ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 ธันวาคม 2023  (อ่าน 1250 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0p2uq3ULCSnh79922URRg7tWkpKEVybL2xdGFusADvSsSNQ4Ue3JY9pzn95iGxZL8l

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2023, 13:40:12 โดย DR!VE by J!MMY »

สอบถามพี่จิมครับ
เห็นมีเพจนึงเล่นข่าวว่า toyota จะเลิกขายอัลติส แล้วเอาพรีอุสมาทำตลาดแทน
เรื่องนี้มีความเป็นไปได้มากแค่ไหนครับ
แล้วถ้าพรีอุสมาจริง จะประกอบในประเทศและมี phev ด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รวบกวนช่วยเปรียบเทียบ ลักษณะ คุณสมบัติยาง 3 รุ่นนี้ครับผม
michelin primacy 4
goodyear assurance maxguard
Goodyear Assurance Triplemax 2
ความคุ้มค่า ที่เราจะกระโดด ไป Primasy 4 เจ็บแต่จบไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

พี่ๆทีมงานทุกท่าน ไหนๆก็สิ้นปีแล้ว พี่ๆคิดว่ารถ Electric Sedan 4 ประตู ที่ชื่นชอบมากที่สุดใน Headlightmag คือรุ่นไหนครับ

และในช่วงสิ้นปี คนแห่กลับไปต่างจังหวัดด้วยรถยนต์ส่วนตัวไม่ต่างจากรถสาธารณะ ปัญหาก็คือ คนใช้รถ EV ตั้งใจกลับบ้านเกิด แต่ดันเกิดปัญหา สถานีชาร์จคนจองเต็ม หรือ เมื่อจองสถานีชาร์จแล้ว แต่เส้นทางนั้นกลับรถติดจนเลยเวลากำหนดจองสถานีชาร์จ EV ทำให้เสียสิทธิจองสถานีชาร์จ EV ให้ผู้ใช้ EV คนอื่นมาชาร์จแทน พี่ๆทุกท่านจะมีวิธีการแก้ปัญหาอย่างไร เพื่อให้คนใช้รถ EV เกิดความสะดวกในการกลับบ้านเกิดฉลองปีใหม่ ในโอกาสต่อๆไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2023, 14:27:26 โดย SommerMitsuoka »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
ถาม พี่จิม ท่านประทานเงานิสสัน 2 ข้อครับ
Mazda 6 ในงาน motor expo เมืองทอง ที่ผ่านมา ยอดจอง เป็นไง บ้างครับพี่ (พี่จิมได้ขับหรือยังครับ)

อีกคำถาม ถ้านิสสัน นำ teana ตัวใหม่ เข้ามาจำนวน จำกัด (แบบที่ มาสด้า6) จะได้ยอดได้กระแส เหมือนๆ มาสด้าไหมครับพี่

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม Ford Everest เครื่องยนต์ดีเซล V6 3.0 ปี 2024 หน้ามีโอกาศทำตลาดในประเทศไทยไหมครับ
ค่าตัวจะเกิน 2.5 ล้านไหม

ออฟไลน์ Royteane

คนเยอรมันขับH6 ภาค3

หลังจากถ่ายทอดคำเตือนจากรายการว่าอย่าหาทำเรื่องขนาดยาง ไม่วายยังดื้อเปลี่ยนหน้ายางใหญ่ขึ้นเป็น 235/50r18 Dunlop Grandtrek(ยางที่เคยติดมากะคุกกี้แล้วผมถอดทิ้งตั้งกะหมื่นโล) ปัญหาคือเวลาจอดติดบนเนินเค้าต้อยใช้Brake-holdตลอด ไม่งั้นจะออกตัวล้อฟรีไหลลงเนิน

-ปัญหามันคือยางหรือเกียร์1ที่ทดมาบางเบาไว้ขิง0-100เลยทอร์คไม่ดีคับ

ปล.ผมแซวไปว่าปุ่มengine brakeตรงเกียอยู่ไหน ผมมีhybrid5คันทั้งโตต้าทั้งยุโรปมีหมดนะ ดูแกจ๋อยไปเลยเวลาลงเนินต้องเหยียบเบรคยาวๆ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
Civic FB ปี 2015 กับ HRV ปี 2015 รุ่นไหนจุกจิก/ซ่อมน้อย หรืออาการประจำรุ่นที่น่าห่วงน้อยกว่าครับ ผม

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ตอนนี้ ซื้อ HRV RS มาใช้ แต่ก่อนซื้อไปเช่ารถมาทดลองใช้งาน เป็นรุ่น E รู้สึกว่าพวงมาลัยเบากว่า รถนุ่มกว่า ทำไมรถผมถึง ตึงตังกว่า และพวงมาลัยเหมือนจะหนักกว่านิดนึงครับ แล้วจะเจอปัญหา แรคพวงมาลัยเหมือนคนอื่นๆมั้ยครับ
ปล.(แต่เป็นคำถาม) สิ่งที่ไม่ประทับใจคืองานพ่นสีของฮอนด้า ที่รู้สึกว่าบางไปและบางจุดก็ไม่พ่นให้เหมือนกันเช่น หลังป้ายทะเบียน ฝาท้าย ที่พ่นบาง ด้านๆไม่เงาเหมือนส่วนอื่นๆ งานสีฮอนด้าแบบนี้มีส่วนทำให้เกิดสนิมตามข่าวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ขอคำแนะนำรถตู้หรือ mpv ที่แถว 3 นั่งได้จริง หรือเอามาทำเบาะที่หลังได้ครับ แต่อยากได้รุ่นที่ผ่านการทดสอบการชนได้ 5 ดาวครับ

ปล. เคยใช้ alphard 30 แล้วไม่ชอบฟิวลิ่งพวงมาลัยกับช่วงล่างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
- เพิ่งรู้ว่าห้าง มารุอิ (0101) เคยเปิดในไทยครับ มันอยุ่ตรงไหนของสยามครับ ตอนนี้คืออาคารอะไร?
ถ้าพี่จิมทัน ตอนนั้น overall เป็นไงบ้างครับ
- ผมเคยกิน ฮาจิเมะ โรบ็อต ที่เซ็นทรัล พัทยา ครับ มี 10 ปีได้ ล่าสุดไปห้าง 4-5 ปีก่อน สภาพหน้าร้านคือร้าง ตอนนี้เจ๊งบ๊งยังไม่รุ้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2023, 16:02:33 โดย billyoswarit »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ มาอวยพรให้ทีมงานขอให้กิจการรุ่งเรืองกันทุกๆท่านครับ
ให้สร้าง content ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องและเชื่อถือได้ต่อไปครับ
เสียดายวันที่ทีมงานจัดกิจกรรม isuzu วันที่ 20-21 มค ผมไม่ว่างไปครับ โอกาสหน้าถ้าจัดร่วมกับมิตซูจะไปให้ได้ครับ :)

ในฐานะที่ฟังมาตั้งแต่จัดรายการใหม่ๆเมื่อเกือบ10ปีที่แล้ว
อยากให้พี่จิมลดความรุนแรงในการใช้คำพูดในรายการลงนิดนึงครับ
 เพื่อให้สบายหูน่าฟังขึ้นเหมือนที่จัด live เมื่อก่อนครับ
 จะได้ฟังได้ทุกคนไม่รู้สึกเหมือนถูกด่าครับ 5555
ขอบคุณครับ      :) :D
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
Nissan Kicks ยางเดิม 205/55/R17 หากค้องเปลี่ยนยางควรเลือกขนาดเท่าไหร่ครับ
ระหว่าง 215/50/R17 กับ 215/55/R17

ออฟไลน์ TeeraNU

• Newbie
  • *
ผมใช้ Mazda 2 ตัว 2012 ครับ แต่ตัวนี้เป็นตัวแต่งที่ติดสเกิร์ตข้างมาให้ ตอนนี้ผมซื้อบังโคลนมาติด ปรากฎว่าไม่สามารถติดตั้งบังโคลนได้เนื่องจากติดสเกิร์ตข้าง ถามที่ร้านแล้วบอกว่าต้องเลือกว่าจะติดสเกิร์ตหรือบังโคลนอย่างใดอย่างหนึ่ง ผมควรที่จะถอดสเกิร์ตข้างแล้วติดบังโคลนดีไหมครับ เพราะผมเป็นคนล้างรถหนึ่ง - สองอาทิตย์ครั้ง แบบไหนจะดีกว่ากันเวลาขายต่อครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ๆ HLM  :)

พอดีได้มีโอกาสเอาน้อง Corolla Cross hybrid ขับไปกลับ กทม. - ลำปาง - เชียงใหม่ ความเร็วเฉลี่ย 90-120 มี 130 ตอนเร่งแซงเล็กน้อย

1.ช่วงเร่งแซง 80-120 แอบอืดไปนิด สนใจไปรีแมพ  เห็นได้ม้าเพิ่มที่ล้อ 7-10 hp แรงบิด 20-30 nm. เห็นพี่ๆในคลับบอกแก้ปัญหาจุดนี้ได้ เพราะรีเฉพาะส่วนเครื่องยนต์ ไม่ยุ่งกับระบบไฮบริด ประกันจะหลุดไหมครับ

2.อยากสอบถามเรื่องการใช้เกียร์ B ตอนลงเขา ทำไมมันรู้สึกช่วยหน่วงน้อย ใช้เบรคเท้าเยอะกว่าที่คิด ใกล้ช่วงเซอร์วิสศูนย์ 40000 km. พอดี แบบนี้เราควรไปหาผ้าเบรคดีๆ อย่าง Nezxter googai มาใช้แทนดีไหมครับ ละถ้าจะเปลี่ยนจำเป็นต้องเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลังเลยไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยห่างหายจากไลฟ์ไปเดือนกว่าเลยฮะ วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้ว่างฟังสด

อยากรู้ชื่อร้าน Fish and chips ที่พี่จิมเคยแนะนำครับ ผมนึกชื่อไม่ออก เหมือนพี่จิมเคยแนะนำว่าเมนูไหนอร่อย ควรสั่งปลาชนิดไหน แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าไลฟ์ไหน รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ปล.เห็นข่าว Volvo ที่โดนชนแล้วนึกถึงคุณปู่เลยครับ  ประมาณ40ปีก่อน ปู่ผมเสียชีวิตใน Volvo 240 GL ชนท้ายรถบรรทุกที่จอดเสียอยู่บนสะพาน ขนาด Volvo For Life ก็ยังมีโอกาสไม่รอด หลังจากนั้นถ้ามีโอกาสซื้อรถ ที่บ้านก็ให้ความสำคัญกับโครงสร้างตัวถังมาตลอด ตัดภาพมาปัจจุบัน บางบริษัทกลับยอมลดเรื่องโครงสร้างตัวถังจนรถได้ 0 ดาวแล้วเอาต้นทุนส่วนนั้นไปโปะใส่เป็นออพชั่นแทน ที่น่าอนาถใจกว่านั้นคือติ่งค่ายมอริสกวางลุ้งกลับยอมขับรถ 0 ดาว ยอมแลกความปลอดภัยในชีวิตเพื่อ ซังรูฟ กล้องรอบคัน Apple Carplay เบรคมือไฟฟ้าแล้วเย้วๆอวยกันว่าคุ้มค่า ไม่ลืมหูลืมตา ปกป้องบริษัทราวกับโดนเจ่กมอมเมาด้วยครีมบัวหิมะ ปกป้องกันขนาดนี้ ถ้ารถคุณพี่โดนสิบล้อพุ่งชนใส่แบบ Volvo คันนั้นก็รอกินเป็ดผ่านธูปวันเชงเม้งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2023, 15:02:14 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ DUMMY...

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆครับ ผมใช้ civic fc  2016 เลขไมล์ประมาณแปดหมื่น รถใช้งานปีละ2-3พันกิโล ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้เปลี่ยนทุก1ปี ทุกครั้งที่เปลี่ยนผมใช้น้ำยา engine flush ด้วยทุกครั้งจะมีผลเสียกับรถไหมครับ และน้ำมันเครื่อง HKS น่าใช้ไหมครับเห็นราคาไม่แรงมาก ขอบคุณครับ และสุดท้ายก็สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนครับ

CLS220d ที่พี่จิมมี่ขับบุรีรัมย์ การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นพี่จิมขับได้ 14.2โลลิตร ขับความเร็วเท่าใดครับ

ปล.เห็นช่วงนี้คนพูดถึงกันเยอะว่า ถังเดียวไปถึงเชียงใหม่ ถังนึงขับได้พันโล ผมว่าG63 ถังเดียวก็ถึงเชียงใหม่ได้นะครับ กิน7โลลิตร ถัง100ลิตรก็วิ่งได้ตั้ง700โล ถึงเหมือนกัน แต่ถังละ4300นะ 5555555555 สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ ขอให้พี่ๆสุขภาพแข็งแรงตลอดปีตลอดไป

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ขอบคุณอาจารย์บาส ที่แน่นำให้เปลี่ยนยางช่วงปลายปีครับ
เมื่อวานผมพี่งไปเปลี่ยนยาง TOYO AT3 มาได้ราคาถูกกว่าช่วงเดือนตุลาถึงเส้นละ500บาทเลยครับ
คำถาม: ยางที่พึ่งเปลี่ยนมาทางร้านเติมลมมาให้ 40ปอนด์ เรามาลดเหลือ 32ปอนด์ได้เลยมั้ยครับ ช่างบอกใช้ไป 500โลแล้วค่อยลดลมยาง...

