ผู้เขียน หัวข้อ: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.  (อ่าน 5897 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 15:45:16 »
ผมสนใจAion Yรุ่นเดียวเลยครับ อยากรู้ที่สาวกเค้าบอกกันเดือนที่แล้วว่าเพิ่งเปิดตัวเลยจมียอดแค่31คัน เดือนนี้จะได้เท่าไหร่

ดูตารางแล้วก็นะ สภาพ ::)

คนซื้อไปแล้วคงต้องบิ้วญาติพี่น้องให้ซื้อตามด่วนๆไม่งั้นได้แพแถมแน่ๆ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
Re: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 16:26:41 »
web autoxxx ทำกับเจ้าของเวปนี้ไว้เยอะ ไม่ต้องเอาข้อมูลเวปนั้นมาใส่ก็ดีนะครับ

พี่จิมไม่เคยพูดนะว่าเอาข้อมูลเวปนั้นมาไม่ได้
แต่ใจเค้าใจเราอ่ะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:07:42 »
web autoxxx ทำกับเจ้าของเวปนี้ไว้เยอะ ไม่ต้องเอาข้อมูลเวปนั้นมาใส่ก็ดีนะครับ

พี่จิมไม่เคยพูดนะว่าเอาข้อมูลเวปนั้นมาไม่ได้

เขาทำอะไรกันไว้ ขอเผือกหน่อนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:10:33 »
โลมาไม่ใช่ปลา

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:22:47 »

เขาทำอะไรกันไว้ ขอเผือกหน่อนครับ

ผมก็แอบสงสัยมาซักพักแล้วว่าทำไมพวกรูปที่เว็ปนั้นเอามาลงพวกฟอร์แมตกับฟ้อนมันเหมือนกับของ HLM เมื่อก่อนเลย

ตัวอย่าง

ตารางยอดขายก็ยังเหมือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:33:48 โดย Fragile »

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:34:04 »

ก็คนที่ทำเค้าข้อมูลพวกนี้กราฟฟิคนี้ เค้าย้ายไปอยู่เว็บนั้นไงครับ

ผมก็แอบสงสัยมาซักพักแล้วว่าทำไมพวกรูปที่เว็ปนั้นเอามาลงพวกฟอร์แมตกับฟ้อนมันเหมือนกับของ HLM เมื่อก่อนเลย

ตัวอย่าง

TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:48:30 »

เค้าทำอะไรเหรอครับ ไม่เห็นรู้เลย ในที่นี้ก็ไม่เห็นมีใครรู้

แล้วแบบนี้จขกท.จะรู้ได้ไงว่าไม่ควรเอาข้อมูลเวบนั้นมาแปะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 17:51:52 »
ประเด็นเปลี่ยนซะงั้น

ถ้าไม่อยากให้ลง link web อื่น ที่นี่ก็ต้องลงข้อมูลให้เร็วกว่านี้ 

แล้ว admin ก็มาดู  webboard บ้าง  ปล่อยตามยถากรรมก็เป็นแบบนี้แหละ 

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 18:23:05 »
แปลกใจตรง MG ES รุ่นใหม่กว่า แต่ยอดขายตกต่ำกว่า MG EP ตัวเก่าอีก ขนาด MG4 ยอดขายก็ยังแพ้ MG EPแปลกจิงๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 18:27:32 »

ตัวอย่าง

ตารางยอดขายก็ยังเหมือน

คนทำข้อมูลคือคุณหมูเค้าย้ายไปเลยเอา template ตามไปด้วย ส่วน HLM เปลี่ยนแบบเองครับ

เรื่องนี้เคยมีแถลงไปแล้วนะ

กลับมาที่รถ aion นิพลาดด้วยการจัดสเปคและการตลาดล้วนๆ เดี๋ยวคงมีอัดส่วนลดถ้าชอบรอก่อนดีกว่าครับ คงไม่น่าแถมแพมั้งลงโรงงานเยอะอยู่ จะแพก็ไม่ใช่ปีแรกๆแน่ครับ รถมันตอบโจทย์นะ แต่ด้วยราคาคู่แข่งมันเร้ากว่า +โดนสาปเยอะตอน ผบรห มั่นออกสื่อ ไม่ลด ระบบปังเกินต้าน อยากได้ของดีต้องไม่ถูกเหมือนเจ้าอื่น

สรุปออกมา OTA ยังไม่มีเลย มัวแต่เอาเฟสผีมาเม้นใน ads post ว่ารถไฟฟ้าต้องแบตใหญ่ ทำให้ข้อดีด้านอื่นๆที่ควรจะพูดหายไปหมดเลย

ตอนนี้ aion มีจุดขายคือ
1.แบตใหญ่
2.แบตใหญ่
3.แบตใหญ่ ขอบคุณครับ

ฝั่ง byd เค้าจิงจังอ่ะ ทำราคาเร้าสุดๆ โลมา/อัตโต้3 นิเท่าที่สกรีนดูปัญหาน้อยสุดละนะเทียบกับยอด ระยะยาวต้องรอดูครับ อย่างแมวน้ำออกมาไม่นานนั่นนี่เริ่มมีให้เห็นตลอด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 18:29:24 »

เค้าทำอะไรเหรอครับ ไม่เห็นรู้เลย ในที่นี้ก็ไม่เห็นมีใครรู้

แล้วแบบนี้จขกท.จะรู้ได้ไงว่าไม่ควรเอาข้อมูลเวบนั้นมาแปะ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด คือ คุณหมู ที่เป็นแอดมินท่านนึง ที่คอยเอาข่าวมาอัฟเดท กับทำ artwork ออกจาก headlighmag แล้วย้ายไปทำที่ Autolife ครับ
ทีนี้ artwork ที่ทำไว้ คุณหมูมองว่าเป็นลิขสิทของเขา เพราะเขาเป็นคนดีไซน์ ส่วน headlightmag มองว่าเป็นของทางเวป

เราในฐานะสมาชิกก็คงฟันธงไมไ่ด้ว่าเป็นของใคร เพราะเราไม่เห็นสัญญาว่าเขาลงลายระเอียดยังไง ย้ายเพราะอะไร
ถ้ามองในมุมของ ฟรีแลนซ์ ก็อาจมองว่าเป็นผลงานของคนวาด ถ้ามองในฐานะลูกจ้าง ก็มองว่าเป็นของเวป

ถ้ามองในด้านจริยธรรมอาจรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ถ้ามองในแง่ธุรกิจก็พอเข้าใจได้ครับ

การเอาลิ้งค์มาเปะ ง่ายๆส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไร่ มันต้องกดเข้าไปดูอีกที...
แต่ผิดไหมคิดว่าไม่ผิด เพราะกฏก็ห้ามแค่ 2 เวป..

สุดท้ายคิดว่าไม่ต้องกังวลแทนเจ้าของเวปหรอกครับ เพราะเวปนี้ไม่มีคนดูแลมาสักพักแล้ว
แค่เข้ามาโพส ให้คนตั้งคำถามรายการวิทยุเท่านั้น

ใจนึงก็เสียดายที่เวปนี้กลายเป็นแบบนี้
แต่อีกใจนึงก็เสียดายที่ autolife ไม่ทำเวปบอด..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 18:57:57 »

ถ้าเข้าใจไม่ผิด คือ คุณหมู ที่เป็นแอดมินท่านนึง ที่คอยเอาข่าวมาอัฟเดท กับทำ artwork ออกจาก headlighmag แล้วย้ายไปทำที่ Autolife ครับ
ทีนี้ artwork ที่ทำไว้ คุณหมูมองว่าเป็นลิขสิทของเขา เพราะเขาเป็นคนดีไซน์ ส่วน headlightmag มองว่าเป็นของทางเวป

เราในฐานะสมาชิกก็คงฟันธงไมไ่ด้ว่าเป็นของใคร เพราะเราไม่เห็นสัญญาว่าเขาลงลายระเอียดยังไง ย้ายเพราะอะไร
ถ้ามองในมุมของ ฟรีแลนซ์ ก็อาจมองว่าเป็นผลงานของคนวาด ถ้ามองในฐานะลูกจ้าง ก็มองว่าเป็นของเวป

ถ้ามองในด้านจริยธรรมอาจรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ถ้ามองในแง่ธุรกิจก็พอเข้าใจได้ครับ

การเอาลิ้งค์มาเปะ ง่ายๆส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไร่ มันต้องกดเข้าไปดูอีกที...
แต่ผิดไหมคิดว่าไม่ผิด เพราะกฏก็ห้ามแค่ 2 เวป..

สุดท้ายคิดว่าไม่ต้องกังวลแทนเจ้าของเวปหรอกครับ เพราะเวปนี้ไม่มีคนดูแลมาสักพักแล้ว
แค่เข้ามาโพส ให้คนตั้งคำถามรายการวิทยุเท่านั้น

ใจนึงก็เสียดายที่เวปนี้กลายเป็นแบบนี้
แต่อีกใจนึงก็เสียดายที่ autolife ไม่ทำเวปบอด..

