ผู้เขียน หัวข้อ: vios 2016 อยากนุ่มขึ้น ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3960 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohnanaba

• Newbie
  • *
vios 2016 อยากนุ่มขึ้น ทำอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 12:02:19 »
EDIT: จากความเห็นของพี่ๆ ผมคิดว่าจะเริ่มจากเปลี่ยนยาง + ลดปริมาณลมที่เติมจาก 33 - 34 เป็นสัก 32 ครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
------------------------------------------------------

ขอสารภาพก่อนนะครับ ว่าเป็๋นมือใหม่กับเรื่องรถยนต์มากๆ
ตอนนี้รถวิ่งมาได้ประมาณ 6 หมื่นกิโลแล้ว ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองไหม แต่รู้สึกเหมือนเวลาที่วิ่งทางขรุขระ เจอรอยต่อถนน หรือลงหลุมแล้วมันสะเทือนเกินไปหน่อย
ปรกติขับในเมือง มีออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละ 2 - 3 ครั้ง (ครั้งละ 200 - 400 กิโล ไปกลับ) โดยทั่วๆไปนอกเมืองขับไม่เกิน 120 (ตามเข็มไมล์) แย่สุดไม่เกิน 140 (ตามเข็มไมล์) ในเมืองขับตามสภาพจราจรเติมลมยาง 33/34 เท่ากันหมดทั้งหน้าและหลัง ยางเป็นยาง maxxis เบอร์ยางขอลงไปดูล้อสักครู่ เดี๋ยวมา edit ครับ

คิดว่าอยากจะหาวิธีทำให้มันนุ่มขึ้น เบื้องต้นเล็งว่าจะเปลี่ยนโช๊คโดยที่ไม่อยากให้ความสูงรถเปลี่ยน อยากได้ความสูงเท่าเดิม แต่ลังเลอยู่ว่าจะใช้โช๊คอะไรดี
ตอนนี้มีเล็งๆไว้สองรุ่นคือ kyb new sr กับ tein enduro pro plus ไม่แน่ใจว่า 2 รุ่นนี้เปรียบเทียบกันแล้วแตกต่างกันมากไหม แตกต่างกันอย่างไร แล้วรุ่นไหนจะเหมาะกับถนนบ้านเรามากกว่า
เพราะลองถามข้อมูลจากทางร้านมา 2 ร้าน โดยที่ให้ข้อมูลแบบ ร้านนึงบอก kyb new sr จบกว่า สำหรับรถรุ่นนี้ อีกร้านบอกว่า tein enduro pro plus นุ่มกว่า
ทีนี้ผมก็ไปไม่ถูกเลยครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าควรเลือกตัวไหน อาจจะนอกเหนือจากสองตัวนี้ก็ได้ หรือถ้าการเปลี่ยนโช๊คมันไม่ได้ช่วยเท่าไหร่ เพราะว่ารถเดิมมันไม่ได้ออกแบบมาให้สามารถทำให้นุ่มขึ้นได้ หรือมีวิธีอื่นที่ควรจะลองก่อนจะเสียเงินเปลี่ยนโช๊คก็รบกวนให้ความรู้ทีนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2023, 09:08:06 โดย ohnanaba »

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
Re: vios 2016 อยากนุ่มขึ้น ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 13:12:47 »
ใช้ล้อ ยาง เดิมหรือเปลี่ยนขนาดครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: vios 2016 อยากนุ่มขึ้น ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 13:25:26 »
อยากนุ่มขึ้น kyb new sr ไม่น่าจะใช่คำตอบที่ถูกต้องเท่าไหร่ครับ
ที่เคยใช้มาที่ความเร็วต่ำนี่คือตึงตังกว่าของเดิมติดรถนะ ดีที่ความเร็วสูงมั่นใจกว่าของเดิม

แล้วสเปคล้อและยางรถขนาดเท่าไหร่หรอครับ
ลมยางลองลดมาเหลือสัก 28-30 ดูก่อน ถ้าย้วยไปค่อยปรับเพิ่มทีละนิด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 13:51:31 »
ใช้ล้อ ยาง เดิมหรือเปลี่ยนขนาดครับ
- ล้อเดิมครับ ยาง maxxis แต่รุ่นไหนขนาดเท่าไหร่ ขอเช็คสักครู่นะครับ พอดีเป็นรถมือสอง ซื้อมาตอน 2 หมื่นโล ไม่แน่ใจว่าทางเต็นท์ใส่ยางอะไรให้

อยากนุ่มขึ้น kyb new sr ไม่น่าจะใช่คำตอบที่ถูกต้องเท่าไหร่ครับ
ที่เคยใช้มาที่ความเร็วต่ำนี่คือตึงตังกว่าของเดิมติดรถนะ ดีที่ความเร็วสูงมั่นใจกว่าของเดิม

แล้วสเปคล้อและยางรถขนาดเท่าไหร่หรอครับ
ลมยางลองลดมาเหลือสัก 28-30 ดูก่อน ถ้าย้วยไปค่อยปรับเพิ่มทีละนิด
- ล้อเดิมครับ ยาง maxxis แต่รุ่นไหนขนาดเท่าไหร่ ขอเช็คสักครู่นะครับ เดี๋ยวลองปรับลมยางดู ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2023, 13:56:56 โดย ohnanaba »

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 14:48:30 »
ยางใช้มา 40,000 โล เนื้อยางน่าจะแข็งกระด้างหมดแล้ว
ส่วนลมยางของรถเน้นประหยัดน้ำมัน ผู้ผลิตมักจะให้เติมลมมากกว่าที่ควร ถ้าเน้นนุ่มจริงจัง อาจปรับลงนิดหน่อยก็พอช่วยได้

ส่วนการเปลี่ยนโช้คแบบที่ว่ามา "ไม่ช่วยให้นุ่มขึ้น" แน่นอนครับ เสียเงินเปล่า

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 14:55:08 »
ถ้าอยากได้นุ่ม ให้กลับไปหาโช้ค+สปริง+ยาง สเป็คเดิมโรงงานครับ
นั่นคือนุ่มสุด งบเบาสุด ทนทานแน่นอนสุดแล้ว และอย่าลืมดูพวก
ลูกยาง บูช และแท่นเครื่องด้วยนะครับ

ส่วนพวก after market part สารพัดยี่ห้อนั้น มีแต่แข็งขึ้นและแข็งขึ้น
เท่านั้น เหมาะกับขาแรง ขาซิ่งเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 15:07:09 »
เปลี่ยนโช้คไม่ช่วยให้นุ่ม ที่ช่วยคือเปลี่ยนยางครับ เอาเงินค่าโช้คไปเปลี่ยนยางแพงๆอย่างprimacyดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 15:51:45 »
ไปใส่ Yoko DB เลย นุ่มกว่า Maxxis เห็นผลชัดแน่นอน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:10:02 »
ไม่รู้ว่าใช้มานานหรือยังนะครับ

เห็นบอกแค่ว่ารถวิ่งไม่เยอะ 6 หมื่นกิโล แต่รถปี 16 ถ้าไม่เคยเปลี่ยนยางเลย อายุก็จะ 7 ปี ยางเก่ามากๆจะทำให้สะเทือนโครมครามได้เหมือนกันนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:11:56 »
ไม่รู้ว่าใช้มานานหรือยังนะครับ

เห็นบอกแค่ว่ารถวิ่งไม่เยอะ 6 หมื่นกิโล แต่รถปี 16 ถ้าไม่เคยเปลี่ยนยางเลย อายุก็จะ 7 ปี ยางเก่ามากๆจะทำให้สะเทือนโครมครามได้เหมือนกันนะครับ

พอดีพิมพ์ ตก จะหมายถึง ยาง นะครับ ไม่รู้ว่ายางตัวนี้ใช้มานานหรือยังครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 16:41:20 »
ยางใช้มา 40,000 โล เนื้อยางน่าจะแข็งกระด้างหมดแล้ว
ส่วนลมยางของรถเน้นประหยัดน้ำมัน ผู้ผลิตมักจะให้เติมลมมากกว่าที่ควร ถ้าเน้นนุ่มจริงจัง อาจปรับลงนิดหน่อยก็พอช่วยได้

