ผู้เขียน หัวข้อ: kia sorento vs hyundai santa fe vs innova zenix  (อ่าน 1964 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
kia sorento vs hyundai santa fe vs innova zenix
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 22:35:18 »
ถ้าเลือก รถ 7 ที่นั่ง ระหว่าง kia sorento กับ hyundai santa fe กับ innova zenix เลือกตัวไหนดี

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: kia sorento vs hyundai santa fe vs innova zenix
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 22:58:14 »
Kia Sorento ราคามาหรือยัง ยังไม่รู้
แต่ซานตาเฟ่แพงกว่า zenix เกือบ 4 แสนมั๊งถ้าจำไม่ผิด

Zenix จริงๆแล้ว ภายในคือ mpv 100% ครับ กว้างและยาวมาก เบาะแถวสองนั่งสบายพอๆกับ alphard รุ่นเบาะ captain seat ธรรมดาเลย หรืออารมณ์ estima ประมาณนั้น

ส่วนซานตาเฟ่ ใหญ่กว่า crv ไม่มาก และเป็น suv น่าจะลุยได้มากกว่า zenix ที่ใต้ท้องค่อนข้างเตี้ยพอควร

เน้นนั่งกับเดินทาง zenix ครับ ส่วนต่างขนาดนั้นมีคนแต่ง zenix ให้ดูดีกว่าเดิมด้วยชุด piano black หัวหมอนมิกกี้เม้าส์ หรือระบบ เครื่ิองเสียงให้ดีขึ้นในงบเบาๆได้

แต่ส่วนตัว ถ้าไม่ติดว่ามีลูก 3 คน ผมไปซานตาเฟ่ หรือ sorento แหละครับ แต่ใจจริง อยากได้ตัว model change ของ santa fe มากกว่า ถ้าราคาไม่โหดจนเกินไปนะ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: kia sorento vs hyundai santa fe vs innova zenix
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2023, 23:11:10 »
ถ้าเอาชอบ ผมชอบ Sorento > Santa Fe > Zenix
Zenix ไม่ชอบเพราะเป็นรถ อินโด ซึ่งเหมือนมันเน้นฟังก์ชั่นการใช้งานมากกว่าความละเมียดละมุนละไม แต่ก็ประหยัดไปได้เยอะ
Sorento เคยขับอยู่ช่วงนึงทั้งเจนนี้และเจนก่อนหน้า ค่อนข้างประทับใจ ชอบกว่า CRV G5 ทั้ง 2.4/1.5t ส่วนนึงอาจเป็นที่ 6at กับเครื่องที่โตกว่า ที่ตอบสนองดีกว่า cvt เยอะมากๆ
Santa Fe ไม่เคยลองครับ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบภายใน Hyundai ยุคนี้เท่าไร่ แต่ก้ยังดีกว่า zenix

สุดท้าย ถ้าต้องซื้อเองในไทย อาจรอดูท่าทีหน่อยสัก 1-2 ปี
ถ้า Kia/Hyundai มีศูนย์ใหญ่ๆเพิ่มบ้าง ก็อาจยอมเสี่ยง แต่ถ้ารอไม่ได้ หรือเอาเซพๆ ก็คงต้อง zenix ครับ

ตอนนี้เหมือนราคา Sorento ยังไม่ออก แต่คิดว่าคงไม่ต่างจาก Santa Fe สัก 1 แสน แต่ตัว PHEV นี้ เดาว่ามี 2.49m+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2023, 23:22:38 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 00:02:41 »
ผมพึ่งไปลองนั่ง Sorento กับไปลองขับ Zenix มาครับ
Santa Fe ลืมไปลองนั่ง มัวแต่กรี๊ดหลังลองขับ Ioniq 5 อยู่

Sorento วัสดุข้างในสำหรับผมถือว่า น่าผิดหวังครับ
จุที่เหมือนเดินด้ายบุนุ่มมา กดเข้าไป แข็งกว่า CR-V อีก
จุดที่พลาสติกกัดลายก็ดูบางๆ Carnival ยังดีกว่า รวมๆ ผมว่าดีไซน์ช่วยภายในไว้เยอะครับ
ไม่คิดว่า Kia จะทำรถวัสดุแบบนี้มาขาย มันไม่ถึงกับ Eco car นะ แต่มันควรจะมากกว่านี้ตามพิกัด
PHEV 6 seats ตัวเบาะแถว 2 Zenix สบายกว่าเยอะครับ เจ้านี่เบาะบางๆ เหมือนแค่ 7 ที่นั่งมาหั่นเบาะกลางออก
แถว 3 พื้นที่ดีกว่า PPV บางรุ่น / Chev Captiva โฉมแรกอยู่ แต่แอบชันเข่าไปหน่อย
แต่ขึ้นลงแถว 3 ดันรู้สึกง่ายกว่าที่คิด อาจจะเพราะรถไม่สูงโย่งมากและแถว 2 โน้มมาข้างหน้าเยอะ กดปุ่มพับง่ายอีก
ออพชั่น ไม่น้อยนะ ตัว Hybrid ตัดของออกไปเยอะ แต่อำนวยความสะดวกก็ยังมีครบ
รวมๆ PHEV ถ้าเปิดมาไม่เกิน Santa Fe น่าใช้ครับ เกินนี้ต้องลองพิจารณาดีๆ และไปลองขับดูก่อน

Zenix เบาะสบายกว่า Sorento ทุกที่นั่ง แต่ลูกเล่นเบาะหน้าไม่ดีเท่า ไปได้ที่แถว 2
พื้นสูงกว่าขึ้นลงยากกว่าระดับนึง
ลองขับสั้นๆ ช่วงล่างผมว่าเกือบจะเท่า Corolla Cross เลยนะ รถคุมตัวถังดีระดับนึง ยังมีอุ้ยอ้ายตามขนาดอยู่ แต่ลืม 2 โฉมเดิมทิ้งไปได้เลย
กำลังเครื่องออกตัวไม่ได้ประทับใจมาก (หรือเพราะพึ่งลงมาจาก Deepal S07 ก็ไม่รู้)

รวมๆ เน้นโดยสาร Zenix น่าใช้กว่า ส่วน Sorento มีลุ้นว่าอาจจะทำสมรรถนะทั้งขุมพลังและ handling ได้ดีกว่า Santa Fe ติดไว้ก่อนเดี๋ยวไปหาเวลาลองนั่งอีกที
ที่แน่ๆ Sorento ไปจองสิทธิ์ไว้ก่อนได้ครับฟรี เปิด spec ราคามาถ้ายืนใบจองจะได้ลด 10,000 บาท และเซลล์เกริ่นมาว่า อาจจะเปิดตัวผ่าน Kia Thailand มิใช่ยนตรกิจ ลุ้นกันอีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2023, 10:37:35 »
sorento ยังไม่มาขาย แต่เข้าไปจับผมว่าดูดีเลยอ่ะ ราคามาคงไม่หนี santa fe

santa fe ราคาแรงมากกกกก + เมืองนอกเค้าเปิดตัวใหม่แล้วนิที่เป็นกล่องๆ

ในนี้ innova คงน่าสนใจสุดแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 10:07:53 »
ไม่แน่ใจว่าใช้งานยังไงนะครับ และจำเป็นกับแถว3มากแค่ไหน แต่ผมคงเลือก Toyota ครับ ใช้งานเป็นรถครอบครัวดีครับ