ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Aveo 1.6 CNG กับ New city 1.5 (ติด LPG/CNG เอง)  (อ่าน 20179 ครั้ง)

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
ระหว่าง Aveo 1.6 CNG กับ New city 1.5 (ติด LPG/CNG เอง)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:02:24 »
ชาวยแนะนำทีคับเนื่องจากผมจะจองรถในช่วงงาน Motor Expo 2010 นี้คับแล้วคับ
กำลัง ลังเลใจอยู่ 2 รุ่นนี้ คือ 1) Aveo 1.6 CNG ,  2) New city 1.5 คิดว่าจะนำไป ติด LPG/CNG เอง
เนื่องจากต้องใช้รถวันละประมาณ เกือบ 100 โล ที่เอา 2 รุ่นนี้เพราะว่า ราคาใกล้เคียงกัน คือไม่เกิน 700,000
ถ้ามากกว่านี้คงผ่อนไม่ไหว (ผ่อน 60 เดือน) เนื่องจากมีภาระที่ต้องจ่ายอยู่คับเลยสนใจรุ่นที่ราคาประมาณนี้
เลยต้องตัด Corolla Alt CNG ออกไป โดยส่วนตัวชอบ  New city 1.5 คับ แต่ติดแก๊ซ คงมีผลต่อประกัน
และ Aveo 1.6 CNG ก็ออกมาพอดี แต่เห็นว่ามีปัญหาเยอะ เพระเพื่อนใช้อยู่ แต่เป็น Aveo 1.4

หรือถ้าใครมีรุ่นอื่นก็ช่วยแนะนำให้หน่อยคับ ไม่ว่าจาเปนรุ่นที่ ติดแก๊ซ มาจากโรงงาน หรือ มาติดเอง

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Aveo 1.6 CNG กับ New city 1.5 (ติด LPG/CNG เอง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:28:52 »
เป็นผมผมเอา City ครับ เพราะว่า LPG มันสะดวกกับชีวิตผมมากกว่านิดนึง จริงๆผมก็คิดแบบนี้อยู่เหมือนกัน ว่าจะเอาไว้ขับไปทำงาน ชอบ City แต่กลัวเครื่องเปราะไม่ทนแก๊ส ก็เลยไปมอง Vios ด้วยอีกหนึ่ง

แต่ถ้าเน้นประหยัดเป็นหลักก็ CNG เถอะครับ มันประหยัดกว่าอีกเกือบ1เท่าจาก LPG เลย แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบ CNG อ่ะครับ ไม่รู้ทำไม แต่ถ้าเอา CNG ผมคงซื้อ Lancer อ่ะครับ คงไม่มอง Aveo แน่ๆ ยกเว้นข้ามไป Optra Estate CNG

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ระหว่าง Aveo 1.6 CNG กับ New city 1.5 (ติด LPG/CNG เอง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 11:31:45 »
ยังลงดู lancer cng อีกตัวเลือก ไม่เกิน7แสนเหมือนกันครับ

อยากได้ ex cng จัง เมื่อไหร่จะออกมาเนี่ย

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 13:14:16 »
lancer cng ดีกว่ามั๊ยครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 13:18:41 »
lancer cng คุ้มกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 16:39:10 »
เลือกของมาจากโรงงานดีกว่าครับ ถ้าจำกัดแค่สองตัวนี้
และต้องมีถัง ก็ขอ Aveo ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 18:57:46 »
Aveo or Lancer.

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 19:47:37 »
รุ้สึกว่า LANCER CNG จะ 680k นิดๆนะครับ น่าจะยังอยุ่ในงบ ลองดูตัวนี้ด้วยก็ดีครับ

;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 20:33:18 »
เชียร์ Lancer CNG มากกว่าครับ ถ้าจะเอา Aveo >_<
แล้วก็ LPG เด๋วอีกไม่กี่เดือน ก็จะพิจารณาปรับลอยตัวภาคขนส่งอีกแล้ว ไม่คราวหน้า ก็คราวถัดไป ยังไงLPGก็โดนลอยตัวแน่นอน แล้วมันจะแพงขึ้น เกือบสองเท่าต่อกิโล เลยแหละครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 21:04:33 »
Lancer ถึงจะเป็นโมเดลเก่า แต่ก็ยังน่าสนใจอยู่นะครับ ราคาก็สุดคุ้ม แถมได้ใหญ่กว่านิดนึงด้วยครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 23:27:48 »
เชียร์ Lancer CNG มากกว่าครับ ถ้าจะเอา Aveo >_<
แล้วก็ LPG เด๋วอีกไม่กี่เดือน ก็จะพิจารณาปรับลอยตัวภาคขนส่งอีกแล้ว ไม่คราวหน้า ก็คราวถัดไป ยังไงLPGก็โดนลอยตัวแน่นอน แล้วมันจะแพงขึ้น เกือบสองเท่าต่อกิโล เลยแหละครับ

ปัจจุบัน lpg กก ละ ประมาณ 22-24 บาท ถ้าเกือบ2เท่า ราคา เป็น 40-42 บาท(ประมาณ) แพงกว่าน้ำมันอีก เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ><

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:47:52 »
เครื่อง AVEO ตัวนี้มันได้ติด CNG อยู่ใน OPTRA อยู่แล้วผมว่าเอา AVEO มาติด CNG ดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 10:43:02 »

ปัจจุบัน lpg กก ละ ประมาณ 22-24 บาท ถ้าเกือบ2เท่า ราคา เป็น 40-42 บาท(ประมาณ) แพงกว่าน้ำมันอีก เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ><

ผมเห็นฟ่อๆ มาตั้งกี่ปีแล้ว ผมใช้จนขายรถทิ้งไปเป็นปีๆแล้วยังราคาเท่าเดิมอยู่เลย

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:05:39 »
ผมเป็นคนนึงที่เคยสนใจ lancer CNG มากๆ แต่ติดอย่างเดียวจริงๆคือมันไม่มี airbag เลยซักใบ สุดท้ายเลยซื้อ EX แทนซะงั้น ;D

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:10:35 »

เป็นไปได้ครับ แต่อาจจะโดนพลังงานการเมือง เบรคไว้ก่อน

อ่อ lpg รถยนต์ ขายเป็นลิตรนะครับ กก.นึง ประมาณ 2 ลิตรอ่ะ
1 ลิตร ประมาณ 20 - 21 บ. ไม่แพงกว่าน้ำมันหรอกครับ เป็นไปได้ยังครับ?

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 21:28:42 »
อีกเสียงที่เสนอ LAncer CNG ครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 22:16:53 »
ขอบคุณทุก กระทู้เลยครับ

ออฟไลน์ loposa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 13:31:05 »
กระทู้นี้นานแล้วก็จริงแต่ก็อยากตอบให้(เจ้าของกระทู้คงตัดสินใจซื้อรถไปเรียบร้อยแล้ว) เพราะเป็นประสพการณ์ของตัวผม เผื่อว่าจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ ผมใช้อาวีโอ้ติดCNG(เครื่อง1.6)จากบริษัทเลยเพราะรถอาวีโอ้CNGยังมีขายอยู่นี่เผื่อว่ามีประโยชน์กับคนที่กำลังจะซื้อบ้าง ผมพึ่งซื้อเมื่อต้นเดือน ก.ค2511 เอาไปลองขับต่างจังหวัดจากเชียงใหม่สุรินท์มาแล้ว นั่งสองคนกับภรรยาสัมภาระปรกติ คิดค่าแก๊สต่อระยะทางอย่างระเอียดยิบ จดทุกเม็ดเช็ดทุกเหลี่ยมดูแล้ว ตกอยู่กิโลเมตรละ0.57ส.ตเป๊ะ เอาไปคำนวนค่าใช้จ่ายในการเดินทางต่างจังหวัดได้เลย ผมวิ่งที่110-120ก.ม/ช.มนะ(ไปเที่ยวไม่รู้จะขับเร็วทำไม ขับไปดูบ้านเมืองข้างทางไป อารมภ์ดีจะตาย)แก๊สหนึ่งถังวิ่งได้ประมาณ195ก.ม มีปั๊มให้เติมตลอดทางแต่ต้องวางแผนก่อนนะ โดยให้หาดูในเวปก่อนว่ามีตรงไหนบ้างแล้วจดให้ละเอียด(เอาปากกาจุดไว้บนแผนที่เลย) อย่าเดินทางโดยเสี่ยงดวง แล้วมานั่งบ่นว่าหาปั๊มยากเหมือนคนอื่นๆบ่น(เบื่อ)ผมวางแผนก่อนไม่เห็นลำบากเลยเพราะเราไม่ต้องขับไปเครียดไปว่า เฮ้ย!แก๊สจะหมดแล้วปั๊มมีไหนหว่าอะไรทำนองนี้ เวลารอเติมก็ไม่ค่อยรอเหมือนหลายคนบ่นเท่าไหรถือว่ารับได้ ทริปนี้ที่รอมาจะรอ5-8นาที แต่ส่วนมากไม่รอเข้าไปเติมได้เลย(ใช้เวลาในการเติม2นาที เด็กปั๊มบอกรถรุ่นนี้แก๊สเข้าไว) เดี๋ยวนี้ปั๊มเขาแยกระหว่างรถใหญ่กับรถเล็กเติมคนละจุดอยู่แล้วด้วยแหละ เห็นบางคนบอกว่าต่อแถว10ล้อรอโครตนาน(อ้าว!!..ก็เองเข้าแถวผิดแถวเองนี่หว่า)เออลืมไปมีอยู่ปั๊มเดียวที่รอนานหน่อยเพราะรถส่งแก๊สพึ่งมาถึงเลยต้องรอ30นาทีแต่ก็รอดีกว่า เพราะถ้าวิ่งใช้น้ำมันไปปั๊มหน้าอีก200กม.คิดค่าน้ำมันประมาณ500-600บาท(แลกกันระหว่างรอ30นาทีกับเงิน600ผมเลือกรอเพราะไม่รีบ(ไม่เหมือนเครี่อง1.4) อีกอย่างเวลา30นาทีผมหาเงินไม่ได้600บาทหรอก) เอาเป็นว่าไม่ซีเรียซเรื่องNGVพอรับได้ แต่ต้องวางแผนเรื่องตำแหน่งปั๊มก่อนเท่านั้น ค่าใช้จ่ายนี้คิดแบบวิ่งรถทางไกลตจว.นะครับ แต่ถ้าขับในเมืองระยะไม่ถึงครับผมอยู่เชียงใหม่จราจรติดนิดหน่อยมีไฟแดงด้วยขับๆหยุดๆได้ระยะสัก110-120กม.ต่อถังก็โอเคแล้วครับ ส่วนรถรุ่นนี้เกาะถนนดีครับ ขับนิ่งไม่กระตุกอะไร เคยเบรคกระทันหัน ขับที่120มอเตอร์ไซด์ตัดหน้า ใจคิดไปแล้วว่ายังไงก็ชนแน่..ชนแน่...ชนๆๆๆ  อ้าว!..ปรากฎว่าเบรคเอาอยู่แฮะไม่ส่ายไม่ชนรอดไป ผมแอบเอาไปลุยทางออปโรดด้วยแหละเพราะไปเที่ยวชายแดนไทย-เขมรตรงที่ทหารยิงกันที่เป็นข่าวนั่นแหละ(ทหารในพื่นที่แอบบอกด้วยว่าเราจะเสียดินแดนเขมรจริงๆด้วยแหละเพราะการบริหารประเทศของรัฐบาลทุกยุคทุกสมัย ส.ส แอบมีผลประโยชน์กับเขมรทุกรัฐบาล ชาวบ้านอย่างเราไม่รู้เรื่องหรอก)แอบนอกเรื่องหน่อยนะ มาพูดเรื่องรถต่อดีกว่า ผมไปเป็นขบวนโดยนัดเจอกันที่ใกล้ชายแดน มีรถเก๋งหลายคันจอดไม่ต้องแจวไปต่อไม่ได้ไม่ว่าซิตตี้-วีออด เลยเอาไปฝากไว้ในวัด แล้วกระโดดขึ้นรถกระบะกันเป็นแถว มีคนขับซิตตี้ขึ้นรถผม เขาบอกว่าถนนแบบนี้เขากลัว ถ้ารถเอียงมันจะโคลงแปลกๆ ไม่เหมือนเชฟแฮะ ผมก็เลยล้อเล่นว่าชื่อก็บอกว่าCityแปลว่าเมืองก็ใช้แต่ในเมืองเท่านั้นสิ..อิๆ..(ที่จริงเชฟก็คงไม่ได้สร้างอาวีโอ้มาลุยป่าหรอกนะ บวกกับความบ้าของผมด้วยมั้ง พอไปถึงมีแต่คนมาดูรถผมกันใหญ่ ต่างพูดกันว่าคันนี้มาได้ไงเนี้ย!!ไม่รู้ในใจด่าผมว่า"ไอ้บ้า"หรือเปล่าก็ไม่รู้นะ..อิๆ ก็มันมาได้จริงๆนี่หว่า ) จะติอยู่นิดคือเวลาเช้าตอนออกตัวจะมีเสียงผ้าใบเบรคดังครืดๆอยู่หน่อย ขับไปแล้วก็ปรกติ ช่างบอกเกียร์ออร์โต้ตอนเช้าเบรคเย็นชื้นก็จะดังบ้างตอนออกตัวผ้าใบเบรคมันจะค่อยๆจากแผ่นดิสด์ถ้าถอนเท้าออกเร็วก็จะไม่ดัง อันนี้ทางเชฟต้องปรับปรุงแก้ไขนะ เห็นมีคนอื่นว่าเปลี่ยนผ้าใบเบรคครั้งหน้าก็เอายี่ห้อที่ดีสักหน่อยก็ไม่ดังแล้ว ส่วนผมรับได้เพราะรู้ว่าดังที่ผ้าใบเบรคเท่านั้นตอนออกตัวตอนเช้าแค่แป๊ปเดียว2วิเท่านั้นคงไม่มีปัญหาอะไร เพราะบางคนกลัวคิดว่าดังอะไร กลัวล้อหลุดอะไรอย่างเนี้ย โดยเฉพาะคุณสุภาพสตรีหรือผู้ที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไหรจะวิตก บางคนเปลี่ยนใจไปซื้อรถอื่นไปเลยก็มี อันนี้เชฟต้องปรับปรุงนะ เหมือนผมก่อนซี้อตัวนี้ไปลองขับมิตซูแลนเซอร์CNGมา ขับเร็วสัก90ดันมีเสียงลมเข้ามาดังเหมือนปิดกระจกไม่สนิท(จริงเหมือนในเวปเขาวิจารณ์กันจริงๆ)ผมเลยเปลี่ยนใจมาเอาเชฟเฉยทั้งที่บ้านใช้มิตซูมาตลอด เพราะเลือกระหว่างเสียงเบรคดังแค่2วิตอนเช้ากับเสียงลมเหมือนคนเป่าข้างหูทั้งวัน (ถ้าขับสัก120จะขนาดไหน) ปล.เล่ามาเยอะเดี๋ยวจะหาว่าเป็นเซลขายเชฟ อันที่จริงนี่ก็จะออกมิตซูกระบะCNG อีกคันชอบรูปทรง ไม่รู้เป็นไรที่บ้านชอบมิตซูตลอด รู้จักเจ้าของบริษัทด้วยมั้ง!!ขอของแถมได้เยอะตลอดเลย...55+

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 14:51:00 »
ทู้ปีที่แล้ว สมัครมาขุดนี่ ตั้งใจทำไรป่้าวครับ = =''

แล้วเขียนแบบนี้ บอกตรงๆ ว่าผมไม่อ่าน