ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญแอร์ออโต้รถยุโรป ชอบเปิดรับอากาศภายนอกเอง ซูบี้ก็เอากับเขาด้วย เฮ่อ  (อ่าน 3242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
แอร์ออโต้ รถยุโรป ขับๆไป ก็เหม็นควัน เหม็นกลิ่นไม่พึงประสงค์ภายนอก  :'(

ก้มมาดู อ้าวเปิดรับอากาศภายนอกเองอีกแล้ว  >:(

พออากาศภายนอกเย็นขึ้นมานิดหน่อย (ย้ำว่านิดหน่อยเช่นช่วงเย็นหรือกลางคืนของหน้าร้อน มิใช่หน้าหนาวอุณหภูมิต่ำกว่า 10องศาแต่อย่างใด) ฝ้าก็ขึ้นกระจกทันที เพราะพี่แกเปิดไล่ฝ้ากระจกหน้าให้เอง  ::)

สุดท้าย ตัดปัญหาด้วยการปรับเอง ร้อนก็ลดอุณหภูมิเพิ่มความแรงลม หนาวก็เพิ่มอุณหภูมิลดความแรงลม
ชีวิตดี๊ดี ได้ขับแขนซ้ายระหว่างขับรถ จะได้ไม่ง่วง (เหรอ  :P) (แล้วจะมีแอร์ออโต้ไปเพื่ออะไรนี่  :( )
หนีจาก MB มาซูบี้ นึกว่าจะรอด พี่แกเป็นรถญี่ปุ่นที่ผลิตเพื่อคนยุโรปขนานแท้  :(

ปรับไฟเลี่ยวข้างซ้าย แอร์ออโต้ก็แบบที่กล่าวข้างบนเลย เฮ่อ  ::)

ปล ท่านใดมีวิธีทำให้แอร์ออโต้เยี่ยงนี้ ไม่เปิดรับอากาศภายนอกเอง วานบอกจักขอบพระคุณยิ่ง  :-* :-*
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tom46

ผมมีรถยุโรปสองคันสองยี่ห้อ ผมไม่เคยเปิดแอร์แบบออโตเลยครับ

มันคงดีสำหรับคนอื่นแหละ แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบระบบพวกนี้เท่าไร เลยใช้ปรับเองเอามาตลอดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ปรับเองก็เจอได้เหมือนกันครับ ลุงผมขับ Ranger ไปต่างจังหวัดตอนหน้าหนาวซึ่งอุณหภูมิภายนอกต่ำกว่าข้างใน ทีนี้พอรู้สึกว่าอากาศภายในรถชักจะร้อนเร่งแอร์ขึ้น แทนที่มันจะเร่งCompressor หรือพัดลมกลับเปล่า เพื่อประหยัดพลังงานเพื่อนเล่นให้เอาอากาศเย็นภายนอกเข้ามาแทนพร้อมกลิ่นอันไม่พึงประสงค์ ต้องรับกดปิดการหมุนวนของอากาศภายในรถ

บางทีการเขียน Software ให้รถมันแสนรู้เกินไปก็ไม่ดีนะครับ

ออฟไลน์ Stp

กดปิดคราวละ 30 นาทีจนชินไปละครับ  :'( ถ้าวิ่งนอกเมืองโล่งๆ เปิดได้ แต่เข้าเมืองนี่กดปิดตลอด กระบะควันดำก็หมดสภาพแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

เบนซ์ปิดได้ถาวรแต่ต้องให้ร้านข้างนอก code ให้ สรุปกดเองจนชิน ขับรถไปมองปุ่มอากาศหมุนเวียนไป 😂
bmw คือดี เข้าใจคนไทย ปิดถาวรให้ แต่บางช่วงแอบมีกลิ่นข้างนอกเข้ามา สงสัยแอบเปิดแปปๆ
เทสล่า วันดีคืนดีก็เปิดให้ บางวันก็ปิดทั้งวัน ต้องหมั่นกดเข้าไปดูบ่อยๆ แต่เปิดปิดไม่มีกลิ่น
lexus ปิดยาวๆ เหมือน toyota

โดยเฉพาะเบนซ์เนี่ยอาการรำคาญยิ่งเพิ่มขึ้นเมื่อขับรถติดๆ ในเมือง เพราะแอร์ชอบเป่ากระจกจนเป็นฝ่า ต้องกดปรับทิศทางลมเองเพื่อไม่ให้ไปเป่ากระจก

ผมปรับจนชิน เพลินๆ ได้แก้เหงาเวลารถติด ::)

ออฟไลน์ cchumpol

• Newbie
  • *
ซูบารุ(forester sk) กด full auto ออกก็ไม่มีอากาศข้างนอกวนเข้ามาแล้วครับ ลองกดปุ่ม mode ดูครับ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
ซูบารุกด auto มันจะเป็น full auto กดปุ่ม อากาศวนในรถทีนึงมันจะเป็น auto เฉยๆ ไม่ดึงอากาศข้างนอกมาครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ซูบารุ(forester sk) กด full auto ออกก็ไม่มีอากาศข้างนอกวนเข้ามาแล้วครับ ลองกดปุ่ม mode ดูครับ

ซูบารุกด auto มันจะเป็น full auto กดปุ่ม อากาศวนในรถทีนึงมันจะเป็น auto เฉยๆ ไม่ดึงอากาศข้างนอกมาครับ

ขอบคุณมากครับผม  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ HLRx

แต่ Volvo พูดฟังรู้เรื่องนะครับ ถ้ากดปิดคือปิด ไม่ทำเฒ่าเปิดให้เอง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าโหมด auto มันจะ(แอบ) เอาอากาศข้างนอก เข้ามาเป็นระยะๆ ครับ น่าจะเป็นเรื่องแรงดันภายในห้องโดยสาร หรือ อะไรไม่รู้ น่าจะเป็นแทบทุกค่าย

เวลาผมเปิดแอร์ สิ่งแรกที่ผมจะทำ คือ กดปุ่มหมุนเวียนอากาศภายในรถ ทันที (หรือกดปุ่มนี้ เพื่อเปิดแอร์ก็ได้ เช่นกัน)

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
เคยอ่านเจอว่าเป็นข้อกำหนดของมาตราฐานความปลอดภัยของทางฝั่งยุโรป ที่ต้องปฏิบัติตามทุกค่ายที่จะจำหน่ายที่นั่น จะต้องให้อากาศภายนอกเข้ามาในรถเป็นระยะ ๆกันขาด O2 กัน การสะสมของ CO และ CO2 เพื่อความปลอดภัยของผู้ขับขี่และผู้โดยสาร จำได้คร่าวนะครับ รายละเอียดไม่ได้บันทึกใว้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mitsu Space Wagon ก็เป็นครับ
แถวบ้านผมยิ่งยืนหนึ่งเรื่องเผาการเกษตรอยู่แล้ว
พออากาศภายนอกเย็นลงนิดหน่อย แค่เท่ากับอุณหภูมิที่ตั้งไว้ในรถแค่นั้นแหละ
พี่เปิดอากาศเข้าแล้ว กว่าจะรู้ตัวสำลักควันไปล่ะ

ของ Mazda 2 ต้องตั้งใจเพิ่มอุณหภูมิเองจริงๆ ถึงเปิดอากาศเข้า
หรือถ้าข้างนอกเย็นกว่าอุณหภูมิที่ตั้งในรถแบบระดับ 5-6 °C ก็ถึงเปิด

Almera อย่าไปพูดถึงมัน  :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ voyager

รถผมโหมด M นานๆ มันจะเปิดอากาศเข้าสักที แล้วปิดให้
มีกรองกลิ่นคาร์บอนนอกห้องโดยสารอีก ได้กลิ่นข้างนอกเข้ามาน้อยครั้งมาก
รู้สึกชอบกว่ารถที่ปิดตาย ขับแล้วสดชื่นกว่าเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Left lane driver

Forester ผมกดให้มันเป็น auto
แล้วพอมันปรับให้อากาศข้างนอกเข้ามา ให้กดปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้า
แล้วหลังจากนั้นมันจะไม่เอาอากาศข้างนอกเข้ามาอีกครับ
แต่อย่าไปกด auto ซ้ำอีกรอบ ตอนเปิดแอร์ให้กดปุ่ม on/off เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2023, 17:24:02 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
Forester ผมกดให้มันเป็น auto
แล้วพอมันปรับให้อากาศข้างนอกเข้ามา ให้กดปิด
แล้วหลังจากนั้นมันจะไม่เอาอากาศข้างนอกเข้ามาอีกครับ
แต่อย่าไปกด auto ซ้ำอีกรอบ ตอนเปิดแอร์ให้กดปุ่ม on/off เอา

ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ผมเองก็ปรับเองครับ รถที่แอร์ออโตผมก็คอยหมุนเองตลอดเพราะมันไม่ได้ดั่งใจเลย

เรื่องแอร์ออโต้เลยไม่ได้เป็นสิ่งที่ผมให้ความสำคัญไปเลยเวลาจะซื้อรถ  ;D

ออฟไลน์ หมูป่า

• **
ผมเคยวัด co2 ในรถนะครับ ขับไปแค 30 นที่ปิดอากาศนอกวัดได้ 900ppm พอเปิดอากาศนอกเข้ามา 20 วินาทีลงมาเหลือ 300ppm แสดงว่ามันก็มีผลเหมือนกันนะ

ตามทฤษฎีถ้าเกิน 1000ppm เราจะเริ่มง่วง ถึงได้มีเครื่องรับอากาศภายนอกมาติดในห้องนอน บ้าน Heim ของ SCG ก็มีจุดขายตรงนี้ จะมีเครื่องระบายอากาศภายนอกเข้ามาตลอดเวลา

ออฟไลน์ Pakornkiat

• Newbie
  • *
VOLVO คือ ดีมาก ไม่เปิดให้อากาศเข้า auto  Benz สำหรับผม คือ ไม่ work มากๆที่ต้องคอย ปิด เปิด เอง เสียเวลาสุดๆ

ผมเคยวัด co2 ในรถนะครับ ขับไปแค 30 นที่ปิดอากาศนอกวัดได้ 900ppm พอเปิดอากาศนอกเข้ามา 20 วินาทีลงมาเหลือ 300ppm แสดงว่ามันก็มีผลเหมือนกันนะ

ตามทฤษฎีถ้าเกิน 1000ppm เราจะเริ่มง่วง ถึงได้มีเครื่องรับอากาศภายนอกมาติดในห้องนอน บ้าน Heim ของ SCG ก็มีจุดขายตรงนี้ จะมีเครื่องระบายอากาศภายนอกเข้ามาตลอดเวลา

ขอบคุณมากครับ ฟังแล้วคงต้องหาช่วงถนนที่รถโล่งๆ อากาศปลอดโปร่งเปิดรับอากาศเข้ามาในรถบ้างสินะครับ
แต่คงจะไม่ให้รถเปิดเองละครับ เจอช่วงควันดำ เผาหญ้า ขี้วัวขี้ควายตลอด เฮ่อ

ออฟไลน์ เทียน

• **
ถ้าเป็นเบนซ์ บีเอ็ม โค๊ด 3 รายการ
1. จำค่าากาศหมุนเวียนภายใน
2. ไม่จำกัดเวลาหมุนเวียน
3. Override CO2 sensor

ออฟไลน์ Bear

• **
ผมขับทางไกลเป็นประจำ
Function นี้กลับเป็นสิ่งที่ผมชอบมากนะ ช่วยไม่ให้หลับในได้พอสมควรครับ