ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่ากี่ปีถึงจะเริ่มเบิกอะไหล่แท้ศูนย์ไม่ได้แล้วครับ  (อ่าน 2540 ครั้ง)

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
พอดีรถที่ใช้อยู่cityปี2011 ตอนนี้อะไหล่แท้ยังพอเบิกศูนย์ได้อยู่ แต่ไม่รู้ว่าอีกหน่อยอะไหล่บางตัว ที่จำเป็นต้องของแท้ศุนย์จะเก็บไว้อยู่ไหม
รถกะใช้ยาวๆยังไม่คิดเปลี่ยนครับ

ไม่ทราบค่ายรถต่างๆ เก็บstockอะไหล่ไว้นานขนาดไหนครับ กะว่าจะซื้อเก็บไว้ก่อนไม่ทราบจำเป็นไหมครับ พวกยางต่างๆ เช่นยางขอบกระจก ยางขอบประตู กลัวอีกหน่อยน้ำรั่วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตาโตนี่ในศูนย์อะไหล่เฉพาะรุ่นแทบไม่มีแล้วครับ
ต้องสั่งเบิกศูนย์ไว้​ 
แต่ยังหาได้ตามร้านอะไหล่ฮอนด้า​ ทั่วไป​

อนุมานเอาว่า​  หมดอายุรุ่นนั้นๆ​  +15ปีครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ถ้าอะไหล่เฉพาะเนี่ย เคยเห็นแว๊บๆว่า 15 ปีหลังจากเปิดตัวนะครับ (ไม่แน่ใจรัฐกำหนดมารึเปล่า)

พวกที่ใช้รถที่มีชิ้นส่วนร่วมกับรุ่นใหม่ๆเยอะก็รอดไป ใช้ได้ยาวๆ

ปล. พวกยางๆซื้อเก็บไว้ไม่ค่อยมีประโยชน์มากหรอกครับ ถึงอายุมันก็ย่อยสลายตัวเองอยู่ดี 💦

ออฟไลน์ aekoy

รถยุโรปต้อง stock อะไหล่ไว้อย่างน้อย 20 ปี ครับ จริงๆบางชิ้นเบิกศูนย์ถูกกว่าของมือสองอีกครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
cityปี2011  ยังเบิกได้อยู่ครับ ผมว่า ประมาณ 15 ปี ก็ จะไม่ค่อยมีเบิกแท้ 0

แต่จะมีตามร้านอะไหล่ เยอะ ครับ รุ่นยอดนิยม

แล้ว อะไหล่บางตัว ก็ใช้ร่วมกับรุ่นอื่นได้ครับ หาเทียบๆ เอา

ผมว่า 20 ปี ค่อยคิดอีกทีว่า ไหว ไหม จะยากๆหน่อยละ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตาโตนี่ในศูนย์อะไหล่เฉพาะรุ่นแทบไม่มีแล้วครับ
ต้องสั่งเบิกศูนย์ไว้​ 
แต่ยังหาได้ตามร้านอะไหล่ฮอนด้า​ ทั่วไป​

อนุมานเอาว่า​  หมดอายุรุ่นนั้นๆ​  +15ปีครับ

แบบนี้ Freed ผมคงมีอะไหล่ถึง 2030 เลย ;D

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
Space Wagon รถผมอายุ 15 ปี อายุตั้งแต่เริ่มขาย 18 ปี เท่าที่เบิกอะไหล่ระบบส่งกำลังและช่วงล่างตัวหนักๆ ในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมานี่ก็ยังไม่มีปัญหาเรื่องไม่มีให้เบิกนะครับ
แต่ยอมรับเรื่องราคาที่บางตัวค่อนข้างสูงจากการต้องนำเข้า และการต้องรอระดับเดือนในตัวเดียวกัน (แต่นานสุดก็ไม่เกิน 2 เดือน) 2 เรื่องนี้ทำให้ยอมรับว่าต้องหาของข้างนอกทดแทนเอา ซึ่งก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิด
แต่ชิ้นส่วนตัวถังยังไม่เคยเบิกเลย ถ้ามีปัญหาคงน่าจะมาจากส่วนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kiwiwi

พอดีรถที่ใช้อยู่cityปี2011 ตอนนี้อะไหล่แท้ยังพอเบิกศูนย์ได้อยู่ แต่ไม่รู้ว่าอีกหน่อยอะไหล่บางตัว ที่จำเป็นต้องของแท้ศุนย์จะเก็บไว้อยู่ไหม
รถกะใช้ยาวๆยังไม่คิดเปลี่ยนครับ

ไม่ทราบค่ายรถต่างๆ เก็บstockอะไหล่ไว้นานขนาดไหนครับ กะว่าจะซื้อเก็บไว้ก่อนไม่ทราบจำเป็นไหมครับ พวกยางต่างๆ เช่นยางขอบกระจก ยางขอบประตู กลัวอีกหน่อยน้ำรั่วครับ

เคยคุยกับศูนย์หนึ่งของฮอนด้า เพราะเอารถ accord g6 v6 ไปเข้าให้เจ้านาย

เจ้านายรักรถคันนี้มากครับ แต่แกเคยบอกว่า ถ้าฮอนด้าไม่มีอะไหล่แท้ให้ ก็จะขายครับ รถคันนี้เข้า 0 และซ่อม 0 ตลอด

อาการสุดท้ายคือ ฐานเกียร์ตรงคอนโซลกลางเสีย ทาง 0 บอกว่า ไม่มีอะไหล่รุ่นนี้ให้แล้ว แต่จะหาของ g5(ดันเหลือเฉย)​หรือ g7 มาแปลงให้

เจ้านายเลยขายเลยครับ รวมๆแล้วก็น่าจะ 15++ปีครับ ผมจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้

