ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการสตาร์ทไม่ติดแบบไม่มีแบตเหลือในมาสด้า3ครับ  (อ่าน 2563 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รถมาสด้า3ที่ใช้อยู่ อาการคือ รถสตาร์ทไม่ติด  หน้าจอทุกอย่างดับเกลี้ยง เหมือนไม่มีไฟจากแบตเหลือเลยครับ มาพบอาการตอนเวลา22:00น. แต่ช่วง9โมง ก็เอารถไปเช็คระยะตามรอบแล้ว ช่งก็ตรวจเช็คแบตแล้ว ก็ปกติ แต่มาตอนดึก กลับแบตไม่เหลือ เรียกช่างช่วยเหลือฉุกเฉิน ช่างมาจั๊มแบตให้ รถก็สตาร์ทติดครับ ตอนนี้(12:00น.)ลองสตาร์ทอีกครั้ง ก็สตาร์ทติด มันเป็นอาการอะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
แบตฯไม่เสื่อม ก่อนนอนมี ตื่นนอนมาหมด  น่าจะมีพลังงานที่มองไม่เห็น ดูดแบตฯ
หรือ แบตฯเอง อาจจะไม่ค่อยดีแล้ว แต่ระบบตรวจเช็ค ไม่เจอข้อบกพร่อง

เช็คแบตเตอรี่เดิมว่าใช้งานมาเกิน 2ปีหรือยังครับ ส่วนใหญ่จะไปไวครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ gundam126

แบตฯไม่เสื่อม ก่อนนอนมี ตื่นนอนมาหมด  น่าจะมีพลังงานที่มองไม่เห็น ดูดแบตฯ
หรือ แบตฯเอง อาจจะไม่ค่อยดีแล้ว แต่ระบบตรวจเช็ค ไม่เจอข้อบกพร่อง

เช็คแบตเตอรี่เดิมว่าใช้งานมาเกิน 2ปีหรือยังครับ ส่วนใหญ่จะไปไวครับ
แบตใช้ไป11เดือนครับ ลูกก่อนอยู่ได้ปีกว่าๆ แต่ลูกนี้อยู่ได้แค่11เดือนเองครับ ช่างศูนย์ก็ยังหาสาเหตุไม่พบครับ เพาะบอกว่าตามปกติแบตหมด มันก็ยังมีไฟเหลือบ้าง ยังกดปุ่มสตาร์ท หน้าจอก็จะยังขึ้นแสดงสถานะ แต่อันนี้คือดับสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ลืมปิดไฟในรถ หรือกล้องต่อบันทึกแบบตลอดเวลาหรือเปล่าครับ

ต้องลองดูอีกสักวันสองวัน ถ้ามีอาการเดิมคือแบตเสื่อมครับ

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะมีไฟรั่วลงตัวถัง ต้องลองหา
หรือตรวจสอบได้จาก มิเตอร์วัดกระแสชนิด DC
หรือเปิดอะไรค้างไว้จนดึงกระแสหมด

อีกกรณีคือ ระบบชาร์ทกลับ
ต้องค่อยๆ ไล่หาทีละสาเหตุ
สายกราวด์แบตไม่แน่น ก็เคยมี ตกม้าตายกันมาเยอะแล้ว
โดยเฉลี่ย ถ้าแบตไม่เฮงซวยเกินไป ควรมีอายุการใช้งานอย่างน้อย 2 ปีครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
รถเดิมๆ หรือมีติดตั้งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ apinui

น่าจะเปิดอะไรทิ้งไว้แหละครับ เช่น on สวิตช์ไว้ หรือเปิดไฟในเก๋งไว้

เพราะถ้าเข้าศูนย์ช่างจะเช็คแบ๊ตให้ ถ้าไม่มีแจ้งอะไรแปลว่าแบ็ตปกติ 

และอีกประเด็นที่ชัดๆคือ พอมาจั๊มแบ็ตให้สต๊าทติด ก็ไม่มีอาการอีก ซึ่งถ้ามีความผิดพลาดที่แบ็ต หรือมีอะไรช๊อตอย่างเพื่อนว่า อาการมันต้องออกอีกครับ

และก็ถ้าแบ็ตมันเสื่อม ไฟสามเหลี่ยมจะโชว์ก่อนเลยครับ ถ้าไม่โชว์แปลว่าไฟแบ็ตยังดีอยู่

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าก่อนหน้านี้ start ติดปรกติไม่ได้ start ช้า หรือมีอาการแบตแล้ว แล้วอยู่ดีๆ start ไม่ได้ เพราะไม่มีไฟ ยิ่งถ้า พ่วงสายแล้ว หลังจากนั้น start ได้ปรกติด้วย
ผมคิดว่าอาการเหมือน ไฟใน Battery หมดนะครับ อาจลืมปิดอะไรในรถทำให้มันใช้ไฟจากแบตไปหมดเกลี้ยง

ผมไม่ได้ใช้ mazda นะครับ ถ้าจากคันที่ใช้ประจำ ถ้าตอนดับเครื่องไม่ได้เข้า P รถจะ ดับเครื่องให้แต่เข้าไปในโหมดที่ วิทยุ พัดลมแอร์ยังทำงาน จะมีไฟเลี้ยงระบบ อยู๋ตลอดและอาจใช้จนแบตหมด
หรืออีกกรณีคือ ปิดประตูรถไม่สนิท ไฟในห้องโดยสารจะติดค้าง อาจทำให้แบตหมดเกลี้ยงได้ครับ
ถ้าให้เดา น่าจะมาจากเคสแบบนี้ครับ

ลองเข้าศูนย์ / ร้านแบต ให้เขาเชคสภาพแบต ดูค่า cca ว่าเหลือแค่ไหน
แบตแต่ละยี่ห้อ ทนไม่เท่ากันครับ
ผมพยายามเปลี่ยนเปนยี่ห้อเดิม จะได้พอคาดการได้ว่า มันจะอยู๋ได้นานแค่ไหน
ผมใช้ Panasonic มา 2 ลูก ได้ประมาณ 2 ปีทั้งคู่ แล้วล่าสุดเปลี่ยน GS จาก b-quick อยุ่ได้ประมาณ ปีครึ่งเริ่มมีอาการ เลยจับเปลี่ยนกลับเป็น Pana แบบเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2023, 21:56:57 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมเคยเป็นอาการเดี๋ยวกัน
แต่เป็นเพราะลืมเปิดไฟในห้องโดยสารทิ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ต้องลองตรวจสอบแบบละเอียด ลองเปลี่ยน 0 ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Darkart

เช็คกำลังไฟ แบตเตอรี่ กี่โวลต์ และ ตรวจค่าCCA
เช็คจุดสายลงกราวด์ตัวถังรถ แน่นไม
เช็คไดชาร์จ
เช็คอุปกรณต่างๆภายในรถ ใส่เพิ่มเติมเข้ามาทีหลัง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเป็นยุค Sky เปิดอะไรทิ้งไว้เกินครึ่ง ชม. ไฟก็ตัดหมดแล้วครับ เว้นแต่จะ On ปุ่มสตาร์ทไว้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX