ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 6 มกราคม 2024  (อ่าน 1430 ครั้ง)

ออฟไลน์ Putthiphat W

• Administrator
  • Newbie
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/photo/?fbid=756428853188219&set=a.513637990800641

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 14:29:37 โดย Putthiphat W »

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เรียนพี่จิม
ถามส่งท้ายปีเก่าไม่ทัน
ถามรับปีใหม่แล้วกันครับ
ทำไมนิสสัน ถึงไม่ค่อยมีรถ โมเดล อบต. (รถโมเดลเพาะถิ่น เช่น ซิตี้ gn โฉมอึ่งอ่าง)
อย่างน้อยในไทยก็ไม่ค่อยมึ
ในกรณีมาสด้า หรือซูซูกิ พอเข้าใจ เพราะตังน้อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

• Full Member
เห็นโพสแล้งเกิดคำถามว่า วันนี้ใครตั้งโพสครับเนี่ย เหมือนลืมเปลี่ยนแอค
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
- City 2014 ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนยางแถวลาดพร้าว นวมินทร์ รามอินทรา เลียบด่วน 185/55 R16 หน่อยครับ
- รบกวนช่วยแนะนำอู่ซ่อม และเช็คระยะที่ไว้ใจได้ย่านเดียวกันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
พี่ๆมีวิธีทำความสะอาดผ้าหลังคาและเบาะหนังอย่างไรบ้างครับที่ไม่ทำลายผ้าและหนัง (รถ BENZ กับ BMW) เช่นมีคนขึ้นมานั่งแล้วมืออาจจะเลอะแล้วไปจับไปลูบ หรือแฟนแต่งหน้าอยู่แล้วเครื่องสำอางไปโดนเช่นแป้งรองพื่นเป้นต้น รถมีทั้งภายในสีดำและครีม ตอนนี้ยังไม่กล้าทำอะไรปล่อยไว้แบบนั้นเพราะกลัวว่าผ้าหลังคาและหนังภายในจะเสียถ้าทำความสะอาดไม่ถูกวิธี หรือพี่ๆมีร้านทำความสะอาดภายในแถวฝั่งธนแนะนำได้นะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Nissan Almera Turbo 2022 อายุ 1 ปี 9 เดือน 29,000 km
เวลาใช้ idling stop แล้วตอนเครื่องกลับมาติดอีกรอบพบว่า เพลงที่เปิดไว้ไม่ว่าจะจาก Bluetooth หรือ Apple CarPlay เพลงจะสะดุดแทบทุกครั้งที่เครื่องสตาร์ท แต่ส่วนอื่นยังปกติ
อาการแบบนี้แสดงได้ว่าเป็นสัญญาณที่บอกเรื่องแบตเริ่มเสื่อม หรือส่วนไหนของระบบไฟมีปัญหามั้ยครับ
เช็คระยะล่าสุดเมื่อ 2 เดือนก่อนช่างก็แจ้งว่าแบตยังปกติ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
สวัสดีปีใหม่ครับ. รบกวนสอบถามครับ เรื่อง Sensor การเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติครับ กระจกบานหน้า ดอลฟินติดฟิล์ม 40 hicool ceramic ตัวล่างสุด แต่ดหมือน sensor มันจับว่ามืด เปิดไฟเองเร็วมากครับ ขับผ่านร่มไม่ก็เปิดไฟหน้าแล้วครับ (กว่าจะดับช้ามาก) ปัญหานี้เหมือนเป็นกันหลายค่ายเลยครับ yaris cross  mg 4 ก็มีอาการเดียวกัน มีคนให้ความเห็นว่าเขาออกแบบมาแบบมาเพื่อการรับแสงของเมืองหนาวที่ไม่ติดฟิล์ม พอมีวิธีแก้ไขเองเบื้องต้นไหมครับ(เห็นบางคนซื้อครอบ Sensor ใหม่มาเปลี่ยน)
ปล.เห็นการทำตลาด EV หลังหมด 3.5 หลายค่ายยังคงราคาเดิม(แต่ลดของแถม ประกัน/wall charger)ถึงสิ้นเดือนม.ค. ทีมงานคิดว่าแนวโน้มทางการตลาด EV จะไปทิศทางใดครับ

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ดูข่าวเทีย่งช่อง 3 เดือนก่อน ล่าสุดยางดันลื่นซื้อโฆษณาแล้วนะครับ สงสัยซูมิโตโมะเขาไม่มีความคิดจะซื้อของ HLM จริงๆ

ตอนผมดูบอลสเปน นิสสันที่โน่นโฆษณา อาริยา ว่า "An exciting experience" พี่จิมขับมาแล้วถือว่าเป็นไปไปตามสโลแกนมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 14:56:05 โดย billyoswarit »

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
สวัสดีครับพี่ๆอยากสอบถามหน่อยครับว่า พอดีผมได้รถ Nissan Teana J32 200XL มา รถวิ่งแค่ 34,000 km. เจ้าของเก่าแกอายุ 84 ปีไม่ค่อยได้ขับแล้ว ไม่ทราบว่า จะต้องเปลี่ยนหรือดูแลส่วนไหนเป็นพิเศษไหมครับ และตอนนี้รถมีเสียงวาลว์โช้คหลังมันดังนิดหน่อยเป็นบางครั้ง พอมีคนนั่งข้างหลัง 2-3 คนเสียงก็หายไป ไม่รู้สาเหตุมาจากไม่ได้ขับนานรึเปล่า ผมสมควรเปลี่ยนไหมครับหรือยังใช้ต่อไปได้ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ozpap

• Newbie
  • *
เมื่อเร็วๆนี้เห็นในเฟสเด้งๆขึ้นมา
 เรื่อง เจ้าของรถไฟฟ้าขับรถไปกินบุฟเฟ่ที่ โรงแรมกับเพื่อน
เพื่อนได้ลงจอดใต้ดินกัน
แต่เค้าโดนพี่ยามโบกให้ไปจอดหลังโรงแรม ไม่มีหลังคาบังแดดร้อนๆ
ความคิดเห็นส่วนใหญ่ตำหนิโรงแรมแล้วต่อต่างๆนาๆ
แต่มีพี่อยู่คนนึงเค้าบอกว่าตอนนี้เค้าเป็นหนึ่งในกรรมการนิติคอนโดมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน
เพราะมีข้อกังวลเกี่ยวกับการดับไฟหากเกิดไฟไหม้ขึ้นมา เท่านั้นแหละโดนถล่มยับ

ผมอ่านแล้วก็มามองอีกมุมนึงก็ เออจริงด้วย เหมือนกับที่ผมขับรถติดแก้สไปแล้วก็ต้องไปแยกจอด(ที่ร.พ.รามา)
ปลอดภัยกับคนอื่นด้วยๆที่ผ่านๆพวกรถแก๊สมาก็ไม่เห็นมีคนมาบ่นมาด่าแบบนี้เลย

เลยอยากถามพี่จิมครับว่าทำไมมันถึงเป็นยังงั้น หรือรถไฟฟ้าโอกาศติดไฟมันไม่มีแบบรถแก๊สเค้าเลยไม่พอใจ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สอบถามทีมงานครับ ถ้าขยับจาก RE004 ไป Pilot sport5 ในด้าน ความนุ่ม ความเกาะ ความหนืดตอนออกตัว เป็นอย่างไรบ้างครับ

สอบถามพี่ๆทีมงาน
น้ำมันดีเซลยูโร 5 สามารถเติมในรถยนต์ดีเซลรุ่นเก่าได้มั้ยครับ แล้วในระยะยาวจะมีผลต่อการสึกหรอของเครื่องยนต์มั้ยครับ

