ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 14 ตุลาคม 2023  (อ่าน 3946 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ piccom

• Newbie
  • *
Toyota VOXY นำเข้ามาจากอินโด ไหม ประมาณช่วงไหน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THUIO

รบกวนพี่ๆแนะนำยาง Toyota Camry 2.5 premium 235/45 R18 ใช้ความเร็วค่อนข้างบ่อย 120-140 เป็นประจำ และชอบเล่นโค้งครับ ได้ยินในรายการสัปดาห์ก่อนว่ามี RE005 ออกขายแล้ว ถ้าออกแล้ว ควรใช้ตัวนี้เลยมั้ยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีพี่ๆทุกท่าน ขอรบกวนพี่จิมช่วยอธิบายหน่อยครับการที่ค่ายรถจะเชิญสื่อไปต่างประเทศเค้ามีหลักเกณฑ์ในการเลือกยังไงหรือครับ
สังเกตเห็นช่อง น้า... คนนึง เดินทางบ่อยมาก
หรือการเลือกคือเอาแต่สื่อ youtuber ช่องใหญ่ กับ สายไอทีอวยรถไฟฟ้า ไว้ก่อนครับ สงสัยมานานแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดีครับ พอดีรถ Pajero Sport 3.0 V6 GT AT 2012 มีอาการเวลาเหยียบคันเร่งเพื่อเพิ่มความเร็ว รถมีอาการเย่อและกระตุก ควร Overhaul เกียร์ไหมครับ เลขไมล์รถ 259800 km และน้ำมันเกียร์เปลี่ยนครั้งสุดท้าย ปี 2021 ไมล์ 221000 km ครับ และ อยากได้คำแนะนำกระบะคันใหม่ เพราะรู้สึกว่าเจ้า รถ Pajero Sport V6 ใช้แก๊สยังรู้สึกกินดุครับ คือสนใจ Next-Gen Ranger Raptor Diesel กับ ISUZU D-max V-Cross 3.0 M ลักษณะคือ ขับไปกลับทั้งอาทิตย์ 200 km ต่อ week ชอบ กระบะ 4wd เพราะเพื่ออยากไปเที่ยวป่า หรือว่าลดไปเล่น 3.0 M Hi-lander ดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bestsmart09

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเพิ่มเติม จะออกรถใหม่แทนตัวเดิม vios 2004
ดูตัว Yaris HB ล่าสุดไว้ ชั่งใจระหว่าง รุ่น SMART กับ PREMIUM นอกจากความต่างเรื่องความปลอดภัย เรื่องกล้องและเรื่อง interior ภายในต่างๆ มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมไหมครับ
ใจอยากได้ตัวท็อปแต่งบผ่อนต่อเดือนจะทำให้ต้องรัดเข็มขัด พอไปมองรุ่น smart คิดว่าพอแทนกันได้ กลัวออกรถมาและเกิดเสียดายทีหลัง

อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ (สมัครเว็บบอร์ดมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะครับ)

(แต่ก่อนไม่ค่อยได้สนใจเรื่องรถเท่าที่ควร ขี่แต่มอเตอร์ไซค์ แต่พอถึงเวลามาขับรถยนต์จะเปลี่ยนรถมาศึกษาข้อมูล รอ Live สดทุกเสาร์เลยครับ เพลินดีครับ)

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Lexus NX300h 4 ปี 44000 โล ตอนนี้ มีอาการเสียงแร็คดัง รถหมดประกันแล้ว จะเข้าไปซ่อมที่ไหนดีครับ รู้สึกผิดหวังเล็กๆ กับ Lexus เหมือนอะไหล่ไม่ค่อยทน นอกจากแร็คดัง แล้วยังมีกลอนหลังลั่น เสียงกุกกักๆ ศูนย์แจ้งเปลี่ยน หมื่นสาม พอหมดประกัน ก็จุกจิกมาเลย

อีกคำถาม แบตลูกเล็ก 12V ที่ศุนย์แจ้งไว้ 25600 ข้างนอกน่าจะ 4000 กว่าๆ มีร้านแบตแนะนำมั้ยครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
Yaris cross กับ Rush หรือ Raize มันเป็นพื้นฐานเดียวกันมั้ยครับ อันไหนดีกว่า น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถาม Toyota IMV0 จะมีแบบ SUV 5 หรือ 7 ที่นั่งไหมครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ เรียนอาจารย์บาส
รบกวน เปรียบเทียบยางTOYO OPEN COUNTRY AT3 กับ Bridgestone DUELERALL-TERRAIN A/T002 หน่อยครับ
ใส่กับรถกระบะยกสูง ขนาด 265/70R16 ใช้งาน ต่างจังหวัด ไม่ได้บรรทุกหนัก วิ่งทางดำ กับถนนปูนซีเมนต์เป็นหลัก วิ่งไม่เกิน 140K/M ครับ
พอดีทางร้านเชียร์ DUELER A/T002 แต่ผมกลัวจะแข็งเหมือนกับ DUELER A/T001 เพราะเคยขับรถของเพื่อนที่ใส่ A/T001 แล้วรู้สึกไม่ตอบโจทย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2023, 14:01:59 โดย nipon_in »

ออฟไลน์ Adefovir

• Newbie
  • *
Toyota hilux gr sport เสปค australia มีโอกาสเข้าไทยไหมครับบ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
Toyota Prius ยังมีโอกาส เข้ามาขายในไทยอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ Boyz

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับว่ามี รถยี่ห้อไหนที่มี adaptive cruise control ใช้ได้ดีเวลาที่รถติดบนทางด่วนนานๆครับ เนื่องจากว่าผมต้องขับไปกลับขึ้นทางด่วนบางนา - แจ้งวัฒนะ ทุกวันเลยอยากหารถที่มีตัวช่วยลดความเมื่อยล้าจากการขับขี่ไกลๆในทางที่รถติดหนักๆบนทางด่วนช่วงเช้ากับเย็นครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน วันนี้ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการทำความสะอาด intercooler ของ Sylphy DIG Turbo ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำความสะอาดที่กี่กิโลแล้วควรจะให้ศูนย์ทำหรือให้อู่นอกที่ชำนาญเรื่อง Turbo ทำครับ เพราะว่าศูนย์เองคงเจอรุ่นนี้ไม่บ่อยสักเท่าไหร่

ถ้าล้างแล้ว รถจะวิ่งดีขึ้นและประหยัดน้ำมันขึ้นไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Toyota altis ตัวหน้าหมูที่เป็นดรัมเบรคหลัง หลังเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แล้วมีเสียงกึกๆๆเวลาเบรคมาจากด้านหลังเหมือนเป็นเสียงสปริง น่าจะเกิดจากอะไรหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
Corolla cross จะไมเนอร์เชนจ์ประมาณเมื่อไหร่ครับ  แล้วจะได้เบรคมือไฟฟ้า  กับเครื่องไฮบริดตัวใหม่ไหมครับ  แล้วหน้าตารถจะเหมือนที่ตัวต่างประเทศไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2023, 16:24:57 โดย Blackhawk »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
หลังจากพี่ๆ ทีมงานลองขับ Toyota Yaris Cross แล้ว
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบจุดเด่นจุดด้อยเมื่อเทียบกับ Nissan Kicks ให้ฟังหน่อยครับ ตัวไหนเด่นด้อยเรื่องอะไร แต่ละตัวเหมาะกับลูกค้ากลุ่มไหน และในมุมพี่ๆ ถ้าให้เลือกรุ่นเดียวจะเลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
จากการหลายค่ายรถยนต์มีการปรับราคารถแต่ละรุ่นลดลง 100,000+ เพื่อการแข่งขันในท้องตลาด
จะส่งผลต่อราคาตลาดและแผนการทำตลาดของรถยนต์ที่จะออกวางจำหน่ายในประเทศไทยในอนาคตไหมครับ

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานครับ อยากสอบถามเรื่องการรันอิน ของรถสมัยนี้คือไม่ต้องรันอินแล้วหรอครับ พอดีวันนี้พึ่งรับรถcrvมา แล้วเซลล์แจ้งว่าไม่ต้องรันอินขับได้ปกติเลย และก็ไม่ต้องตรวจเช็ค1,000กิโลแรกแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ตัดเลี่ยนก่อน
ฟิชแอนด์ชิพ ใน กทม ไปร้านไหนดีครับ

ใกล้ถึงช่วงมีรถแล้วครับ จะบอกที่บ้านยังไงว่าผมไม่ต้องการ แม่ย่านาง.exe (ตอนนี้ผมไม่นับถือศาสนาแล้ว)

ออฟไลน์ alphaxero

• Newbie
  • *
อยากถามพี่เรื่องอาการรถ bmw g20 330i ที่ใช้อยู่อาการประมาณนี้
- โหมดcomfort เกียร์เปลี่ยนจาก D1-2-3-4 ไม่ smooth
- รถหน่วง ตอนคิกดาว ต้องรอ 1 วิ รถถึงจะพุ่งออกไป
- ตอนถอนคันเร่งรถจะไหลไปข้างหน้ายาวๆ แบบไม่มีเอนจิ้นเบรค และระยะเบรคยาวขึ้น
- อาการจะมาพร้อมกับพวงมาลัยหนักทั้งๆที่ขับด้วยความเร็วไม่เกิน 80km/hr

เอาเข้าศูนย์ แก้มา 5 รอบทั้งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,อแดปเกียร์,อัพเดตซอฟแวร์,ถอดแรคกับออกมาเช็ค,เปลี่ยนแบตฯ ไม่หาย

ผมมี mini f60 เกียร์ dct อีกคันอาการเหมือนกันเด้ะ ต่างจากตอนรับรถใหม่ๆ แบบรถคนละคันเลย

จึงอยากถามความเห็นว่าน่าจะเป็นที่ software หรือเกียร์ครับ และควรทำอย่างไรต่อดีหากทางศูนย์แก้ไม่ได้

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
พี่จิมช่วยเปรียบเทียบการขับขี่ การนั่งโดยสารของ yaris cross กับ byd dolphin ex 
ปล.ทำไมรถไฟฟ้าซีดานถึงชอบทำขับหลังกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2023, 15:03:37 โดย Harem »

ออฟไลน์ ihata

• Newbie
  • *
รถน้ำมันที่เอาไปวางแบต มอเตอร์เปลี่ยนเป็นรถ EV เค้าขออนุญาตขนส่งกันได้ไหมครับ
เห็นช่วงนี้มีรีวิวในยูทูปเยอะมากครับ ไม่รู้ว่ามันปลอดภัยกับเพื่อนร่วมทางมั๊ยครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
 สวัสดีครับทุกคน ผมไม่มีคำถามครับ แต่กระทู้อยู่ที่ FB fan page ครับผม:) ปกติได้แต่ฟังย้อนหลังตอนอยู่ไทย ดูสดไม่ได้เพราะวันเสาร์เป็นวันของครอบครัว แต่ตอนี้มีเวลาดูสดครับ เพราะเป็นช่วงสายของที่นอร์เวย์ครับและอยู่คนเดียว (มาทำงาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2023, 17:00:51 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ บ้านกลางสวน

• Newbie
  • *
ผมใช้ซูบารุฟอเรสเตอร์ (หมดระยะรับประกันแล้ว) อยากลดค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษากับงานซ่อมรถ ขอความอนุเคราะห์จากวิทยาการแนะนำศูนย์บริการอิสระ (อู่นอก) ขอบคุณมากครับ