ผู้เขียน หัวข้อ: “เติมไม่เต็มลิตร”  (อ่าน 1658 ครั้ง)

ออนไลน์ solo

• Sr. Member
“เติมไม่เต็มลิตร”
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2023, 17:05:06 »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: “เติมไม่เต็มลิตร”
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2023, 18:12:52 »
ปั๊มเก่าๆ คนจะไม่เข้าก็เพราะแบบนี้

และปั๊มที่คนแน่นขึ้น จากข่าวนี้คือปั๊มที่ชูสโลแกน "เต็มลิตร"

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2023, 18:49:31 »
ผมอาจจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไปนะครับ

คือผมเคยเจออยู่ปั๊มนึงครับ
ผมเป็นคนที่เติมเต็มถังตลอดไม่ว่าจะปั๊มไหน
แต่ญาติผมจะเติม 500บ้าง 1000บ้าง แล้วแต่อารมณ์เขา

ที่หัวจ่ายเดียวกัน ผมเติมเต็มถัง เงินที่จ่ายไปปกติ เข็มกวาดขึ้น full
แต่ญาติผมเติม 500 ผลคือเข็มไม่กระดิก และวิ่งได้แป๊บเดียว

ผมเคยได้ยินมาว่า บางปั๊ม เขาจะมีปุ่มโกงน้ำมันครับ
คือถ้าคนเติมเต็มถังบ่อยๆถ้าแพงขึ้น 100-200 ย่อมผิดสังเกตุ
แต่ถ้าเติม 500-1000(ในรถบางรุ่น) แล้วคนขับไม่ค่อยสนใจ เจอปุ่มวิเศษตัดไปซักลิตร-2ลิตร ก็คงไม่รู้สึกอะไร

2ลิตร ทำได้ซักวันละ 10คัน ก็20ลิตร ปั๊มได้วันละ 700 เดือนนึงก็ 2หมื่น

ฟินเลย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2023, 20:45:32 »
พูดยากแฮะ คันละลิตร สองลิตร เจ้าของรถไม่รู้สึกหรอก

ส่วนตัว ไม่เคยเจอ (หรือเจอแต่ไม่รู้)

ที่เจอคือ น้ำมันปลอม น้ำมันเถื่อน นั่นแหละ ปั๊มดังทั้งหลาย เติมแล้วชัดๆวิ่งไม่ออก .. ก็เติมแบรนด์เดียวกันมา วิ่งยาวจนใกล้หมด แวะเติมแบรนด์เดิมขับออกมา อ้าว ทำไมวิ่งไม่ออกหว่า

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2023, 00:42:12 »
ปกติผมเติมเต็มถังตลอดและคำนวณอัตราสิ้นเปลืองทุกถัง
โชคดีคิดว่ายังไม่เคยโดนโกง เพราะราคากับจำนวนลิตรมันก็สมเหตุสมผลทุกครั้ง

พูดยากแฮะ คันละลิตร สองลิตร เจ้าของรถไม่รู้สึกหรอก

ส่วนตัว ไม่เคยเจอ (หรือเจอแต่ไม่รู้)

ที่เจอคือ น้ำมันปลอม น้ำมันเถื่อน นั่นแหละ ปั๊มดังทั้งหลาย เติมแล้วชัดๆวิ่งไม่ออก .. ก็เติมแบรนด์เดียวกันมา วิ่งยาวจนใกล้หมด แวะเติมแบรนด์เดิมขับออกมา อ้าว ทำไมวิ่งไม่ออกหว่า

เติมแล้ววิ่งไม่ออกเคยเจอเหมือนกันครับ ตอนแรกคิดว่าปสด.ไปเองหรือเปล่า แต่มันรู้สึกจริงๆ
เป็นปั๊มตจว.เก่าๆ เติมตอนไปเที่ยว คงไม่มีโอกาสได้เติมที่นั่นอีกเลยไม่รู้จะไปสืบยังไง แต่เชื่อว่าคงโดนน้ำมันไม่ดีเหมือนกันครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2023, 15:47:26 »
เคยโดนมาครั้งนึง นานมากแล้ว เป็นปั๊มไม่มียี่ห้อ เส้นทางระหว่างจังหวัด ตู้จ่ายน้ำมันยังเป็นแบบอนาล็อค
เพราะเห็นติดราคาถูกว่าปั๊มอื่น

ปัจจุบันปั๊มที่เติมประจำ ผมเคยเห็นเจ้าหน้าที่ ชั่ง ตวง วัด เข้าไปตรวจปริมาตรจากหัวจ่ายและก็มีรถตรวจคุณภาพน้ำมันของบางจาก มาตรวจคุณภาพน้ำมันด้วย
ผมยืนดูอยู่ห่างๆ แต่ก็สังเกตุเห็นว่า การกดหัวจ่ายแบบกดสุด น้ำมันไหลออกมาแรงๆ น้ำมันที่ออกมาก็เต็มปริมาตรในกระบอกตรวจ ไม่ได้มีลมอย่างที่เคยได้ยินบางคนบอกมา

ถ้าเดินทางไกล เติมปั๊มระหว่างทางก็จะเลือก ปตท. ปั๊มใหญ่ๆ เป็นหลัก
ใช้รถปกติผมจะเติมเต็มถัง ก็พอจะรู้ว่า เข็มน้ำมันระดับไหน จะเติมได้ประมาณกี่ลิตร
ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาน้ำมันไม่เต็มลิตรนะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2023, 08:50:15 »
ล่าสุดที่คนโดนโกงน้ำมันไปก็ปั้มลูกไฟนี่แหล่ะ ใครบอกปั้มยี่ห้อใหญ่ไม่โกงไม่น่าจริงนะ

ออฟไลน์ Maestro

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2023, 09:26:46 »
ปกติผมเติมเต็มถังตลอดและคำนวณอัตราสิ้นเปลืองทุกถัง
โชคดีคิดว่ายังไม่เคยโดนโกง เพราะราคากับจำนวนลิตรมันก็สมเหตุสมผลทุกครั้ง

เติมแล้ววิ่งไม่ออกเคยเจอเหมือนกันครับ ตอนแรกคิดว่าปสด.ไปเองหรือเปล่า แต่มันรู้สึกจริงๆ
เป็นปั๊มตจว.เก่าๆ เติมตอนไปเที่ยว คงไม่มีโอกาสได้เติมที่นั่นอีกเลยไม่รู้จะไปสืบยังไง แต่เชื่อว่าคงโดนน้ำมันไม่ดีเหมือนกันครับ

ผมเคยเจอปั้มใบไม้เก่าๆแถวๆพิจิตร ตอนนั้นใช้ Honda Stream อยู่จะกลับกรุงเทพ

น่าจะเจอน้ำมันไม่ดี ขับ 100 - 110 อัตราสิ้นเปลือง 5 โลลิตร แล้วก็กดไม่ออกเลย ไฟเครื่องก็ไม่โชว์

พอเติมถังใหม่อาการที่ว่าหาย

ทีนี้เลยเข็ดเลย ไปต่างจังหวัดจะเติมน้ำมันปั้มใหม่ๆ หรือปั้มที่ดูดีเท่านั้น ถ้าต้องไปถนนสายรองก็เติมให้เต็มก่อนเข้า เจอแบบนี้ที่ถนนสายรองไม่สนุกเลย
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2023, 16:51:47 »
บางแห่งก็เก่า มืดๆ ไม่น่าเข้าเลยถ้าไม่จำเป็นจริงๆ มีใครมาไล่ตรวจให้ปรับปรุงหน่อยก็ดีครับ