ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันหัวเชื้อเบนซิน จำเป็นหรือไม่?  (อ่าน 3031 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฺBALL Cross

• Newbie
  • *
น้ำมันหัวเชื้อเบนซิน จำเป็นหรือไม่?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 11:46:14 »
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการใช้ หัวเชื้อน้ำมันเบนซิน ปัจจุบันเท่าที่เห็นค่ายน้ำมันมี ผลิตภัณฑ์ออกมาให้เลือกพอสมควรแล้ว เลยเกิดข้อสงสัยครับ
ปกติผมใช้น้ำมัน 95 เป็นหลัก อยากสอบถามว่า

1.หัวเชื้อน้ำมันเหมาะเติมหรือไม่ ?
            2.ถ้าเติมได้ควรเติมกับน้ำมันอะไร 95,91,E20 ?
            3.ข้อดี ข้อเสียระยะยาว มีหรือไม่ถ้าเติมเป็นประจำสัปดาห์หรือเดือนครั้ง ?

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: น้ำมันหัวเชื้อเบนซิน จำเป็นหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 11:53:06 »
ไม่แน่ใจว่าจำเป้นไหมนะครับ แต่รถผมครั้งแรกที่เติม มันเห็นผลมากๆครับ

รถผมอัลติสใช้มา 10 กว่าปี เติมโซฮอล 91 มาตลอดไม่เคยเติมหัวเชื้อ ครั้งแรกที่ผมลองซื้อมาเติมเป็นหัวเชื้อเบนซินในปั๊มเอสโซ่ยี่ห้อ Top Fuel ราคาตอนนู้นประมาณ 30 บาท ผมใส่ 1 กระป๋องกับน้ำมันครึ่งถัง หลังใส่ปุ๊บสตาร์ทรถครั้งแรกคลานออกจากปั๊ม เติมคันเร่งเบาๆเพราะทางออกปั๊มเป็นซอยเล็ก พอแตะคันเร่งเท่านั้นแหละรถพุ่งพรวดจนผมตกใจครับ เหยียบเบรคแทบไม่ทัน หลังจากนั้นก็ค่อยๆขับประคองๆออกไป ได้ลองเอาไปทดลองขับที่เดิมๆที่เคยผ่าน รู้สึกรถมันพุ่งดีขึ้นทันทีครับ อาจจะเพราะรถใช้มานาน 10 กว่าปี สะสมความสกปรกไว้มาก พอได้หัวเชื้อทำความสะอาดหน่อย พอมันสะอาดขึ้น มันเลยคืนประสิทธิภาพออกมาได้ส่วนหนึ่งคับ หลังจากนั้นผมก็เติมเรื่อยๆ ประมาณปีละ 2 กระปุก ไม่ได้เติมบ่อย แต่ การเติมครั้งต่อมาที่ไม่ใช่ครั้งแรก รถไม่ได้พุ่งดีขึ้นใดๆครับ เติมแล้วก็เหมือนเดิม คงเพราะครั้งแรก มันสกปรกมาก เลยรับรู้ถึงความแตกต่างได้มากครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

Re: น้ำมันหัวเชื้อเบนซิน จำเป็นหรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 12:52:27 »
ซื้อมา 1 ลัง
ใส่เล่นๆ ไม่พบความแตกต่างมากครับ
อาจจะดีก็ได้ แต่ไม่รู้สึกขนาดนั้น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 13:51:29 »
เป็นอะไรที่ถกเถึยงกันมานานครับเรื่องนี้

โดยส่วนตัวผมยังเชื่อว่า "ไม่มีความจำเป็น" เพราะผู้ผลิตน้ำมันเชื่อเพลิงจะผสมสารชะล้างมาให้อยู่แล้ว มากน้อย แล้วแต่ยี่ห้อ(แต่ก็ไม่รู้ว่าใครมากใครน้อย)

แต่ปัจจุบัน ที่เห็นความเปลี่ยนแปลงคือ ค่ายรถยนต์หรือศูนย์บริการ จะบังคับให้ใส่แล้ว สำหรับรุ่นรถที่เป็นหัวฉีด DIRECT อย่างตอนนี้ CX3 ผมเข้าศูนย์ จะถูกบังคับให้ใส่แล้ว ครั้งแรกผมปฏิเสธ และสอบถามความชัดเจนว่า บังคับขาย หรือ ทางมาสด้าระบุมาว่าต้องใส่ ทั้งๆที่ก่อนนี้ไม่เคยบังคับ สรุปก็คือมีบูราติน จากมาสด้าระบุว่า "จำเป็นต้องใส่" ผมก็เลยต้องใส่เพราะจะมีผลต่อการรับประกัน

ก็นั่นล่ะครับ ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจว่าสุดท้ายแล้ว จำเป็นไหม แต่ถ้าตามฉลาก คือมันล้างหัวฉีด ดังนั้น ถ้าเอาสบายใจ อยากลอง ก็ใส่ไปสักกระป๋องก็ได้ครับ ไม่กี่ร้อยเอง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 14:17:34 »
ใช้รถมามากกว่า 30 ปี  ใช้เครื่องเบนซินทั้งหมด 8 คัน  ยังไม่เคยเติม  เลยบอกไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 16:33:54 »
ไม่จำเป็นครับ
แค่การตลาด อยากขายของ จะโฆษณาก็ต้องพูดสรรพคุณให้มันดูดีเป็นธรรมดา
ใครซื้อ อยากลอง ก็ไม่ผิดอะไร
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 20:21:45 »
ไม่จำเป็น เป็นอุปกรณ์ทางเลือก จะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้ครับ