ส่วนการเปลี่ยนโช้คแบบที่ว่ามา "ไม่ช่วยให้นุ่มขึ้น" แน่นอนครับ เสียเงินเปล่า

- ชัดเจนเลย 555+ เข้าใจได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ถ้าอยากได้นุ่ม ให้กลับไปหาโช้ค+สปริง+ยาง สเป็คเดิมโรงงานครับ
นั่นคือนุ่มสุด งบเบาสุด ทนทานแน่นอนสุดแล้ว และอย่าลืมดูพวก
ลูกยาง บูช และแท่นเครื่องด้วยนะครับ

ส่วนพวก after market part สารพัดยี่ห้อนั้น มีแต่แข็งขึ้นและแข็งขึ้น
เท่านั้น เหมาะกับขาแรง ขาซิ่งเท่านั้นครับ

- เข้าใจได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ ถ้าอยากตรวจเช็ค "ลูกยาง บูช และแท่นเครื่อง" อะไรพวกนี้ ควรวิ่งเข้าไปศูนย์แล้วให้แจ้งเขาแหรือว่า หาช่างข้างนอกตรวจเอาจะดีกว่าครับ พอดีที่ผ่านมาก็เอาไปตรวจสภาพตามระยะที่ศูนย์มาตลอด แต่ช่างเขาก็ไม่ได้แจ้งเรื่องสภาพของอุปกรณ์พวกนี้ ผมเลยไม่แน่ใจว่า มันไม่เสื่อม หรือว่าช่างเขาไม่ได้ตรวจน่ะครับ

เปลี่ยนโช้คไม่ช่วยให้นุ่ม ที่ช่วยคือเปลี่ยนยางครับ เอาเงินค่าโช้คไปเปลี่ยนยางแพงๆอย่างprimacyดีกว่าครับ

-  อันนี้เคยเล็งๆไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่า vios บ้านๆเครื่องกรุบกริบๆ ใส่แล้วจะอืดขึ้นมากไหม ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อแนะคำมากๆครับ เดี๋ยวผมลองไปดูรีวิวยางเพิ่มเติม

ไปใส่ Yoko DB เลย นุ่มกว่า Maxxis เห็นผลชัดแน่นอน

- อันนี้เคยเล็งๆไว้อยู่เหมือนกันครับ เหมือนที่ตอบคำถามก่อนหน้าเลยครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่า vios บ้านๆ ใส่แล้วจะเป็นยังไง ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อแนะคำมากๆครับ เดี๋ยวผมลองไปดูรีวิวยางเพิ่มเติมครับ

พอดีพิมพ์ ตก จะหมายถึง ยาง นะครับ ไม่รู้ว่ายางตัวนี้ใช้มานานหรือยังครับ

- อันนี้ด้วยความไม่ค่อยถี่ถ้วนของผมเองครับ เลยไม่แน่ใจข้อมูลเท่าไหร่ แต่ถ้าเอาตามประวัติรถ คือ รถรุ่นปี 16 มือแรกออกตอนปี 19 (ถ้าเอาตามที่เต็นท์รถบอกนะครับ) มาถึงมือผมตอนปี 21 แล้วก็ไม่เคยเปลี่ยนเลยจนถึงปัจจุบัน แปลว่า ถ้าทางเต็นท์รถเปลี่ยนยางมาให้ตอนที่ขายให้ผม ก็ยางอายุใช้งานประมาณ 2 ปี วิ่งมาแล้วประมาณ 4 หมื่นกิโล, ถ้าเต็นท์ไม่เปลี่ยน ก็น่าจะอายุ 6 ปี วิ่งมาแล้วประมาณ 6 หมื่อนกิโลน่ะครับ ซึ่งก็คงจะเก่าจริงๆแหละครับ เดี๋ยวลองดูเรื่องขนาดยาง + รีวิวยางเพิ่มเติมครับ ขอบคุณสำหรับข้อแนะคำมากๆครับ

จากที่พี่ๆหลายๆคนตอบ มีแนวโน้มว่าผมน่าจะพักเรื่องเปลี่ยนโช็คไว้ก่อนครับ ลองมาศึกษาเรื่องยางดูก่อนน่าจะเห็นผลกว่า ขอบคุณพวกพี่ๆมากครับ ถ้ายังไงถ้ามีข้อสงสัยเพิ่มเติม (ซึ่งน่าจะมีเร็วๆนี้แหละ) ผมน่าจะมีโอกาศมารบกวนพวกพี่ๆอีกนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  ::)

ปล. เมื่อกี้ลองไปหาข้อมูลจากเว็บบอร์ดเพิ่มเติมครับ เจอกระทู้นี้ https://community.headlightmag.com/index.php?topic=49092.0 อ่านแล้วครับ เหมือนแนวโน้จะเป็น สำคัญทั้งคู่ แต่ผมน่าจะลองเปลี่ยนยางก่อน ด้วยความที่ยางก็ใช้งานมาสักพักใหญ่ๆแล้ว ยังไงอีกไม่นานก็น่าจะต้องเปลี่ยนอยู่ดี เพราะงั้นเปลี่ยนยางก่อนจะลองไปดูโช๊คก็น่าจะไม่เสียหายอะไร ยังไงต้องขอบคุณพวกพี่ๆสำหรับความเห็นมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2023, 16:52:10 โดย ohnanaba »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 17:01:52 »
ดูปีที่ผลิตที่แก้มยางได้ครับ เขาจะมีบอกไว้ครับ จะเป็นเลข 4 หลัก 2 ตัวหน้าจะบอกสัปดาห์ 2 ตัวหลังจะบอกปีครับ

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 19:28:32 »
ลองเช็คยางดูก่อนเหมือนท่านๆอื่นว่าเลยครับ ตอนซื้อรถเต็นท์ไม่น่าเปลี่ยนยางใหม่ให้ อายุยางอาจจะมากกว่า 2 ปี เป็นไปได้ว่าอาจจะเริ่มแข็งแล้ว
ถ้าจะเปลี่ยนยางไซส์เดิมติดรถที่เป็น 185/60/15 ลองดู yokohama V552 ครับ
ส่วนช่วงล่างเดิมๆมันนุ่มอยู่แล้วครับ แล้วก็เก็บแรงสะเทือนได้อยู่ระดับหนึ่ง โช้คอัพเกรดส่วนมากเปลี่ยนแล้วช่วงล่างจะแน่นขึ้นครับ
ไมล์ 60,000 กิโลช่วงล่างยังไม่น่ามีอะไรเสียครับ ถ้าเป็นเครื่อง 1NZ จะเจอยางแท่นเครื่องฝั่งขวาแตกก่อนตอนที่ผมเจอคือ 7หมื่นกว่าโล ส่วนบูช ลูกหมาก รถผมไมล์ 130,000 ยังไม่เคยเปลี่ยนครับ มีเปลี่ยนเฉพาะยางรองเบ้าโช้คตอนประมาณ 100,000 โล
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 20:17:42 »
ไพรมาซี 4 เบอร์เล็กสุดก็ 195/60/15 ครับ
นุ่มแต่แพง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 22:16:18 »
ดูปีที่ผลิตที่แก้มยางได้ครับ เขาจะมีบอกไว้ครับ จะเป็นเลข 4 หลัก 2 ตัวหน้าจะบอกสัปดาห์ 2 ตัวหลังจะบอกปีครับ

- ขอบคุณพี่มากครับ ได้ความรู้เพิ่มๆ ::)  สรุปว่าเบอร์ 185/60/r15 ครับ เรื่องปีกับสัปดาห์นี่ยังไม่แน่ใจ เดี๋ยวรอได้รถกลับมาแล้วเดี๋ยวผมลองดูระเอียดๆอีกทีฮะ แต่เดาว่าเต็นท์น่าจะไม่เปลี่ยนของใหม่ๆมาให้แน่ๆครับ 555+

ลองเช็คยางดูก่อนเหมือนท่านๆอื่นว่าเลยครับ ตอนซื้อรถเต็นท์ไม่น่าเปลี่ยนยางใหม่ให้ อายุยางอาจจะมากกว่า 2 ปี เป็นไปได้ว่าอาจจะเริ่มแข็งแล้ว
ถ้าจะเปลี่ยนยางไซส์เดิมติดรถที่เป็น 185/60/15 ลองดู yokohama V552 ครับ
ส่วนช่วงล่างเดิมๆมันนุ่มอยู่แล้วครับ แล้วก็เก็บแรงสะเทือนได้อยู่ระดับหนึ่ง โช้คอัพเกรดส่วนมากเปลี่ยนแล้วช่วงล่างจะแน่นขึ้นครับ
ไมล์ 60,000 กิโลช่วงล่างยังไม่น่ามีอะไรเสียครับ ถ้าเป็นเครื่อง 1NZ จะเจอยางแท่นเครื่องฝั่งขวาแตกก่อนตอนที่ผมเจอคือ 7หมื่นกว่าโล ส่วนบูช ลูกหมาก รถผมไมล์ 130,000 ยังไม่เคยเปลี่ยนครับ มีเปลี่ยนเฉพาะยางรองเบ้าโช้คตอนประมาณ 100,000 โล

