ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง เอารถไปติดระบบ ADAS BSM RCTA กับซื้อรถใหม่ อะไรดีกว่ากันครับ  (อ่าน 2054 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมมี Yaris Ativ ปี 2017 ซึ่งในสมัยนั้น ก็มีถุงลม 7 ใบ และ VSC ซึ่งมากแล้วสำหรับรถราคานี้ครับ

แต่ในยุคนี้ มันมีระบบความปลอดภัย พวก ADAS เช่น ระบบช่วยเบรคฉุบเฉิน ระบบเตือนออกนอกเลน มากับกล้องหน้ารถบ้าง กับพวก BSM RCTA ที่ติดเพิ่มได้ทำให้กระจกมองข้างมีแสงเตือนได้

ซึ่งการที่ผมได้ลองรถอีกคันที่มันมีระบบนี้ (ที่เสถียร์) ผมว่ามันดีมากๆ ครับ ช่วย Save ได้ครับ โดยเฉพาะ ช่วยเบรคฉุบเฉิน

อยากขอคำแนะนำครับ ว่า การติดระบบพวกนี้ มีเจ้าไหนที่น่าสนใจบ้างครับ กล้องหน้ารถตัวไหนที่ระบบดีๆ ครับ

กับการไปซื้อรถใหม่ ที่มีระบบพวงนี้ เช่น Yaris Ativ หรือ WR-V หรือ City eHEV (ตัวล่างที่มีส่วนลดแล้ว) ซึ่งผมคงต้องเพิ่มอีกราวๆ 3-4 แสน จะคุ้มไหมครับ รถผมปัจจุบัน คงขายได้ราวๆ 2-3 แสนไม่เกินนี้ครับ แต่ผมก็เสียดายตรงภายในสีเบส หลังคาสว่างมันหาไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ส่วนตัวจะเลี่ยงอะไรที่ต้องไปยุ่งกับเบรคครับ เพราะเราไม่รู้เลยว่าถ้าเกิดมีอะไรผิดพลาดมามันจะทำงานยังไงครับ ถ้ามันควรจะทำงานแต่มันไม่ทำงานก็เสมอตัวครับ แต่ถ้าอยู๋ดีๆมันทำงานทั้งที่ไม่ควรจะทำนี้สิ...
เช่นวิ่งบนทางด่วน แล้วระบบเบรคฉุกเฉินทำงาน(ทั้งๆที่ไม่ควรจะทำงาน) มันอาจทำให้โดนชนท้ายได้ครับ หรือระบบมันทะลึ่ง overide abs ก็อาจหมุนอีก
ถ้าเป็นระบบติดมากับตัวรถจากโรงงาน เรายังพอมั่นใจในส่วนของการประกอบว่ามันถูกต้องสมบูรณ์ แล้วอุปกรณ์รุ่นนี้มันโดนเทสมาแล้ว ถ้ามีข้อผิดพลาดขึ้นมาไม่ได้ดวงตกแต้มบุญหมด อาจมีเคสก่อนหน้าที่พอได้ระวังตัวไว้ครับ

RCTA BSM อาจพอได้ครับ ที่เคยใช้ BSM คือถ้าไฟขึ้นผมจะไม่ออก ยังไงเราก็ดูกระจกเปิดไฟเลี้ยวอยู่แล้ว  ถ้าระบบรวนมันยังไม่ได้กระทบอะไรมากครับ

พวกกล้องหน้าตัวแพงๆน่าจะมีระบบ เตือนออกนอกเลน กับเตือนการชนนะครับ แต่มันน่าจะเป็น image processing software อาจไม่แม่นเท่า ของติดรถครับ

ถ้ารถเก่าอยากซนก็ลองได้ครับ แต่ถ้ามีแพลนจะเปลี่ยนใน 1 ปี ผมจะรวมเงินไปลงกับคันใหม่ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2023, 18:45:12 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ axister

พวกนี้ก็ของจีนมาใส่อ่ะครับ มันก็ทำหน้าที่ได้ดีนะ ผมติดกับ lexus รุ่นเก่า ยกเว้น rcta ไม่เคยติด

ใช้งานได้ปกติครับ แต่ตั้งแต่ติดผมรู้สึกมีปัญหากับแบตลูกเล็ก พร่องไวกว่าที่เคย

เช่นปกติผมไม่ได้ใช้มันบ่อยก่อนหน้าจอด 15-30 วันก็ไม่มีอะไร แต่ตอนนี้เวลาจอดยาวๆ 14-15 วัน comfort access มักไม่ทำงานครับ แต่กดรีโมทเปิดได้ปกติ เอาออกไปขับแปบนึงก็ปกติเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ยนะ แต่แบตก็เพิ่งเปลี่ยนมาของพานาเหมือนเดิมด้วย

แต่ผมไม่ชอบอย่างคือมันแค่มีไฟปิ๊บๆ มันไม่ได้มีเตือนรูปแบบอื่นๆ เพราะมันไม่มีระบบรถรองรับอ่ะ อย่างรถใหม่ๆเวลาเราเบี่ยงไปตอนไฟแดงถ้ามันมีมันก็จะร้อง แต่อันนี้ adas กับ bsm มันกระพริบเฉยๆ ว่ามีรถ เลยไม่ฟิลเท่าไหร่ครับ ส่วนตัวว่าไม่มีประโยชน์ จะมีแค่ bsm ให้เราชัวร์เวลาออกเผื่อบางทีมันเป็นจุดบอดจริงๆ (ซึ่งน้อยนะ)

อ้อ ADAS ผมติดนานแล้วไม่รู้รุ่นเก่าเลยไม่ดีมั้ย ที่ไว้ส่องรถออกจากซอย ประโยชน์น้อยมากๆ เพราะมันแทบไม่เตือน ต่างจาก iX ผมใช้ถ้ามีรถมามันจะขึ้นแดงๆ แล้วถ้าพยายามจะออก มันก็จะร้องแล้วหยุดอะครับ ฉะนั้นพอเทียบกันผมว่า เปลือง

ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ติดเพิ่มทำงานได้ไม่ดีเท่ามากับรถแน่ๆ ครับ

แต่อุปกรณ์เหล่านี้ต่อให้มากับรถ ความประมาทยังสำคัญกว่าครับ
ได้ไม่คุ้มเสียมากพอที่จะต้อฃเปลี่ยนรถขนาดนั้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ติด bsm เพิ่มได้ ช่วยได้เยอะมาก กับเตือนการชนด้านหน้าก็ใช้กล้อง dvr ที่มีฟังก์ชั่นเตือนเอา แต่อย่างอื่นก็งั้นๆ ไม่ต้องออกรถใหม่หรอก ระบบมันไม่ได้ดีขนาดการันตีได้เป๊ะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ฺBSM มาพร้อม RCTA มั๊งครับ แนะนำ ถ้าติดเพิ่มได้ แต่ ADAS ถ้าจะเอาเพื่อให้ช่วยเบรค ผมไม่มั่นใจครับว่าจะดีเท่าของติดรถมา

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
การที่มีระบบ ต้องดูด้วยว่าระบบนั้นใช้งานได้จริงแค่ไหน มีมาตรฐานหรือเกรดแบบไหน  การที่มี แต่ถ้าใช้งานจริงแล้วไม่มีคุณภาพอย่ามีเลยดีกว่าครับ  เหมือนเราเอาของเก่ามาทำให้ทันสมัยเหมือนรุ่นใหม่ๆ ยังไงมันก็ไม่เหมือนครับ...ซื้อใหม่เถอะคับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าคนขับมีผลสุด ถ้าขับเสี่ยงเอง ระบบอะไรก็ช่วยไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ระบบพวกนี้ มันคือ ระบบป้องกัน แบบ active ที่มันต้องไว้ใจได้พอสมควรเลย

ขนาดติดมากับรถ เขายังทดสอบแล้ว ทดสอบอีก จนกว่าจะมั่นใจ

ร้านทั่วไปติดให้คุณ คุณมั่นใจร้านเขาได้ขนาดไหนครับ และ ระบบที่ติดมา มีอะไรการันตี ว่ามันจะช่วยคุณ อย่างที่คุณหวัง

ผมเพิ่มเติมให้

กล้องติดหน้ารถ หลายๆ รุ่น หลายๆ ยี่ห้อ มีฟังก์ชั่น ADAS มาด้วย ซึ่งการทำงานมันไม่ได้ฉลาด เอาซะเลย ช้า และ ไม่แม่น

ดังนั้น ถ้าระบบพวกนี้ ไม่ได้ติดมากับรถจากโรงงาน ผมไม่ไว้ใจเลย

บอกว่าติดๆ ไปงั้น ไม่ได้จะใช้งานจริงจัง หรือ ไม่ได้คาดหวัง ผมว่าไม่ต้องติดครับ เอาตังไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้าติดเองมักจะเป็นของจีน ก็จะมีอยู่2อย่าง
ใช้ได้แต่ไม่ดี
กับ
ใช้ดีแต่ไม่ทน
จะไม่เหมือนของโรงงานมากับรถที่ผ่านการทดสอบจนได้มาตรฐานมาแล้วครับ

ออฟไลน์ panjap

ไม่มีร้านไหนในเมืองไทยทำได้หรอกครับ มันต้องเปลี่ยน ecu ด้วย รวมๆ แล้ว แสนห้ายังไม่จบเลย