ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกค้า BYD สุดทน! โดนชนท้ายต้องคืนทุนเพราะเปลี่ยนแบต แถมเคลมล่าช้า  (อ่าน 8958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
อีกปัญหาหลักของรถไฟฟ้าตอนนี้ ไม่เข้าใจว่าออกแบบมาแบบนี้กะไม่ให้ชนไม่ให้ซ่อมกันเลยหรือไง หรือบ้านเค้าใช้รถกันแบบนี้จริงๆ หรือเทคโนโลยีมันยังไม่ถึง หรือไม่อยากเพิ่มต้นทุนกับการทำระบบแบตให้มันแยก component กันและซ่อมได้มากกว่านี้

ไม่รู้ว่าบริษัทแม่เค้าแคร์มั้ยกับกรณีพวกนี้ ถ้าเน้นทำรถขายเยอะๆอย่างเดียวอาจจะไม่แคร์ก็ได้นะ แต่ถ้าแคร์ในอนาคตต้องมีวิธีจัดการที่ดีกว่านี้แหละ อย่างน้อยคงไม่ใช่ฝาครอบผิดรูปต้องเปลี่ยนแบตทั้งก้อน ส่วนคนที่ซื้อไปแล้วด้วยเทคโนโลยีปัจจุบันก็ต้องระวังเป็นพิเศษกันไป

แนวคิดการออกแบบ การผลิตแบบ mass
ถ้าต้องการขายถูก ต้องผลิตให้เร็ว ชิ้นส่วนน้อย
มันก็แบบนี้แหละครับ ดังนั้นเวลาที่มันพังก็ต้องเปลี่ยน
กันเป็นโมดูลใหญ่ๆ ซึ่งราคาอะไหล่ก็จะท่วมมูลค่ารถ

จับตาดู Tesla อีกตัวที่โครงรถเป็น casting ว่าถ้าชน
แล้วกระทบส่วนโครงหลักจะซ่อมกันยังไงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมไม่เข้าใจอย่างนึงนะ

พอมีปัญหาเกี่ยวกับตัวรถ หรือ จะเครมอะไรสักอย่าง

เห็นบ่นกันเต็มไปหมดว่า เรื่องช้ามาก

และทางตัวแทนในไทย ต้องส่งเรื่องไปหาบริษัทแม่เพื่อขออนุมัติเครม แต่ใช้คำว่า ไม่รู้จะได้เครมไหม หรือ ได้รับอนุมัติไหม??? และแต่ละอย่าง แต่ละชิ้น กว่าจะอนุมัติกัน นานนนนนนนนน มาก

จนลูกค้าโวยวายกันใหญ่ ขนาดว่า จะให้ลูกค้าไปตามเรื่องที่บริษัทแม่ที่จีนเองเลย

เขากะขายอย่างเดียว(จริงๆ) แต่การบริหารจัดการ แค่เรื่องปัญหาที่เกิดตรงหน้า ที่จะต้องเครม (ซึ่งมันต้องได้ ไม่ใช่ว่า อาจจะได้ หรือ ไม่หรือไหม๊น๊าาาาาา) นะ

ผมว่า เรื่องนี้ เอาจริงๆ ตัวแทนจำหน่ายในไทย จะต้องเป็นคนจัดการ (ที่ดีกว่านี้)

เช่น ถ้าเกิดเคส ที่ต้องเครม ก็ต้องเครมให้ลูกค้าไปเลย แล้วคุณ(ตัวแทนจำหน่าย) ก็ไปเบิก หรือ เครมกับทางบริษัทแม่ อีกที ไม่ใช่รอบริษัทแม่อนุมัติก่อน ค่อยบอกว่า เครมได้

ยี่ห้ออื่น รถมีปัญหา ดีลเลอร์ เขาเครมให้ลูกก่อน ไม่ต้องรอ แล้ว ทางดีลเลอร์ ค่อยมาทำเรื่องเบิก หรือ อะไรกับบริษัทแม่ ทีหลังอีกทีก็ได้ ลูกค้าจะไม่ได้ต้องรอ

ขนาดบริษัทรถยี่ห้อหนึ่ง(ที่คนด่าๆ กันทุกวันนีั ใน HLM ก็ด่าเขาไว้เยอะ) ผมว่า เขายังบริหารจัดการได้ดีกว่ายี่ห้อนี้เลย เอาจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
กาลเวลาจะพิสูจน์อีกหลายๆอย่าง
รอติดตามครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Stp

เรื่องเบี้ยประกันรถยนต์ไฟฟ้าก็เป็นประเด็นหนึ่งที่ผมติดตาม ตอนนี้ค่ายพี่จีนทำวงการประกันภัยพินาศมาก ต่อให้จะมีภาษีหรืออะไรช่วยสนับสนุนเรื่องราคาขาย แต่ไม่มีใครบังคับวงการประกันภัยได้แน่นอน ตลาดรถยนต์ไฟฟ้าจะป่วนไม่เลิกเพราะเบี้ยประกันภัยด้วยนี่แหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ equinox

• Jr. Member
  • **
เรื่องเบี้ยประกันรถยนต์ไฟฟ้าก็เป็นประเด็นหนึ่งที่ผมติดตาม ตอนนี้ค่ายพี่จีนทำวงการประกันภัยพินาศมาก ต่อให้จะมีภาษีหรืออะไรช่วยสนับสนุนเรื่องราคาขาย แต่ไม่มีใครบังคับวงการประกันภัยได้แน่นอน ตลาดรถยนต์ไฟฟ้าจะป่วนไม่เลิกเพราะเบี้ยประกันภัยด้วยนี่แหละ

ผมจะออก MODEL Y เจอค่าเบี้ยไปแพงกว่า 330E ผมอีก - -* คิดหนักจริงๆ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
รถไฟฟ้านี่ความเสี่ยงสูงจริงๆ เคลมยากทุกบริษัท ดวงต้องแข็ง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
 ::) ::) ::) ::)

ซื้อก่อน  ใช้ก่อน  เสี่ยงก่อน 

:P :P

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
โดยส่วนตัวยังค่อนข้างมีอคติกับรถจีน
ยิ่งรถที่จีนพัฒนาเองล้วนๆ  :-X

หน้าตากับส่วนที่ลูกค้าสัมผัสยอมรับว่าเห็นจากหลายๆรีวิวแล้วดูดีมาก
แต่ส่วนที่ลูกค้าไม่ได้สัมผัสก็ยังมีความเคลือบแคลงใจเยอะอยู่

ปลอดภัยมั้ย ก็แน่นอนว่าต้องปลอดภัยระดับผ่านมาตรฐาน
แต่ทนมั้ย ใช้ระยะยาวโอเคหรือเปล่า .. จุดนี้ผมสงสัยเป็นอย่างมาก เลยยังไม่เปิดใจ

อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดก็ได้ แต่หลายๆเคส byd นี่เริ่มไปทางที่ผมคิดเยอะหละ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่แน่เสียหายแค่นี้อาจไม่ต้องเปลี่ยนแบตก็ได้ครับ ก็ต้องรอทางเรเว่ตัดสินอีกที่นั่นแหละครับ ที่ช้าน่าจะเพราะต้องรอผู้เชี่ยวชาญจากทางจีนมาประเมินมังครับ ปัญหาเกิดจากการขาดความรู้ว่าจะซ่อมยังไง แค่ไหนต้องเปลี่ยน แค่ไหนซ่อมได้ ซ่อมยังไง แค่ไหนปลอดภัย ไม่มีใครตอบได้ บ.รถเพลย์เซฟก็ผลักภาระให้กับ บ.ประกัน กับเจ้าของรถโดยการเคลมเปลี่ยนใหม่ไปเลย

นี่อัตโถ3 ไม่ใช่แบตเซลทูบอดี้นะเนี่ย ถ้าเป็นแมวน้ำแบตเซลทูบอดี้จะขนาดไหน

ตั้งแต่ปีหน้า บ.ประกันจะปรับการรับประกันรถไฟฟ้าจะลดความคุ้มครองแบตลงตามรายปีอีก บางทีเจ้าของรถอาจต้องจ่ายร่วม ที่สำคัญได้ยินมาว่ารถ 7 ปี บ.ประกันจะตีราคาแบตเหลือ 0  :o :o ???

ก็รอดูต่อไป ใครที่ขับ BEV ก็พยายามรักษาเนื้อรักษาตัวอย่าให้เกิดอุบัติเหตุละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2023, 13:15:02 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Floppy-T

รถจีนแทบไม่มี R&D โดยคนไทยเลยซักนิด การพัฒนาต่างๆไม่ได้คิดคำนึงถึงลักษณะการใช้งานในรูปแบบไทยๆ

ใดๆคือรถญี่ปุ่น ส่วนใหญ่จะมี R&D ในไทย เช่น HONDA , TOYOTA , ISUZU หรือแม่กระทั่ง MITSU NISSAN เอง

และอะไหล่ต่างๆ ไม่มีการผลิตที่ไทย แม้พี่จีนจะป่าวประกาศปาวๆในโซเชียลว่ามีสต็อคอะไหล่ไว้เพียบ

แต่มันจะมีชิ้นนึงเสมอที่มัน Back Order คือ ชิ้นที่เราต้องการนี่แหล่ะ ต้องนำเข้ารอ 2 เดือนขั้นไป

เรื่องการอนุมัติต่างๆ ในจีนก็ใช้ระยะเวลานาน ดังนั้นขับรถจีน ห้ามชน ห้ามเกิดอุบัติเหตุ ที่สำคัญ ห้ามเป็นรถคันเดียวของบ้าน

เราจะยังเจอเรื่องแบบที่เจ้าของกระทู้แชร์แบบนี้อีกมากมาย เป็นกำลังใจให้ทั้งค่ายรถจีน ทั้งผู้ใช้งานท่านนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ axister

ตรงนี้ยากมากกกเลยครับ

วัฒนธรรมการทำงานต่างจากรถญี่ปุ่นมาก

ส่วนตัวผมเป็นคนทำงานในวงการนิแหละ ของค่าย ญี่ปุ่นจะเนิ่บมากกกก ไม่ชัวร์ไม่ออก ตรวจแล้วตรวจอีก

แต่จีนคือเฉื่อยแต่เร่ง สื่อจะขึ้นในอีก 3 วันข้อมูลยังไม่มีเลย มาส่งตอน 5ทุ่ม ขอ7โมงไปผลิต แบบนี้ครับ การส่งเรื่องต่างๆก็เหมือนกัน อันไหนไม่มี timeline ก็คือไม่ดู พอมีปัญหาแล้วก็จะรีบเอามาเร่งปิดจบ ถ้าทำงานกับองค์กรอื่นเค้ามีระบบของเค้าอยู่ ก็ต้องใช้เวลาเพิ่มไปอีก

เคสแบตนิเดาว่า ยังไม่ได้ถูก ผบรหจีนดูเลย พอมีปัญหาเดี๋ยวเค้าจะมาดู อนุมัติ กว่าจะได้เปลี่ยนอีกก็เพิ่มเวลาไปอีกครับ

แก๊ง ผบรห นิสสันเก่าก็เฉื่อยอยู่แล้ว พอมาเจอพี่จีนเราเองก็ไม่มีอำนาจจะทำอะไรเหนือเค้า เฉื่อย + เฉื่อย ลูกค้าก็ซวยนิดนึงครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

BYD เท่าที่ดูและฟังมา เหมือน dealer / distributer มีหน้าที่ขายกับซ่อมเท่านั้น ถ้าต้องเคลมชอบอ้างว่าต้องส่งเรื่องให้จีนอนุมัติตลอด เหมือนไม่มีอำนาจตัดสินใจเอง
แล้วพอรถมีปัญหาก็ต้องให้ฝั้งจีนส่งผู้เชียวชาญเข้ามาดูตลอด เอาจริงๆเทรน จนท ไทย หรือจ้างให้เขาอยุ๋ปรกจำไปง่ายกว่าไหม

นอกจาก dealer เยอะ และยอดขายค่อนข้างดี โปรเซสข้างในดูพร้อมเทลูกค้ามาก

ออฟไลน์ kiwiwi

รถไฟฟ้าไม่ได้น่ากลัว
แต่บริษัทจีนน่ากลัวครับ

การออกแบบให้สามาถเปลี่ยนนู่นนี่นั่นได้ง่ายๆ และมีอะไหล่พร้อมส่งทันที จะทำให้ต้นทุนรถแพงขึ้นอีกเป็นแสน และกำไรจากการขายอะไหล่ก็จะลดลง

ภาพง่ายๆ รถยุคแรกๆคือ เปลี่ยนแค่หลอดไฟก็จบ
แต่สมัยนี้ออกแบบแบบไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ เปลี่ยนทั้งโคม

จีนมันโตมาในยุคนี้ครับ เขาไม่คิดถึงหัวอกคนใช้หรอก

เอาครับ ดูๆกันไป ไม่ต้องรอ 5 ปีหรอก อีก 2-3 ปีก็น่าจะเห็นแล้วว่าอะไรเป็นอะไร
คนมีตังค์ ซื้อของเล่นมาเล่น พังก็เปลี่ยน มียี่ห้อใหม่ๆดาหน้ามาให้เล่นทุก 6 เดือน เขาไม่มีปัญหาอะไร

ปัญหาอยู่ที่คนที่คิดจะประหยัด ใช้คันเดียวในบ้าน แพ้กระแส io ค่ายรถจีนนี่แหละ น่าห่วงมาก

ออฟไลน์ Devil13

จากรูปถือว่าชนไม่หนักเลยครับ
ผมเคยเจอมาหนักกว่านี้เยอะ

แต่เรเว่ แอคชั่นช้าจริงครับ
เจอแบบนี้คนอื่นคงไม่อยากใช้แล้ว  :'(

ออฟไลน์ solo

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
มองในมุมคนเมาที่ขับมาชน จะโดนเรียกค่าเสียหายเท่าไหร่ ต้องขายที่ขายบ้านมาชดใช้เขาไหมครับ

ออฟไลน์ Symphonic

มองในมุมคนเมาที่ขับมาชน จะโดนเรียกค่าเสียหายเท่าไหร่ ต้องขายที่ขายบ้านมาชดใช้เขาไหมครับ

นี่แหละคือสิ่งที่ไม่ค่อยมีใครนึกถึง แต่กลับเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก
ในเคสนี้ถ้าเป็น HRV ที่ถูกชน ค่าซ่อมที่คู่กรณีต้องชดใช้คงหลักหมื่น
แต่พอเป็น BEV กลับต้องจ่ายหลักแสน

คนที่ไม่ได้ใช้ ไม่ได้เป็นเจ้าของรถ BEV จะมองข้ามเคสแบบนี้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

ชนประมาณนี้ถ้าในต่างประเทศอย่างอเมริกาหรือญี่ปุ่นรถ ice ก็คืนทุนครับเพราะค่าซ่อมแพงมาก (ส่วนตัวเคยเจอเองชนเบากว่านี้คืนทุนเลย) ไม่แน่ใจว่ารถ EV ส่วนมากออกแบบมาให้ชนหนักแล้วไม่ต้องซ่อมหรือเปล่า แต่อย่างบ้านเราชนประมาณนี้ส่วนมากก็ซ่อมเอาครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kiwiwi

แยกเป็นเคสๆนะครับ
ถ้าเป็นคนปกติ ไม่ทำประกัน อันนี้น่าเห็นใจจริงๆ
แต่ ส่วนตัว คิดว่าเราควรมีประกันภาคบังคับได้แล้วล่ะครับ ไม่มีที่จอด ไม่ทำประกัน ไม่มีสิทธิซื้อรถ

ส่วนคนเมา ไม่ชนรถ ก็ชนคน เคสนี้ยังดี แค่รถ ถ้าเป็นชีวิตคน ยังไงก็รับผิดชอบให้เขาฟื้นไม่ได้ หรือทำให้คนถูกชนหายจากพิการไม่ได้ ไม่น่าเห็นใจซักกะนิด

เมาแล้วขับควรเท่ากับฆ่าคนตายโดยไตร่ตรองไว้ก่อนได้แล้วครับ น่ารังเกียจมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมกลับมองว่า สมควร ครับ เพราะกฏหมายก็เมาไม่ขับอยู่แล้ว

ถ้าเมาแล้วกล้าขับ ก็ต้องกล้วรถผลที่ตามมาครับ ทั้งกับตัวเองและคู่กรณี

ไม่ใช่แค่รถ หรือ ค่าเสียหาย มันรวมถึงชีวิตคู่กรณีด้วย (ถ้าไม่นึกชีวิตตัวเองก็ช่าง)

ไม่ต่างกันหรอก ใจเขา ใจเรา

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

นี่แหละคือสิ่งที่ไม่ค่อยมีใครนึกถึง แต่กลับเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก
ในเคสนี้ถ้าเป็น HRV ที่ถูกชน ค่าซ่อมที่คู่กรณีต้องชดใช้คงหลักหมื่น
แต่พอเป็น BEV กลับต้องจ่ายหลักแสน

คนที่ไม่ได้ใช้ ไม่ได้เป็นเจ้าของรถ BEV จะมองข้ามเคสแบบนี้ไม่ได้ครับ

ถ้าพิสูจน์ว่าเมาจริง ประกันไม่คุ้มครองด้วย...​ โดนเต็มๆครับ...

เรื่องของ EV นี่เห็นด้วยเลย.. งานซ่อมนี้น่าจะจบที่หลักหมื่นหรือแสนนิดๆ โดนเป็นล้านแทน..
ไม่แน่ใจว่าโดน S-Class จะถูกกว่าหรือแพงกว่า...

ออฟไลน์ apinui

ไปดูต้นโพส .. ผมล่ะอย่างชอบเม้นท์นี้  ;D ;D ;D ;D

สรุปเคสนี้ ได้รถใหม่ (คือไปซื้อใหม่นะไม่ใช่ได้ฟรี)

ออฟไลน์ Newhang

รถจีนราคาญี่ปุ่นน่ากลัวแบบนี้ ยิ่งผ่านผบห คนไทยยิ่งน่ากลัว

ขนาด seal ยังไม่สามารถทำให้ผมพูดว่าน่าใช้ได้เลย เพราะเผื่อเจอแบบนี้มันไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
อืมม ต้องคิดต้องดูอีกเยอะๆเลยแฮะ

ออฟไลน์ dht_tubes

น่าติดตาม

ออฟไลน์ spn

โดนค่นทุนนี่เสียเวลา เสียสุขภาพจิต แถมขาดทุนจากรถมหาศาล ถ้ารายได้ไม่เยอะ แล้วต้องออกรถใหม่อีกผมว่าต้องวางแผนการเงินดีๆเลยนะ ไม่นับค่าเสียโอกาส และค่าเดินทางมาดูรถแบบเจ้าของรถคันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2023, 23:11:31 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ว่ากันแค่ในการคืนทุนนี่ ใครที่กว่าจะหารถคันนึงได้เลือดตาแทบกระเด็น
การได้คืนทุนนี่ เจ็บหนักจริงครับ
ได้เงินมาก็ต้องหาเงินเพิ่มเพื่อจะเอารถคันใหม่
แล้วเคสนี้ดูแล้ว คู่กรณีก็ไม่ใช่มนุษย์ที่มีคุณภาพบนโลกอะไร ต่อให้มีประกันก็เหนื่อยครับ

ส่วนรถ จริงเรื่องชนแค่นี้แต่โครงแบตพัง อันนี้ก็คงต้องว่ากันที่การออกแบบที่ผมว่าแบรนด์ก็ไม่น่าคิดไว้แล้ว
แล้วมาเจอการดำเนินการ Rever ที่ช้าอีก ผมว่า CEO นี่น่าจะไม่ได้ดีอย่างที่ต้นตระกูลเค้าเคยทำไว้ดีแล้วล่ะ หลายเคสหลายรอบล่ะ Seal ก็รออะไหล่กันไม่น้อยเคสขนาดรถพึ่งมา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

ผมขับรถมา20ปีไม่เคยมีสักทีที่จะเฉียดไปชนใครเค้าเข้า วิธีเลี่ยงมันง่ายมากเลยคืออย่าทำตัวเป็นนักแข่งบนถนนหลวงและอย่าใช้ความเร็วเกินกำหนด แค่นั้นเอง ไอ้ประเภทขับรถเร็วจนไปชนคนอื่น กินเหล้า ไม่ทำประกันภัยมันก็สมควรแล้วที่จะเป็นหนี้ขายบ้านขายทรัพย์สิน มีเงินซื้อรถเป็นแสนเป็นล้านได้แต่ประกันภัยหลักหมื่นไม่ยอมทำ…..โดยเฉพาะพวกที่ไปชนคนอื่น เอาปัญหาไปโยนให้คนอื่นก็อย่าหวังจะได้ความเห็นใจเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Spada_Valess

BM ผมทุน 2 ล้าน แต่ขายมือสองได้ไม่ถึงนี่อยากคืนทุนมาก  ;D