ผู้เขียน หัวข้อ: // รู้ว่า อาจจะรอกันนาน เอาตัวเลขของ Fiesta ไปนั่งดูเล่นกันก่อนแล้วกันนะครับ //  (อ่าน 12618 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เอาไปดูกันแค่ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงก่อนก็แล้วกัน

สรุปว่า ตอนนี้ เราได้ทดลองขับ Fiesta ครบทั้ง 4 รุ่น ตามที่ตั้งใจเรียบร้อยแล้ว
ที่เหลือ ตอนนี้ เหลือแค่ขั้นตอน Post-Production ทั้งหมด
ซึ่งตอนนี้ ในส่วนของรูป เราทำไปแล้ว 90%
แต่ในส่วนของข้อมูล และอื่นๆ นั้น ยังต้องรอกันต่อไป จะพยายามเร่งให้เสร็จ ตามหลัง รีวิว S60 ให้เร็วที่สุดครับ

ไม่กี่สัปดาห์นับจากนี้แล้วละที่จะได้อ่านกัน

.....

1.4 เกียร์ธรรมดา...ไม่เลวร้ายอย่างที่คิด ยกเว้นปัญหาเฉพาะรถคันที่เราลองขับ...สั่นเป็นเจ้าเข้า หลัง 4,000 รอบ ขึ้นไป

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ขอบคุณครับ กำลังรออยู่ ทั้งรีวิว และรถครับ จะสองเดือนแ้ล้วยังไร้วี่แวว  :'(

ออฟไลน์ 2k

หืมมม!!! ถึงว่าทำไมคราวที่แล้วโดนทีด้าเกรียนไล่ซะขนาดนั้น ก็มันแดงแจ๋ล่อตาล่อใจกระทิงซะขนาดนี้   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ timmz

• Newbie
  • *
สำหรับผม 1.6 คือคำตอบที่ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ TTL

ชอบคุณ ที่เอาตัวเลขมาให้ ชมครับพี่ จะรอดูฉบับเต็มนะครับ  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ขอบคุณครับพี่จิมมี่
ชอบคุณ ที่เอาตัวเลขมาให้ ชมครับพี่ จะรอดูฉบับเต็มนะครับ  ;D
ว่าแต่มีคนแอบชอบด้วยนะเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ tyong

ประหยัดเหมือนกันนะเนี่ย :)

สีแดงนี่มันสวยจริงๆเลย สดได้ใจ  :D
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
รุ่น 5 ประตู 1.4 AT รถมีปัญหาหรือเปล่าครับ ทำไมมันแปลกจากชาวบ้านเลยครับ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ JT77

• Jr. Member
  • **
1.6 5ประตูได้ใจจริง ๆ เลยครับผม

แล้วจะรอดูฉบับเต็มนะครับ  ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อัตราสิ้นเปลืองระหว่าง 4AT กับ Double Clutch นี่ห่างกันดีจัง

เดี๋ยวนี้หมดยุคแล้วมั้ง ที่ว่าถ้าจะประหยัดต้องเกียร์ธรรมดา

Semi-Auto/ Robotized Manual ก็ประหยัดนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 19:28:53 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Valkilrey

ตัวเลขของ MT ดีเอามากๆเลย เป็นตัวชูโรงของพิกัด 1.4 เลยนะนี่ สิ้นเปลืองใกล้กับรุ่น 1.6 มากๆ ในขณะที่ 1.4 AT กินน้ำมันแบบซดเลย (คล้ายๆกับ MT ของ Mazda 2 ที่ตัวเลขดีกว่า AT) นี่แสดงให้เห็นว่า ไม่ว่าเทคโนโลยี่จะพัฒนาไปแค่ไหน มี CVT มี Dual Clutch ออกมา แต่ MT ก็ยังสู้ได้เสมอในเรื่องอัตราสิ้นเปลือง (คนขับ MT เป็น จะได้ใจชื่นหน่อย ที่เรียนมา ฝึกขับมา ผลตอบแทนที่ได้ ถือว่าคุ้มค่า ทั้งสมรรถนะ และอัตรากินน้ำมัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 18:40:37 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ jones

เอ๊ ทำไม 1.4 at มันกินกว่าชาวบ้านเขาหยังงั้นล่ะครับ ???
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
ที่จริงเจ้า5ประตูน่าจะมี 1.4MT ด้วยนะ T^T

ออฟไลน์ kaimeepeth

• Newbie
  • *
เหนตัวเลขแแล้วยิ่งอยากได้ 1.6 5 dr ตัวทอบเลงไว้ว่าจอยแล้วมันจะมีรุ่น Eco มั้ยครับพี่ jimmy ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

เหนตัวเลขแแล้วยิ่งอยากได้ 1.6 5 dr ตัวทอบเลงไว้ว่าจอยแล้วมันจะมีรุ่น Eco มั้ยครับพี่ jimmy ;D ;D ;D ;D ;D

ตัว Econatic ของเฟียสต้าจะเป็น 1.6TDCi 6MT นะครับซึ่งไทยไม่ขายแต่ผลิตและส่งออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณครับ ตัวเลขดีมากๆ

ตอนนี้ผมกำลังจับอัตรากินน้ำมันของ E10 E20 และ 91 อยู่ แบบทั้งขับในเมืองและทางไกล เสร็จเมื่อไหร่จะเอามาโพสให้ที่นี่เป็นที่แรกๆแน่นอนครับ

ปล แต่อาจจะต้องรอซักพักนะครับ ถังนึงนี่ผมวิ่งได้เกือบเดือนอะ 5555

ออฟไลน์ Northbridge

แสดงให้เห็นว่าหนึ่งในอุปสรรค์ของทุกวันนี้ ที่จะทำรถให้ใช้พลังงานอย่างคุ้มค่า ก็คือกลไกการส่งกำลังที่ยังคงพึ่ง Torque Converter ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
1.4 MT ตัวเลขสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณครับสำหรับตาราง ตัวเลขดีมากเลยทีเดียว
แต่ทว่า 1.4 AT นี่ตัวเลขเห็นแล้วถอดใจเลย สงสัยต้องไปคบ 1.6 ดีกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BOATY

• Newbie
  • *
อยากได้ 1.6 5 ประตู ประหยัดโคตรรรร
ขออภัย มือใหม่ :3

ออฟไลน์ mkuski

ขอบคุณครับ ตัวเลขดีมากๆ

ตอนนี้ผมกำลังจับอัตรากินน้ำมันของ E10 E20 และ 91 อยู่ แบบทั้งขับในเมืองและทางไกล เสร็จเมื่อไหร่จะเอามาโพสให้ที่นี่เป็นที่แรกๆแน่นอนครับ

ปล แต่อาจจะต้องรอซักพักนะครับ ถังนึงนี่ผมวิ่งได้เกือบเดือนอะ 5555

ของผม 10 วันถังครับ   พอดีผมทำงานอยู่แถวอโศก ติดโคตรๆๆๆๆๆๆๆ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณค่ะ.........  แต่ขอแบบฟูลๆ นะคะ สำหรับรีวิว  เป็นไปได้ เอาประวัด ฟิเอสต้าก่อนปัจจุบันมาด้วยเลยค่ะคุณพี่ขา.....

ริงโกะค่ะ

ประวัติ Fiesta ขอเก็บไว้เขียนแยกต่างหาก ใน Library ดีกว่าเน่อ Lancer ยังไม่จบเลย มรายการดองเยอะมากช่วงนี้ เหอๆๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คันสีขาวในภาพ สวยมาาาาาาาาาาาาาาาาก ถึง รุ่นสี่ประตู จะมีไฟท้ายแปลกประหลาดไปซักนิด
แต่รูปทรงโดยรวมแทบจะโขลกมากจาก Verve sedan concept ซึ่งรูปร่างไม่เลวเลย

ยินดีด้วยกับอัตราสิ้นเปลือง 1.4 M/T ว่าจะตัดใจไม่อยากได้แล้ว Fiesta ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่
C segment น่าสนใจมันมีหลายตัวมาก ในขณะที่ในชีวิต ขับมาแต่ B segment จนเข้ากระดูก
ดำไปแล้ว แต่เห็นภาพ sedan คันขาว เข้าไปนี่ซี้ด กลับมาอีกแล้ว จะจับตามองไปเรื่อยๆ
up firmware จนรุ่น 1.6 กลับมา perfect อาจจะได้ไปเป็นลูกค้า ตัวรถจริงๆ มันดี แต่มีอะไร
ที่ไม่ดีเราก็ต้องขอติไว้ก่อน

ออฟไลน์ ytwokdc

• Newbie
  • *
ขออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเวอร์ชั่นแบบใช้ในเมืองด้วยได้มั้ยครับ

ไม่ได้ครับ
เพราะเราไมได้ทำเอาไว้
ไม่เคยทำ
และถ้าจะทดลองจริง ต่อให้ใช้เส้นทางเดียวกัน สภาพจราจรในแต่ละวันที่แตกต่างกัน
ก็จะมีผลทำให้ตัวเขในการทดลอง ออกมา ผิดเพี้ยนแตกต่างกันไปได้เยอะ
เราจึงตัดสินใจ ไม่ทำการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในเมืองให้โดยเด็ดขาดครับ