ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 900,000 บวกลบ รบกวนเปรียบเทียบ Stargazer X กับ Yaris Cross หรือ รุ่นอื่นดี  (อ่าน 6117 ครั้ง)

ออฟไลน์ CAMEL

• Newbie
  • *
เข้าใจว่าเราต้องตอบตัวเองก่อน ว่าอยากได้ SUV หรือ MPV แต่ตอนนี้เหมือนมีโจทย์ว่า มีเงิน 90 บาท อยากกินซุปกิมจิ หรือ Bento Set ดี ครับ

โจทย์คือ เดินทางไม่ค่อยเยอะครับ 10 ปี อยู่ที่ประมาณ 120,000 กิโลเมตรครับ ตอนแรกก็เล็ง Stargazer X ไว้ เพราะจะติดตั้ง Car Seat 1 จุด กับ เดินทางส่วนใหญ่ พ่อ แม่ ลูก และ มีผู้สูงอายุบางครั้งครับ

ทีนี้ตอนแรกตัดใจจาก พวกตระกูล Hybrid ไปแล้ว เพราะ Corolla Cross มัน แพงกว่า  2 - 3 แสนบาท แต่พอ Yaris Cross ออกมาเลยทำให้ลังเล
ว่าผมควรเอารถที่ทรงใหญ่ ขนคนสะดวก หรือ เอา รถที่คุ้มค่าได้ Hybrid กับ Option เต็มสูบ จริงๆ ผมเฉยๆ กับพวก kick sensors หรือ หลังคากระจกนะครับ แต่ติดใจตรง hybrid นี่แหละ ที่ว่าจะดีไหม

หรือมีรถอื่นๆ แนะนำ เปิดรับทุกความเห็นครับ

รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
ดูจากโจทย์คือเดินทาง 3-4 คนใช่มั้ยครับ ถ้าแค่นี้จริงๆผมเลือก Yaris Cross นะ เพราะผลิตไทยอะไหล่คงไม่รอนานเหมือนรถอินโด

แต่ถ้ามีผู้โดยสารเพิ่มมาอีก 1 ก็ข้ามไป Stargazer เลยครับ ถึงแม้จะรถอินโดแต่งานประกอบดีกว่ายี่ห้ออื่น แถมอะไหล่ก็ดูเหมือนจะสั่งได้เร็วกว่ารถอินโดยี่ห้ออื่นด้วย

หรือในงบก็ลองดู Kicks ไว้อีกรุ่นก็ดีครับ รถสมรรถนะดีที่ราคาใกล้เคียงกับ Yaris Cross

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ตลาด ณ ตอนนี้ นั่ง 3-4 คน 

Yaris Cross  ตัวเลือกดีมากๆ ออฟชั่นครบ นั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน

งบ 9 แสน

ส่วนถ้านั่งมากกว่า 4 คน  Stargazer X ดีกว่าครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมยังไม่ได้ไปดู​  yaris​cross

แต่จากมิติ​  คนนั่งหลังคิดว่าสู้​ stargazer ไม่ได้แน่ๆ

อีกอย่างใช้ไม่เยอะ​ ก็ไม่รู้เอาไฮบริดไปทำไม

อีกอย่างที่อยากให้คำนึงความปลอดภัยตัวรถด้วยครับ

ทั้งนี้​ เรื่องแปลกของที่บ้าน​  ซึ่งมีผู้สูงอายุรถและรถที่บ้านมี​หลายคัน​  คันที่เค้าชอบนั่งเบาะหลังคือ​ ecosport​ครับ​   แม้ว่ามันเล็กกว่า PPV และ C-seg ก็ตาม บางทีของแบบนี้ต้องไปลองเอง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2023, 13:43:36 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ axister

จากที่อ่านเข้าใจว่าเอนไปทาง yaris x แล้ว ถ้ากังวลเรื่องไฮบริดผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ toyota เค้าเก่งด้านนี้ แต่ๆๆตัวนี้เป็นแบต lithium ซึ่งขายในไทยตัวแรกเป็น nx ใหม่มั้ง มันยังไม่มีคนทดลองเยอะ แต่ส่วนตัวผม trust ใน product นี้ของ toyota ครับ

แต่ถ้ามองจากโจทย์ความเป็นรถครอบครัวมีคุณพ่อคุณแม่มานั่งครั้งคราว ผมว่า stargazer ตอบโจทย์กว่าอ่ะ ถึงจะไม่ได้มีคนนั่งเกิน 4-5 คน แต่พื้นที่มันใช้งานได้ลงตัวดีครับ ส่วนตัวรถมันทำได้โอเคประมาณนึงเลยดีกว่า veloz และ expander แบบเห็นได้ชัด และพื้นฐานตัวรถไม่ใช่รถเล็กแบบ daihatsu ถ้าลองไปกระแทกหลายๆอย่างของ yaris ทั้ง sedan/x มันป้อกแป้กกว่า toyota คันที่เกรดสูงขึ้นไปชัดเจนเลย แต่แน่นอนกว่ากินน้ำมันกว่าพอสมควรถ้าเทียบกัน

อีกส่วนคือเรื่องการขับขี่ อยากให้ไปลองเทสเทียบกันเพราะ character มันต่างกันมากเลยครับ yaris x ไปแบบตุ่นๆ เหยียบไม่ขึ้น ลมเข้าเสียงดังกว่า stargazer ประมาณนึง แต่ถ้าขับเรื่อยๆ ผมว่า yaris x ตอบโจทย์มากเลยครับ

ส่วนตัวผมผ่าน hybrid toyota มา เกิน 10ปี ทั้ง prius/camry/lexusgs ครับ นอกจากเปลี่ยนตามระยะมี ปั้ม abs เสียกับ prius แค่ตอนปีที่ 11

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้านั่งหลายคนเลือกstargazerครับ ถ้าใช้carseatแสดงว่าลูกยังเล็ก ช่วงเดินทางไปไหนยังมีสัมภาระอื่นๆอีก จะเอนกประสงค์กว่า ใช้ได้ยาวจนลูกโต

ออฟไลน์ Uzsa

ถ้ามีเด็ก ไปสตาเกรเซอร์ x ดีกว่าครับ เบาะเดินทะลุไปยันแถวสาม เเถมเก็บสัมภาระเด็ก หยิบเข้าออกสะดวกกว่าครับ เเล้วนั่งสบายกว่าด้วยครับ

Stargazer  ความยาวฐานล้อ  2,780 มิลลิเมตร
Toyota Yaris cross ความยาวฐานล้อ  2,620 มิลลิเมตร

ที่นั่งสบายกว่าชัดเจนถ้ากางตามสเปค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2023, 09:22:46 โดย Uzsa »

ออฟไลน์ panupong508

Yaris Cross ออกใหม่ เป็นทางเลือกที่ดีครับ โตโยต้า ราคามือสองไม่ค่อยจะตกมาก ขายต่อคล่องกว่าครับ

ออฟไลน์ tleema

การใช้งานไม่ต่างกันมาก แบบก้าวกระโดด แต่ความมั่นใจในแบรนด์ คงไปโตโยต้ามากกว่า

ออฟไลน์ Symphonic

รถประกอบในประเทศกับรถนำเข้าจากอินโดก็เป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่น่าคำนึงนะครับ
นอกจากเรื่องของความปราณีตในการประกอบแล้ว ฐานการผลิตชิ้นส่วนจะมีผลต่อเรื่อง
การ stock & supply อะไหล่ในระยะยาวด้วยครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
มีเรื่อง Car Seat + ผู้ใหญ่นังอีก 2-3 คน แนะนำ MPV มากกว่าครับ

... ส่วนตัวเชียร์ Stargazer X ครับ (เครื่อง เกียร์ อัตราเร่ง ความประหยัดน้ำมัน ผมว่า OK เลย)
วัสดุภายใน การประกอบดีเลย (เทียบกับ Model ยี่ห้ออื่น ที่ผลิตจาก อินโดฯ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2023, 10:56:21 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Devil13

เอาการใช้งาน ผมจิ้มStargazer X
ลูกจะเดินไปแถว 3 ได้ โดยไม่ต้องให้ใครช่วย
แถว3ใช้เก็บของก็สะดวกดี หรือเผื่อมีลูกอีกคนจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนรถครับ
อีกอย่าง ภายในกว้างกว่ายาริสแน่นอน

ออฟไลน์ Boattamon

เชียร์รถที่นั่งเยอะเหมือนกันครับ
จากเคยใช้ CX-5 KE นั่งไม่พอ
มาจบที่ XL7 (ณ ตอนนั้นตัวเลือกมีแค่นี้)
แฮปปี้ดีครับ การที่มีที่นั่งพอเพียงสำหรับครอบครัว
แล้วนั่งสบายกัน มันรู้สึกดีมากจริงๆครับ
ต่อให้หลายอย่างมันจะเทียบเท่ารุ่นที่เราอยากได้สุดๆ ไม่ได้ก็ตาม
ทั้งนี้ทั้งนั้น คหสต.นะครับ  :D

ออฟไลน์ rtong

มองคู่นี้เหมือนกันครับ

Yaris Cross ด้านหลังไม่กว้างเท่าไหร่นะครับ
ถ้าเน้นนั่งสบายไป Stargazer ยิ่งมีเด็ก คนชรา สัมภาระ น่าจะตอบโจทย์กว่า
แต่เพราะหน้าตาและ option ของ Yaris Cross มันยั่วยวนนี่ละ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

แชร์นะครับ

ผมซื้อ Yaris Cross ครับ ยังไม่ได้รถนะครับ เพราะสั่งสีพิเศษ โมโนโมน ตัว top  :-X :'(

ที่เลือกเพราะ option โดยเฉพาะ ACC ได้ Hybrid และความเป็น toyota ครับ ส่วนเรื่องเบาะนั่ง ผมว่ามันไม่ได้กว้าง เท่ากับ Star นะครับ Star ใหญ่กว่าทุกด้าน ข้อด้อยของ Star คือ ไม่ใช่ Hybrid และไม่มี ACC แค่นั้นครับ

ุ่และผมนั่งแค่ 3 คนครับ ถ้าเกินกว่านั้นแนะนำ 7 ที่นั่งดีที่สุดครับ

ปล. เดิมผมมีรถ 7 ที่นั่งครับ และกำลังจะขายครับ เพราะสุดท้าย นั่งกันแค่ 2-3 คนจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ผมมีลูกเล็ก เวลานั่ง car seat ต้องหันเบาะไปทางท้ายรถ ซึ่งท่านี้ต้องขยับเบาะหน้าไปเยอะพอสมควรรถพวก c segment นั่งหน้าหน้าแทบไม่ได้ ยังไงลองเอา car seat ไปจิ้มดูก่อน ถึงแม้จะเดินทางรวมๆ แค่ 4 คน แต่ถ้ามีผู้โดยสารต้องมานั่งเบาะหน้าเวลา ไปไหนไกลๆ จะไม่สะดวกครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

มาแชร์ด้วยครับ
รถ 3 แถว 6ที่นั้ง เบาะแบบ 2-2-2 ถ้ามีผู้ใหญ่ในรถ 4 คน ต้องเปิดเบาะแถว3 เท่านั้นครับ ทีนี้พื้นที่หลังรถจะน้อยลงมาก ถ้าเที่ยวยาวๆ อาจขนของไม่พอนะครับ ยิ่งเด็กเล็ก+ลูกคนแรกด้วย ขนของเผื่อของเยอะแน่นอน ทั้งที่นอน ที่อบขวดนม รถเข็น ของเล่น
แต่ถ้าผู้ใหญ่3 เด็ก1 น่าจะนั้งสบายกว่าครับ แต่เด็กบางคน อาจชอบให้มีคนนั้งใกล้ๆ
หรืออยากดูเด็กใกล้ชิดหน่อยมันอาจลำบากเพราะไม่มีเบาะกลางครับ

ถ้ารถ 5 ที่นั้ง ผู้ใหญ่4 เด็ก 1 ยังพอเอาเด็กวางตรงกลางได้ครับ ใช้ seatbelt ยึดแทน แล้วให้ผู้ใหญ่นั้งซ้ายขวา
ซึ่งแน่นอนว่าคงไม่สบายเท่าเบาะแยก แต่ก็ใช้ พท. หลังเบาะได้เต็มที่ครับ ถ้าไปเที่ยวเต็มคัน 4+1 ปีละ 1-2 ครั้ง ก็อาจพอไหวครับ

คาร์ชีทก็มีหลายเกรด หลายแบรนครับ เลือกที่ถูกใจ และสบายใจครับ เรื่องความปลอดภัย ของหลักหมื่นหลักพันอาจไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ SM.

ดูจากการใช้งานแล้ว ผมว่าไป ฮุนได ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TCP

ดูจากข้อมูลความต้องการใช้งานของคุณ
- ครอบครัวเริ่มต้น เพิ่งมีลูกเล็ก อาจมีเพิ่มอีกในอนาคต
- เด็กเล็กจะไปกับรถคันนี้ คงต้องใช้ Babyseat / Carseat ไปอีกหลายปี หรือ 10 ปี+
- มีคุณปู่-ย่า-ตา-ยาย มาแจมด้วยเป็นครั้งคราว

ผมชี้นิ้ว ฟันธงเปรี้ยงไปเลยว่า เลิกมองรถ 2 แถว 5 ที่นั่งครับ
แล้วไปควานหารถ 3 แถว 7 ที่นั่งสถานเดียวครับ

ส่วนจะแนะนำว่า Stargazer ดีมั้ย ?  ผมก็ไม่แน่ใจ
แต่ถ้าใน 2 ตัวเลือกนี้  ผมก็ต้องเลือก Stargazer เท่านั้น

ปล. อยากให้คุณไปลองดู Suzuki XL7 และ Mitsu Xpander / Xpander Cross อีก 3 รุ่นมาเทียบด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่าที่ลองขับ Stargazer ไม่ X กับ Yaris Cross มา

ถ้าคุณคาดหวังว่าจะได้รถสบายจาก Stargazer และรถสนุกจาก Yaris Cross
คุณคิด ผิดครับ!!!

บุคลิกตรงข้ามประเภทรถกันแบบงงๆ เลยคู่นี้
กลายเป็น Stargazer ช่วงล่างคุมอาการดี เครื่องแรง พวงมาลัยคมระดับนึง แต่รถดันเสียความสบายจากเบาะที่เล็ก
Yaris Cross เบาะสบาย ช่วงล่างความเร็วสูงซับแรงดี เครื่องแรงกว่านิดเดียว แต่พวงมาลัยห่วยแตก ไร้ซึ่งความอยากมีอารมณ์ร่วมใดๆ (ไม่น่าเชื่อว่า Ativ ทำมาดีกว่าอีก)
ดังนั้น ตามโจทย์ จขกท เลือกง่ายเลยครับ ชอบรถ space เยอะและขับดี ไป Stargazer เถิด
เว้นแต่ไปลองใส่ Car Seat Yaris Cross แล้วใช้แต่ในเมืองค่อยมา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CAMEL

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณ ทุกความเห็นมากๆ เลยครับ ได้แง่มุมที่เก็บไปคิด และลอง Weight เพื่อตัดสินใจดูครับ

ในมุมผู้ขับผมคงเลือก Yaris Cross แต่ถ้ามองในมุมผู้โดยสาร (ซึ่งเป็นเหตุผลหลัก ในการอยากเปลี่ยนรถ)  เลยเลือก Stargazer X ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล. 2 เหตุผลหลัก คือ ไว้เพื่อให้ลูกนั่ง กับ ผมอยู่ใกล้ศูนย์ ฮุนได วิภา กับ เมืองทอง ครับ

ออฟไลน์ KATANA

ผมลูก 2 และใช้คาร์ซีทตลอด

ตอน Yaris Cross ออกมาก็ตื่นเต้นดีครับ แ่ตดูจากเนื้อที่ที่เหลือจากการบรรทุกคนและของแล้ว ผมยังชอบใจรถ 7 ที่นั่งมากกว่า เรื่องพื้นที่แล้วความโปร่ง โล่ง เพราะมันทำให้บรรยากาศและการใช้งานมันง่ายขึ้น

ส่วนตัวก่อนหน้านี้ไปลองนั่ง XL7 (ที่ส่วนตัวไม่เคยชอบเลย ดูเชยๆ) แล้วชอบมาก แต่ติดที่ความปลอดภัยดูน้อยไปหน่อย