหน้าจะเข้าไปล้างมันก็ไม่ค่อยฉ่ำจริงแหละ คือก็พอจะเย็นแต่สู้แดดไม่ค่อยไหว เติมมาแล้วก็ดีขึ้น แต่ผมก็สงสัยคำแนะนำที่ช่างว่ามันถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ? คือไม่อยากเสียน้อยเสียยากครับ

ปล. เพิ่งย้ายงานมาตึก FYI ตกใจมาก เห็น Outlander phev วิ่งเต็มเลย

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
อยากให้เปรียบเทียบการขับขี่ ช่วงล่าง การนั่งโดยสารของ innova zenix กับ CRV 1.5T EL (7ที่นั่ง) และ CX-8 ครับ

ที่บ้านมีผู้ใหญ่3 เด็ก2(carseat2ที่) ใช้รถ10 ปี งบ 1.5-2.0ล้าน (สนใจInnova, CRV7ที่นั่ง, CX-8)  แต่ละคันมีจุดดี/จุดด้อยคนละประเด็น 
 Innova น่าจะนั่งสบาย ขับขี่ยังไม่ทราบ แต่กังวลงานประกอบอินโดกับอะไหล่ตัวถังระยะยาว, CRV ขับดี ดูแลระยะยาวไม่น่าห่วง แต่เบาะแถว3อึดอัด , CX-8 ขับดี,เบาะนั่งสบาย แต่ไม่มั่นใจการดูแลระยะยาว  จากโจทย์ข้างต้นใน3คันนี้ พี่ๆเลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 พอดีน้องนายจะซื้อ Forester ครับ เก็บเงินซื้อเงินสด สนใจรุ่น 2.0 iL 1.45 ล้าน
 อยากขอรบกวนพี่บาสชี้เป้าหน่อยครับว่า ช่วงนี้จะขอส่วนลดเงินสดได้ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ จะได้เอาไปต่อรองที่ศูนย์หลายๆที่นะครับ
 อีกข้อ ตอนนี้ subaru ไม่ขายรถ blank car เลือกไม่เอาออปชั่นแพคเกจแล้วเหรอครับ น่าเสียดายมากครับ จะเป็นทางเลือกให้ลูกค้าที่สนใจนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2023, 14:08:25 โดย H3T »

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. จากที่ถามเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเรื่อง camry 2015-2019 มือสอง ระหว่าง 2.0 Extremo กับ 2.5 Hybrid
ระยะยาวตัว hybrid น่าซื้อไหมครับ ค่าซ่อมเปลี่ยน inverter เปลี่ยนแบตแพงไหมครับเดียวนี้  สมมุติระบบ hybrid เสียเราไม่ซ่อมใช้แต่น้ำมันได้ไหมครับ

2. Rocco 2022 กำลังจะเปลี่ยนยางจากเดิม dunlop ติดรถ เน้นเท่สวยงามขับเร็วเป็นบ้างครั้งมุด ใจอยากได้ toyo open RT เห็นแต่เพจขายล้ออวย ดีเงียบเกาะถนนนุ่ม บลาๆ พี่ๆเคยลองยางนี้ไหมครับ ก็อยากได้ BF KO2 แต่ราคาตอนนี้ไปไกลมากเส้นละ 11,000+ T^T

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
Ford เครื่อง Diesel V6 3.0 ในไทย ยังมีลุ้นไหมครับถ้ายังมีลุ้นจะได้รอ หรือไม่มีลุ้นแล้ว จะได้ไปซื้อตัวอื่นแทน

ออฟไลน์ Pattarapon

สวัสดีครับ ขอรบกวนปรึกษาพี่ๆนะครับ ผมใช้รถยนต์ Ford Everest 2.2 ปี 2017 เกียร์ Auto 6 สปีด ปัจจุบันวิ่ง 110,000 กิโลเมตร เห็นมีคนเเนะนำหลายคนว่ารุ่นนี้ให้ไปเชื่อมทอร์คคอนเวอร์เตอร์ไว้ เพราะมีเคสหลุดกลางทางหลายคันแล้ว ถ้าหลุดแล้วถึงใส่เกียร์ D เดินหน้ารถก็ไม่วิ่งกลายเป็นเหมือนเกียร์ N ค่าเชื่อมก็อยู่ราวๆ 5,000-7,000 บาท อยากปรึกษาว่าปัจจุบันใช้งานก็ยังปกติดี เป็นคนขับรถเรื่อยๆไม่ได้ขยี้เค้นคันเร่งอะไร แบบนี้ควรจะต้องไปเสียเงินเชื่อมไหมครับ

ออฟไลน์ Royteane

ฉนวนดันความร้อนใต้กระโปรงหน้า(รถเครื่องวางหน้า) มันมีประโยชน์อะไรบ้างครับ บางคันมีบางคันมี บางคันไม่มี ถ้าจะแค่ให้มือไปจับฝาแล้วไม่ร้อน...แล้วจะไปจับทำไมก็รู้ว่ามันร้อน จะทำให้เครื่องอมความร้อนนานขึ้นหลังดับเครื่องป่าวครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
รถไฟฟ้าตอนนี้มีค่ายไหนรุ่นไหนจะผลิตในไทยทันสิ้นปีบ้างครับ

Toyota corolla Axio ทำออกมาขายตลาดกลุ่มไหนครับ เห็น design มันดูอนุรักษ์นิยมมากๆเลย

ปล ดูคลิปเจ็ดำแล้วนึกถึงมุขตลกมุขหนึ่งเลย เด็กคนอื่นเกิดมาร้อง อุแว๊ๆ เด็กคนนี้ร้อง Fiat Volk Ford
SuppaygrandB

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
มิตซู ไตรตั้นใหม่ 2023 ภายในสวยดีครับ จอลอยสวยครับ ปุ่มแอร์ piano คล้ายๆ มิวx แต่มิตซูสวยลงตัวมากกว่าครับ
คำถาม ถามจริงๆครับพี่ ตัวถัง4ประตูที่เห็น มันคือ นิสสันนาวาร่า big minor change ใช่มั้ยค้าบ5555

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ปรึกษาปัญหารถอืดครับ ตอนนี้รู้สึก่า civic fc 1.8 ที่บ้านมันอืดเร่งไม่ขึ้นแปลกๆ เติมแก๊ส95ตลอดเมื่อวานมีโอกาสขับทางไกลกำลังจะเร่งแซงยาริส 1.2 ความเร็ว100-120 แล้วเหมือนยาริสก็จะเร่งปิดช่องแซงด้วยรถผมลากรอบไป3พันจะ4พันรอบแล้วยังแซงแทบจะไม่พ้น อันนี้ไม่เท่าไหร่ แต่กลางคืนนี่ไม่โอเคสุด ช่วงความเร็ว100-120สถานการณ์เมื่อกลางวันเจอ zs 1.5 cvt ผมลากรอบมาจะ4พันแล้วแต่รอบนี้แซง zs ไม่ออกได้แค่มองไฟท้าย ผมควรจะเริ่มต้นเช็คจากอะไรดีครับ เมื่อคืนนั่ง3คนไม่มีสัมภาระต้องเริ่มเช็คจากยังไงดีครับ

ปล.ไม่ได้มาอวยเม้งนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Bridgestone Turanza T005A ที่ผลิตในประเทศไทยกับอินโดนีเซียนี่มีความต่างกันมั้ยครับ
เพราะผมเคยใช้ 215/55R17 มา 2 ชุดกับ Misubishi Space Wagon ก็รู้สึกกลางๆ ไม่นิ่มไม่แข็ง เกาะถนนระดับนึง ทนไว้ใจได้
เลยไปหาเปลี่ยน 195/55R16 ให้กับ Mazda 2 Diesel ได้เป็นยางอินโดเพราะไทยไม่มี size นี้ ผลคือ
1. ลงหลุมแรกที่เปลี่ยนมารู้สึกว่ายางแข็งปั๊กทั้งที่ลมยางเท่าเดิมตามมาตรฐาน 36/33 เลยลองลดลมยางดูก็ไม่ดีขึ้นเลย
2. เวลาเจอพื้นขัดมัน เสียงยางดังเอี๊ยดอ๊าดกว่าของไทยชัดมาก พื้นเดียวกันของไทยแทบไม่ได้ยิน
เลยอยากรู้ว่าที่ผมเจอมากับยางชุดนี้คือความต่างปกติระหว่าง T005A ไทยกับอินโดใช่มั้ยครับ ยิ่งชุดก่อนหน้าของรถคันนี้ผมใช้ Yokohama dB V552 มายิ่งเห็นความต่างหนักเข้าไปอีกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่ และผู้ดําเนินรายการทุกท่าน

ขอสอบถาม 2 ข้อครับ
1. ปลายปีนี้ จะเห็น CX-30 minor change มั้ยครับ? จอกลางใหญ่ จะมามั้ย?
2. เครื่องยนต์ใหม่ที่จะลง Collora Cross ปลายปีนี้ ไม่ทราบเป็นตัวไหนครับ? จะใช้เกียร์ CVT หรือ Auto แบบ camry มั้ย?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
วันนี้ทำไมไม่หยุดกันครับ​ ไม่ใช่คำถามนะครับ​ แค่สงสัย

ขอถาม มิตซูเปิดตัว​ ไทรตัน​ ทำไม​ Pajero.sport.ถึงไปปี​ 2025​เลยหละตครับ​ ค่ายอื่น​ เค้าแค่​ ปีเดียวหลังเปิดตัวกระบะใหม่​ แล้วมิตซู​ มีแผนเปิดตัวรถใหม่อะไรต่อจากช่วงนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2023, 14:36:14 โดย wsi11 »

ออฟไลน์ Akarawin

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่หาซื้อโมเดลรถในไทยที่ไหนบ้าง รบกวนชี้เเหล่งหน่อยครับ (เพิ่งฝากเพื่อนซื้อจากญี่ปุ่น เเต่อยากได้รุ่นอื่นเพิ่มอีก)
ปล.ปกติเเล้วโมเดลรถเขาจะทำทุกรุ่นไหมครับ หรือเฉพาะรุ่นดังๆ คนตามหาเยอะๆ
ขอบคุณครับ

Volk Golf mk3 3ประตู ปี1996 อยากทราบว่าราคาตอนเปิดตัวประมาณเท่าไรครับ ตอนเด็กๆที่บ้านเคยมี แต่ซื้อมาเป็นมือ2 จำได้ว่ารางเกียร์ P จนถึง 1 ยาวตั้งแต่เชียงใหม่ถึงนราธิวาสเลย

ปล.แถวบ้านมีร้านตั้งศูนย์ ขับผ่านทุกวัน ชื่อว่า เฮียเบี้ยวตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ถ้าผมเอารถไปทำ รถผมจะขับตรงไหมครับ55555555555

ออฟไลน์ com1122

• **
อยากถามความเห็นว่า มันดูเป็นไปได้มั้ยครับที่เราจะหาชุดเบาะ ventilation ของ camry โฉมปัจจุบันตัว top ไปติดตั้งในรุ่นรองๆลงมา เผื่อจะได้ซื้อตัวรุ่นย่อยรองๆลงมาแล้วมาติดตั้งเองเลย พอดีไม่ได้สนใจออพชั่นอื่นที่ตัวท๊อปมีน่ะครับ

ผมหาทำไปมั้ยครับ ?  ;D

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ  วันนี้ได้ไปทดลองขับ triton ตัวใหม่มา พบว่า นุ่มขึ้น แน่นขึ้น แต่ให้แฟนไปนั่งเบาะหลัง ตั้งชันไปนิด ไม่สบายเท่าตัว2020ครับ แอบเสียใจนิดๆ
และ ความรู้สึกมันไปทาง นิสสันมากๆ ทั้งวัสดุ และปุ่มต่างๆ รวมถึงนิสัยของเบรค คันเร่ง  สรุปแล้ว ตัว benchmark ของ triton โฉมใหม่นี้ เขาเอารถอะไรเป็นตัวเทียบครับ 