ขอบคุณครับที่ช่วยไขข้อสงสัย

เรื่องนี้ทำให้นึกถึงตอนสมัยคุณจิมมี่ออกจากเวบเก่านะ ตอนนั้นจข.เวบเดิมก็บอกว่าข้อเขียนเป็นลิขสิทธิ์ของเวบไม่ใช่ของผู้เขียน สุดท้ายคุณจิมมี่ก็เลยต้องปล่อยบทความที่ตัวเองเขียนขึ้นมาไป

แต่templateตารางผมว่ามันไม่น่ามีลิขสิทธิ์เหมือนโลโก้หรือบทความนะ คือถ้าเวบ2เวบจะทำinfoที่templateเหมือนกันแต่ใส่โลโก้ต่างกันก็ไม่น่าผิดอะไร อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ถ้าเอาตารางเดิมที่เคยลงในเวบนี้พร้อมข้อมูลเดิมในตารางไปลงด้วยก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 19:04:49 »

เจ้าของwebเค้ายังไม่เดือดร้อน จะไปเดือดร้อนแทนทำไมครับ
แล้วที่ว่าทำไว้เยอะนี่ มีมูล มีหลักฐานรึเปล่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 19:57:38 »
ขอบคุณครับที่ช่วยไขข้อสงสัย

เรื่องนี้ทำให้นึกถึงตอนสมัยคุณจิมมี่ออกจากเวบเก่านะ ตอนนั้นจข.เวบเดิมก็บอกว่าข้อเขียนเป็นลิขสิทธิ์ของเวบไม่ใช่ของผู้เขียน สุดท้ายคุณจิมมี่ก็เลยต้องปล่อยบทความที่ตัวเองเขียนขึ้นมาไป

แต่templateตารางผมว่ามันไม่น่ามีลิขสิทธิ์เหมือนโลโก้หรือบทความนะ คือถ้าเวบ2เวบจะทำinfoที่templateเหมือนกันแต่ใส่โลโก้ต่างกันก็ไม่น่าผิดอะไร อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ถ้าเอาตารางเดิมที่เคยลงในเวบนี้พร้อมข้อมูลเดิมในตารางไปลงด้วยก็อีกเรื่อง

ผมเข้าใจว่า งานศิลปะ หรือดีไซน์ต่างๆ ลิขสิทธิ์จะเป็นของคนที่สร้างงานชิ้นนั้น นอกจากมีอการคุยกันไว้ หรือมีระบุในสัญญาจ้างตั้งแต่แรกครับ
ถ้าไม่มีสัญญา หรือเขียนสัญญาไม่รัดกุม ก็เป็นความผิดพลาดของผู้จ้างเองนั้นแหละ ซึ่งเมื่อก่อนเรื่องของลิขสิทธิ์ กับทรัพย์สินทางปัญญา ไม่ได้ถูกให้ความสำคัญเหมอืนในปัจจุบันครับ

ซึ่งเราเองไม่รุ้ว่า เวปก่อนกับคุณจิมมี่คุยกันไว้ยังไง แล้วHLMกับคุณหมู คุยกันไว้ยังไง
อาจไหว้วานให้ช่วยงานโดยปากเปล่า ไม่มีสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษร หรือเป็นฟรีแลนซ์ หรือรับเป็นพนักงาน
เราคงตัดสินไม่ได้ว่าใครถูกใครผิด

ถ้าในมุมมองส่วนตัว มองแค่ว่ามันไม่ควร ไม่สง่างาม อย่างน้อยๆ ปรับนิดปรับหน่อยก็ยังดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2023, 20:23:48 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 20:05:14 »

เจ้าของwebเค้ายังไม่เดือดร้อน จะไปเดือดร้อนแทนทำไมครับ
แล้วที่ว่าทำไว้เยอะนี่ มีมูล มีหลักฐานรึเปล่า

เห็นด้วยครับ คุณจิมเค้าจบไปละ
ที่นี่มีเว็พต้องห้ามกับอีกที่เท่านั้นที่ห้ามเอามาลงครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 20:22:42 »

ในรายการ drive by jimmy พี่แกพูดไว้หลายรอบแล้วครับ
ที่ผมพอเข้าใจคือ น้าเต้ยไปพูดลับหลังแย่ๆ หรือพูดใส่ร้ายพี่จิมเขาไว้ แล้วคนในบริษัทรถมาเล่าให้ฟังอีกที
หรือตอนที่บริษัทรถส่งรถให้เว็ปนี้มารีวิวก่อน กลายเป็นว่าบริษัทรถโดนน้าเต้ยด่าซะงั้น

ส่วนตัวผมก็ติดตามทั้ง 2 เว็ป
แล้วก็ได้รู้ว่าช่อง YouTube ของ autolife นี่ข้อมูลผิดเยอะมากเกือบทุกคลิปที่ลง
ข้อมูลในที่นี้คือพวกสเป็ครถหรืออะไรที่เป็น fact นะ
ติดตามมาหลายปีก็ยังผิดอยู่เหมือนเดิมไม่เคยแก้ไข ไม่เคยยอมรับ
หนักกว่านั้นคือ ผมเคยเข้าไปคอมเม้นแก้ข้อมูลที่เขาผิด ปรากฏว่าโดนลบทิ้งซะงั้น
ทุเรศสิ้นดีไอ้ช่องส้นตี*

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 21:04:50 »

ในรายการ drive by jimmy พี่แกพูดไว้หลายรอบแล้วครับ
ที่ผมพอเข้าใจคือ น้าเต้ยไปพูดลับหลังแย่ๆ หรือพูดใส่ร้ายพี่จิมเขาไว้ แล้วคนในบริษัทรถมาเล่าให้ฟังอีกที
หรือตอนที่บริษัทรถส่งรถให้เว็ปนี้มารีวิวก่อน กลายเป็นว่าบริษัทรถโดนน้าเต้ยด่าซะงั้น

แล้วก็ได้รู้ว่าช่อง YouTube ของ autolife นี่ข้อมูลผิดเยอะมากเกือบทุกคลิปที่ลง
ข้อมูลในที่นี้คือพวกสเป็ครถหรืออะไรที่เป็น fact นะ
ติดตามมาหลายปีก็ยังผิดอยู่เหมือนเดิมไม่เคยแก้ไข ไม่เคยยอมรับ
หนักกว่านั้นคือ ผมเคยเข้าไปคอมเม้นแก้ข้อมูลที่เขาผิด ปรากฏว่าโดนลบทิ้งซะงั้น
ตอน innova zenix แกก็เทียบกับ mu x จนน่ารำคาญไปเลย
แถม ไปติ zenix เรื่องเบาะแถว 2 ไม่เลื่อนหน้าหลังไฟฟ้า จะบ้ารึไง รถไม่ถึง 1.5ล. จะเอาแถว 2 เลื่อนไฟฟ้า
ติอะไรไม่อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงเลย เฮ้อ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 21:12:24 »

ตอน innova zenix แกก็เทียบกับ mu x จนน่ารำคาญไปเลย
แถม ไปติ zenix เรื่องเบาะแถว 2 ไม่เลื่อนหน้าหลังไฟฟ้า จะบ้ารึไง รถไม่ถึง 1.5ล. จะเอาแถว 2 เลื่อนไฟฟ้า
ติอะไรไม่อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงเลย เฮ้อ

เรื่องข้อมูลผิด นี่ ก็ยังไม่แก้ไขเลยครับ

แต่เรื่องข้อมูลยอดขาย ผมว่า คุณหมูเขาทำดีจริง เข้าใจง่ายครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2023, 23:55:21 »

เรื่องข้อมูลผิด นี่ ก็ยังไม่แก้ไขเลยครับ

แต่เรื่องข้อมูลยอดขาย ผมว่า คุณหมูเขาทำดีจริง เข้าใจง่ายครับ
พวกเนื้อหาคอนเทนต์ในเพจและหน้าเว็ปที่คุณหมูทำ อันนี้ดีอยู่แล้วครับ
เขียนดีคั้งแต่ตอนอยู่ HLM แล้ว พอไป autolife ก็ยังดีเหมือนเดิม
อยากให้ทำรีวิวแทนน้าเต้ยไปซะเลย

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 07:28:54 »

ถ้า autolife ทำเวปบอดนี้กระเทือนตรงนี้แน่ๆครับ เพราะการคุยแบบนี้เหลือที่นี้กับเวปต้องห้ามแค่นั้นแล้วครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:12:02 »
ผมเข้ามาอ่าน 3-4 รอบมีความเห็นเพิ่มเติมเข้ามาเรื่อยๆเลย

ก็ไม่อยากวิจารณ์กับการทำงานของน้าเต่ยนะ เรื่องแกข้อมูลผิด ผมไม่ติดใจ ผมพอเข้าใจได้ว่า รุ่นรถมันเยอะรายละเอียดมันเยอะ เซลขายรถบางทียังจำไม่หมดเลย แกจะผิดพลาดบ้างก็ไม่แปลก

โดยส่วนตัวผมชอบดูน้าเต่ยนะ ที่ชอบคือ แกเปรียบเทียบตามทัศนะของแกเอง ชอบไม่ชอบ ก็พูดเลย ตรงใจเราบ้าง ไม่ตรงบ้างก็เลือกเสพเลือกชม แกก็คน มีชอบและไม่ชอบเช่นกัน จะมาชอบเหมือนเราคิดเหมือนเราทุกข้อมันเป็นไปไม่ได้

แต่แปลกใจตรงคนที่ไม่ชอบแก แต่ดูเหมือนยังติดตาม ยังดูอยู่ อันนี้ก็ งง นิดหน่อย ถ้าเป็นผมถ้าไม่ชอบช่องไหนก็ไม่ตามดูแล้ว รถรุ่นไหนเปิดตัวมา ก็ดูช่องที่ชอบ ช่องที่ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปดูให้เสียอารมสบายใจกว่าที่จะไปตามจับผิดเค้า แค่นี้เอง