- เบอร์ 185/60/r15 จริงด้วยครับ ตอนนี้เล็งๆ yokohama V552 ไว้อยู่เหมือนกันครับ เห็นคนเขาบอกว่าไม่ค่อยทน ถ้าเทียบกับ michelin primacy 4
แต่ใจผมตอนนี้ก็อยากลองตัวนี้นี่แหละครับเพราะไม่อยากเปลี่ยนเบอร์ยาง ขอบคุณสำหรับความเห็น + ความรู้ครับ  ::)

ไพรมาซี 4 เบอร์เล็กสุดก็ 195/60/15 ครับ
นุ่มแต่แพง
- ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับครับ เพื่อนหลายๆคนก็แนะนำตัวนี้ครับ แต่กลัวเปลี่ยนขนาดยางแล้วมันอืดขึ้นจนเมียสังเกตุได้ + เท่าที่หาอ่านมา michelin primacy 4 นี่ทนหนักอักโขอยู่ครับ ถ้าเปลี่ยนไปแล้วน่าจะไม่ได้เปลี่ยนอีกยาว แล้วน่าจะไม่มีข้ออ้างไปขอเมียเปลี่ยนยาง เพราะงั้นหนนี้น่าจะลองที่ yokohama V552 ดูก่อนครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

ปล. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกคนครับ ก่อนหน้านี้ผมเข้าใจว่าเปลี่ยนโช๊คน่าจะช่วยเรื่องนุ่ม เกือบหลับหูหลับตาไปเปลี่ยนเสียแล้ว ดีที่มาลองถามในบอร์ดก่อน ขอบคุณมากครับ  ::)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 22:56:21 »
ลมยางผิด spec รึเปล่าครับ 33-34

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2023, 23:42:12 »
ลมยางผิด spec รึเปล่าครับ 33-34

- อ๋า อันนี้ก็น่าจะใช่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2023, 14:57:58 »
เปลี่ยนเป็นยาง 185/60 R15 ลมยาง หน้า 32 หลัง 30

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2023, 09:14:04 »
ยางเติมลม เลือกขนาดตามสเป็คแท้ และเลือกรุ่นที่นุ่มที่สุดครับ

ส่วน EnduraPro Plus ไม่แน่ใจว่าปรับให้นุ่มกว่าของเดิมได้หรือไม่ ผมใช้แค่ EnduraPro Minus ก็นุ่มหนึบใช้ได้ แต่มากกว่าเดิมไหมไม่แน่

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2023, 09:26:27 »

- ขอบคุณพี่มากครับ ได้ความรู้เพิ่มๆ ::)  สรุปว่าเบอร์ 185/60/r15 ครับ เรื่องปีกับสัปดาห์นี่ยังไม่แน่ใจ เดี๋ยวรอได้รถกลับมาแล้วเดี๋ยวผมลองดูระเอียดๆอีกทีฮะ แต่เดาว่าเต็นท์น่าจะไม่เปลี่ยนของใหม่ๆมาให้แน่ๆครับ 555+

ครับ ลองๆดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2023, 17:13:09 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ สรุปว่าไปเปลี่ยนยางมาแล้วครับ ยางเดิม maxxis ma-p3 ปี 21 ใช้มา 4 หมื่นกิโล เปลี่ยนเป็น yoko v552 ปี 23 ขนาดเดิมครับ(185/60/r15) แล้วก็ปรับลมยางเหลือ 32 ทุกล้อครับ สรุปว่าก็นิ่มขึ้นจริง เงียบกว่าเดิมบ้าง แต่นุ่มกว่าเดิมเพราะยางหรือลมยางนี่ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆมากครับ