ผู้เขียน หัวข้อ: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.  (อ่าน 5896 ครั้ง)

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
Re: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 13:56:48 »
เรื่อง template ผมก็ตะหงิดๆนานแล้ว ควรออกแบบใหม่
บิดนิดบิดหน่อยได้นะถ้ามีกึ๋น อันนี้เหมือนกันเกินไป

เรื่องลิงค์ ก็ไม่ควร

เรื่อง HM ปล่อยร้าง WB ก็ไม่ควร แก้ตรงนี้ก่อนได้ด้วยตัวเอง
บทความมีให้คลิกลิงค์ แต่ไม่ใส่ลิงค์ คือตัวอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
Re: โลมาเป็นรถไฟฟ้าที่ขายดีที่สุดในเดือน ตค.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 14:04:50 »
ล่าสุดดูคุณจิมมีรีริว nissan serena ขับที่ญี่ปุ่นยังคงชอบเหมือนเดิมฟังดูน่าเชื่อถือแต่กับอีกท่านใน HLM ที่รีวิว byd seal พูดยืดเยื้อไปหน่อย
และที่ชอบอีกท่านคือคุณอู๋ spin 9 พูดดีฟังเพลิน

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 15:02:53 »
อยากให้ HLM ลงรีวิวเป็นบทความในเว็บเหมือนเมื่อก่อนเยอะๆ เหมือนกันครับ ต่อให้ช้าก็จะรอ แบบคลิปไม่ค่อยได้ดูเลย สารภาพตรงๆ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 15:30:29 »
web autoxxx ทำกับเจ้าของเวปนี้ไว้เยอะ ไม่ต้องเอาข้อมูลเวปนั้นมาใส่ก็ดีนะครับ

พี่จิมไม่เคยพูดนะว่าเอาข้อมูลเวปนั้นมาไม่ได้
แต่ใจเค้าใจเราอ่ะครับ
เจ้าของwebเค้ายังไม่เดือดร้อน จะไปเดือดร้อนแทนทำไมครับ
แล้วที่ว่าทำไว้เยอะนี่ มีมูล มีหลักฐานรึเปล่า

อ่านดีๆ ใครเดือนร้อน
แค่เสนอความคิด
อย่าชวนทะเลาะ
เดือดมาจากไหน
อ่านแค่นี้ คิดว่าความเห็นเดือนร้อน คนความคิด negative อย่างนี้ ไม่สนทนาด้วยหรอก เสียมือ เสียประสาท

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 15:33:17 »
web autoxxx ทำกับเจ้าของเวปนี้ไว้เยอะ ไม่ต้องเอาข้อมูลเวปนั้นมาใส่ก็ดีนะครับ

พี่จิมไม่เคยพูดนะว่าเอาข้อมูลเวปนั้นมาไม่ได้
เจ้าของwebเค้ายังไม่เดือดร้อน จะไปเดือดร้อนแทนทำไมครับ
แล้วที่ว่าทำไว้เยอะนี่ มีมูล มีหลักฐานรึเปล่า
ในรายการ drive by jimmy พี่แกพูดไว้หลายรอบแล้วครับ
ที่ผมพอเข้าใจคือ น้าเต้ยไปพูดลับหลังแย่ๆ หรือพูดใส่ร้ายพี่จิมเขาไว้ แล้วคนในบริษัทรถมาเล่าให้ฟังอีกที
หรือตอนที่บริษัทรถส่งรถให้เว็ปนี้มารีวิวก่อน กลายเป็นว่าบริษัทรถโดนน้าเต้ยด่าซะงั้น

ส่วนตัวผมก็ติดตามทั้ง 2 เว็ป
แล้วก็ได้รู้ว่าช่อง YouTube ของ autolife นี่ข้อมูลผิดเยอะมากเกือบทุกคลิปที่ลง
ข้อมูลในที่นี้คือพวกสเป็ครถหรืออะไรที่เป็น fact นะ
ติดตามมาหลายปีก็ยังผิดอยู่เหมือนเดิมไม่เคยแก้ไข ไม่เคยยอมรับ
หนักกว่านั้นคือ ผมเคยเข้าไปคอมเม้นแก้ข้อมูลที่เขาผิด ปรากฏว่าโดนลบทิ้งซะงั้น
ทุเรศสิ้นดีไอ้ช่องส้นตี*

ผมก็เคย ก่อนที่หมูจะไปอยู่อีก vios เห็บหมาบอกเกียร์ CVT
ผมหัวจะปวด คนส่วนใหญ่ต้องไปฟังข้อมูลผิดๆ ไปอย่างนี้เลย และไม่เคยแก้
ที่คุณทำตัวแดงไว้ ผมเห็นด้วยนะ ชอ่งนี้ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 16:05:15 »
ผมเข้ามาอ่าน 3-4 รอบมีความเห็นเพิ่มเติมเข้ามาเรื่อยๆเลย

ก็ไม่อยากวิจารณ์กับการทำงานของน้าเต่ยนะ เรื่องแกข้อมูลผิด ผมไม่ติดใจ ผมพอเข้าใจได้ว่า รุ่นรถมันเยอะรายละเอียดมันเยอะ เซลขายรถบางทียังจำไม่หมดเลย แกจะผิดพลาดบ้างก็ไม่แปลก

โดยส่วนตัวผมชอบดูน้าเต่ยนะ ที่ชอบคือ แกเปรียบเทียบตามทัศนะของแกเอง ชอบไม่ชอบ ก็พูดเลย ตรงใจเราบ้าง ไม่ตรงบ้างก็เลือกเสพเลือกชม แกก็คน มีชอบและไม่ชอบเช่นกัน จะมาชอบเหมือนเราคิดเหมือนเราทุกข้อมันเป็นไปไม่ได้

แต่แปลกใจตรงคนที่ไม่ชอบแก แต่ดูเหมือนยังติดตาม ยังดูอยู่ อันนี้ก็ งง นิดหน่อย ถ้าเป็นผมถ้าไม่ชอบช่องไหนก็ไม่ตามดูแล้ว รถรุ่นไหนเปิดตัวมา ก็ดูช่องที่ชอบ ช่องที่ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปดูให้เสียอารมสบายใจกว่าที่จะไปตามจับผิดเค้า แค่นี้เอง

มุมมองของผมคือ ถ้าข้อมูลมันผิดก็ควรแก้ไขครับ เพราะมันจะทำให้ผู้รับสารรับข้อมูลที่ผิดๆไป ถ้าพูดผิดก็อาจใส่เป็นตัวอักษรแก้ตรงที่พูดผิดไปก็ได้ แต่นี่เค้าปล่อยเบลอไปเลย อันนี้ผมว่าไม่โอเค

อีกเรื่องก็คือพอเค้าทำคลิปตินู่นนี่นั่นจนคนดูชอบก็เหมือนจะไปเน้นติแบบจับผิดเกินไปหน่อย จนบางครั้งไปใส่ความคาดหวังกับรถราคาถูกกว่าจะต้องมีของครบทุกอย่าง ไม่ได้ดูความเหมาะสมของราคากับสิ่งที่ได้

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 16:46:24 »
หัวข้อกระทู้กับคอมเม้นกลายเป็นดราม่าซะงั้น จังหวัดที่ผมอยู่เห็น byd dolphin เยอะนะที่พักผมเป็นแฟชอยู่ต่างจังหวัดเห็นมาจอดอยู่1คันไม่มีที่ชาร์จสงสัยไปหาชาร์จตามปั๊มเอา

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 17:23:54 »
ผมเข้ามาอ่าน 3-4 รอบมีความเห็นเพิ่มเติมเข้ามาเรื่อยๆเลย

ก็ไม่อยากวิจารณ์กับการทำงานของน้าเต่ยนะ เรื่องแกข้อมูลผิด ผมไม่ติดใจ ผมพอเข้าใจได้ว่า รุ่นรถมันเยอะรายละเอียดมันเยอะ เซลขายรถบางทียังจำไม่หมดเลย แกจะผิดพลาดบ้างก็ไม่แปลก

โดยส่วนตัวผมชอบดูน้าเต่ยนะ ที่ชอบคือ แกเปรียบเทียบตามทัศนะของแกเอง ชอบไม่ชอบ ก็พูดเลย ตรงใจเราบ้าง ไม่ตรงบ้างก็เลือกเสพเลือกชม แกก็คน มีชอบและไม่ชอบเช่นกัน จะมาชอบเหมือนเราคิดเหมือนเราทุกข้อมันเป็นไปไม่ได้

