ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง istop ของ mazda ครับ  (อ่าน 2654 ครั้ง)

ออนไลน์ Sit: )

• Hero Member
สอบถามเรื่อง istop ของ mazda ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 20:57:59 »
ขอสอบถามท่าน สมช. ที่ใช้ mazda
รถผม cx8 เบนซิน  ถ้าวิ่งตอนฝนตกหนักๆ บางทีเจอ istop สีส้มกระพริบ (ไม่มีไฟเครื่อง หรือ เครื่องหมายตกใจ) พอถึงบ้านดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟไม่ขึ้น เป็นแบบนี้มาสองครั้งในรอบ 2 เดือน (รถใหม่ 2××× กม.)

ครั้งแรกไปศูนย์ จนท. บอกว่า reset sensor istop ให้ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีก จนเมื่อวานวิ้งลุยฝนตกหนัก เลยสงสัยว่ามีเงื่อนไขว่าถ้าในตกหนัก istop จะกระพริบหรือครับ มีใครเจอคล้ายๆกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: สอบถามเรื่อง istop ของ mazda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 21:05:16 »
ใน Mazda 2 i-stop ส้มกระพริบคือระบบขัดข้องแน่ๆ ครับ แต่ขัดข้องได้หลายสาเหตุ (ถ้าไม่นับ i-Eloop ที่ CX-8 ไม่มี)
บางทีแค่แบตเสื่อมก็ i-stop ส้มกระพริบพร้อมไฟเครื่องหมายตกใจส้มค้าง หรืออย่างใดอย่างนึงซึ่งเกิดได้ยากกว่าทั้งคู่
หรือสวิตช์แป้นเบรกเสียก็ i-stop ส้มกระพริบได้เช่นกัน

ลองให้ช่างไล่สายไฟจากขั้วแบตมาใหม่ดูก่อนก็ได้ครับอาจแค่ไม่สนิทหรือมีร่องมีขาดตรงไหนที่มำให้น้ำเข้าแล้วขัดข้อง พอแห้งก็หาย หรือให้ช่างเช็คสวิตช์แป้นเบรกด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง istop ของ mazda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 21:13:45 »
ผมออกล็อตแรก พ.ย.2019 เคยเจออยู่2ครั้งได้ครับ ไฟกระพริบ แจ้งขึ้นหน้าจอกลางด้วย แต่ว่าครั้งแรกที่เจอก็วิ่งไปเกิน3หมื่นโลแล้วมั๊งครับ ปกติปิดi-stopตลอดที่สตาร์ทเครื่องนะครับ
พอกระพริบ ผมเข้าปั๊ม ดับเครื่อง5นาที สตาร์ทใหม่ก็หาย
แต่ครั้งที่2 ถ้าจำไม่ผิดมีแต่ไฟi-stopกระพริบ ไม่มีแจ้งเตือนขึ้นจอกลาง เป็นตอนกำลังลงอยู่แถวดอยรวก ตอนนั้นระยะน่าจะแถวๆ4หมื่นโลมั๊งครับ จำไม่ค่อยได้ ลงมาจากแม่สอดกลับตาก ไม่มีที่แวะ ขับยาวๆกลับถึงบ้านในตากเลยก็ไม่เป็นอะไรครับ
จนถึงตอนนี้ใช้มา7.36หมื่นโล เจอฝนหนักก็ยังไม่เจอนะครับ เพิ่งเปลี่ยนแบตที่ศูนย์ไปตอน6หมื่นกว่าโล 3ปีกว่าๆได้ครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 21:18:27 »

ไฟสีส้มกระพริบตอนไหนอะครับ ตอนวิ่งหรือตอนจอด ถ้ากระพริบตอนวิ่งน่าจะผิดปกติ แต่ถ้ากระพริบตอนจอดและเหยียบเบรค คือ i-stop มันไม่พร้อมทำงาน เป็นระบบของมันครับ 

ทีนี้ถ้าจะให้เข้าใจการทำงานจริงๆ ลองเข้าหน้าจอ และเลือกโหมดตามภาพเลยครับ ตรงวงกลมสีเหลืองมันจะบอกสถานะเองว่า เค้าพร้อมจะดับให้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 22:16:48 »
ตอนฝนหนัก ผมไม่ทันได้มองว่ากระพริบตั้งแต่ตอนไหน มาเห็นอีกทีตอนจอดติดไฟแดงซะละ

มาอ่านเจอในคู่มือ มีบอกว่า istop จะไม่ทำงานถ้า อุณหภูมิภายนอกสูงหรือต่ำไป (แค่ไม่ระบุว่าเท่าไรเรียกต่ำไป) หรือ ความดันบรรยากาศต่ำ etc  ผมลองนึกๆตามว่ามันเกี่ยวอะไรกับในหนักๆไหม

พอพ้นจากสภาวะะฝนหนักๆ  ก็ไม่กระพริบนะครับ ถึงบ้านรถเปียกๆ ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ทันที  istop ก็ทำงานปกติเลย นัดเข้าศูนย์มะรืน แต่ก็สงสัยเลยมาลองถาม สมช. ดูเผื่อใครเจอแบบผม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2023, 23:30:46 »
ของฮอนด้า odyssey เคยมีพูดถึงอุณหภูมิ​เหมือนกันครับ

ผมขอเดานะครับ ถ้าค่าความชื้นสูง มีโอกาสที่ระบบแอร์ต้องเตรียมพร้อมสำหรับการไล่ฝ้า ซึ่งเมื่อผู้ขับจอด การไล่ฝ้าจะต้องใช้อุณหภูมิ​ที่สูงขึ้น ดังนั้นระบบ istop อาจจะหยุดทำงานก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ mooyoot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 09:44:52 »
ศูนย์น่าจะต้องเช็ค error code ได้นะครับ ถึงไฟจะดับไปก็น่าจะมีบันทึกเอาไว้อยู่
ผมก็เคยเป็นดับๆติดๆนี่แหละ ตอนแรกนึกว่าแบต แต่พอเปลี่ยนแบตก็เป็นอีก สุดท้ายให้อู่นอกเช็คโค้ด สรุปเป็นสวิทซ์แป้นเบรก

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 09:53:36 »
ตอนฝนตก แล้วเปิดไฟครบไหมครับ ต้องดูว่ากะพริบแบบไหน

บ่อยครั้ง จากระบบยังไม่พร้อมใช้งาน คือ แบตเตอรี่หน้ารถ ไฟไม่เต็ม ทำให้ระบบไม่พร้อมทำงาน ขับไปสักพักใหญ่ๆ จะเข้าที่

แบบนี้ไหมครับ ลองดู
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 11:09:18 »
ผมเคยเจอใน cx5 จอดตากฝนทั้งคืน เช้ามาสตาร์ท ขึ้นสีส้มกระพริบ แล้วก็เครื่องหมายตกใจ แต่พอขับไป 2 วัน มันหายเอง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2023, 11:29:32 »
ผมใช้ CX5 เคยเจอแต่กระพริบตอนแบตฯเสื่อม แต่เจอฝนตกหนักก็ไม่เคยเจอกระพริบนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2023, 13:27:35 »
วันนี้เอารถเข้าศูนย์  รอตั้งแต่ 8โมงถึงบ่ายครึ่ง
ช่างบอกเจอ code ว่า error แต่ยังไม่ทาาบว่าจะต้องแก้ไขย้งไง ขอปรึกษา สนง. ใหญ่ 1วัน

ให้นัดมาอีกครั้ง ....