ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Yaris Sport 2023+ชุดแต่ง X-URBAN กลายเป็น Crossover ที่ถูกสุดในไทย  (อ่าน 2607 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

จากราคา 559,000 บาท ของ Yaris Sport รวมกับค่าชุดแต่ง X-URBAN ราคา 44,600 บาท = 603,600 บาท
https://www.toyota.co.th/promotion/yaris_xurban

ผมว่าน่าสนใจมากครับ เป็นรถที่สูงพอๆ กับ Corolla cross ที่ออกจากโรงงาน (โดยเอารถไปใส่ชุดแต่งที่บริษัทลูกของ Toyota) ได้โช๊คหน้า สปริงหน้าหลังที่สูงขึ้น กับล้อ 16 ยาง 195

ส่วนตัวผมเอา Ativ ไปใส่โช๊คสปริงของรุ่นนี้นะครับ ก็เจอปัญหา เช่น ปีกนกฉีก เนื่องจากระยะล้อมันหุบเข้าครับ แล้วมันไม่เหมือนของเดิม เลยต้องเปลี่ยนบูชปีกนก กับส่วนที่เกี่ยวข้องหลายอย่างเหมือนกัน ถ้ามันมีรถรุ่นล่างราคานี้ ผมว่าก็น่าสนใจนะครับ ไป turn เอาคุ้มอยู่ครับ ได้รถจากโรงงานรับประกัน 5 ปีครับ

ส่วนเรื่องช่วงล่าง แน่นอนว่าตอนรถมันเตี้ย มันจะขับมั่นใจกว่าครับ แต่ด้วยความที่ผมเน้นให้เข้าออกง่าย สูง เปิดประตูไม่ชนติด ผมเลย ไม่สนใจประเด็นนีเท่าไหร่ครับ

option อาจหายไปบ้าง เช่น ไม่มี MID หน้าจอสี แอร์ออโต้ แต่ก็ไม่ใช่ตัวหลักสำคัญนะครับ

คิดอย่างไรกันครับ ส่วนตัวผมมองว่า พอจะเดาราคาของ Yaris Cross ตัวจริง ที่จะมาขายในไทยได้แล้วว่า ราคาคง 7.5 แสน +++ แน่นอนครับ แต่จะไปชน 9 แสนเท่าไหร่ ไม่ทราบจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: Toyota Yaris Sport 2023+ชุดแต่ง X-URBAN กลายเป็น Crossover ที่ถูกสุดในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2023, 23:20:29 »
หกแสนน่าจะได้เครื่องแรงกว่านี้ที่แตะ 100 แรงม้าได้แล้วครับ อันนี้เป็นเครื่องไม่แรง อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ว้าวครับ ส่วนเร่องความสูงที่เพิ่มแค่ 3 cm.  ผมมองว่าใส่ยางที่เพิ่มความสูงของแก้มยางขึ้นก็น่าจะ ground clearance ใกล้เคียงครับ

ผมคิว่า celerio ก็สูงใช้ได้ครับ จากที่ดู ground clearance 16.5 cm. อาจจะไม่เท่ายาริสตัวอัพความสูง แต่ก็สูงกว่าอีโคคาร์หลายๆรุ่นๆนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Toyota Yaris Sport 2023+ชุดแต่ง X-URBAN กลายเป็น Crossover ที่ถูกสุดในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 07:49:42 »
พูดถึง Ground Clearance 

ที่ผ่านมาในไทย  ต้องยกให้ Ecosport   200MM จากโรงงาน   ได้สูงกว่า CRV อีก 
เบาะหลังนีีพอดีกับคนนั่งไม่ต้องเขย่งไม่ต้องปีน 

จุดแข็ง ลุยน้ำเก่ง   :)
จุดอ่อน  เกียร์ไม่ชอบน้ำ    ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 09:43:37 »
พูดถึง Ground Clearance 

ที่ผ่านมาในไทย  ต้องยกให้ Ecosport   200MM จากโรงงาน   ได้สูงกว่า CRV อีก 
เบาะหลังนีีพอดีกับคนนั่งไม่ต้องเขย่งไม่ต้องปีน 

จุดแข็ง ลุยน้ำเก่ง   :)
จุดอ่อน  เกียร์ไม่ชอบน้ำ    ;D

5555 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 10:04:00 »
หกแสนน่าจะได้เครื่องแรงกว่านี้ที่แตะ 100 แรงม้าได้แล้วครับ อันนี้เป็นเครื่องไม่แรง อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ว้าวครับ ส่วนเร่องความสูงที่เพิ่มแค่ 3 cm.  ผมมองว่าใส่ยางที่เพิ่มความสูงของแก้มยางขึ้นก็น่าจะ ground clearance ใกล้เคียงครับ