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:38:42 »
ผมเข้ามาอ่าน 3-4 รอบมีความเห็นเพิ่มเติมเข้ามาเรื่อยๆเลย

ก็ไม่อยากวิจารณ์กับการทำงานของน้าเต่ยนะ เรื่องแกข้อมูลผิด ผมไม่ติดใจ ผมพอเข้าใจได้ว่า รุ่นรถมันเยอะรายละเอียดมันเยอะ เซลขายรถบางทียังจำไม่หมดเลย แกจะผิดพลาดบ้างก็ไม่แปลก

โดยส่วนตัวผมชอบดูน้าเต่ยนะ ที่ชอบคือ แกเปรียบเทียบตามทัศนะของแกเอง ชอบไม่ชอบ ก็พูดเลย ตรงใจเราบ้าง ไม่ตรงบ้างก็เลือกเสพเลือกชม แกก็คน มีชอบและไม่ชอบเช่นกัน จะมาชอบเหมือนเราคิดเหมือนเราทุกข้อมันเป็นไปไม่ได้

แต่แปลกใจตรงคนที่ไม่ชอบแก แต่ดูเหมือนยังติดตาม ยังดูอยู่ อันนี้ก็ งง นิดหน่อย ถ้าเป็นผมถ้าไม่ชอบช่องไหนก็ไม่ตามดูแล้ว รถรุ่นไหนเปิดตัวมา ก็ดูช่องที่ชอบ ช่องที่ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปดูให้เสียอารมสบายใจกว่าที่จะไปตามจับผิดเค้า แค่นี้เอง

เรื่องสเปกออปชั่นผิดนี่แทบจะเป็นปกติของแกไปละ มีทุกคลิป

ที่คนเขาชอบดูเพราะแกพูดตรง ดีก็ชม ห่วยก็ด่า เพื่อผลประโยชน์ของคนซื้อ

ไม่ได้อวยจนไข่เปียกแบบหลายๆช่องมากกว่า

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:53:50 »

เรื่องข้อมูลผิดนี่เห็นด้วยเลย ผมดูรีวิวทางยูทูปของพี่แกประจำก็เห็นข้อมูลผิดมาเรื่อยๆ เป็นประจำแบบนั้น เขาไม่มีคนสกรีนอีกทีหรือยังไงนะ แต่ก็ชอบสไตน์แกรีวิวแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:56:47 โดย Ra32 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 10:53:58 »
จากเรื่องโพสต์ยอดขาย กลายเป็นหนังคนละเรื่องซะงั้น

ผมมีทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย

1. การเอาข้อมูลจาก เว็ปนึง มา โพสต์ หรือ อ้างอิงที่นี่ (HLM) ผมว่าอ้างอิงได้ตามสมควรนะ อาจจะมีทั้งดี และ ไม่ดี (ที่เอาข้อมูลจากสื่อ หรือ ช่อง ที่ทำแนวเดียวกัน หรือ เรียกว่า คู่แข่ง มาลงที่ HLM) ขนาดในวงการ car designer ย้ายสังกัด ยังติดสไตล์ของตัวเองจากยี่ห้อนึง ไปสร้างใหม่กับอีกยี่ห้อนึงได้เลย

2. การที่พนักงานเก่าของ HLM ไปอยู่กับอีกที่นึง แล้วเอาสไตล์ (ทั้งการจัดวาง โลโก้ font และ อื่นๆ) ถ้ามันไม่ผิดลิขสิทธิ์ มันก็ทำได้ครับ ถ้าเขาผิดกฏหมายหรือลิขสิทธิ์ อันนั้นค่อยมาพูด แต่อาจจะผิดในมุมของการให้เกียรติสังกัดเดิมมากกว่า (อันนี้ก็ว่ากันไปตามบุคคล)

3. การมีปัญหาระหว่างผู้ดูแลสื่อ เจ้าของเว็ป หรือ เจ้าของช่อง ทั้ง 2 ที่ หรือไม่ จริงเท็จแค่ไหน มันเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ ส่วน เรื่อง สมช. และ ข่าวสาร มันคนละเรื่องกัน

4. สุดท้าย สมช. เขามีทั้งใหม่และเก่า ไม่รู้ตื้นลึก หนาบางหรอก (อาจจะรู้ แต่ทำเป็นไม่รู้ ก็สุดแล้วแต่) แต่ในเมื่อมันเป็น สาธารณะ ก็ต้องเข้าใจ

เข้าใจทุกคน และ อยากเปิดใจ ครับ ถ้าผิด หรือ อะไร admin เขาลบโพสต์ หรือ block ไปเองแหละ ท่าน สมช.ไม่ต้องเดือดร้อกันครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 11:16:35 »
จากเรื่องโพสต์ยอดขาย กลายเป็นหนังคนละเรื่องซะงั้น

ผมมีทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย

1. การเอาข้อมูลจาก เว็ปนึง มา โพสต์ หรือ อ้างอิงที่นี่ (HLM) ผมว่าอ้างอิงได้ตามสมควรนะ อาจจะมีทั้งดี และ ไม่ดี (ที่เอาข้อมูลจากสื่อ หรือ ช่อง ที่ทำแนวเดียวกัน หรือ เรียกว่า คู่แข่ง มาลงที่ HLM) ขนาดในวงการ car designer ย้ายสังกัด ยังติดสไตล์ของตัวเองจากยี่ห้อนึง ไปสร้างใหม่กับอีกยี่ห้อนึงได้เลย

2. การที่พนักงานเก่าของ HLM ไปอยู่กับอีกที่นึง แล้วเอาสไตล์ (ทั้งการจัดวาง โลโก้ font และ อื่นๆ) ถ้ามันไม่ผิดลิขสิทธิ์ มันก็ทำได้ครับ ถ้าเขาผิดกฏหมายหรือลิขสิทธิ์ อันนั้นค่อยมาพูด แต่อาจจะผิดในมุมของการให้เกียรติสังกัดเดิมมากกว่า (อันนี้ก็ว่ากันไปตามบุคคล)

3. การมีปัญหาระหว่างผู้ดูแลสื่อ เจ้าของเว็ป หรือ เจ้าของช่อง ทั้ง 2 ที่ หรือไม่ จริงเท็จแค่ไหน มันเป็นเรื่องส่วนบุคคลครับ ส่วน เรื่อง สมช. และ ข่าวสาร มันคนละเรื่องกัน

4. สุดท้าย สมช. เขามีทั้งใหม่และเก่า ไม่รู้ตื้นลึก หนาบางหรอก (อาจจะรู้ แต่ทำเป็นไม่รู้ ก็สุดแล้วแต่) แต่ในเมื่อมันเป็น สาธารณะ ก็ต้องเข้าใจ

เข้าใจทุกคน และ อยากเปิดใจ ครับ ถ้าผิด หรือ อะไร admin เขาลบโพสต์ หรือ block ไปเองแหละ ท่าน สมช.ไม่ต้องเดือดร้อกันครับ

งงบางคนไปเป็นเดือดเป็นร้อนแทนเจ้าของเว็ป ทั้งที่เขายังไม่เข้ามาดูเลย

ปล่อยกระทู้แสปมโฆษณาเต็มไปหมด อันนี้อ่ะ น่าเดือดร้อนมากกว่าอีก

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 11:23:58 »
ทุกช่อง ดูเอาความเห็นสนุกๆ ครับ
ถ้าจะซื้อจริงๆ ยังไงก็ต้องนั่งดูสเปคเอง ไปลองขับเองก่อนอยู่แล้ว
แต่ก็ไม่ค่อยแปลกใจนะที่จะมีคนไม่ชอบช่องนั้น เพราะแกใส่ความเห็นส่วนตัวมากไป
กับคำพูดมันชวนให้แฟนรถรุ่นนั้นๆ ไม่ค่อยชอบ
เช่น -ก็งั้นๆ -พอขับได้ -หน้าตาสู้อีกยี่ห้อไม่ได้
อะไรทำนองนี้

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 11:42:14 »
ทุกช่อง ดูเอาความเห็นสนุกๆ ครับ
ถ้าจะซื้อจริงๆ ยังไงก็ต้องนั่งดูสเปคเอง ไปลองขับเองก่อนอยู่แล้ว
แต่ก็ไม่ค่อยแปลกใจนะที่จะมีคนไม่ชอบช่องนั้น เพราะแกใส่ความเห็นส่วนตัวมากไป
กับคำพูดมันชวนให้แฟนรถรุ่นนั้นๆ ไม่ค่อยชอบ
เช่น -ก็งั้นๆ -พอขับได้ -หน้าตาสู้อีกยี่ห้อไม่ได้

ใช่ครับเห็นด้วย ในความเป็นสื่อจรรยาบรรณการใส่ความคิดเห็นส่วนตัวเข้าไปนั้น
ต้องระมัดระวังเป็นอย่างมาก

ผมชอบในช่องของพี่จิมมี่ที่ข้อมูลนั้นมีความรู้เชิงลึกและซับซ้อน
และการให้ข้อมูลในการขับขี่ก็จะเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นใน Segment เดียวกันได้เห็นภาพชัดเจนมาก
ไม่ได้ใส่ความคิดเห็นส่วนตัวในเชิงว่าชอบหรือไม่ชอบ แต่เป็นการติผู้ผลิตให้ปรับปรุงครับ

แต่ดูมากเกิดกิเลสครับ ซื้อรถตามแกรีวิวมาหลายรุ่นและ 555

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 12:54:10 »

ใช่ครับเห็นด้วย ในความเป็นสื่อจรรยาบรรณการใส่ความคิดเห็นส่วนตัวเข้าไปนั้น

ผมชอบในช่องของพี่จิมมี่ที่ข้อมูลนั้นมีความรู้เชิงลึกและซับซ้อน
และการให้ข้อมูลในการขับขี่ก็จะเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นใน Segment เดียวกันได้เห็นภาพชัดเจนมาก
ไม่ได้ใส่ความคิดเห็นส่วนตัวในเชิงว่าชอบหรือไม่ชอบ แต่เป็นการติผู้ผลิตให้ปรับปรุงครับ

แต่ดูมากเกิดกิเลสครับ ซื้อรถตามแกรีวิวมาหลายรุ่นและ 555

อันนี้เป็นจุดแข็งของ HLM เลยครับ ที่รีวิวได้เป็นกลาง ยิ่งสมัยก่อนที่มีคุณแพนด้วย เราจะได้ความเห็นจากคุณแพน ที่เป็นแนววัยรุ่นหารถแอบซิ่งเป็นครั้งคราว
กับคุณ J!mmy ที่เป็นสไตล์ คนทั่วไปเลือกรถใช้ในชีวิตประจำวัน
ซึ่งรีวิวรถส่วนใหญ่ถูกทำโดยคนที่ชอบรถและมีแนวโน้มขับเร็วกว่าคนทั่วไปครับ กลายเป็นว่ารถที่แรง และช่วงล่างดีในย่านความเร็วสูง120+ ได้คะแนนค่อนข้างดี ทั้งๆที่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ความเร็วระดับนั้นเป็นประจำ ความคิดเห็นของคุณ J!mmy เลยทำให้น่าสนใจมากสำหรับผม

เอาจริงๆ ผมชอบรีวิวที่เป็นข้อความมากกว่าvdo ชอบดูตัวเลขอัตราเร่งและการบริโภคน้ำมันที่เทียบกับรุ่นอื่นๆได้ และจะเน้นดูส่วนของความคิดเห็นของคนเทส เปรียบเทียบกับคู่แข่งในด้านต่างๆ
พอมาถึงยุคของ vdo ผมตามดูน้อยลงมากๆ เพราะไม่สะดวกเปิดเสียงเท่าไหร่ และมันหาข้อมูลที่เราต้องการได้ยากขึ้นครับ

พอเป็น vdo นอกจากการใช้ภาษาและวิธีการพูดที่ฝึกกันได้ มันยังทีโทนเสียงและน้ำเสียงที่ต่างกันของแต่ละคน กลายเป็นว่าคนที่รีวิวได้ดี เป็นหน้าใหม่เข้ามาเยอะ เพราะพูดได้น่าฟังและศึกษาข้อมูลมาดีประมาณนึง ทำให้มีคนอยากดูมากกว่ากลุ่มของ Reviewer มือเก๋าทั้งหลายที่เขียนรีวิวดี แต่น้ำเสียงและวิธีการพูดไม่น่าฟังครับ

ตัวผมค่อนข้างซีเรียสกับข้อมูล มองว่าถ้าเป็นคนให้ข้อมูลและออกมาพูดว่าใครดีกว่าใคร ข้อมูลที่ให้ควรจะถูกต้องระดับนึง
ไม่ต้องถึงขนาดตัวเลขแรงม้าแรงบิด ความจุกระบอกสูบแบบเป๊ะๆทุกหลัก ถ้าไม่ชัวร์ก็ไม่ต้องแจ้ง เพราะพอเป็น vdo มันตามแก้ยาก ไม่เหมือนกับรีวิวที่เป็นข้อความ
ยังชอบแนวทางรีวิวของ HLM ที่ไม่ได้ฟันธง ว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน เพราะสุดท้ายโจทย์การใช้รถและความคาดหวังของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2023, 12:56:49 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:25:52 »

งงบางคนไปเป็นเดือดเป็นร้อนแทนเจ้าของเว็ป ทั้งที่เขายังไม่เข้ามาดูเลย

ปล่อยกระทู้แสปมโฆษณาเต็มไปหมด อันนี้อ่ะ น่าเดือดร้อนมากกว่าอีก

นั้นละครับ ผมว่า คุยกันที่เนื้อหา ข่าวสาร ตามโพสต์ดีกว่า ส่วนเรื่องความเป็นมาหรือเรื่องส่วนตัวของทางผู้ดูแลหรือเจ้าของเว็บ มันเป็นเรื่องของเขาครับ

อันนี้เป็นจุดแข็งของ HLM เลยครับ ที่รีวิวได้เป็นกลาง ยิ่งสมัยก่อนที่มีคุณแพนด้วย เราจะได้ความเห็นจากคุณแพน ที่เป็นแนววัยรุ่นหารถแอบซิ่งเป็นครั้งคราว
กับคุณ J!mmy ที่เป็นสไตล์ คนทั่วไปเลือกรถใช้ในชีวิตประจำวัน
ซึ่งรีวิวรถส่วนใหญ่ถูกทำโดยคนที่ชอบรถและมีแนวโน้มขับเร็วกว่าคนทั่วไปครับ กลายเป็นว่ารถที่แรง และช่วงล่างดีในย่านความเร็วสูง120+ ได้คะแนนค่อนข้างดี ทั้งๆที่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ความเร็วระดับนั้นเป็นประจำ ความคิดเห็นของคุณ J!mmy เลยทำให้น่าสนใจมากสำหรับผม

เอาจริงๆ ผมชอบรีวิวที่เป็นข้อความมากกว่าvdo ชอบดูตัวเลขอัตราเร่งและการบริโภคน้ำมันที่เทียบกับรุ่นอื่นๆได้ และจะเน้นดูส่วนของความคิดเห็นของคนเทส เปรียบเทียบกับคู่แข่งในด้านต่างๆ
พอมาถึงยุคของ vdo ผมตามดูน้อยลงมากๆ เพราะไม่สะดวกเปิดเสียงเท่าไหร่ และมันหาข้อมูลที่เราต้องการได้ยากขึ้นครับ

พอเป็น vdo นอกจากการใช้ภาษาและวิธีการพูดที่ฝึกกันได้ มันยังทีโทนเสียงและน้ำเสียงที่ต่างกันของแต่ละคน กลายเป็นว่าคนที่รีวิวได้ดี เป็นหน้าใหม่เข้ามาเยอะ เพราะพูดได้น่าฟังและศึกษาข้อมูลมาดีประมาณนึง ทำให้มีคนอยากดูมากกว่ากลุ่มของ Reviewer มือเก๋าทั้งหลายที่เขียนรีวิวดี แต่น้ำเสียงและวิธีการพูดไม่น่าฟังครับ

ตัวผมค่อนข้างซีเรียสกับข้อมูล มองว่าถ้าเป็นคนให้ข้อมูลและออกมาพูดว่าใครดีกว่าใคร ข้อมูลที่ให้ควรจะถูกต้องระดับนึง
ไม่ต้องถึงขนาดตัวเลขแรงม้าแรงบิด ความจุกระบอกสูบแบบเป๊ะๆทุกหลัก ถ้าไม่ชัวร์ก็ไม่ต้องแจ้ง เพราะพอเป็น vdo มันตามแก้ยาก ไม่เหมือนกับรีวิวที่เป็นข้อความ
ยังชอบแนวทางรีวิวของ HLM ที่ไม่ได้ฟันธง ว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน เพราะสุดท้ายโจทย์การใช้รถและความคาดหวังของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

โดยส่วนตัว ผมกลับไม่ค่อยชอบ บางจุด บางเรื่อง ที่บางสื่อ(ไม่ได้หมายถึง HLM แค่เจ้าเดียวนะ) พยายามจะสื่อว่า เกี่ยวกับการขับขี่ หรือ ช่วงล่าง

ผมอยากให้โฟกัสที่ตัวรถ ลักษณะรถ การใช้งานรถ ไม่ใช่เอะอะ มันต้องดี มันไม่หนึบ มันไม่ต้องเฟิร์ม มันต้องเจ๊ง มันต้องแอบซิ่ง

ทั้งๆ ที่ตัวรถ ลักษณะรถ และ จุดประสงค์ของรถ มันต้องเป็นแบบนั้น บางสื่อก็พยายามจะยัดเยียด หรือ ป้อนความคิดแบบนี้(น่าจะเป็นความตัวเอง) ออกมา ผมว่ามันไม่ใช่

เรื่องง่ายๆ เกี่ยวกับช่วงล่าง ช่วงล่างที่ดีที่สุด สำหรับผมคือ ช่วงล่างเดิมๆ จากโรงงาน เพราะ รถที่ทุกคนไปทดลองขับก่อนซื้อ ก็คือ ช่วงล่างโรงงาน ไม่ใช่ บิล... หรือ เออ... หรือ เค... ซะหน่อย มีไม่กี่ % หรอก ที่พอซื้อรถมาแล้ว จะมาปรับแต่ง ให้ถูกใจตามสไตล์ตัวเอง เป็นต้น

ดังนั้น เวลามอง หรือ พูดอะไร ก็ควรจะมองให้มันเป็น common sense แบบทั่วไปเข้าไป ไม่ใช่ไปคาดหวัง หรือ ตั้งความใจให้มันเป็นแบบนั้น แบบนี้ (ตามที่คนรีวิว อยากให้เป็น)

ปล.ผมบ่นเฉยๆ นะ