ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง All New Honda CRV (RS) และ Tesla Model Y  (อ่าน 5062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Majorchanges

• Newbie
  • *
ระหว่าง All New Honda CRV (RS) และ Tesla Model Y
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 14:52:39 »
ตามหัวข้อเลยค่ะ ลังเลระหว่าง All New Honda CRV (RS) กับ Tesla Model Y ค่ะ ทุกคนมีความเห็นยังไงบ้างคะ ราคาพอๆ กันประมาณ 1.7 ล้าน
อายุ 35 ปี พักอยู่คอนโดมีที่ชาร์ตน้อย ขับในเมืองกทม.เป็นหลัก ปกติขับคนเดียวแต่ชอบ SUV ค่ะ และถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับค่าประกัน ค่าบำรุงรักษา ราคามือ 2 (ประมาณ 5 ปีข้างหน้า) ของทั้ง 2 รุ่นจะดีมากค่ะ และถ้าเกิดอุบัติเหตุ รถไฟฟ้าจะอันตรายกว่ามั้ยคะ ควรซื้อไฮบริดใช้ก่อนแล้วหลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนเป็นไฟฟ้า เพราะรถไฟฟ้าจะพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ หรือซื้อแบบไฟฟ้าไปเลยดีคะ (รถคันแรก) ขอบคุณมากค่ะ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ระหว่าง All New Honda CRV (RS) และ Tesla Model Y
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 15:28:34 »
อยู่คอนโดคิดว่าคงใช้ระยะทางไม่เยอะ ชาร์จสัปดาละครั้งน่าจะได้ครับ
จากการใช้งานที่บอกมา ผมคิดว่าได้หมดทั้งคู่ครับ

อาจลองย่อยดูดีกว่าว่าคาดหวังอะไรจากตัวรถแค่ไหน แล้วคันไหนจะเหมาะกับเรามากกว่าครับ

ส่วนตัวรถคันแรกเชียร์ รถที่ศูนย์เยอะซ่อมง่ายครับ - คือการเฉี่ยวชนอาจเกิดขึ้นได้ครับ ยิ่งรถคันแรก และขับในเมืองอีก ถ้าศูนย์น้อย รออะไหล่ อยู่อู่นาน มันเสียโอกาศใช้รถครับ

รถไฟฟ้าอาจไม่ได้เสียจุกจิกเท่าน้ำมัน แต่ถ้าเสียและไม่มีประกัน คิดว่าค่าซ่อมอาจแพงกว่าครับ
ประกันรายปีแพงกว่า ถ้าต้องเปลี่ยนยางก็อาจแพงกว่า เพราะตัวรถมันอยู๋ระดับที่สูงกว่า สมรรถณะดีกว่าครับ

ราคาขายต่อ cr-v 5 ปี เหลือประมาณ 50% ครับ ส่วนรถไฟฟ้า ยังคงตอบไม่ได้ครับว่า จากการใช้งาน และกลุ่มลูกค้าในไทย ราคาจะเหลือเท่าไหร่
มีจะเคสของ MG ZS ev ที่ราคาตกหนักมาก 1-2 ปี เหลือ 50% แต่อาจมีผลมาจากตัวแบรนเองด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2023, 15:32:05 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
Re: ระหว่าง All New Honda CRV (RS) และ Tesla Model Y
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 16:14:55 »
รุ่นพี่จะเอาTesla เข้าเซอร์วิสต้องจองผ่านแอป ได้คิวที่ 168ถึงกับอึ้งไปเลย
รถที่ทั้งประเทศมีศูนย์เดียวก็แบบนี้

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 17:25:34 »
รุ่นพี่จะเอาTesla เข้าเซอร์วิสต้องจองผ่านแอป ได้คิวที่ 168ถึงกับอึ้งไปเลย
รถที่ทั้งประเทศมีศูนย์เดียวก็แบบนี้

คิวที่ 168 เลขโคตรสวยเลย อิ-ลิ่ว-ปา = รวย รวย รวยยยยยยโว้ย...

รถเค้าดีครับ ขายขาด ใช้แล้วไม่ต้องเซอร์วิส เลยไม่ต้องขยายศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 18:59:18 »
ถ้ารถคันแรกเอา Crvครับ Teslaมีศูนย์อยู่ที่เดียว เกิดมีอะไรขึ้นมาจะไม่สะดวก

ออฟไลน์ Songrit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 19:33:24 »
CRV ครับ
Tesla ประกันน่าจะเอาเรื่องอยู่แพงกว่ารถน้ำมันยุโรปมาก
ลองเช็คดูครับ เท่าที่ทราบเข้าศูนย์รอนานมาก

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 21:24:10 »
Model Y ประกันชั้น 1 ราคา 40,000-55,000 บาท
ค่าบำรุงรักษาหลักๆ  สลับยางทุก 10,000km (ทำ bquick ได้) เปลี่ยนกรองแอร์ทุกๆ 20,000-40,000 km (ทำข้างนอกได้)
ของ crv รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบ

จากลักษณะการใช้คือได้หมดทุกคัน ถ้าคอนโดอยู่ใน กทม แนะนำแวะชาร์จ supercharge อาทิตย์ละครั้งก็สะดวกดี
ข้อควรระวังคือ 0 ซ่อมตัวถังเทสล่าน้อย ชนหนักรอคิวยาว

ถ้าสนใจเทสล่ามาก อยากแนะนำคือให้ไปลองเช่าขับสัก 1 อาทิตย์ครับ ดูว่าเราไหวไหม ถ้าคิดว่าลำบาก ไม่ตอบโจทย์ ก็ไป CRV ครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2023, 23:05:29 »
ราคาตกหนักทั้ง 2 รุ่นครับ ให้เลือกเอา crv รถใช้ทุกวันรอซ่อนนานไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 07:48:08 »
ถ้าจำเป็นต้องใช้รถทุกวัน และเป็นคันเดียว หารถที่ดูแลง่ายๆครับ

ออฟไลน์ tswift

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 08:36:40 »
สองตัวเลือกนี้ CRV ครับ มีปัญหาอะไรศูนย์ซ่อมเยอะ อุ่นใจกว่า แล้วค่าประกันไม่แพงเท่า Tesla แถมราคาขายต่อยังไงดีกว่ารถไฟฟ้าล้วนแน่นอน

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 08:59:08 »
ตราบใดที่ทั้งประเทศมีศูนย์บริการอยู่ศูนย์เดียว ผมว่าอย่าเพิ่งเล่น Tesla เลยครับ
จริงอยู่ว่ารถมันไม่ได้เสีย วันนี้ พรุ่งนี้ แต่โอกาสเกิดอุบัติเหตุมันมีได้ทุกวันนะครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 09:14:14 »
ถ้าโจทย์สำคัญคือต้องมีรถใช้ตลอดเวลา หรือเวลาเข้าศูนย์สามารถเข้าได้ทันที CRV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ตามที่เพื่อนๆบอก tesla มีข้อจำกัดมากเรื่องศูนย์บริการ โดยเฉพาะเมื่อตัวรถเกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าคิดว่ารอ 2-3เดือนได้ ระหว่างนั้นเช่ารถขับเอา แบบนี้อยากลองรถไฟฟ้าก็ลองได้ครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Dante Haversham

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 09:21:50 »
ถ้าแค่สองตัวเลือกนี้ผมเลือก ​CRV ครับ เหตุผลเหมือนหลายๆ ท่านตามด้านบน

แต่ถ้าเป็นรถคันแรก เป็นผม ผมจะมองพวก HRV ดูก่อนครับ กะว่าอีก 4-5 เปลี่ยนใจไปรถไฟฟ้าก็ยังขายได้ราคาไม่ขาดทุนเท่ากับ CRV ครับ

หรือถ้าอยากได้รถไฟฟ้าจริงๆ ไม่ลองดู Volvo XC40, C40 ดูเหรอครับ ถึงศูนย์จะเยอะไม่เท่า Honda แต่ก็มากกว่า Tesla แน่ๆ

ออฟไลน์ warbler

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 09:55:46 »
ตัวเลือกเหมือนผมเลยแต่ของผมอยู่ต่างจังหวัดรถไม่ติดมีบ้านของตัวเองสามารถติด wall charge ได้ไม่มีปัญหา

แต่ผมต้องขับรถ ตราด-ระยองทุกเดือนเลยลองเช่ารถไฟฟ้ามาลองใช้งานดูผลที่ได้คือ
ต้องเผื่อเวลาเพิ่มประมาณ 1 ชั่วโมงเพื่อชาร์จระหว่างทางเพราะเวลาจุ่ม 120km/h นานๆแบตไหล และผมเป็นพวกไม่ชอบจอดรอนานๆ
สรุปจอง CRV RS ไปล่ะได้รถธันวา

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 09:57:46 »
ถ้ายังไม่รู้ว่าจะใช้ยาวไหม ใช้รถน้ำมันหรือรถไฮบริด ราคาขายต่อ ณ 3-4ปีข้างหน้า น่าจะยังไม่ต่ำกว่า 1ล้านบาท หรือยังแตะๆ 9แสนบาทอยู่

แต่รถ EV เรายังไม่มี reference

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 11:27:45 »
ถ้าเป็นรถคันเดียว เทสล่าไม่เหมาะอย่างแรงครับ ตรงที่ศูนย์ซ่อมตัวถึงมีศูนย์เดียวเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 11:45:39 »
ชอบ crv เพราะสวยกว่าล้วนๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 12:09:18 »
Tesla ไม่มีเช็คระยะครับ เข้า Service ต่อเมื่อเสียหรือเกิดอุบัติเหตุ แต่ซ่อมนานจริงครับ ของผมเกือบ 2 เดือนแล้วยังรออะไหล่อยู่เลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 13:04:06 »
ถ้าโจทย์สำคัญคือต้องมีรถใช้ตลอดเวลา หรือเวลาเข้าศูนย์สามารถเข้าได้ทันที CRV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ ตามที่เพื่อนๆบอก tesla มีข้อจำกัดมากเรื่องศูนย์บริการ โดยเฉพาะเมื่อตัวรถเกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าคิดว่ารอ 2-3เดือนได้ ระหว่างนั้นเช่ารถขับเอา แบบนี้อยากลองรถไฟฟ้าก็ลองได้ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:55:09 »
ไป Volvo EV เลยค่ะ Honda นี่ ค่ายจอมหมกเม็ดไม่ค่อยน่าใช้

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 19:13:26 »
ถ้าไม่ติดเรื่องภาพลักษณ์ และ สนใจราคาขายต่อ HRV Corolla Cross จะมีค่าเสื่อมที่ต่ำกว่า CRV ค่อนข้างมาก และอีก 4-5 ปี ค่อยเปลี่ยนอีกที วันนั้นอะไรๆน่าจะชัดเจนขึ้น เพราะผมยังเชื่อว่าถ้าประเทศไทย ทุกคนใช้ EV ไฟฟ้าก็ไม่น่าจะพอ แล้วประเทศไทยจะเดินไปทางไหนต่อ ;D สำหรับผมใช้รถส่วนตัวไม่เยอะ เลยเลือก CRV Turbo มา เพราะบางทีผมจอดไว้ 1 เดือนไม่ได้ขับเลย ก็เลยไม่กล้ากับ Hybrid กลัวแบตเสื่อม
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 08:41:48 »

คิวที่ 168 เลขโคตรสวยเลย อิ-ลิ่ว-ปา = รวย รวย รวยยยยยยโว้ย...

รถเค้าดีครับ ขายขาด ใช้แล้วไม่ต้องเซอร์วิส เลยไม่ต้องขยายศูนย์บริการ

คิดอย่างนี้จริงหรือครับ รุคนรู้จักเกิดอุบัติเหตุหนัก จอดเช็คประเมินราคา 3 เดือนแบบนิ่งๆ ไม่มีรถใช้เลย
สภาพน่าจะซ่อมเกินทุนประกัน แต่รอรอรอประเมินค่าซ่อม

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 09:23:57 »

คิดอย่างนี้จริงหรือครับ รุคนรู้จักเกิดอุบัติเหตุหนัก จอดเช็คประเมินราคา 3 เดือนแบบนิ่งๆ ไม่มีรถใช้เลย
สภาพน่าจะซ่อมเกินทุนประกัน แต่รอรอรอประเมินค่าซ่อม

ผมประชดน่ะครับ 5555

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 09:37:48 »
วันนึง tesla มันเกิดปิดศูนย์ขึ้นมา คุณต้องซ่อมอู่นอก แล้ว จะเซ็งนะบอกให้
เอารถที่มีศูนย์ซ่อม อะไหล่พร้อมดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:17:26 »
ในแง่การใช้งาน

วันนี้ยังไงๆ ก็ต้องรถไฟฟ้าแล้วนะ มันเลยจุดก้ำกึ่งเหมือน 1-10 ปีก่อน ตอน Hybrid มาใหม่ คนกลัวแล้ว ผมว่ามันเลยจุดนั้นไปแล้ว

ผมเชียร์ Model Y แน่นอน

ส่วนอยู่คอนโด ก็ไปชาร์จตามปั้มชาร์จ ตามห้าง ตามปั้ม หรือ supercharge ของ Tesla เองก็ได้ ในเมืองเยอะครับ มันจะต้องวางแผน แค่ ตอนออกต่างจังหวัด ถ้าใช้ในเมืองไม่ต้องคิดเรื่องนี้เลย

ส่วนเรื่องอนาคต มันก็คือ อนาคต ครับ บางคนบอก ถ้าเขาปิดศูนย์หนีละ คำถามคือ คุณรู้ได้ยังไง? ผมกลับกลัวบางยี่ห้อที่ขายรถ ICE อยู่ตอนนี้ต่างหากที่จะปิดตัวหรือเลิกขายไปด้วยซ้ำนะ เอาจริงๆ

การดูแลรักษา ผมว่า ถ้าคุณผ่านรถน้ำมันมาได้ รถไฟฟ้า โดยเฉพาะ ผู้หญิง ดูแลง่ายกว่ามาก บอกเลย

สิ่งเดียวที่ต้องกังวล คือ คุณใช้งานมากไหม กี่ปี และ ราคาขายต่อ(มือสอง) ณ ตอนนั้น ต่างหาก ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องรอง ก็จงใช้รถให้มีความสุขกับปัจจุบันครับ ไม่ต้องกังวลอะไร

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:32:12 »
ตามหัวข้อเลยค่ะ ลังเลระหว่าง All New Honda CRV (RS) กับ Tesla Model Y ค่ะ ทุกคนมีความเห็นยังไงบ้างคะ ราคาพอๆ กันประมาณ 1.7 ล้าน
อายุ 35 ปี พักอยู่คอนโดมีที่ชาร์ตน้อย ขับในเมืองกทม.เป็นหลัก ปกติขับคนเดียวแต่ชอบ SUV ค่ะ และถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับค่าประกัน ค่าบำรุงรักษา ราคามือ 2 (ประมาณ 5 ปีข้างหน้า) ของทั้ง 2 รุ่นจะดีมากค่ะ และถ้าเกิดอุบัติเหตุ รถไฟฟ้าจะอันตรายกว่ามั้ยคะ ควรซื้อไฮบริดใช้ก่อนแล้วหลังจากนั้นค่อยเปลี่ยนเป็นไฟฟ้า เพราะรถไฟฟ้าจะพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ หรือซื้อแบบไฟฟ้าไปเลยดีคะ (รถคันแรก) ขอบคุณมากค่ะ

ตีความ อ่านใจ จากคำถาม
ดูพี่จะยังกล้าๆ กลัวๆ และไม่ค่อยรู้เรื่องรถในเชิงวิศวกรรม

จึงอยากแนะนำให้เลือกรถที่เป็นม้าใช้งาน ใช้งานได้ทุกวัน
ไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องปรับตัว ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเพิ่มเติม
เอาเวลาไปใช้ชีวิตทำอย่างอื่นที่อยากทำดีกว่าครับ

ส่วนรถไฟฟ้า ถ้าวันนี้ยังไม่ได้มีแพชชั่นอะไรพิเศษกับมัน
รอไว้ใช้ตอนที่ทุกคนใช้รถไฟฟ้ากันหมดแล้ว เหลือคน
ที่ใช้รถน้ำมันเป็นส่วนน้อยดีกว่าครับ ยังไม่ต้องรีบ
ถ้าไม่ได้มีแพชชั่นที่จะต้องเป็นผู้นำเทรน จะต้องเป็นคนกลุ่มแรกๆ
ที่ใช้รถไฟฟ้าหรอกครับ ยังไงวันข้างหน้าก็ต้องได้ใช้
ให้คนที่เขามีแพชชั่นแรงกล้าได้ใช้ไปก่อนพื่อเป็นการกรุยทาง
แก้ปัญหาต่างๆ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 17:44:12 »
ตามเงื่อนไขเกือบทั้งหมดที่คุณว่ามา เลือก CRV จะสะดวกสบายกับชีวิตตัวเองมากกว่าครับ
Tesla ถ้าไม่มี wall charge ที่บ้าน ชีวิตจะวุ่นวายหน่อยครับ ชาร์จตามปั้มก็ไม่ได้เร็วเท่าที่โฆษณาไว้ แทบจะ /2 /3
ขนาดจัด super charge ของ tesla เอง เสปคแรงมาก ก็ชาร์จเร็ว แค่ช่วงสั้นๆ ไม่ได้อัดเต็มพลังตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 08:46:44 »
แค่เข้าปั๊มเติมน้ำมัน ต่อคิว 3-4 ยังรู้สึกว่านานเลยครับ ชีวิตคนทำงานครับ ต้องรีบไปทำงานหนีรถติด
หรือเดินทางไป ตจว ช่วงวันหยุดบ้าง หรือวันหยุดก็อยากนอนพักผ่อนบ้าง ยิ่งอยู่คอนโดด้วย ไม่อยากวุ่นวาย
อยู่แต่กับรถ ไปชาร์ตแบตรถ หรือ เดินทางต้องวางแผนอะไรมากมาย ลองพิจารณาดูแต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ natthawet2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 11:23:06 »
ในแง่การใช้งาน

วันนี้ยังไงๆ ก็ต้องรถไฟฟ้าแล้วนะ มันเลยจุดก้ำกึ่งเหมือน 1-10 ปีก่อน ตอน Hybrid มาใหม่ คนกลัวแล้ว ผมว่ามันเลยจุดนั้นไปแล้ว

ผมเชียร์ Model Y แน่นอน

ส่วนอยู่คอนโด ก็ไปชาร์จตามปั้มชาร์จ ตามห้าง ตามปั้ม หรือ supercharge ของ Tesla เองก็ได้ ในเมืองเยอะครับ มันจะต้องวางแผน แค่ ตอนออกต่างจังหวัด ถ้าใช้ในเมืองไม่ต้องคิดเรื่องนี้เลย

ส่วนเรื่องอนาคต มันก็คือ อนาคต ครับ บางคนบอก ถ้าเขาปิดศูนย์หนีละ คำถามคือ คุณรู้ได้ยังไง? ผมกลับกลัวบางยี่ห้อที่ขายรถ ICE อยู่ตอนนี้ต่างหากที่จะปิดตัวหรือเลิกขายไปด้วยซ้ำนะ เอาจริงๆ

การดูแลรักษา ผมว่า ถ้าคุณผ่านรถน้ำมันมาได้ รถไฟฟ้า โดยเฉพาะ ผู้หญิง ดูแลง่ายกว่ามาก บอกเลย

สิ่งเดียวที่ต้องกังวล คือ คุณใช้งานมากไหม กี่ปี และ ราคาขายต่อ(มือสอง) ณ ตอนนั้น ต่างหาก ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องรอง ก็จงใช้รถให้มีความสุขกับปัจจุบันครับ ไม่ต้องกังวลอะไร

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 16:10:41 »
Model Y ประกันชั้น 1 ราคา 40,000-55,000 บาท
ค่าบำรุงรักษาหลักๆ  สลับยางทุก 10,000km (ทำ bquick ได้) เปลี่ยนกรองแอร์ทุกๆ 20,000-40,000 km (ทำข้างนอกได้)
ของ crv รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบ

จากลักษณะการใช้คือได้หมดทุกคัน ถ้าคอนโดอยู่ใน กทม แนะนำแวะชาร์จ supercharge อาทิตย์ละครั้งก็สะดวกดี
ข้อควรระวังคือ 0 ซ่อมตัวถังเทสล่าน้อย ชนหนักรอคิวยาว

ถ้าสนใจเทสล่ามาก อยากแนะนำคือให้ไปลองเช่าขับสัก 1 อาทิตย์ครับ ดูว่าเราไหวไหม ถ้าคิดว่าลำบาก ไม่ตอบโจทย์ ก็ไป CRV ครับ

การเซอร์วิสข้างนอกศูนย์ หากมีปัญหาเกิดขึ้น ทางเทสลาจะอ้างเป็นเหตุให้ประกันจุดนั้นๆหลุดได้หรือไม่ครับ