ออฟไลน์ b33stnizm

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ หลังจากติดตามเพจมานานมาก เพิ่งได้สมัครไอดีเว็บบอร์ดมาครั้งแรกครับ เพราะมีคำถามอยากให้พี่จิมหรือทีมงานแนะนำครับ
ตอนนี้ผมใช้ Jazz GE อายุอานามก็อาทิตย์หน้าครบ 12 ปีพอดี ไมล์ 490K ครับ ช่วงล่างเปลี่ยนยิบย่อยไป 1-2 ชุด มีคำถามตามนี้ครับ
1. ล้อแม็กเดิม R16 เราสามารถลดมาใช้ R15 กำลังมองพวกแม็กเดิมถอดจากพวก city โฉมใหม่ๆ เพราะเป็นคนไม่ชอบล้อลายรถแต่งเท่าไหร่ รุ่นนี้สามารถใช้ด้วยกันได้ไหม ถ้าลดล้อมาแล้ว เราต้องปรับแต่งหรือปรับเปลี่ยนช็อกอัพใหม่ไหมครับ
2. ช่วงล่างที่เสื่อมสภาพ สามารถทำลายแก้มยางได้จริงไหมครับ เพราะล่าสุดยาง Deestone อายุ 1 ปีเศษ แก้มยางแตกเหมือนโดนคัตเตอร์กรีด ที่ 2 ล้อหน้า เอาไปเช็ค ช่างแจ้งว่า ช่วงล่างพวกลูกหมากคันชักนอก, แร็ก เสื่อมหมด ล้อหลังหอนจากช็อกอัพเสื่อมกินยาง ปัญหาพวกนี้เกิดจากช่วงล่างที่เสื่อมตามที่ช่างแจ้งใช่ไหมครับ ตอนนี้ไล่เปลี่ยนทั้งหมดแล้ว เลยอยากให้พี่บาสแนะนำยางสำหรับใช้ทั่วไป นุ่มๆครับ เพราะเดี๋ยวจะรีสโตรรถคันนี้ใหม่เพื่อให้แฟนหัดขับครับ
3. สุดท้ายครับ มีแพลนจะเปลี่ยนรถไซส์ใหญ่ขึ้น คอนเซปคือ รถครอบครัว มีแฟน, คุณแม่นั่ง (คุณป้าและพี่สาวบ้างเป็นบางครั้ง) เดินทางไกลค่อนข้างบ่อย อยากได้นุ่มสบาย เน้นคนนั่งแถวหลัง ตอนนี้สนใจ Corolla cross กับ CRV ไฮบริดอยู่ครับ แบบไหนเวลาทางไกลสร้างความเหนื่อยน้อยกว่ากันครับ
สุดท้ายขอให้ headlightmag ทำรายการต่อไปเรื่อยๆนะครับ เพราะข้อมูลเชิงลึกหรือข้อมูลต่างๆที่เป็นความรู้แบบที่นี้หายากมากครับ ขอบคุณทีมงาน และพี่จิมสุขภาพแข็งแรงขึ้นเยอะๆนะครับ สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับ

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ Lexus Nx300h  มือสอง ประมาณปี 2015 ขึ้นไป มาใช้งาน
เน้นใช้งานในเมืองมากกว่า และ ค่าน้ำมันไม่ใช่ปัญหา

ขับดีไหมครับ หรือ มีอาการประจำรุ่นอะไรน่าเป็นห่วงไหม  ?
ควรเตรียมเงินสำหรับค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ ?

หรือมีรุ่นอื่นที่เป็น Lexus SUV มือสอง รุ่นอื่นแนะนำแทนไหมครับ งบประมาณไม่เกิน 2 ล้าน ?

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Hilux Champ เริ่มให้สื่อได้ทดลองขับหรือยังครับ

เริ่มเห็นเซลตามโชว์รูมต่างๆ มีรถ Test Drive มาทำรีวิวกันบ้างแล้ว ซึ่งเห็นแต่เครื่องดีเซลเกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้ก็เห็นบ้าง

ส่วนตัวสนใจตัว 2.7VVTi 6A/T แต่แทบจะหารีวิวไม่ได้เลย (เจอเป็นคลิปสั้นของคันที่ติดเครน น่าจะโชว์อยู่ที่ Toyota ALIVE บางนา)

ชอบรถกระบะตอนเดียว แต่เท่าที่มีในตลาดก็เป็นอารมณ์รถส่งของจัดมาก พอ Hilux Champ มาก็เหมือนจะเป็นกระบะ Live Style ขึ้นมาได้บ้าง

ทีมงานคิดว่า เครื่อง 2.7 VVTi 6A/T ตัวนี้ ถ้าไม่ติดแก๊ส LPG ขับรถเปล่า เดิมๆ ล้อเดิมโรงงาน ขับเรื่อยๆ จะสามารถทำอัตราสิ้นเปลืองได้มากกว่า 11-12km/l ไหมครับ

ปล กระบะบ้านเราตอนนี้ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ตัวเริ่มต้น ราคาก็ไปไกลมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 15:39:17 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Thetree