โดยการยืนยันจาก 0 ฮอนด้าที่ผมคุยมาคือ ผลิตอะไหล่สำรองให้ประมาณ 8-12 ปี ขึ้นกับความสำคัญของอะไหล่ชิ้นนั้นๆ และเปอร์เซนต์ อัตราส่วนต่อยอดขายในชิ้นสำคัญๆ ที่ไม่ใช่อะไหล่วิ่งครับ และจะไม่สต๊อกหรือสั่งเพิ่มหลังจากนั้า จะปล่อยหมดไปเรื่อยๆ โดยไม่มีการโละหรือระบายทิ้ง

ออฟไลน์ Odrecranon

Ford Focus ผมปี 2007 ผมเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ตลอด ยังไม่เคยมีปัญหาครับ
แต่บางอย่างต้องรอสั่งเข้ามา

ออฟไลน์ Devil13

Honda 15 ปีครับ
นับตั้งแต่ เริ่มวางขายโมเดลนั้น
อย่าง City รุ่น 1.0 เปิดตัว 2019 ก็จะหาอะไหล่แบบครบทุกชิ้นได้ในปี 2034 ครับ
คือหลังจากนั้นพวก DIE เค้าทำลายทิ้งแล้วพวก Part ที่ปั๊มจากเหล็ก สั่งผลิตไม่ได้แล้ว
ส่วนสต๊อกของ Honda อันนี้ไม่ทราบครับ ไม่ได้อยู่วงในขนาดนั้น

ออฟไลน์ quick

• Newbie
  • *
แล้วมีอะไหล่ตัวไหนควรซื้อเก็บไว้ไหมครับ
พวกยางประตู ยางขอบประตู ถ้าใช้ของเทียบน้ำจะซึมไหม (รถจอดกลางแจ้งทุกวัน)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

TOYOTA อายุ 20 ปี ยังมีให้เบิกครับ
แต่ราคาจะสู้ไหวหรือเปล่า อันนี้ก็อีกเรื่อง
แต่เท่าที่เบิกมาหลายตัว ยังไม่พบตัวไหนที่ขาด

ยกเว้นแต่พวกที่เป็น Accessories แท้
อันนี้หมดแล้ว หมดเลย ไม่ผลิตเพิ่ม

ออฟไลน์ Tien.W

ทางศูนย์แจ้งว่า นับจากคันสุดท้ายที่ออกจากไลน์ผลิตไปอีก 10 ปี จะมีอะไหล่ครับ

หลังจากนั้น ก็แล้วแต่ว่า ยังมีคงเหลือในสต็อคเท่าไหร่ ครับ จากนั้น ต้องไปหาเทียม หาแปลง ละ

ออฟไลน์ rokrok

เสริมข้อมูลจากฝั่งโรงงาน

พวกชิ้นส่วนพลาสติกภายในของ Honda เขาจะทำสัญญาให้ Supplier เก็บ Mold ชิ้นส่วนนั้นๆไว้ประมาณ10 ปี (ผมลืมตัวเลขแน่นอน)

ก็คือถึงStock จะหมด แต่ถ้ามีลูกค้ามาเบิก Honda ก็จะไปสั่งผลิตมาให้ครับ แต่คงรอคิวนานเลยกว่าโรงงานนั้นๆจะทำให้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

อะไหล่แท้ส่วนมากเบิกศูนย์ได้ถึงราวๆ 15 ปี
เกินกว่านั้น ซื้อตามร้านอะไหล่ได้ครับ อย่างร้านที่ผมเคยซื้อเด็กในร้านจะถามเลยว่า เอาอะไหล่แท้หรือเทียบ
รถเจ้าตลาดผมว่าไม่น่ากลัวนะ อะไหล่หมดเขาก็สั่งให้ได้ แต่อาจจะต้องรอนานหน่อย

ออฟไลน์ axister

ปีสุดท้ายที่ทำตลาด +10ปี ครับ จะเลิกผลิตจากโรงงาน แต่ OEM ยังมีอยู่

ขึ้นอยู่กับโมเดลรถถ้าหาก hot มาก อย่างโตต้าก็จะเบิกจาก OEM ได้ครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

เป็นเรื่องที่ไม่น่าห่วงครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ johnlee

อะไหล่ตัวไหนที่พอใช้ร่วมกับแจ๊ส จีอีได้ ไม่ต้องกลัวครับ  งานเชียงกงเยอะมาๆ

ทุกวันนี้ กลุ่มแจ๊ส เขาหลงไหลในงานเจแปนกันมากๆ เชียงกงเอามาเท่าไรไม่พอขาย

บางอย่างไม่น่าเจแปนกลับขายได้  เช่นกระปุกฉีดน้ำ  ใหม่ไทยแท้0ราคา 400  มือ2เจแปน900เลยนะ และขายได้ด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ madboy

อะไหล่ตัวไหนที่พอใช้ร่วมกับแจ๊ส จีอีได้ ไม่ต้องกลัวครับ  งานเชียงกงเยอะมาๆ

ทุกวันนี้ กลุ่มแจ๊ส เขาหลงไหลในงานเจแปนกันมากๆ เชียงกงเอามาเท่าไรไม่พอขาย

บางอย่างไม่น่าเจแปนกลับขายได้  เช่นกระปุกฉีดน้ำ  ใหม่ไทยแท้0ราคา 400  มือ2เจแปน900เลยนะ และขายได้ด้วย

กันชนหน้า เบิกใหม่ 4000 นิดหน่อย พวกขายมือสอง 3500

ของเล่นจุ๊บจิ๊บ หลายอย่าง เบิกศูนย์ หรือแม้จะสั่งตรงจากยุ่น มือ 1 ถูกกว่าของ used ในบ้านเรา  ;D ;D ;D ;D