ผมคิว่า celerio ก็สูงใช้ได้ครับ จากที่ดู ground clearance 16.5 cm. อาจจะไม่เท่ายาริสตัวอัพความสูง แต่ก็สูงกว่าอีโคคาร์หลายๆรุ่นๆนะครับ

Celerio ตัวไทยสูง 14.5 cm นะครับ

ส่วน Yaris ชุดแต่งนี่ สูงจริงๆ 17 cm นะครับ ตาม spec มันติดชุดแต่งล่างครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 11:09:41 »
อ้าว! แล้วเดี๋ยว Yaris Cross มา แล้วจะงง จะสับสนกันมั้ยครับ
ระหว่าง Yaris’s Cross / Yaris X Urban

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 11:11:57 »
...รถทุกคันในตลาด มีเรื่องให้ติหมดละครับ จะมากจะน้อยก็อีกเรื่องนึง ถ้าผมจะติเซเลริโอเทียบกับยาริชก็ นายมี Airbag กี่ลูกในยุค 2023
ขนาดรุ่นพี่ Swift 6แสน แรงม้ามันก็น้อยกว่า Yaris นะ(ถึงรถมันจะเบาและวิ่งดีกว่าหน่อยๆก็เหอะ)
.........................................
ส่วนตัวว่า ชุดแต่งมันแพงไปนิดครับ(toyota ถึงชูว่า ผ่อนเพิ่มแค่ 4ร้อยกว่าต่อเดือน ไม่เน้นบอกราคาเต็ม)
เพราะ ล้อ โช็ค เดิมไม่คืนด้วยเท่ากับราคาชุดแต่งคือ 4.4หมื่น+ล้อยาง โช็ค ชุดเดิม
ปล.ถึงผมจะเป็นคนชอบรถ option น้อยๆ แต่ Yaris sport มันก็น้อยไปไหม ... อย่างน้อยๆขอกันขโมยเพิ่มสักหน่อยเหอะ
ถ้าจะทำ X urban น่าจะเริ่มที่ Smart ขึ้นไป จบที่ 6.5แสน ก็จะถูกกว่า Cross over - SUV เริ่มต้นแสนนึง(เราลืม ZS ละกัน)
ถ้าโตมากับ มังกรทอง soluna ตัวแรก แบบผม มันก็ได้ละนะ แต่ถ้าไม่ ไปมอง crossover แท้ๆเถอะ ขนาดตัวธรรมดาไม่ยก ผมยังว่ามันเนื่อยๆเลย

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 11:17:14 »
อ้าว! แล้วเดี๋ยว Yaris Cross มา แล้วจะงง จะสับสนกันมั้ยครับ
ระหว่าง Yaris’s Cross / Yaris X Urban
ผมว่าชื่อต่างกันนะ
Yaris body นี้ที่ทำ X ตัวแรกหน้าแรกสีเหลืองถ้าจำกันได้ นั่นละใช้ชื่อ yaris cross แล้วใช้มา 2 version
พอ toyota เตรียมจะเอา yaris cross แท้ๆมา ก็มาปรับชื่อชุดแต่งใน version ที่แล้วเป็น X urban
แล้วคนไทย ไม่ค่อยจะมีใครคิดว่า X คือ Cross เท่าไหร่ ผิดกับต่างชาติที่ใช้ X แทน Cross เป็นเรื่องปกติครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 12:01:04 »

Celerio ตัวไทยสูง 14.5 cm นะครับ

ส่วน Yaris ชุดแต่งนี่ สูงจริงๆ 17 cm นะครับ ตาม spec มันติดชุดแต่งล่างครับ
ผมว่าชุดแต่งแพงไปครับ แต่จากที่ดูเซเลริโอนี่ท้องสูงกว่ามาร์ชกับมาสด้าและน่าจะสูงกว่า cx3 ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 14:37:25 »
ไม่อยากเรียกว่า Crossover เลย
เรียก B-segment High Ground Clearance ก็พอ

แต่ขายดีนะว่าไป
จำได้ว่าตั้งแต่ญาญ่าเป็น presenter ในหน้าแรกช่วงปลายปี 2019 ผมเห็นชุดแต่งนี้เยอะพอๆ กับพวกชุดแต่งสเกิร์ตต่ำๆ เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 20:50:25 »
ไม่ชอบด้านหน้าซะเลย แต่เห็นป้ายแดงเยอะอยู่นะครับ