• **
สวัสดีปีใหม่ครับ พี่ๆ Drive By Jimmy รบกวนสอบถามนิดนึงครับ

มีงบประมาณ 1.5 ล้าน +-

อยากได้รถซีดาน, Suv
ระหว่าง Accord, Crv , 520d มือสอง , X3 มือสอง, GLC มือสอง หรือ ตัวอื่นๆพี่ๆแนะนำมาได้เลยครับ

พี่ๆแนะนำเป็นคันไหนดีครับ ใจอยากไปรถยุโรป แต่กลัวค่าซ่อม มีเงินซ่อมแต่รู้สึกซื้อรถยุโรปเหมือนซื้อมาซ่อม จากที่ฟังหลายๆคนมา พี่ๆแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ เน้นขับสบาย นั่งสบาย ผ่อนคลาย บู้ได้บ้างบางที ขับ 120-140 ครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM

1. ค่าใช้จ่ายบริการหลังการขาย Ford Everest รุนแรงประมาณไหนครับถ้าเทียบกับ Toyota Fortuner ครับ

2. แล้วศูนย์ฟอร์ด มีสาขาให้บริการดีๆในกทม. ไหมครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน HLM มีสองคำถามครับ

1. ผมอยู่อเมริกา fiat 124 spider มีปัญหา ในความเร็วต่ำ มีปัญหามีเสียงดังเหมือนเหล็กเสียดสีกันมาจากล้อคู่หน้า
เสียงจะมี เวลาเลี้ยว(ไม่ได้แตะเบรค) และ เวลาแตะเบรคชลอความเร็วลง พอถึงในความเร็วต่ำช่วง จาก 20-5 mph

2. รถใช้งานบ้านๆ ไม่ขับโหด (คุณแม่ใช้) แต่รถเริ่มมีอายุ ขับมา 150,000kmแล้ว ควรขยับเบอร์น้ำมันเครื่องไหมครับ ปกติศูนย์โตโยต้ามีตัวเลือก 5w-40 กับ 0w-16 ก่อนหน้านี้ใช้ 0w-16ครับ

ออฟไลน์ bokugolf

• Newbie
  • *
รถ EV xiaomi นำเข้าไทยแล้วน่าใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ตอนนี้ใช้ vigo ปี2007 3.0 เกียร์ auto 4 ประตู ตัวเตี้ย ส่งต่อจากพ่อ ขับไปกลับสงขลา-ปัตตานี (300กม.) อาทิตย์ละครั้ง ขับคนเดียว

อยากได้รถใหม่ เพราะ ขับไม่สบาย ,เหนื่อย ,เมื่อย ,ไม่มีความมั่นใจในความเร็วเกิน 110 ,กินน้ำมัน

มือสอง ดูเป็น civic fb 1.8 , crv g3 , camry d4s , altis หน้าแบน กับโฉมก่อนตัวปัจจุบัน

มือหนึ่ง Corolla cross 1.8 , civic 1.5 turbo
หรือใช้คันเดิมต่อ

พึ่งเริ่มทำงานได้ปีกว่า เงินเดือน 20k +- (งานราชการ)
แนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 16:48:24 โดย Attila »

ออฟไลน์ domenakrub

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Volvo S60 T4F ปี 15 ทำไมราคาตกจังครับ รถใหม่ 2 ล้านกว่า ตอนนี้ขายกันอยู่ 4 - 5 แสน สอยมือ 2 มาใช้ดีมั้ยครับ ตั้งงบสำหรับเก็บงานไว้ 100,000 สนใจเพราะเบาะหนัง nappa กับมี adaptive cruise

ออฟไลน์ inever

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สนใจ GS300h ตัว 2014 ขึ้นไป ยังน่าสนใจมั๊ยครับ  ถ้าเทียบกับ  2016 ES300h ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง คันไหนน่าใช้กว่ากัน เน้นขับสนุก นั่งสบายครับ ปกติขับรถเร็วครับ ปจบ ใช้ GS300 2010 อยู่ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2024, 16:59:27 โดย inever »

ออฟไลน์ poon_pp

• Newbie
  • *
toyota GR 86 M/T ตัวปัจจุบัน เครื่อง 2400

เห็นเกรย์นำเข้า ราคา 2.2 ล้านแต่เป็นล้อกระทะ

เป็นอย่างไรบ้างครับ ขับดีไหม ซ่อมยากไหมครับ