สังเกตถึงมิตซูจะบอกว่าไม่ร่วมกับนิสสัน แต่หลายๆส่วนใช่เลยครับ5555

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kritsada9999

• Newbie
  • *
สอบถาม ครับ จากที่เคยถามไว้ว่าอยากใช้รถไฟฟ้า รถเดิมคันเก่า ใช้ J32 กับ Volvo V70r ตอนนี้ขายไปแล้วตามคำแนะนำ ของพี่จิมมี่
ปัจจุบัน ออก Hyundai Staria แล้ว มีข้อสงสัยอยากถาม คือ

1.รถเดิมๆ  อยากเปลี่ยนยางจากเดิม 235 55r18 เป็น 225 60r18 ใส่แล้วจะมีผลเสียหรือผลดีต่างมากไหม ครับ เน้นรับส่งลูกๆ และท่องเที่ยวทั่วไป ล้อเดิม18นิ้วกว้าง7นิ้ว  แนะนำเป็นยางตัวไหนดีหากเปลี่ยนsize
ปล.ผมเคยเปลี่ยนยาง C350e จากเดิม 225 50r17 เป็น 215 55r17 รู้สึกขับนุ่มกว่าเดิมการทรงตัวก็เหมือนเดิมครับ

2.อาการ กระจกแตกเอง ทาง Hyundai เค้าจะแก้ไม่ครับ ในกลุ่มกระจกแตกเองหลายคันแล้ว

3.อะไหล่ รอนาน จริงไหมครับ ในกลุ่มบ่นกันเยอะมาก ผมก็วิตกไม่กล้าใช้รถ :-X :-X :-X

4.ช่วงล่างเดิมๆ ผมก็รับได้นะครับ แต่เห็นบางคนเปลี่ยน อยากรู้ว่าเราควรมีข้อคิดอย่างไรก่อนการปรับปรุงช่วงล่าง ครับ

5.คู่แข่งระดับเดียวกัน แบบรถตู้ คือรุ่นไหนครับ เพราะเทียบแล้วเหมือนจะไม่มีเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สอบถาม ครับ จากที่เคยถามไว้ว่าอยากใช้รถไฟฟ้า รถเดิมคันเก่า ใช้ J32 กับ Volvo V70r ตอนนี้ขายไปแล้วตามคำแนะนำ ของพี่จิมมี่
ปัจจุบัน ออก Hyundai Staria แล้ว มีข้อสงสัยอยากถาม คือ

1.รถเดิมๆ  อยากเปลี่ยนยางจากเดิม 235 55r18 เป็น 225 60r18 ใส่แล้วจะมีผลเสียหรือผลดีต่างมากไหม ครับ เน้นรับส่งลูกๆ และท่องเที่ยวทั่วไป ล้อเดิม18นิ้วกว้าง7นิ้ว  แนะนำเป็นยางตัวไหนดีหากเปลี่ยนsize
ปล.ผมเคยเปลี่ยนยาง C350e จากเดิม 225 50r17 เป็น 215 55r17 รู้สึกขับนุ่มกว่าเดิมการทรงตัวก็เหมือนเดิมครับ

2.อาการ กระจกแตกเอง ทาง Hyundai เค้าจะแก้ไม่ครับ ในกลุ่มกระจกแตกเองหลายคันแล้ว

3.อะไหล่ รอนาน จริงไหมครับ ในกลุ่มบ่นกันเยอะมาก ผมก็วิตกไม่กล้าใช้รถ :-X :-X :-X

4.ช่วงล่างเดิมๆ ผมก็รับได้นะครับ แต่เห็นบางคนเปลี่ยน อยากรู้ว่าเราควรมีข้อคิดอย่างไรก่อนการปรับปรุงช่วงล่าง ครับ

5.คู่แข่งระดับเดียวกัน แบบรถตู้ คือรุ่นไหนครับ เพราะเทียบแล้วเหมือนจะไม่มีเลย
ขอบคุณครับ
อะไหล่ Hyundai Staria ยอมรับว่ารอนานจริงครับ ผมรอท่อน้ำยาแอร์ 2 เดือนครับกว่าจะส่งถึงศูนย์ครับ คู่แข่งส่วนใหญ่ คงเป็น Toyota Majesty ครับ