ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องสำหรับคนบ้าญี่ปุ่น "คุณจะสู้เพื่อญี่ปุ่นมั้ย โดยเฉพาะถ้ามีสงครามกับจีน"  (อ่าน 10173 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
http://www.japanforum.com/forum/general-discussion/34821-would-you-fight-japan.html

เป็นกระทู้ที่ผมไปเจอมา ถ้าผิดกฎรบกวนลบเลยแล้วกัน

ผมเชื่อว่าหลายคนคงจะบอกว่า "ทำไมต้องไปตายเพื่อประเทศอะไรก็ไม่รู้ด้วย???"

แต่ผมก็ยอมรับเหมือนกัน มันก็มีวูบขึ้นมาเหมือนกันว่า "สู้เว้ย ชาแดงบุก ตูต้องสู้ เพื่อชาเขียว" ก่อนที่จะนึกได้ว่า มันเกี่ยวอะไรกันหว่า??? ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ว่าถ้าใครมาว่าญี่ปุ่น ผมจะไม่ค่อยสบอารมณ์ แต่จะให้ไปตายให้ประเทศที่ไม่ใช่บ้านเกิดเมืองนอนมันก็แปลกๆ นะครับ

สรุปแล้วนอนอยู่บ้านนั่งกินราเม็ง (กึ่งสำเร็จรูป) ดีก่า

ปล. สำหรับผู้ที่นิยมประเทศจีน กระทู้นี้ไม่ได้เป็นการดูหมิ่นประเทศจีน หรือประเทศอื่นๆ แต่อย่างใด และสิ่งที่อยู่ในกระทู้นั้น อาจจะมีความคิดที่โต่งไปบ้าง โปรดใช้วิจารณญาณ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ญี่ปุ่นก็ทำเราไว้เยอะนะครับ

ช่วยเราก็ไว้เยอะเหมือนกัน

ประเทศเราคงอยู่ฝ่าน ช่วยคุยมากกว่า
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนนี้บ้าญี่ปุ่นไม่ได้ครับ ต้องแค้น เสียไปแค่ 0-1 ก็ยังถือว่าน้อยนะ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ไม่ละครับ อยู่กลางๆดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ญี่ปุ่นทำอะไรจีนไว้ที่นานจิง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ muying

ญี่ปุ่นทำอะไรจีนไว้ที่นานจิง

คิดเหมือนกันเลยน่ะครับ   ย้อนไปดูประวัติศาสตร์ครับ  แล้วจะรุ้ว่าญี่ปุ่นเนี่ย  ....ได้ใจมากๆ

ผมเคยหาในเน็ทเกี่ยวกับเรื่องนานกิง
เป็นอะไรที่ไม่น่าเชื่อว่า มนุษย์จะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้ถึงขนาดนี้ครับ
เกินจะบรรยายจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

ก็อย่างว่าแหละครับ ไม่มีใครดีแท้ หรือเลวบริสุทธิ์หรอกแฮะ พูดยาก

ออฟไลน์ YIM

เรื่อง Rape of Nanjing ผมเฉยๆ นะ เพราะผมมองว่า สงครามกับเรื่องความป่าเถื่อนมันเป็นของคู่กัน เพียงแต่เรื่องนี้มันใกล้ยุคสมัยของเราหน่อย ก็เท่านั้นเอง ผมว่าสมัยมองโกล ก็คงมีแบบนี้เหมือนกันนั่นแหละ

ฮิตเลอร์ที่ว่าเกลียดชาวยิวเข้ากระดูกดำยังไม่ฆ่าชาวยิวด้วยวิธีอันโหดร้ายแบบญี่ปุ่นเลย  แค่รมควันให้ตาย

แต่ญี่ปุ่น แม้แต่เด็กเล็กยังฆ่า เอาผู้หญิงมาข่มขืน  ที่จริงผมหาคลิปยูทูปอันนั้นไม่เจอ แต่ในคอมผมมันมีอยู่คือคลิปที่
ทหารญี่ปุ่นจับผู้หญิงมามัดติดกับไม้แล้วเอาน้ำที่เย็นติดลบกว่า 10องศา มาราดมือจนมือ แขน แข็ง พอแข็งก็เอาดาบทุบจนแขนหัก  ที่นี้เอาแขนที่ไร้ความรู้สึกนั้นไปแช่น้ำเดือด แล้วลอกหนังแขนผู้หญิงคนนั้นออกมา สยองโครต ผู้หญิงนั่นแค่ไม่รู้สึกที่แขนนะ   

อีกอันเด็กชายถูกเอาแขนทั้ง 2 ไปแช่ในไฮโดรเจนเหลว พอมือแข็งก็ทุบจนนิ้วหลุดหมดเลย :P :P :P สยอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เรื่อง Rape of Nanjing ผมเฉยๆ นะ เพราะผมมองว่า สงครามกับเรื่องความป่าเถื่อนมันเป็นของคู่กัน เพียงแต่เรื่องนี้มันใกล้ยุคสมัยของเราหน่อย ก็เท่านั้นเอง ผมว่าสมัยมองโกล ก็คงมีแบบนี้เหมือนกันนั่นแหละ

ปัญหา คือ มันไม่ได้แค่ป่าเถื่อนนะซิครับ มันมีจับมนุษย์มาทดลองต่างๆนานา
เพื่อดูว่าคนเราจะอยู่ได้นานแค่ไหน เอาคนมาใช้ให้ทหารฝึกยิง แทง ฟัน การทารุณกรรมมากมาย

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ผมว่าพวกญี่ปุ่นมันบ้าเกินไปครับ คลั่งชาติมากเกินไป เข้าขั้นโรคจิตแบบสุดๆ

เคยได้ยินว่าตำราเรียนประวัติศาสตร์ในญี่ปุ่นถูกบิดเบือนไปหมด จนคนรุ่นใหม่ๆไม่เคยรู้เลยว่าชนชาติของพวกเขาในอดีตนั้นโหดร้ายแค่ไหน

ถ้าเกิดญี่ปุ่นได้เป็นใหญ่แทนที่อเมริกา ผมว่าโลกคงวุ่นวายกว่านี้มากแน่ๆ

ปล. ดูหนังหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับจีนกับญี่ปุ่นจะอินมาก โดยเฉพาะยิปมันกับเฉินเจิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 00:52:13 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ YIM

คำว่าป่าเถื่อน ผมว่ามันก็รวมสิ่งที่มนุษย์ดีๆ ไม่ทำกันเอาไว้แล้วนั่นละครับ ไอ้เรื่องเอาคนมาฆ่าเล่นเหมือนหมาแมว ผมว่าสงครามยุคไหนก็มี แม้แต่สงครามในอิรัค หรืออัฟกัน ผมก็ยังไม่แน่ใจเลย OK มันอาจจะไม่บ้าเลือดแบบสมัยสงครามโลก เพราะสนธิสัญญาระหว่างประเทศ และข้อมูลข่าวสารมันเดินทางเร็วขึ้น แต่ว่าทหารที่มันแตกแถว หรือผู้บังคับบัญชาซาดิสต์ มันก็มีเรื่อยๆ นั่นแหละ

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่า การกระทำของพวกญี่ปุ่น หรือ Nazi นั้นดีหรือไม่ดี เำพราะไม่ว่ายังไง มันก็โหดร้ายป่าเถื่อนเกินกว่ามนุษ์จะทนไหว อันนี้เป็นความจริงที่ไม่อาจปฎิเสธ แต่ไอ้การหาเรื่องโวยวาย ทั้งๆ ที่มันผ่านมา 60 ปีแล้ว มันงี่เง่าครับ เอาหลานอายุ 20 ไปโวยวายเกี่ยวกับเรื่องที่ทวดอายุ 80 โดนกระทำ ทั้งๆ ที่ตัวเองยังเป็นวุ้น ผมว่ามันบ้ามากไปหน่อย

จริงๆ ถ้าดูแบบนี้ มันก็เป็นนโยบายชาตินิยมของจีนอย่างหนึ่ง ซึ่งอาศัยความเกลียดชังก็ความสามัคคี ไม่ต่างกับสิ่งที่เขมรกำลังปลุกปั่นให้ประชาชนเกลียดไทย ที่ไปทำให้เขาสิ้นชาติหรอก วิธีการกระตุ้นความรู้สึกของการมีศัตรูร่วมกัน เป็นวิธีง่ายๆ ที่ได้ผลเสมอนั่นแหละ

ออฟไลน์ YIM

ผมว่าพวกญี่ปุ่นมันบ้าเกินไปครับ คลั่งชาติมากเกินไป เข้าขั้นโรคจิตแบบสุดๆ

เคยได้ยินว่าตำราเรียนประวัติศาสตร์ในญี่ปุ่นถูกบิดเบือนไปหมด จนคนรุ่นใหม่ๆไม่เคยรู้เลยว่าชนชาติของพวกเขาในอดีตนั้นโหดร้ายแค่ไหน

ถ้าเกิดญี่ปุ่นได้เป็นใหญ่แทนที่อเมริกา ผมว่าโลกคงวุ่นวายกว่านี้มากแน่ๆ

ปล. ดูหนังหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับจีนกับญี่ปุ่นจะอินมาก โดยเฉพาะยิปมันกับเฉินเจิ้น

ตำราเรียนเนี่ยมันถูกบิดเบือนนี่ก็เป็นเรื่องที่ปกติของแต่ละประเทศ มากบ้างน้อยบ้าง ว่ากันไป อันนี้ผมก็ตอบไม่ได้ แต่ญีุ่่ปุ่น ณ ปัจจุบัน ไม่ได้คลั่งชาติแบบนั้นอีกแล้วละครับ ตอนนี้จะว่าไปคนญี่ปุ่นกับคนอเมริกัน ก็คงจะไม่ต่างกันเท่าไร ถ้าคลั่งชาติจริงๆ ณ เวลานี้ ผมยกให้เกาหลีนะ รัฐบาลเขาสร้างความสามัคคีได้ดี

หนังฮ่องกง หรือหนังจีนเนี่ย มันก็เ้ป็นธรรมดาที่พระเอกของเขาต้องสู้เอาชนะคนต่างชาตินิสัยไม่ดีได้ ซึ่งนี่เป็นวิธีการตอบโจทย์ความรู้สึกของคนจีนที่ถูกฝรั่งถูกญี่ปุ่นกดขี่มาตลอดอย่างหนึ่ง

Ip Man ผมไม่ได้ดูภาค 1นะ แต่ผมดูภาค 2 ผมรับไม่ค่อยได้กับการนำเสนอนักมวยฝรั่ง ผมว่ามันเป็นเหมือนกับ การเอาความรู้สึกไม่ดีที่คนจีนมีต่อคนต่างชาติ มาผสมออกมาเป็นคนๆ หนึ่งซึ่งผมว่ามันยังไงๆ ก็ไม่รู้

เดี๋ยวนี้ผมแทบจะไม่ดูเลย ไอ้พวกหนังที่คนจีนโดนฝรั่งหรือญี่ปุ่นกดขี่ แล้วเอาชนะได้เนี่ย ประเภท ตัวเล็กใจใหญ่อะไรแบบนี้ ดูแล้วหงุดหงิดครับ ถ้าไม่สนุกจริงๆ ขอผ่าน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมชอบญี่ปุ่น แต่เป็นญี่ปุ่นในยุคหลังๆมานี้แล้วเท่านั้น

ยุคอดีตก่อนหน้านี้ ที่ไปฆ่าล้างโคตรคนอื่นเขาแบบนั้น ผมไม่เอาด้วย

ญี่ปุ่นในยุคหลังๆมานี้ คือญี่ปุ่น ที่รู้ซึ้งแล้ว ว่าความเจ็บปวดหลังสงคราม โดยเฉพาะ ตอน นิวเคลียร์ลง ที่ฮิโรชิมาหนะ เจ็บแค่ไหน

ปัญหาก็คือ
เราจะสู้เพื่อญี่ปุ่นไปทำไม?
เราจะสู้เพื่อจีนไปทำไม?

แล้วทำไม เราถึงไม่สู้ เพื่อคนดี เพราะเห็นแล้วว่า คนคนนั้น ดีจริงๆ อย่างถ่องแท้ และปราศจากข้อสงสัย?
หาใช่การสู้เพื่อคนที่ บางกลุ่ม บางคน คิดว่าดี โดยที่ คนกลุ่มนั้น ไม่ได้มีข้อมูลหรือรับรู้อะไรมามากพอจะประมวลผล

-------------------

ตอนเอา Fiesta เกียร์ธรรมดา ไปคืน Ford ช่วงเย็นวันนี้
นั่งฟังวิทยุในรถ Fat Radio 104.5 เปิดเพลงเพลงนึงขึ้นมา

มันไม่ใช่แนวปกติที่ผมฟัง ร็อคนั่นละ แต่ เนื้อหาในเพลงเนี่ยสิ ตรึงผมให้คิดอยู่ตลอดนจบเพลง

คร่าวๆก็คือ

"คนเราจะรักกันไปทำไม ถ้าสุดท้ายตอนจบของชีวิตทุกคน มันก็ต้องเป็นเถ้าถ่าน ในภูเขาไฟ?"

มันเป็นอีกด้านหนึ่งของความจริงที่เราแสร้งทำเป็นลืมมันไป
แม้จะดูเป็นการมองโลกฝั่งตรงข้าม ที่ร้ายสุดขั้วไปหน่อย แต่ก็คือความจริงอยู่ดี
ซึ่ง ก็จะมีคนมาหักล้างเหตุผลนี้ไปได้แน่ๆ ว่าเราจะรักกันเพื่ออะไร

รักกันเพื่อที่จะทำให้แต่ละวัน ที่เรายังอยู่ระหว่างทางมุ่งสู่การเป็นเพียงเถ้าถ่าน มีแต่เรื่องดีๆ ให้ดจำกันก่อนถึงวันนั้น นั่นเอง

ผมคิดเช่นเดียวกันนั้น กับประเด็นของกระทู้นี้ ครับ

คำว่าป่าเถื่อน ผมว่ามันก็รวมสิ่งที่มนุษย์ดีๆ ไม่ทำกันเอาไว้แล้วนั่นละครับ ไอ้เรื่องเอาคนมาฆ่าเล่นเหมือนหมาแมว ผมว่าสงครามยุคไหนก็มี แม้แต่สงครามในอิรัค หรืออัฟกัน ผมก็ยังไม่แน่ใจเลย OK มันอาจจะไม่บ้าเลือดแบบสมัยสงครามโลก เพราะสนธิสัญญาระหว่างประเทศ และข้อมูลข่าวสารมันเดินทางเร็วขึ้น แต่ว่าทหารที่มันแตกแถว หรือผู้บังคับบัญชาซาดิสต์ มันก็มีเรื่อยๆ นั่นแหละ

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่า การกระทำของพวกญี่ปุ่น หรือ Nazi นั้นดีหรือไม่ดี เำพราะไม่ว่ายังไง มันก็โหดร้ายป่าเถื่อนเกินกว่ามนุษ์จะทนไหว อันนี้เป็นความจริงที่ไม่อาจปฎิเสธ แต่ไอ้การหาเรื่องโวยวาย ทั้งๆ ที่มันผ่านมา 60 ปีแล้ว มันงี่เง่าครับ เอาหลานอายุ 20 ไปโวยวายเกี่ยวกับเรื่องที่ทวดอายุ 80 โดนกระทำ ทั้งๆ ที่ตัวเองยังเป็นวุ้น ผมว่ามันบ้ามากไปหน่อย

จริงๆ ถ้าดูแบบนี้ มันก็เป็นนโยบายชาตินิยมของจีนอย่างหนึ่ง ซึ่งอาศัยความเกลียดชังก็ความสามัคคี ไม่ต่างกับสิ่งที่เขมรกำลังปลุกปั่นให้ประชาชนเกลียดไทย ที่ไปทำให้เขาสิ้นชาติหรอก วิธีการกระตุ้นความรู้สึกของการมีศัตรูร่วมกัน เป็นวิธีง่ายๆ ที่ได้ผลเสมอนั่นแหละ

มันก็เหมือนกับทำไมเราถึงมีหนังเรื่องบางระจัน นเรศวร หรือ เรียนประวัติศาสตร์ไทย ก็เพื่อให้เกิดความรักชาติ ภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทย
เพราะถ้าคนในชาติใด ขาดความเป็นชาตินิยมเมื่อไร ประเทศนั้นก็ไปไม่รอดละครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมชอบญี่ปุ่น แต่เป็นญี่ปุ่นในยุคหลังๆมานี้แล้วเท่านั้น

ยุคอดีตก่อนหน้านี้ ที่ไปฆ่าล้างโคตรคนอื่นเขาแบบนั้น ผมไม่เอาด้วย

ญี่ปุ่นในยุคหลังๆมานี้ คือญี่ปุ่น ที่รู้ซึ้งแล้ว ว่าความเจ็บปวดหลังสงคราม โดยเฉพาะ ตอน นิวเคลียร์ลง ที่ฮิโรชิมาหนะ เจ็บแค่ไหน

ปัญหาก็คือ
เราจะสู้เพื่อญี่ปุ่นไปทำไม?
เราจะสู้เพื่อจีนไปทำไม?

แล้วทำไม เราถึงไม่สู้ เพื่อคนดี เพราะเห็นแล้วว่า คนคนนั้น ดีจริงๆ อย่างถ่องแท้ และปราศจากข้อสงสัย?
หาใช่การสู้เพื่อคนที่ บางกลุ่ม บางคน คิดว่าดี โดยที่ คนกลุ่มนั้น ไม่ได้มีข้อมูลหรือรับรู้อะไรมามากพอจะประมวลผล

-------------------

ตอนเอา Fiesta เกียร์ธรรมดา ไปคืน Ford ช่วงเย็นวันนี้
นั่งฟังวิทยุในรถ Fat Radio 104.5 เปิดเพลงเพลงนึงขึ้นมา

มันไม่ใช่แนวปกติที่ผมฟัง ร็อคนั่นละ แต่ เนื้อหาในเพลงเนี่ยสิ ตรึงผมให้คิดอยู่ตลอดนจบเพลง

คร่าวๆก็คือ

"คนเราจะรักกันไปทำไม ถ้าสุดท้ายตอนจบของชีวิตทุกคน มันก็ต้องเป็นเถ้าถ่าน ในภูเขาไฟ?"

มันเป็นอีกด้านหนึ่งของความจริงที่เราแสร้งทำเป็นลืมมันไป
แม้จะดูเป็นการมองโลกฝั่งตรงข้าม ที่ร้ายสุดขั้วไปหน่อย แต่ก็คือความจริงอยู่ดี
ซึ่ง ก็จะมีคนมาหักล้างเหตุผลนี้ไปได้แน่ๆ ว่าเราจะรักกันเพื่ออะไร

รักกันเพื่อที่จะทำให้แต่ละวัน ที่เรายังอยู่ระหว่างทางมุ่งสู่การเป็นเพียงเถ้าถ่าน มีแต่เรื่องดีๆ ให้ดจำกันก่อนถึงวันนั้น นั่นเอง

ผมคิดเช่นเดียวกันนั้น กับประเด็นของกระทู้นี้ ครับ

อึ้ง!!!!!

ครูใหญ่มาเอง ข้าน้อยขอคารวะความคิดเห็นนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

มันก็เหมือนกับทำไมเราถึงมีหนังเรื่องบางระจัน นเรศวร หรือ เรียนประวัติศาสตร์ไทย ก็เพื่อให้เกิดความรักชาติ ภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทย
เพราะถ้าคนในชาติใด ขาดความเป็นชาตินิยมเมื่อไร ประเทศนั้นก็ไปไม่รอดละครับ

แต่วิธีการสร้างความเป็นชาตินิยม มันมีหลายแบบครับ การใช้ความเกลียดชังจากอดีตเป็นเครื่องมือในการควบคุมคน ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร การที่ใครสักคน จะเกลียดใครอีกคน เพราะถูกคนอื่นเป่าหูมา มันไม่ใช่เรื่องที่ดีนักหรอกครับ

รักชาติไทย ไม่จำเป็นต้องเกลียดพม่าครับ แต่ถ้าต้องเกลียดพม่า เพื่อรักชาติไทย ผมว่าคนไทยเรามีปัญหาแล้วละ

แต่วิธีการสร้างความเป็นชาตินิยม มันมีหลายแบบครับ การใช้ความเกลียดชังจากอดีตเป็นเครื่องมือในการควบคุมคน ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร การที่ใครสักคน จะเกลียดใครอีกคน เพราะถูกคนอื่นเป่าหูมา มันไม่ใช่เรื่องที่ดีนักหรอกครับ

รักชาติไทย ไม่จำเป็นต้องเกลียดพม่าครับ แต่ถ้าต้องเกลียดพม่า เพื่อรักชาติไทย ผมว่าคนไทยเรามีปัญหาแล้วละ

ไม่ได้ให้มองประเด็นเรื่องเกลียดกันครับ แต่อยากให้มองว่าหนังแสดงให้เห็นถึงการพยายามปกป้องประเทศมากกว่าครับ

ถ้าญี่ปุ่นไม่เทยอทะยานที่จะยึดครองโลก อเมริกาก็คงไม่มายุ่งเกี่ยวสงคราม  ปัจจุบันที่อเมริกาจะยึดครองเพราะประเทศนี่มีบทเรียนคือญี่ปุ่นและเยอรมันที่ทำอะไรเกินไป

ระเบิดนิวเคลียร์ลูกนั้นทำให้ญี่ปุ่นตื่นจะความฝันนั้น  ส่วนเยอรมันก็ตื่นเพราะรัสเซียที่เยอรมันผิดสัญญาที่จะไม่รุกรานต่อกัน และฝ่ายสัมพันธมิตรที่ร่วมมือร่วมใจกัน  จนสมัยนี้โลกมีการคานอำนาจกันอย่างสมบูรณ์ด้วยสิ่งที่อเมริกาไปทำให้ญี่ปุ่นตื่นในตอนนั้น

การเกิดสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็เพราะชาตินิยมแท้ๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าญี่ปุ่นไม่เทยอทะยานที่จะยึดครองโลก อเมริกาก็คงไม่มายุ่งเกี่ยวสงคราม  ปัจจุบันที่อเมริกาจะยึดครองเพราะประเทศนี่มีบทเรียนคือญี่ปุ่นและเยอรมันที่ทำอะไรเกินไป

ระเบิดนิวเคลียร์ลูกนั้นทำให้ญี่ปุ่นตื่นจะความฝันนั้น  ส่วนเยอรมันก็ตื่นเพราะรัสเซียที่เยอรมันผิดสัญญาที่จะไม่รุกรานต่อกัน และฝ่ายสัมพันธมิตรที่ร่วมมือร่วมใจกัน  จนสมัยนี้โลกมีการคานอำนาจกันอย่างสมบูรณ์ด้วยสิ่งที่อเมริกาไปทำให้ญี่ปุ่นตื่นในตอนนั้น

การเกิดสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็เพราะชาตินิยมแท้ๆ

เมกามันหาเรื่องยุ่งกับชาวบ้านเป็นปกติอยู่แล้ว อย่างเรื่องเพิร์ลฮาเบอร์น่ะญี่ปุ่นทำพลาดเอง ช่วงนั้นเมกาไม่กล้าประกาศสงครามเพราะคนในชาติไม่ยอมเลยทำได้แค่ส่งกำลังบำรุงอย่างเดียว แต่พอเพิร์ลฮาเบอร์โดนบอมบ์ซะเละมันก็ไปจี้กระแสรักชาติขึ้นมาพอดี เรียกง่ายๆว่าญี่ปุ่นเตะหมูเข้าปากเมกาพอดีเลย ทางวอชิงตันน่ะดีใจเลยที่ประกาศสงครามอย่างเป็นทางการได้ซักที

ออฟไลน์ apinui

จากประสบการที่เคยทำงานเป็นลูกน้อง ของทั้ง จีน และ ญี่ปุ่นมา่ก่อน ...

ขอบอกว่า จีน ถ้อยทีถ้อยอาศัยมากกว่า ญี่ปุ่นเยอะ  คนจีน ที่อยู่ในไทย จะซึบซับความเป็นไทยไปเรื่อยๆ ตัวเองจะมีนิใสคนไทยมากขึ้น .... ปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม เข้าใจประเพณีไทยได้ คุยรู้เรื่อง

แต่ญี่ปุ่น อยู่กี่ปี ก็ญี่ปุ่น ไม่ซึบซับ ไม่เอาไทยสักอย่าง แข็งยังไงก็แข็งอย่างนั้น .... ไทยว่าไรมากูไม่เชื่อ กูจะเชื่อแต่ชาติของตัวเองเท่านั้น ชาตินิยมเกินเหตุ ขนาดคอมพิวเตอร์ ยังต้องใช้ FUJITSU รถยนต์จะนั่งคราวท์ ไม่นั่งเบนซ์ อะไรที่เป็นญี่ปุ่นจะใช้ แต่อะไรที่เป็นฝรั่งหรือจีน จะไม่เอาเลย ไม่เข้าใจประเพณีไทย

แค่นี้ล่ะ .....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข้างบนนี้ เป็นกันทุกองค์กร ในตอนนี้ครับ โดยเฉพาะบริษัทรถยนต์ นี่แหละ แทบทุกค่าย จะมีคนแบบนี้อยู่เสมอ
คนไทยพูดอะไร ไม่ฟังหรอก เชื่อประเทศตัวเองอย่างเดียว

บางคนก็บอกว่า เพราะญี่ปุ่นเคยเชื่อ แล้วโดนคนไทยหลอก เมื่อหลายสิบปีก่อน ก็เลยเลิกเชื่อ
ซึ่งผมก็ไม่มีอะไรมาเป็นหลักฐานยืนยัน ว่าจริงหรือไม่ กับคำกล่าวนี้

แต่ถ้าลองไปถามคนญี่ปุ่น ที่อยู่ในสหรัฐฯ จำนวนไม่น้อย นั่นดู
คุณอาจได้คำตอบที่แตกต่างกันไป

หรือไม่ต้องอื่นไกล....

ทำไม MB แและ BMW ในญี่ปุ่น ที่ขายดี ต้องเป็นรุ่นพวงมาลัยซ้ายเท่านั้น และต้องฟูลออพชัน เท่า หรือมากกว่า เวอร์ชันเยอรมัน?
Brandname Shop ในญี่ปุ่น มีแทบจะทุกหัวเมืองใหญ่กันเลยทีเดียว ตั้งแต่ Louise Vuitton ยัน Cartier แม้แต่ Osaka ยังมีร้าน ZARA เลย

คนญี่ปุ่น ในระดับทำงาน พวก Salary Man ทั้งหลาย อาจจะใช่ครับ ชาตินิยม และจะใช้แต่ของที่ผลิตในประเทศตัวเองเท่านั้น..

แต่ไม่ใช่กับ กลุ่ม ญี่ปุ่น ไฮโซ ของจริง ซึ่งจะเป็นหนังคนละม้วนเลยทีเดียว

ญี่ปุ่นมีแง่มุมให้มองหลายด้านครับ
เหมือนกับไทยนั่นละ คือเราควรเลือกมองแต่มุมที่ดี แล้วเอามาปรับใช้กับประเทศเรา
มุมที่ญี่ปุ่นมันไม่ได้เรื่อง ก็ทิ้งๆ ลงถังขยะไป นั่นละครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คนญี่ปุ่น น่าคบหาด้วยในระดับนึง แต่สิ่งที่ผมชอบมากๆ คือ งานต่างๆ ของเค้า
มันมีความรู้สึกใส่เข้าไปด้วย ถึงตัวคนญี่ปุ่นจะดูเย็นชาแค่ไหน แต่สินค้าเค้ามันดู
มีความพิถีพิถัน และคิดถึงคนใช้ มากๆ ในขณะที่บ้านเรา คนดูจะมีนิสัยเป็นมิตรและ
เข้าง่ายกว่ามาก แต่ตรงข้าม การทำงาน กับสิ้นค้าเรา ดูแล้วเหมือนทำมาแบบไม่ใส่ใจ
ไม่ใช่ทุกๆ อย่างนะ แต่หลายๆ อย่าง คนไทยเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับงานที่ทำ
เหมือนกับคนญี่ปุ่น ซึ่งทุ่มเทให้กับงานมาก ดังนั้นผมก็ยังชอบงานของญี่ปุ่นต่อไป
แต่เรื่อง นิสัยใจคอ หรือชาตินิยม หรือความบ้าคลั้งในอดีต หรือปัจจุบัน อันนั้นเป็น
อีกเรื่อง ผมความความโหดร้ายป่าเถื่อนมันคงยังสืบทอดมาใน DNA ของเราทุกๆ คน
จนถึงปัจจุบัน ในญี่ปุ่นไม่กี่ปีมานี่ ก็มีข่าว การจับเด็กประถมไปหั่นคอ ส่วนบ้านเรา
ก็โหด ทั้งหั่น ทั้งเฉือน ในภาวะสงครามโลกครั้งที่สอง ตอนนั้น ญี่ปุ่นเองก็ปลุกปั่น
ความคิดที่ว่าเป็นเชื้อสายที่ศักดิ์สิทธิ์ เหนือกว่าคนประเทศอื่นๆ คนสมัยนั้นมัน
mastermine หรือควบคุมทางจิตใจง่าย เมื่อตนเองถูกยกระดับขึ้นเป็นเหมือนลูกหลาน
เทพ ในขณะที่ คนประเทศอื่นเหมือนผักปลา เหมือนสุนัข พวกทหารชั่วร้าย ที่มาจาก
ญี่ปุ่นจึงมีการกระทำที่เหมือนกับ ปีศาจจากนรกแตก นี่คือความน่ากลัวของคน และ
อำนาจป่าเถื่อนที่ไม่มีการควบคุม ไม่ใช่แค่ญี่ปุ่น แต่ผมเชื่อว่าในสถานการณ์แบบนั้น
ประเทศไหนมาแนวญี่ปุ่นแบบนั้น ก็มีโอกาสโหดร้ายป่าเถื่อนได้

ผมว่าคนญี่ปุ่นเองปัจจุบันก็ไม่ได้โง่ ถึงขนาดไม่รู้เรื่องราวในอดีตอะไรเลย การ search
ข้อมูลใน internet ก็ทำได้อยู่แล้ว ดีแล้ว ที่การศึกษาในญี่ปุ่น ปกปิดเรื่องที่เลวร้ายให้
กับเด็กๆ ในประเทศ เพราะมันเป็นความเจ็บปวด และความโหดร้ายของบรรพบุรุษใน
อดีต ซึ่งระดับเยาวชนจะสามารถรับได้หรือไม่... ในขณะที่คนที่โตเป็นผู้ใหญ่แล้ว อาจจะ
รับเรื่องพวกนี้ได้ดีกว่า ซึ่งข้อมูลความโหดร้ายในอดีต คงไม่ยากที่ search ดูเอานัก
ผมว่าที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้มันก็ดีอยู่แล้ว และญี่ปุ่น ก็ไม่หันไปหาสงครามอีก เน้นแต่
ธุรกิจการค้า ส่วนคนที่ทำเลวในอดีตตอนนี้ ก็คงได้รับการชดใช้กรรมกันไปหมดแล้ว
ทหารญี่ปุ่นฆ่าคนบริสุทธิ์ไปมากเท่าใดในเวลานั้น ระเบิดปรมณูก็ฆ่าคนบริสุทธิ์ใน Hiroshima
, Nagasaki ไป มากมายมหาศาลเช่นกัน และหลังจากนั้น ประเทศญี่ปุ่น ก็กลับมาเป็นฝ่าย
ความดี กลับเนื้อกลับตัว หลังจากความทุกข์ทรมานแสนสาหัส แล้ว เราจะไปพลิกฟื้น
ความเกลียดชัง ความโหดร้ายในอดีต ไปเพื่ออะไร ? ? ?

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใช่ ตาม คุณ Net เลยครัยผมว่าคนญี่ปุ่นเองก็มีทั้ง คนดี และไม่ดี

ผมเคยดูเรื่อง โอชิน บางคนเขาก็เกลียดสงครามนะครับ ไม่ได้ชอบกันทุกคน แต่อย่างว่า ณ เวลานั้น
คนโดนปลุกปั่น ก็เลยทำเรื่องบ้าๆ ไม่ดีไปบ้าง ไม่ได้แตกต่างกับบ้านเราช่วงที่ผ่านมาไม่นานนี้แหละครับ

ออฟไลน์ YIM

คนญี่ปุ่น น่าคบหาด้วยในระดับนึง แต่สิ่งที่ผมชอบมากๆ คือ งานต่างๆ ของเค้า
มันมีความรู้สึกใส่เข้าไปด้วย ถึงตัวคนญี่ปุ่นจะดูเย็นชาแค่ไหน แต่สินค้าเค้ามันดู
มีความพิถีพิถัน และคิดถึงคนใช้ มากๆ ในขณะที่บ้านเรา คนดูจะมีนิสัยเป็นมิตรและ
เข้าง่ายกว่ามาก แต่ตรงข้าม การทำงาน กับสิ้นค้าเรา ดูแล้วเหมือนทำมาแบบไม่ใส่ใจ
ไม่ใช่ทุกๆ อย่างนะ แต่หลายๆ อย่าง คนไทยเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกับงานที่ทำ
เหมือนกับคนญี่ปุ่น ซึ่งทุ่มเทให้กับงานมาก ดังนั้นผมก็ยังชอบงานของญี่ปุ่นต่อไป
แต่เรื่อง นิสัยใจคอ หรือชาตินิยม หรือความบ้าคลั้งในอดีต หรือปัจจุบัน อันนั้นเป็น
อีกเรื่อง ผมความความโหดร้ายป่าเถื่อนมันคงยังสืบทอดมาใน DNA ของเราทุกๆ คน
จนถึงปัจจุบัน ในญี่ปุ่นไม่กี่ปีมานี่ ก็มีข่าว การจับเด็กประถมไปหั่นคอ ส่วนบ้านเรา
ก็โหด ทั้งหั่น ทั้งเฉือน ในภาวะสงครามโลกครั้งที่สอง ตอนนั้น ญี่ปุ่นเองก็ปลุกปั่น
ความคิดที่ว่าเป็นเชื้อสายที่ศักดิ์สิทธิ์ เหนือกว่าคนประเทศอื่นๆ คนสมัยนั้นมัน
mastermine หรือควบคุมทางจิตใจง่าย เมื่อตนเองถูกยกระดับขึ้นเป็นเหมือนลูกหลาน
เทพ ในขณะที่ คนประเทศอื่นเหมือนผักปลา เหมือนสุนัข พวกทหารชั่วร้าย ที่มาจาก
ญี่ปุ่นจึงมีการกระทำที่เหมือนกับ ปีศาจจากนรกแตก นี่คือความน่ากลัวของคน และ
อำนาจป่าเถื่อนที่ไม่มีการควบคุม ไม่ใช่แค่ญี่ปุ่น แต่ผมเชื่อว่าในสถานการณ์แบบนั้น
ประเทศไหนมาแนวญี่ปุ่นแบบนั้น ก็มีโอกาสโหดร้ายป่าเถื่อนได้

ผมว่าคนญี่ปุ่นเองปัจจุบันก็ไม่ได้โง่ ถึงขนาดไม่รู้เรื่องราวในอดีตอะไรเลย การ search
ข้อมูลใน internet ก็ทำได้อยู่แล้ว ดีแล้ว ที่การศึกษาในญี่ปุ่น ปกปิดเรื่องที่เลวร้ายให้
กับเด็กๆ ในประเทศ เพราะมันเป็นความเจ็บปวด และความโหดร้ายของบรรพบุรุษใน
อดีต ซึ่งระดับเยาวชนจะสามารถรับได้หรือไม่... ในขณะที่คนที่โตเป็นผู้ใหญ่แล้ว อาจจะ
รับเรื่องพวกนี้ได้ดีกว่า ซึ่งข้อมูลความโหดร้ายในอดีต คงไม่ยากที่ search ดูเอานัก
ผมว่าที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้มันก็ดีอยู่แล้ว และญี่ปุ่น ก็ไม่หันไปหาสงครามอีก เน้นแต่
ธุรกิจการค้า ส่วนคนที่ทำเลวในอดีตตอนนี้ ก็คงได้รับการชดใช้กรรมกันไปหมดแล้ว
ทหารญี่ปุ่นฆ่าคนบริสุทธิ์ไปมากเท่าใดในเวลานั้น ระเบิดปรมณูก็ฆ่าคนบริสุทธิ์ใน Hiroshima
, Nagasaki ไป มากมายมหาศาลเช่นกัน และหลังจากนั้น ประเทศญี่ปุ่น ก็กลับมาเป็นฝ่าย
ความดี กลับเนื้อกลับตัว หลังจากความทุกข์ทรมานแสนสาหัส แล้ว เราจะไปพลิกฟื้น
ความเกลียดชัง ความโหดร้ายในอดีต ไปเพื่ออะไร ? ? ?

พูดถึงเรื่องนี้ ผมเคยดู Discovery พูดถึงเรื่อง Comfort Women (กะหรี่เชลย) ผมก็เห็นเขาสัมภาษณ์ทหารญี่ปุ่นสมัยก่อน เขาก็ยอมรับกันนะ บางคนก็พูดออกมาตรงๆ เลบว่าเขาทำอะไรลงไปในตอนนั้น

แต่ก็ยอมรับว่าคนที่เป็นประเภทชาตินิยมขวาจัด ไม่ยอมรับความจริง ก็ยังมี แม้กระทั่งทุกวันนี้ พวกที่มาโวยวายแก้ไขหนังสือเรียนปกปิดประวัติศาสตร์ที่ป่าเถื่อน ก็คือพวกนนี้นี่เอง แต่คงไม่อาจบอกได้ว่า คนพวกนี้เป็นตัวแทนคนญี่ปุ่นในปัจจุบันได้

และแน่นอนผมก็คงไม่อาจพูดได้ว่าคนจีนที่ออกมาเผาธงญี่ปุ่นเป็นคนส่วนใหญ่ แต่ว่าสิ่งที่ผมไม่พอใจก็คือ รัฐบาลจีน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ยังพยายามปลุกปั่นเรื่องพวกนี้อยู่

กรรมที่ปู่ย่าตายายทำมา อย่าให้ลูกหลานมาเกี่ยวข้องจะดีกว่า

GreenG

เออ ที่ไม่ควรไปเลียนแบบผมว่าคือเรื่อง หนัง AV นี่แหละครับ มันบ้า+หมกมุ่นกันเกินไป

อะไรกัน ทำคนนี้ แล้วคนโน้นก็มาทำต่อๆๆๆๆไปเรื่อยๆ ไม่ไหมครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมไม่ค่อยรู้จักญี่ปุ่นมากนัก แต่จากประวัติศาสตร์โลก ประเทศที่เป็นเกาะ
ทรัพยากรจะมีอย่างจำกัด ไม่สมดุลกับจำนวนประชากร เป็นแรงขับดันให้ล่าอาณานิคม
รุกรานดินแดนอื่น

แต่ผมเป็นหลานคนจีน มีเพื่อนคนจีน รู้สึกส่วนตัวว่าคนจีนให้เกียรติคนไทยมาก
มากกว่าประเทศใดในโลก
'19 Honda Civic EL

Phongrapee

บางเรื่องผมก็ชอบจีน บางเรื่องผมก็ชอบญี่ปุ่น แต่ไม่ว่ายังไงจีนก็ไม่กล้าเปิดศึกกับญี่ปุ่น มันยังแหยงกันอยู่ จีนพยายามทำทุกอย่างเพื่อไม่ให้ญี่ปุ่นมีบทบาทในเวทีโลกมากเกินไป ส่งทหารไปต่างประเทศก็โวยวาย  เพิ่มงบประมาณทางทหารก็โวยวาย  เปลี่ยนทบวงป้องกันตนเองเป็นกระทรวงกลาโหมก็โวยวาย

ออฟไลน์ XL_SiZe

ผมชอบญี่ปุ่นในการพัฒนาประเทศหลังสงคราม
เหมือนเค้าลืมอดีตได้อย่างเด็ดขาด ถึงแม้จะมีเศษเยื่อใยอยู่ในใจมาก

แต่คนจีนก็มีความมุ่งมั่นในแบบของเค้าเหมือนกัน เสื่อผืนหมอนใบ มาอาศัยอยู่บ้านเรา
อดทน ขยัน จนเป็นมหาเศรษฐีหลายต่อหลายคน

ส่วนด้านเสีย มีทั้ง 2 ประเทศ ถ้าถามว่าจะเข้าข้างใครนั้น

อยู่กลาง ๆ ดีกว่าครับ ผมก็มีเชื้อสายจีน และคนไทยเชื้อสายจีนก็เต็มประเทศไทยเลยกระมังตอนนี้
เพราะผมเห็นมีงานงิ้ว (งานศาลเจ้าจีนประจำอำเภอ) มีแทบทุกอำเภอก็ว่าได้ในตอนนี้
และเป็นที่ยอมรับกับคนในชุมชนต่าง ๆ ได้ดี
ซึ่งถ้าเค้าไม่ดี หรือไม่มีดี ก็คงยืนหยัดอยู่ในประเทศอื่นไม่ได้มานานขนาดนี้แน่ ๆ

ผมชอบคนจีนที่อยู่กันเป็นสังคม ให้เกียรติกัน
ส่วนญี่ปุ่น ไม่รู้จักเค้ามาก