ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Nissan kicks กับ Toyota Yaris cross  (อ่าน 4701 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barbarra

• Newbie
  • *
ระหว่าง Nissan kicks กับ Toyota Yaris cross
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 11:47:09 »
เลือกที่ความคุ้มค่าเงิน ทั้งในเรื่องการขับขี่ความปลอดภัย ราคาเปลี่ยนอะไหล่ซ่อมบำรุง ความทนทาน ไม่ซ่อมจุกจิก ราคาขายต่อค่ะ ลองขับมาทั้งสองรุ่น ชอบฟิลลิ่งการขับขี่การเก็บเสียงคิกส์มากกว่า ดีไซนฟังชั่นต่างๆชอบยาริสครอสค่ะดูมีราคากว่า เลือกไม่ถูกจะไปตัวไหนดี รูปที่แนบมาคือค่าอะไหล่นิสสันคิกส์ค่ะ ไม่ทราบว่าซ่อมบำรุงและค่าอะไหล่ตัวไหนจะถูกกว่ากัน ใช้รถในเมืองกทมเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้ง 5-600โล ขับสองคน ความเร็วไม่เกิน 140 มีบรรทุกของบ้าง และมีผู้สูงอายุค่ะ ควรเลือกคันไหนดีคะ ขอบคุณค่ะ
ราคาอะไหล่เปลี่ยนสอบถามศูนย์นิสสัน
แบตเตอรี่ลิเที่ยม 184,800
ชุดแปลงกระแสไฟฟ้า 117,840
ชุดมอเตอร์ 4,805
ชุดควบคุมแรงดันไฟ 74,175 บาท

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Nissan kicks กับ Toyota Yaris cross
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 13:19:32 »
ดูเหมือนจะค่อนข้างซีเรียสกับราคาอะไหล่ แบบนี้ใช้โตโยต้าดีกว่า ราคาอะไหล่ อาจจะแพงกว่าในบางชิ้น แต่มันก็ น่าจะทนกว่าตามสไตล์

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: ระหว่าง Nissan kicks กับ Toyota Yaris cross
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 13:46:47 »
ผมว่าตามโจทย์yaris crossจะเหมาะกว่า
-แบตนิเกิลtoyotaพวก1.8hev ราคา6หมื่นกว่า ไม่ถึงแสน แต่ไม่รู้ลิเทียมของYCราคาเท่าไหร่
-ความทนทาน ยังไงผมก็ถือหางโตโยต้ามากกว่า
-ความสดใหม่ คิกส์เปิดตัวมานานมากแล้ว ไกล้เปลี่ยนโฉม
-เบาะหลังYCนั่งสบายกว่ามาก เอนเบาะได้ มีแอร์หลัง

แต่ถ้าเน้นขับ ไม่เน้นคุ้ม ผมว่าkickเป็นรถเล็กที่ขับมันส์ คล่องตัวมากคันหนึ่งเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 13:59:01 »
ผมว่าเล่นได้ทั้งคู่ สำหรับผม ผมจะตัดสินจาก 3 ด้านนี้ครับ
[ ถ้าเป็นรถที่ผมขับคนเดียวนะ แต่ความเป็นจริงผมมมีครอบครัวนั่งไปด้วย ก็จะมีปัจจัยเรื่องความสบายในการนั่งหลังประกอบด้วย
ซึ่งก็คงจบที่ Yaris Cross โดยไม่ต้องสืบ ]

1. ตอนเรานั่งขับ คันไหนนั่งดีกระชับกับตัวเรามากกว่า
2. ชอบบรรยากาศภายในของคันไหนมากกว่า
3. ลองขับชอบอัตราเร่งและการความง่ายในการควบคุมบังคับของคันไหนมากกว่า

ถ้าคันไหนให้เราได้ ทั้ง 3 ข้อ ผมเลือกคันนั้นครับ

เรื่องความคุ้มค่าที่ จขกท แจ้งมาผมก็พอเข้าใจในแง่เหตุผล แต่ถ้าตัดจนเลือก 2 ตัวเลือกแล้วใช้อารมณ์ตัดสินเถอะครับ

เพราะเราต้องเห็นภายในรถ ในทุกครั้งที่เราขับ เลือกคันที่ให้ความสุขกับเราเวลาที่ได้ใช้เขาเถอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 14:06:09 »
ผมใช้ kick ตัวแรก  ตั้งแต่เปิดตัว  ยังปกติดีไม่มีปัญหาอะไร 

เลือกที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 15:45:34 »
ดูเหมือนจะค่อนข้างซีเรียสกับราคาอะไหล่ แบบนี้ใช้โตโยต้าดีกว่า ราคาอะไหล่ อาจจะแพงกว่าในบางชิ้น แต่มันก็ น่าจะทนกว่าตามสไตล์

ขอบคุณค่ะ คาดการณ์เป็นรถใช้งานยาวรอบรับการใช้งานในอนาคตยาวค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 15:46:56 »
ผมว่าตามโจทย์yaris crossจะเหมาะกว่า
-แบตนิเกิลtoyotaพวก1.8hev ราคา6หมื่นกว่า ไม่ถึงแสน แต่ไม่รู้ลิเทียมของYCราคาเท่าไหร่
-ความทนทาน ยังไงผมก็ถือหางโตโยต้ามากกว่า
-ความสดใหม่ คิกส์เปิดตัวมานานมากแล้ว ไกล้เปลี่ยนโฉม
-เบาะหลังYCนั่งสบายกว่ามาก เอนเบาะได้ มีแอร์หลัง

แต่ถ้าเน้นขับ ไม่เน้นคุ้ม ผมว่าkickเป็นรถเล็กที่ขับมันส์ คล่องตัวมากคันหนึ่งเลย

ขอบคุณค่ะ คิดเรื่องการซ่อมบำรุงค่าใช้จ่ายในอนาคตค่ะ รถใช้ยาว

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 16:05:59 »
ซื้อของสดๆ ซิ ถ้ามันไม่ได้ต่างกันขาดรอย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 17:06:37 »
yaris cross ผมยังไม่ได้ไปดู
แต่กับ nissan เจอมาแล้วว่าเมื่อถึง 10ปี  ศูนย์จะบอกว่าซ่อมไม่ได้ให้ลองหาอู่

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 18:24:34 »
ถ้ากาง spec บนโบรชัวร์อย่างเดียวเทียบ yaris cross ชนะทุกตัวเทียบครับได้ทั้ง option,ราคา  ทั้ง c cross ,hrv,kick ,etc แพ้หมด คนซื้อต้องได้ลองได้สัมผัส งานจริง คุณภาพงาน การขับขี่่ อื่นๆที่ตอนโจทน์ ตรงจริตเราครับมั้ยแค่นั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 18:45:52 »
Option ไป YC เลย Kicks ได้ความสนุก ความเงียบ ช่วงล่างที่ดีกว่า แล้วยิ่งแค่ร์คนนั่งหลัง เบาะปรับเอนได้นี่มันฟินมาก ที่บ้านเราใช้ RX มีแต่คอยแย่งนั่งเบาะหลังกัน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 18:48:44 »
ใช่พี่ จขกท ที่แถวบ้านน้ำท่วมบ่อยๆ
และหารถที่ลุยน้ำได้ใช่มั้ยครับ
และเหมือนจะขายรถคันเก่าไปเป็นเดือนแล้ว
ระหว่างนี้ใช้รถอะไรอยู่เหรอครับ
เพราะถ้าจอง Yaris Cross ตอนนี้
กว่าจะได้รถก็อีกหลายเดือน ระหว่างนี้
ถ้าไม่มีรถใช้ จะไม่ลำบากเหรอครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 19:25:41 »
ใช่พี่ จขกท ที่แถวบ้านน้ำท่วมบ่อยๆ
และหารถที่ลุยน้ำได้ใช่มั้ยครับ
และเหมือนจะขายรถคันเก่าไปเป็นเดือนแล้ว
ระหว่างนี้ใช้รถอะไรอยู่เหรอครับ
เพราะถ้าจอง Yaris Cross ตอนนี้
กว่าจะได้รถก็อีกหลายเดือน ระหว่างนี้
ถ้าไม่มีรถใช้ จะไม่ลำบากเหรอครับ

นั่นสิ งงกับจขกท.มากๆ กระทู้แรกถามว่าเอารถไฟฟ้าล้วนหรือhybridดี

กระทู้ต่อมาบอกว่าเอารถน้ำมันล้วนไม่เอาhybridแล้ว

มากระทู้นี้ถามว่าเอาhybridยี่ห้อไหนดี

ถ้าตามโจทย์ก็YCเถอะครับ แต่รอซัก6-8เดือนค่อยซื้อนะ เอาให้ชัวร์ก่อนว่าไม่มีdefectอะไร เดี๋ยวจะซ้ำรอยkicks, veloz

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 20:03:19 »

นั่นสิ งงกับจขกท.มากๆ กระทู้แรกถามว่าเอารถไฟฟ้าล้วนหรือhybridดี

กระทู้ต่อมาบอกว่าเอารถน้ำมันล้วนไม่เอาhybridแล้ว

มากระทู้นี้ถามว่าเอาhybridยี่ห้อไหนดี

ถ้าตามโจทย์ก็YCเถอะครับ แต่รอซัก6-8เดือนค่อยซื้อนะ เอาให้ชัวร์ก่อนว่าไม่มีdefectอะไร เดี๋ยวจะซ้ำรอยkicks, veloz

Combination นี้ เลือก
WRV น้ำมันล้วน หนีน้ำได้
แถมดูรวย 555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 21:36:16 »
ขับมาแล้วทั้ง YC ล้อ 17“ 18” และ Kicks

ผมชอบ YC ล้อ 17“ กว่า Kicks แหะ มันไม่ดีดดิ้นเท่า แถมขับไวๆ ได้นุ่มอีก
ล้อ 18” ยังเด้งอยู่ แต่ทั้งคู่ขับช้าๆ ดันติดแข็งกว่า Kicks
สุดท้ายถ้าเลือกเอง ก็กลับไปเลือก Kicks ง่ายๆ เพียงเพราะ YC พวงมาลัยห่วยกว่า Ativ ซะอีก

แต่ถ้ากังลลอนาคต ยังไง YC ก็ได้เปรียบครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 22:13:34 »

ตอนนี้ใช้ vios ค่ะ

คือเทียบอัตราสิ้นเปลืองค่ะ รถไฟฟ้าก็เคยเช่ามา ไปตจว เช่าสามรอบมีปัญหากับตู้ทุกรอบเคยรอถึงตีสอง แอพล่มค่ะ หลายคนเจอพร้อมกัน หลายตู้มันเลยเต็มขับไปเรื่อยๆ ส่วนน้ำมันดู Chr มือสอง ก็ประหยัดแค่ประมาณนึง yc ออกก็เลยสอบถามมาอีกค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 22:14:50 »
ขับมาแล้วทั้ง YC ล้อ 17“ 18” และ Kicks

ผมชอบ YC ล้อ 17“ กว่า Kicks แหะ มันไม่ดีดดิ้นเท่า แถมขับไวๆ ได้นุ่มอีก
ล้อ 18” ยังเด้งอยู่ แต่ทั้งคู่ขับช้าๆ ดันติดแข็งกว่า Kicks
สุดท้ายถ้าเลือกเอง ก็กลับไปเลือก Kicks ง่ายๆ เพียงเพราะ YC พวงมาลัยห่วยกว่า Ativ ซะอีก

แต่ถ้ากังลลอนาคต ยังไง YC ก็ได้เปรียบครับ

พวงมาลัยห่วยกว่า kicks จริงๆค่ะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 22:34:24 »
เพิ่งไปรับรถ Yaris Cross มาครับ

รถครอบครัว นั่งได้ครบ หรูหรา Hybrid ครับ

แต่ถ้าชอบรถแนวๆ 1.5 ทนๆ ผมไป WR-V ครับ ระบบอะไรไม่ซับซ้อนด้วย ราคาส่วนลดมันได้ด้วยครับ

ส่วน Kicks มันเก่าแล้วครับ นานมากแล้ว ตอนนี้ก็มีตัวเลือกที่ดีกว่าหลายตัว เพียงแต่ความแรง และขับดี ผมยังถือหาง Kicks ครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 22:35:26 »
ถ้าซื้อรถ แล้วต้องการความมั่นใจ และสบายใจ ในการใช้รถ
ในระยะประกัน + เกินระยะประกัน
yaris cross

แต่ถ้าซื้อรถ .. จากความชอบ และความคุ้มค่า ของสเปคตัวรถ
nissan kicks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 10:37:24 »
ถ้าซื้อรถ แล้วต้องการความมั่นใจ และสบายใจ ในการใช้รถ
ในระยะประกัน + เกินระยะประกัน
yaris cross

แต่ถ้าซื้อรถ .. จากความชอบ และความคุ้มค่า ของสเปคตัวรถ
nissan kicks

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 12:24:28 »
ถ้าคิดถึงราคาขายต่อก็ตัด kicksออกครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 11:33:01 »
แรร์ด้วย

ปล. Kicks นั่งหลังไม่น่าสบายมาก เพราะเห็นต้องไปทำตัวปรับเอนเบาะกันเองหลายคัน เพราะชันเกิน

Combination นี้ เลือก
WRV น้ำมันล้วน หนีน้ำได้
แถมดูรวย 555

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 11:38:29 »
ราคาอะไหล่ ซ่อมบำรุง ความทนทาน ไม่ซ่อมจุกจิก ราคาขายต่อ จบที่ Yaris ครับ

ถ้า Kicks ไมไ่ด้ลองแล้วว้าวมากๆ ผมคิดว่าไป Yaris Cross น่าจะถูกใจกว่าครับ
การขับขี่ถ้าไม่ไหวจริงๆ น่าจะมีโช๊คแต่งออกมาให้เลือกครับ(แต่เปลี่ยนแล้วจบไหม อันนี้ตัวใครตัวมันครับ)