ออฟไลน์ Mr.B

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเรื่องน้ำมันครับ 95เฟียว 95 โซฮอล 91โซฮอล E20 น้ำมันตัวไหนวิ่งได้ไกลสุดครับ ในจำนวนลิตรที่เท่ากัน  ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
สวัสดีพี่จิมและมีงานทุกท่านครับ :) ผมเอกเอง

วันนี้มีคำถามที่ไม่เชิงเป็นคำถามครับ แต่เป็นขอความคิดเห็นมากกว่า คือรถผม Mazda3 2.0 BK ตามรูปโปรไฟล์เลยครับ คือตอนนี้ประสบสภาวะความเป็นรถรักเจ้าของซะแล้วคือราคาขายต่อไม่ต้องพูดถึง
เพราะเคยติดแก้ส แต่ปัจจุบันยกเลิกแก้แล้วส และ Overhall เครื่องแล้วครับ

แต่ปัญหาอื่นยังมี คือ
1. เกียร์เริ่มออกอาการแล้ว ถ้าเครื่องเย็นตอนเช้า ต้องสตาร์ททิ้งไว้ 5 นาที เพื่อให้เกียร์วอร์ม ถึงจะเข้าเกียร์ได้ และไฟ AT ไม่โชว์  (ค่าโอเวอร์ฮอลเกียร์ประมาณ 3หมื่น +-)
2. คอมแอร์ดัง กำลังอัดสู้แดด ตอนติดไฟแดงไม่ได้ กรณีรอบเดินเบา ต้องเร่งเครื่องนิดนึงถึงเย็น แต่ตอนวิ่งไม่มีปัญหา (คอมแอร์มือ 2 ญี่ปุ่น + ค่าเปลี่ยนน่าจะประมาณ 6 พัน)
3. ช่วงล่างเริ่มมีเสียง ไล่เป็นลูกหมาก (น่าจะประมาณ 3000)
4. มอเตอร์กระจก เสีย 2 บาน มือสอง บานล่ะ 500 (รวม 1000)
5. ฟิล์มกรองแสงเสื่อม (7000)
6. อยากเก็บสีทั้งคัน เพราะสีหลังคา และฝากระโปรงเริ่มด้านแล้ว (น่าจะต้องมี 2หมื่น +-)

ในสภาวะราคารถมือสองปัจจุบันที่ล่วงหนักมาก กับรถของผมที่ไม่ค่อยมีคนนิยมรวมถึงประวัติเคยติดแก้สผมคิดว่าราคามือสองที่จะปล่อยได้คือไม่น่าจะเกิน 6หมื่น ซึ่งราคาใกล้กับค่าซ่อมและเก็บงานเลยครับ

พี่บาส พี่จิม น้องวัล พี่เมย์ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ปล่อยตามสภาพ บอกขายตามสภาพ ไม่ต้องซ่อม ขายได้ก็ขาย หรือ เก็บงานทั้งคันและใช้ต่อ รถคันนี้ผมซื้อมือสองมา 650000บาท เมื่อปี 2009 หรือ14ปีที่แล้ว คู่บญคู่กรรมมาพอสมควร รักมันนะ แต่มันก็เป็นภาระกลายๆ ในปัจจุบันครับ หน้าที่ของมันเป็นรถสำรองของบ้านที่ต้องมีลุ้นทุกครังที่ใช้งานครับ

ปล. เจ็บใจตรงที่รถพ่อผม Isuzu TFR spacab SL 90Hp powersteering รถปี 2537 สีเดิมทั้งคัน ถ้าประกาศขาย 200000 ผมว่าก็มีคนซื้อนะ แต่พอมามองดูรถตัวเอง  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2023, 15:00:30 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ Odrecranon

รถยนต์ที่ขายในไทย มีข้อกำหนดเรื่องค่ากำหนดตั้งต้นความปลอดภัยการชนหรือไม่ครับ

หากมี เราอ้างอิงตามประเทศใด

เมื่อมีบริษัทที่ปลอมแปลงการทดสอบความปลอดภัยของรถ และถูกตรวจสอบได้
โดยปกติในประเทศไทยมีนโยบายอย่างไรบ้าง หรือขึ้นกับบริษัทแม่ผู้ผลิตครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อภินันท์

• Newbie
  • *
มาสด้าจะยังทำตลาดไทยอยู่ไหม?
- รถใหม่ไม่มี
- รถเก่าลากขาย
- EV ไม่ทำ
- PHEV ไม่ทำ
- HEV ไม่ทำ
- ยอดดิ่ง
- มอเตอร์โชว์มีแต่รถเก่าเอามาโชว์