แต่แปลกใจตรงคนที่ไม่ชอบแก แต่ดูเหมือนยังติดตาม ยังดูอยู่ อันนี้ก็ งง นิดหน่อย ถ้าเป็นผมถ้าไม่ชอบช่องไหนก็ไม่ตามดูแล้ว รถรุ่นไหนเปิดตัวมา ก็ดูช่องที่ชอบ ช่องที่ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปดูให้เสียอารมสบายใจกว่าที่จะไปตามจับผิดเค้า แค่นี้เอง

มุมมองของผมคือ ถ้าข้อมูลมันผิดก็ควรแก้ไขครับ เพราะมันจะทำให้ผู้รับสารรับข้อมูลที่ผิดๆไป ถ้าพูดผิดก็อาจใส่เป็นตัวอักษรแก้ตรงที่พูดผิดไปก็ได้ แต่นี่เค้าปล่อยเบลอไปเลย อันนี้ผมว่าไม่โอเค

อีกเรื่องก็คือพอเค้าทำคลิปตินู่นนี่นั่นจนคนดูชอบก็เหมือนจะไปเน้นติแบบจับผิดเกินไปหน่อย จนบางครั้งไปใส่ความคาดหวังกับรถราคาถูกกว่าจะต้องมีของครบทุกอย่าง ไม่ได้ดูความเหมาะสมของราคากับสิ่งที่ได้

ช่องที่มีคนตามเกือบล้าน ควรทำการบ้านให้มากกว่านี้ ผิดก็คือผิด ผิดแล้วก็ควรแก้

ลองคิดเล่นๆ ถ้าสมมติน้าเต้ยแกเป็นอาจารย์ ท่านจะส่งลูกไปเรียนกับอาจารย์คนนี้ไหมครับ?

ในทำนองเดียวกันคนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถมาก เห็นช่องนี้คนตามเยอะคิดว่าจะดี ก็ได้ข้อมูลแบบผิดๆ ไป

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 17:33:04 »
เมื่อก่อนช่องน้าแก ชอบมากนะ รีวิวดี แต่พอหลังๆ เกรียนเยอะมาก(น่าจะช่องแรกที่รีวิวรถหรือเปล่าที่จะได้ล้านซับไวๆนี้) ติ่งรถตีกันเองอีก เวลารีวิวก็ติเยอะไป ข้อมูลเริ่มไม่ตรงหลายคลิป เลยเลิกดู เรื่องคอมเม้นหาย เคยเจอเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าหายเพราะโดนลบ หรือ ระบบคัดกรองของ Youtube (ทั้งที่ก็ไม่มีคำหยาบอะไร)

หมุนๆกันไปครับ เวลาดูรีวิว มันเหมือนกันแทบทุกช่อง มีแค่ละเอียดมากละเอียดน้อยแค่นั้น บางช่องก็เหมือนอ่านรายละเอียดรถให้ฟัง ส่วนตัวตัวจะเน้นดูช่องที่คนใช้งานจริง(เจ้าของรีวิวเอง) มากกว่า เพราะคนใช้รถจริงอยู่กับรถนาน ข้อมูลที่ได้จะได้จะเยอะกว่า

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2023, 19:02:09 »

ช่องที่มีคนตามเกือบล้าน ควรทำการบ้านให้มากกว่านี้ ผิดก็คือผิด ผิดแล้วก็ควรแก้

ลองคิดเล่นๆ ถ้าสมมติน้าเต้ยแกเป็นอาจารย์ ท่านจะส่งลูกไปเรียนกับอาจารย์คนนี้ไหมครับ?

ในทำนองเดียวกันคนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถมาก เห็นช่องนี้คนตามเยอะคิดว่าจะดี ก็ได้ข้อมูลแบบผิดๆ ไป

เห็นด้วยครับ พูดในกรณีทั่วๆไปว่าเรื่องข้อมูลผิดมันต้องแก้ ถ้าจะเป็นสื่อข้อมูลที่เป็น fact พื้นฐานมันไม่ควรผิดด้วยเหตุผลใดๆ ยกเว้นต้นทาง (ในกรณีนี้คือค่ายรถ) ให้ข้อมูลมาผิด เพราะเป็นเรื่องของความน่าเชื่อถือของสื่อ

ส่วนเรื่องความชอบส่วนตัวของคนทดสอบ มันก็ต้องแยกออกมาจากมาตรฐานในการทดสอบและให้ความเห็นแบบเป็นกลางถ้าจะวางตัวเป็นสื่อครับ

ยกเว้นบอกว่าตัวเองไม่ใช่สื่อ เป็นแค่คนทำรีวิวคนนึงก็คงอยู่ที่จะวางจุดขายยังไง เอามัน เอาฮา ก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ popo2424

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 08:51:42 »
เรื่อง template ผมก็ตะหงิดๆนานแล้ว ควรออกแบบใหม่
บิดนิดบิดหน่อยได้นะถ้ามีกึ๋น อันนี้เหมือนกันเกินไป

เรื่องลิงค์ ก็ไม่ควร

เรื่อง HM ปล่อยร้าง WB ก็ไม่ควร แก้ตรงนี้ก่อนได้ด้วยตัวเอง
บทความมีให้คลิกลิงค์ แต่ไม่ใส่ลิงค์ คือตัวอย่างชัดเจน

เห็นด้วยมากๆเลยครับ ไอ้บทความที่มีให้คลิกลิงค์แต่ไม่ใส่ลิ้งค์ มันก็เกินไปจริงๆ มันส่อถึงเจตนาคนทำเว็บเลยว่าใส่ใจแค่ไหน
มีWB ของเว็บตัวเองดีๆก็ไม่ดูแล
น่าเสียดายจริงๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 13:41:56 »
ตอบคำถามที่สงสัยมาสักพักได้สักหน่อยเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 15:55:53 »

อ่านแค่นี้ คิดว่าความเห็นเดือนร้อน คนความคิด negative อย่างนี้ ไม่สนทนาด้วยหรอก เสียมือ เสียประสาท

เอิ่มมมม …
ที่พิมมานี่คิดดียัง พิมมาว่าคนอื่นแต่เข้าตัวเองหมดเลย 5555

ใครจะอยากไปทะเลาะกับคนอย่างคุณ ตีโพยตีพายไปเองตลอดอะ ถถถ

ออฟไลน์ nat1532

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 07:15:11 »

เอิ่มมมม …
ที่พิมมานี่คิดดียัง พิมมาว่าคนอื่นแต่เข้าตัวเองหมดเลย 5555

ใครจะอยากไปทะเลาะกับคนอย่างคุณ ตีโพยตีพายไปเองตลอดอะ ถถถ

เห็นด้วยครับ แบบนี้ไม่เดือดร้อนก็เรียกออกตัวล้อฟรีแทนได้มั้ย อิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 11:26:30 »
เรื่องเว็บ เป็นเรื่องภายในเค้าครับ คนนอกอย่างเราๆ ไม่ได้รู้ตื้นลึกหนาบางว่าใครทำอะไรผิดถูกยังไงก็อย่าไปวิจารณ์กันมากเลย บางเท้นทำเหมือนอยู่ในเหตุการณ์ สุดท้ายเค้าออกมาบอกสาธารณะว่าจบกันไปแล้วก็คือจบ ทุกวันนี้ในรายการวิทยุเค้าก็ยังเอ่ยถึงกันในแง่ดีอยู่ก็มีครับ

กลับมาที่เรื่องยอดจดรถไฟฟ้า
เข้าใจว่า EP ยังมีรถเหลือประมาณนึงหลัง ES มา ด้วยราคาและสิ่งที่ต่างก็ไม่แปลกใจครับที่มันจะยังขายได้มากกว่าแม้ MG4 เพราะสุดท้ายลูกค้าที่รับเรื่องคอมแอร์พังได้เค้าก็คิดไว้ว่ายังไงก็เกิดทั้งคู่ เลือกรุ่นถูกเซฟเงินซ่อมไปแล้วคร้บ
ผมล่ะแปลกใจ Good Cat มากกว่า รุ่นใหม่ๆ ร่วมค่ายมากลายเป็นรถถูกลืม user ด่า fw เช้าเย็น ยอดยังเยอะขนาดนี้ ขายความเป็นแมวได้เกินคาดจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX