ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Terra จะเลิกขายจริงเหรอ  (อ่าน 3204 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
Nissan Terra จะเลิกขายจริงเหรอ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2023, 21:00:26 »
เห็นข่าวไม่ดี ของ Nissan Terra จะเลิกขายในอีก 2-3 ปี ข้างหน้า จริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: Nissan Terra จะเลิกขายจริงเหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2023, 21:39:42 »
ได้ยินข่าวมาเหมือนกันครับ ดูจากยอดขาย ก็มีโอกาส นะครับ

รถที่ขับดี รีวิวดี ราคาคุ้ม เสียดาย
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: Nissan Terra จะเลิกขายจริงเหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2023, 22:15:59 »
ประธานเค้าเพิ่งบอกมาเองจากปากหนิว่า

นโยบสยไม่เน้นขายรถใหม่แล้ว
เน้นให้หากินกับค่าซ่อมไปสองปี

แปลว่าอะไร

แปลว่ารถเค้าเน้นซ่อมไม่เน้นใช้นะ ขายใหม่ก็ไม่อยากขายด้วย
ให้ซ่อมวนๆไปแบบนั้นเด๋วไม่มีรายได้ ใครทนไม่ได้ก็ขายทิ้งไปซื้อยี่ห้ออื่น

เลยเจริญแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 05:41:36 »
2-3ปี อันนี้ข่าวดีนะครับ
เพราะยอดแค่นี้ เมื่อก่อนตัดจบไปนานแล้ว
terra เปิดตัวปี 61 ถ้า+ไปอีก 2-3ปี ก็มีอายุตลาด 7ปีกว่า ก็ตามมาตราฐานรถทั่วไป มันอยู่มานานเหมือนกันนะ ทำไมฝังหัวกันจังว่ามันพึ่งมา
ถึงตอนนั้น Navara ที่เป็นพื้นฐานก็สมควร all new ได้แล้ว
ที่บอก 2-3ปี น่าจะเพราะ nissan ไม่มี model ใหม่มาลงก็ลากขายตัวเดิมไปก่อนก็เท่านั้นละครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 07:25:36 »
เดี๋ยวนี้รถขับดี ใช้งานดี ไม่มีปัญหากวนใจ เท่านี้ไม่พอแล้ว
ต้องมีกระแสดี ต้องสร้างความดึงดูดแรงๆ ถึงจะขายได้นะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 09:33:37 »
นิสสัน ถ้าโมเดลไหนไปไม่รอด มักไม่ได้ไปต่อครับ
ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะมาก
Juke Livina Sylphy Note Pulsar กลุ่มนี้มารอบเดียวแล้วหายไปเลย
แต่ละโมเดลอายุยังไม่นานด้วย
ขอเดาว่า Terra น่าจะชะตาเดียวกัน

ปล.ผมเดานะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 10:21:53 »
ยอดเดือนล่าสุด ขายได้ 60 คันเอง ไม่น่าจะได้ไปต่อแหละ ลากไปอีก 2 ปีนี่ถือว่า นานมากแล้ว

ประสบการณ์จาก pulsar ... พอไม่ได้ไปต่อ สิ่งที่ลูกค้าจะเจอก็คือ

1. ราคาตกฮวบฮาบเลย (คือ ถ้ามี model ใหม่มา ในชื่อเดิม ตัวเก่า ก็จะยังไปเรื่อยๆ เพราะลูกค้ายังมั่นใจลึกๆว่า มีอะไหล่ไง แต่พอ discon แล้ว คนกลัวเรื่องอะไหล่)

2. อะไหล่ ที่เป็นของเค้าเอง แชร์กับรุ่นอื่นไม่ได้ ของไม่มีเบิกครับ อย่าง Pulsar ก็ หม้อน้ำ แร็ค หรือ แม้แต่ ประตู รอนำเข้าอย่างเดียว (รถประกอบใน แต่อะไหล่นำเข้า หุหุ)

จาก 2 สิ่ง พอลูกค้าเจอเข้าไป ถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนรถ รับรองว่า เค้าไปหายี่ห้ออื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 10:40:07 »
นิสสัน ถ้าโมเดลไหนไปไม่รอด มักไม่ได้ไปต่อครับ
ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะมาก
Juke Livina Sylphy Note Pulsar กลุ่มนี้มารอบเดียวแล้วหายไปเลย
แต่ละโมเดลอายุยังไม่นานด้วย
ขอเดาว่า Terra น่าจะชะตาเดียวกัน

ปล.ผมเดานะ

Sylphy ปัญหาจุกจิกเยอะครับ
คนที่บริษัทใช้อยู่ ศูนย์ซ่อมไม่จบ จนไปซื้อโตโยต้า

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 15:34:39 »
ผมว่า Nissan พลาดมาก ที่เลือกเอา Terra ไว้ แล้วแท X-trail
โอเคว่าไม่ทำตลาด Sylphy Teana เพราะเทรนด์ซีดานมันเริ่มหดหาย เจ้าตลาดเองยังขายได้ริบหรี่
แต่การไม่ทำตลาด X-trail นี่คือโคตรคิดผิด

ก็รอดูว่าอีก 2 ปี ข้างหน้า จะเอาอะไรเข้ามาทำตลาด
ซึ่งผมเชื่อว่าเทรนด์ในอีกสองปี น่าจะเป็นรถไฟฟ้า + รถไฮบริดกันซะส่วนใหญ่แล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 19:24:32 »
จำได้ว่าพี่จิมมี่เคยบอกตั้งแต่ปีก่อนนะครับว่า terminate project ไปแล้วในทุกตลาด เพราะเจ๊งทุกตลาดเลย

คิดว่าพอ Navara big mc เมื่อไหร่ก็คงไม่ทำต่อ

ในตอนนั้นที่ NMT เลือก Terra มาขายแล้วให้แสงมากกว่า X-Trail ผมเข้าใจนะ
เพราะ gap PPV มันมีลูกค้าเยอะกว่า C-SUV จริงๆ
แต่ NMT ดันวางหมากพลาดตรงที่ให้แสง Terra มากไปทั้งที่ดันเข้ามาแล้วไม่ติดตลาด
แล้วยังฆ่าตัวเองทางอ้อมด้วยการ mc X-Trail ตัด 2.0 ทิ้ง และปัญหายืดเยื้อใน Hybrid อีก
แล้วจะแก้เกมส์ Terra mc มาก็ไม่สุด กั๊ก ICC , Auto Hold อีก เจริญล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 19:52:54 »
terra ขับดีมันแยกได้ขนาดนั้นรึเปล่าสำหรับคนทั่วไป

ยังไงแบรนด์น่าเชื่อถือคนใช้เยอะก็มีภาษีกว่าครับ

รีวิวดีตัดไปได้เลย เพราะถ้ามาแบบแรก ฝาท้ายไม่ไฟฟ้า option รถหลงยุคหน้าตาก็หลงยุค บอกว่า รถดี รถสวย ผมก็ว่ารีวิวตามคนจ้างอะครับ เค้าเชิญไปรีวิวคงไม่บอกมั้ง รถหน้าตาแบบนี้เดี๋ยวก็เลิกขาย

ส่วนตัวผมว่า terra ไม่สวย คิ้วท้ายเป็นมงกุฎของง่ามก้น ก็ยิ่งไปกันใหญ่ ขับแล้วก็เฉยๆมากครับ เด้งไม่ต่างจากฟอจูนเนอร์ จะเอาไปซิ่งก็ไม่ใช่ option ก็ง้องแง้ง จำใจตัดมาใช้เองยังไม่อยากใช้เลยครับ

ในแต่ละโมเดลที่เอามาขายก็ช้ากว่าตลาดโลกมาก เช่น teana แซยิดครึ่งคัน / note ที่ขายมาเป็นรุ่นแล้ว เพิ่งจะมาขายในไทย / leaf หลงยุค หรือ epower ที่ควรได้ความเทคโนโลยี ดันเอามาขายยุค bev / livina ที่ฝาท้ายมีปัญหาเป็น defect ประจำรุ่น / juke ขาย identity แต่เป็นแบรนด์รองมาสู้ตลาดแมส ที่แบบ Ch-r ยังตาย

หลายๆอันผมมองว่า เค้าวางแผนผิดไปหมด พอผิดแล้ว เงินก็ไม่มี เลยทำให้ product ออกมาแบบไม่กล้าใช้เงิน ยิ่งโดนค่ายอื่นๆ ถล่มเข้าไปอีก

ผมบอกเลยต่างจังหวัดที่ไม่ใช่เมืองใหญ่ terra ขายไม่ได้เลย แถมโดนบังคับซื้อ 2 คัน ถ้าเอาไปแลกกับศูนย์ในเมืองไม่ได้นิก็ต้องใช้เองอย่างเดียว

รื้อไปถึงข้างในองค์กรที่บอกการตลาดในไทยไม่ดี ข้างในก็บอกข้างบนจากญี่ปุ่นไม่ดี ก็ไม่รู้เชื่อใครได้ แต่ process สุดท้ายแบบ dealer บอกเลยว่าบริษัทบริหารได้เละเทะมากๆ

ไม่แปลกใจเลยที่มันจะหายไปจากตลาดอ่ะ เหลือแค่ almera นิแหละเอาให้ดีก่อน ตอนนี้ผมมองว่าเค้าทำรถในเมืองให้สู้ suzuki ให้ได้ + กระบะ ก็พอละครับ มี sakura อะไรถ้าทำราคาได้ก็มาขายเถอะ แต่ก็ติดกำแพงภาษี แพ้รถจีนอยู่ดี หรือจะทำแนวรถ exotic ราคาแพงหน่อยยกระดับแบรนด์ก็ยังดี แต่ยากแล้วครับ ผมว่าถ้าไม่มีนโยบายมาซัพ รถญี่ปุ่น nissan หมอบนิ่งๆแบบ mazda เจ็บตัวน้อยสุดแล้ว

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2023, 22:13:30 »
คนไม่ได้ซื้อแต่รู้ดีจัง

ผมซื้อใช้มา 1 ปีกว่าๆ แฮปปี้มาก ช่วงล่างดีกว่าฟอร์จูนเนอร์(รุ่นระดับราคาเดียวกัน)แน่นอน
ประทับใจกว่าเจ้าตลาดทุกอย่างยกเว้น แบรนด์ ศูนย์ อะไหล่ อัตราเร่ง design(แล้วแต่ชอบ)
แต่อย่างอื่น Terra ทำได้ดีไม่แพ้คู่แข่งเลย รีวิวต่างๆไม่ได้อวยเกินจริงแน่นอน  คุณจิมมี่ก็รีวิวตรงไปตรงมาอยู่แล้ว

คนไทยเก็บเงินซื้อรถทั้งทีก็อยากได้ design ที่ดูดี ดูหรู ดูสปอร์ต 
design ของ Terra น่าจะเป็นสาเหตุหลักๆเลยที่ไม่ตรงใจตลาดไทย (แต่ผมโอเคในส่วนนี้)

ทั้งนี้ จะออกแบบรถยังไงก็ควรเช็กตลาดให้ดีๆ ผู้บริหารที่มองตลาดไม่ออกก็ขายสินค้าไม่ได้ ในเมื่อ Terra ยอดขายน้อยแบบนี้ ไม่ไปต่อก็ไม่แปลกอะไรครับ
รถจีนมาแรง การแข่งขันสูง จากนี้จะมีรถดีๆราคาสมเหตุผลมากขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ love street

• Thailand international automotive
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 06:19:29 »
Nissan เป็นรถที่ดีนะอย่างตอนผมเป็นเซลยังแอบชอบ sylphy กับ pulsa เลย ส่วน terra หน้าตามันก็จืดๆแต่ภาพรวมก็สมส่วนดี รีวิวดี ทนทาน คันใหญ่ แถมราคาแพงกว่าแค่มิตซู นี่ยังเคยคิดว่าถ้า nissan เอาจริงกับ product ที่ขายในไทยไม่ทำแล้วทิ้งอย่างที่เป็นอยู่สถานการณ์คงดีกว่านี้ ตอนนำแบรนด์ nismo มากับ almera โฉมก่อนก็ไม่ลงทุนทำแค่ชุดสเกิร์ตตัดแปะ แต่ช่วงล่าง ล้อ ยางและเสียงท่อน่าใช้กว่าตัวธรรมดาจริง

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 07:55:18 »
เรื่องดีไซน์ผมชอบนะ ดูไม่เลี่ยน จุดเด่นอีกเรื่องของ กระบะ PPV nissan คือช่วงล่าง

น่าเสียดาย รถดีๆ แต่ ก็นะ ตามนั้น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 10:03:21 »
รถมันไม่ใช่ไม่ดี แต่มันขายไม่ดี    โมเดลหน้าไม่มีการเอามาต่อยอด PPV  แล้วก็แค่นั้นละ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 10:25:47 »
ตอนแรกผมก็นึกฉายามะม่วงดองไม่ออก ว่ามาจากไหน

แต่ก็ตรงตามที่ผมคิดแหละ รถดีๆแต่แทบไม่เคยเอาออกมาโชว์ตามห้าง เอาแต่รถเก๋งมาคันนึง กระบะอีกคันแล้วเซลก็กินมะม่วงดองอยู่ใต้ตึก ไม่สนใจอะไรเลย เอวัง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2023, 10:37:19 »
หลายท่าน ต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "รถดี" ทุกอย่างดี

แต่ไม่ซื้อ

นั่นแหละครับ มันเป็นอย่างนั้นแหละ ชอบดี อยากให้มา อยากให้ขาย อยากให้คงอยู่ แต่เวลาซื้อ ก็ไปออกเจ้าตลาด

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2023, 09:52:22 »
ดีเฟคประจำรุ่นก็เล่นเอาเซงอยู่นะ ช่วงล่างมันเปลี่ยนกันได้ผมใช้ for GR ยังเปลี่ยน ohlin

ดีแค่ไหนถ้าตอนซื้อมันถูก ตอนซ่อมมันแพงและต้องพึ่งเฉพาะอู่ที่ทำเป็นขอเอาเวลาไปหาเงินมาใช้ดีกว่าครับ