ผู้เขียน หัวข้อ: รับมือกับเหตุการณ์ "ชนแล้วหนี" กันอย่างไรครับ ??  (อ่าน 2300 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมยังไม่เคยเจอเหตุการณ์ชนแล้วหนีกับตัวเองครับ แต่พอจะได้ยินหรือเห็นที่แชร์กันมาตามออนไลน์บ้าง...

แต่ผมเห็นพฤติกรรมรถบางคันแล้วก็อดสงสัยไม่ได้ เช่น ติดป้ายทะเบียนปลอม หรือขับรถแทรกเบียดไม่ต่อแถวแบบกล้าได้กล้าเสีย ซึ่งผมเดาว่ารถพวกนี้ถ้าเฉี่ยวชนแล้ว...น่าจะหนี
ปกติรับมือหรือแก้ปัญหา หาวิธีทำเรื่องกับประกันฯกันยังไงครับ

อีกเหตุการณ์นึงไม่เกี่ยวกับหัวข้อแต่ฝากถาม - แถวหน้าบ้านผมมีคนขับรถเก๋งมาจอดทิ้งไว้หลายวันล่ะโดยที่ไม่เคยเห็นเงาเจ้าของเลย (รถเก๋งแนวรถแต่งยุค 90 ขับมาจอดทิ้งไว้กลางดึก) แต่ผมสังเกตุเห็นรอยชนที่กันชนหลังด้านซ้าย เบื้องต้นเดาว่าไปขับปาดหน้ารถคันอื่นจนเกิดอุบัติเหตุแล้วหนีมาจอดทิ้งไว้  เคสแบบนี้ผมควรแจ้งตำรวจให้มาตรวจสอบดูก่อนไหมคับ หรือปล่อยๆไปไม่ต้องไปสนใจ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: รับมือกับเหตุการณ์ "ชนแล้วหนี" กันอย่างไรครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 16:01:20 »
ประกันชั้น 1 + กล้องหน้า/หลัง น่าจะช่วยได้ครับ
ถ้ามีหลักฐานว่าโดนใครชน มีป้ายทะเบียน คิดว่าเคลมได้ครับ อาจต้องไปลงบันทึกประจำวันเป็นหลักฐานไว้หน่อย แต่ที่เหลือ ประกันน่าจะจัดการไล่บี้กันเอง หรือแย่ที่สุดคือจ่าย ค่า Excess เอง

ประเด็นป้ายปลอม ผมเองมองไม่ออกครับ แต่ส่วนพวกเบียดปาด ไม่คิดว่าเขาจะหนีทั่งหมดครับ ส่วนใหญ่น่าจะทำจนเป็นนิสัย และคิดว่าคนส่วนใหญ่น่าจะยอมให้เข้าเพราะไม่อยากชนให้เสียเวลาครับ
ซึ่งพอโดนชนมาก็นั้นแหละ หาว่าไม่มีน้ำใจ หรือบางทีเป็นพวกรถFleet รถบริษัท โดนชนก็แค่โดนด่า

ท่องไว้ว่า ถ้าเขาคร่อมเส้น แล้วเราชนโดนครึ่งหน้า เขาผิด.. เพราะเข้าไม่ได้ก็ยังจะเข้า.. แต่ถ้าเราชนเข้าครึ่งหลังตั้งแต่เสา B เราผิด.. เพราะเขาเข้ามาแล้วแต่เราไปชนเขา..
แต่เอาจริงๆผมก็ยังไม่เคนใครนะ ใจไม่ถึงพอ ขี้เกียจขึ้นโรงขึ้นศาล

เรื่องรถจอดแถวบ้าน ไม่รู้ว่าตำรวจจะรับเรื่องไหมครับ แต่ถ้าจอดนานๆ ไม่มีเจ้าของ ให้มาลากไปได้ก็คงดีครับมันเกะกะ...
ปล. ถ้าโดนชนด้านหลัง ส่วนใหญ่คนโดนชนเป็นฝ่ายถูกนะครับ...

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: รับมือกับเหตุการณ์ "ชนแล้วหนี" กันอย่างไรครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 16:53:18 »
ผมเคยครับ ขับตามจนถึงหน้าหมู่บ้าน ตามแบบเรื่อย ๆ ไม่ไล่บี้ ไม่กดแตร

ถ้าไม่ได้อยู่ในหมู่บ้านที่มีไม้กั้น ผมก็คงจะรู้ไปเลยว่าอยู่บ้านไหน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 18:00:28 »
ซึ่งหน้า ก็ต้องหากล้องหน้ารถ ช่วย

พอเกิดเหตุ ถ้ายังตามไหว ก็ตามไปก่อน ถ้าตามไม่ไหว คู่กรณีอาจจะตีผี หรือ มุดแหลกลาญ ไปยัน ชนดะเละเทะ(เหมือนที่เป็นข่าวก่อนหน้านี้) ระหว่างตาม ก็โทรแจ้ง 191 ไปด้วย ให้ตำรวจ วิทยุ หรือ ตามคู่กรณี (ไม่ใช่ขับตามอย่างเดียว)

หรือ แม้กระทั้ง เราตามทัน หรือ คู่กรณีเลี้ยวเข้าบ้าน ไปแล้ว ก็โทรแจ้ง 191 ด้วยเช่นกัน ไม่ต้องไปต่อล้อต่อเถียงเอง (เดี๋ยวมีเรื่องต่ออีก)

ปล. คนอาจจะถามว่า ทำไม่โทรเรียกประกันไปด้วย เคยเจอไหม กว่าจะหาเบอร์ประกันได้ กว่าจะโทรติด ฟังเสียงรอสาย อยู่นั้น มันนาน และ เสียเวลา ผมว่า 191 โทรติดง่ายกว่านะ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 20:18:51 »
ทำประกันชั้น 1 ครับ สบายใจสุด

มอไซค์ชนแล้วหนี ตามไม่ทันแน่นอน อันตรายด้วยครับ

จอดรถเฉยๆ โดยเฉียว โดยเปิดประตูรถบุ ถือว่ารถใช้งานครับ ต้องมีรอยกันบ้าง

ถ้ากล้องหน้าจับทันก็โชคดีไปครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 20:40:46 »
ประกันชั้น 1 + กล้องหน้า-หลัง ช่วยได้ .. พ้นจากนี้ ก็ตามเวร ตามกรรม ยังไงก็มีประกันรับผิดชอบอยู่แล้ว

เคยมีอุบัติเหตุ นานมาละ ตอน civic พวกมาปาดเข้าด่านบูรพาวิถี แล้วผมไม่ยอม มันเร่งเครื่องชนกระจกมองข้างผมพับ ผมเลยเร่ง แล้วตบมันติดแบริเออร์ สุดท้ายก็คือ รถเช่า บอกว่า รีบ .. ไม่รู้ อยากรีบ ก็รอไป 5 โมงเย็น ยันทุ่ม กว่าประกันมันจะมา

แต่หลังๆไม่แลกละ ปล่อยมัน รถเราพัง ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 20:55:22 »
ถ้ามี ป.1 มีกล้อง ก็ไปแจ้งความละเคลมให้เค้าไปหาตัวเองดีกว่าครับ

บอกตามตรงบ้านเราไม่ปลอดภัย แค่กดแตรก็เหมือนไปฆ่าพ่อฆ่าแม่กันแล้ว ไม่รู้ sensitive อะไรนักหนา

แต่กรณีไม่มี ก็ตามเท่าที่ตามได้ครับ ไม่ต้องกดแตรไล่ ถ้าทำให้เค้าหยุดได้ก็ดี ไม่ได้ก็ตามจนจอดค่อยโทรเรียกประกัน เรียกตำรวจครับ

ส่วนตัวผมเคยเจอมา 2 กรณี

มอไซเฉี่ยวแล้วหนี อันนี้โชคดีเห็นทะเบียนชัดเจนเลยไปตามมา สุดท้ายเค้ามากราบกรานขอไม่เอาเรื่องลูกยังเล็ก ค่าซ่อมกระจกกับประตูแพงกว่ามอไซเค้า 10คัน สารพัดจะอ้าง ก็ให้คุยกับประกันอย่างเดียวครับ แต่ถ้าไม่มีทะเบียนหรือทะเบียนปลอมก็ต้องไปแจ้งความไล่กล้องเอา

อีกอันคือคนเมามาเบียด อันนี้ผมตัดสินใจตามเพราะมั่นใจว่าเมาสุดท้ายเค้าก็ไม่หยุดครับ เลยต้องล้มเลิกไปเอง แต่ใจคืออยากตามนะครับ เพราะเมายังไงโดนหนักแน่ๆ ถ้าไม่เมาผมก็คงปล่อยให้ประกันตามแทนครับ

ข้างบนเห็นบอกประกันช้า แนะนำให้เปลี่ยนเจ้าครับ ผมใช้มา วิริยะ, LMG, AXA, กรุงเทพ, ทิพย, สินมั่นคง, เมืองไทย ไม่เกิน 3 ติ๊ดติดตลอดเลยครับ รอสายแค่แจ้งเหตุฉุกเฉิน ถ้าเบอร์ไม่มีติดรถ google.com เลยครับ ถ้าช้ากว่า 191 ผมว่าใช้เจ้าอื่นเถอะ เพราะนิเคยโทร 191 10นาทีกว่าจะได้คุยกับคน คุยๆสายหลุดไม่รับเรื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2023, 22:40:07 »
มีกล้องหน้ารถอย่างเดียวไม่พอเวลาชนขึ้นมาต้องรีบดูป้ายทะเบียนแล้วพูดให้กล้องบันทึกเสียงด้วยนะครับ กล้องหน้ารถผม 70mai เพิ่งซื้อมาติดใหม่ๆแต่พอลองเอาไฟล์มาเปิดดูพบว่าป้ายทะเบียนมองไม่รู้เรื่องเลยทั้งๆที่บันทึกวีดีโอละเอียดสูงสุด ยิ่งถ้ากล้องย้อนแสงตอนแดดจัดกลางวันนี่รูปร่างรถคู่กรณีชัดเจนหมดแต่อย่างเดียวที่ดูไม่รู้เรื่องคือป้ายทะเบียน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 05:12:08 »
เคยโดนมอเตอไซต์แทรกมาเบียดล้อ ยอมรับว่าอารมณ์เสียมากๆตอนเห็นว่าหนี แต่ตามไม่ได้ครับเลนสวน ผ่านไปสักพักทำใจได้ ประกันชั้น 1 สำคัญสุดเลยสำหรับผม
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 06:56:52 »
จำเลขทะเบียนให้ใด้ครับ ช่วยใด้เยอะ เคยเจอมอไซค์ชนตูด จอดคุยแล้วหนีไป เราจำทะเบียนใด้เลยรอด กล้องก็ช่วยใด้เยอะ แต่ต้องแบบดีๆหน่อยถึงจับทะเบียนใด้ชัด รุ่นพันกว่าบาท ต้องแสงดี มุมดีถึงเห็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 08:25:41 »
ทำประกันชั้น 1 ไว้ครับ
ไม่ต้องไปตาม ติดกล้องให้เห็นเลขทะเบียนก็พอ
ประกันมาก็ส่งไฟล์ให้ทางไลน์ ที่เหลือประกันเค้าจัดการเอง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 10:42:17 »
ยอมรับว่าถ้าเป็นผมประสบเหตุเอง คงตกใจทำอะไรไม่ถูกครับ

คงทำได้แค่พยายามรวบรวมสติ แล้วโทรแจ้งประกัน คงไม่ลงทุนไล่ล่าตาม เพราะเดี๋ยวนี้คนพกปืนเยอะครับ โดนยิงมาไม่คุ้มชีวิต
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 22:14:19 »
ติดกล้อง + ทำประกันชั้น 1 ตลอดครับ

ผมเคยรถติดขับอยู่ 20 มีรถมอเตอร์ไซต์ เฟี้ยวไปเลี้ยวมา ชนท้ายรถผม คนขับกลิ้งเลย แฮนด์รถหัก ห้อยลงมาข้างนึง เศษวัสดุกระจายเต็มพื้น
พี่แกเห็นว่าชนรถแพง รีบยกรถขับมือเดียวหนีไปเลยครับ เลือดยังติดรถผมอยู่เลย  จะตามก็ไม่ได้ ติดแหง๊กกันทุกเลน

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2023, 23:51:40 »
ถ้าชนแรงลงไปเก็บรูป ถ่ายคลิป video ไว้ก่อนครับ