สำหรับผม ไม่เคยใส่ จนระยะ 170,000 กิโลเมตร

ต้องการอยากซ่อมและผ่อนได้ของ honda ต้องยอด ถึง 3,000 บาท ทำให้จำเป็นได้ลอง 1 ป๋อง

ก็ มีความแตกต่างขึ้น ความเห็นส่วนตัวครับ ประหยัดขึ้น วิ่งดีขึ้น เครื่องเงียบ (ความเห็นส่วนตัวครับ)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 07:05:29 »
ไม่เคยลองครับ ตั้งแต่ข่าว max nano ดัง
ของพวกนี้กระแสก็หายไปเลย

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 07:14:17 »
หัวเชื้อ เคยเติม ไม่รู้สึกอะไร แต่ถ้าเป็นพวกน้ำมันพรีเมี่ยมรู้สึกชัดเจน เหยียบพุ่งกว่าเกรดธรรมดา

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 08:37:30 »
อยากรู้ก็ลองครับ เติมกับน้ำมันที่ใข้อยู่เป็นประจำเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 08:55:16 »
สมัยใช้ก่อนเมื่อหลายสิบปี เคยใช้อยู่ กระป๋องละไม่กี่บาท เติมปั๊มคาลเท็กซ์​แถวบ้านจะมียี่ห้อ stp ขายมั๊งถ้าจำไม่ผิด
เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ก็มีลองเติมดู เติม esso กระป๋องก็ของ esso เลย

ส่วนตัว มันน่าจะเป็นคุณค่าทางจิตใจมากกว่านะครับ 555

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 09:31:13 »
ผมเคยเติมรถดีเซล 1 ครั้งครับ ที่เติมเพราะได้แถมมาตอนซื้อน้ำมันเครื่อง เพื่อไม่ให้เสียของก็เลยเติมดู ขับแล้วยังนึกว่ามันเอาอะไรมาให้เราหว่า ไม่เห็นรู้สึกอะไรเลย

พวกนี้ถ้าของรถเบนซินก็คงเป็นพวก octane booster มังครับ ของดีเซลก็น่าจะเป็นพวกสารชะล้างหัวฉีด ประมาณนั้น ถ้าหัวฉีดเราสะอาดอยู่แล้วก็ไม่เห็นผลอะไร

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 09:48:12 »
อยู่ที่ว่ามันเป็นสารแบบไหนผมใช้ครั้งแรกกับดีเซล วิ่งด้วยพฤติกรรมเดิมเส้นทางเดิม ประหยัดขึ้นมาประมาณ0.3-0.5 ต่อโลลิตร

แต่ละแบรนด์ก็ต่างกันอีกที่ใส่มา มี บางจากอันนี้ขวดเดียวไม่รู้เรื่องต้อง2ขวดต่อถัง / pt อันนี้เห็นผลกว่าบางจากแต่ไม่เคยใช้2ป๋อง

ตอนนี้ไปเจอ cetane booster ของ amsoil เคลมไว้ว่าได้7จุดถูกกว่า v power แน่นอน และ ยังมี sunoil cetane booster เหมือนกันเคลมว่าได้6จุด ถูกกว่าประมาณ 30-40% จาก amsoil

แต่พวกล้างหัวฉีดเคยเติมแล้วเฉยๆถ้าในเมื่อรถมันไม่มีการอุดตัน

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 09:55:17 »
ศูนย์ mazda มีถามจะใส่ไหมขวดนึง 300 กว่าบาท
ผมใส่ตลอด แรกๆ จะลื่นดีแค่ไม่กี่วัน
ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แค่ขับสนุก

สมัยก่อนติด LPG ผมเติมแค่น้ำมันค้างถังเดือนละครั้ง
เครื่องยนต์ยังปกติครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:37:22 »
ใช้คำว่า จำเป็น เลยเหรอครับ

ไม่มั้ง รถวิ่งกันเป็นหลายแสนโล ไม่เคยเติมนะ (รถผมก็ด้วย)

แสดงว่า มันไม่ได้จำเป็นแน่ๆ

ลองย้อนกลับไปสมัย 2T เติมออโต้ลูปซิครับ นั้นละ ถึงใช้คำว่า จำเป็น ไม่เติมนิรู้เรื่อง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 11:28:41 »
Mazda จากที่ไม่จำเป็นก็ทำให้มันจำเป็นตั้งแต่รถปี 2018 แล้วล่ะครับ

ส่วนตัวลองใส่มา 2-3 ถังกับรถ Mira เก่า รู้สึกเลยว่า ถอดล้างหัวฉีดจำเป็นกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 17:37:55 »
ไม่จำเป็นนะ แต่ถ้าวิ่งมาแสนโลแล้วไม่เคยใช้เลย ลองดูแค่กระป๋องเดียวก็พอ จะเห็นผลอยู่หน่อยๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก