ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FD 2006 ไฟในรถวูบวาบ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1532 ครั้ง)

ออฟไลน์ jason35

• Newbie
  • *
ขออนุญาติสอบถามหน่อยครับ พอดีรถมีอาการไฟวูบวาบในรถ
แต่ไฟนอกรถปกติขับมาได้สัก 30 นาที ไฟแบตโชว์
พอจอดดับเครื่องสตาทใหม่ไฟแบตหาย เลยแวะเข้าร้านแบตเตอรี่
ช่างเชคไดชาจให้ คือสตาทเครื่องแล้วถอดแบตออกเครื่องไม่ดับ
ช่างบอกให้ลองใช้ไปก่อน อาการไฟวูบวาบยังเหมือนเดิม
ล่าสุดขับได้ประมาณครึ่งชั่วโมง ไฟแบตโชวอีก พอถึงบ้านดับเครื่องสตาทใหม่
ไฟแบตก็หาย พอจะให้คำแนะนำได้ไหมครับ ขั้วแบตแน่น
แต่เหมือนหน้าสับผัสที่รัดกับขั้วลบไม่แนบทั้งวงไม่ทราบว่าเกี่ยวไหม แบตเตอรี่อายุ 1ปี 2เดือน

มีวิดีโอตามลิ้งด้านล่างครับ

https://youtu.be/XR2dPVsl9DA?si=GbgMyNHKlSH1ifhd

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Civic FD 2006 ไฟในรถวูบวาบ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 19:41:47 »
ตอนสตาร์ทใหม่ยังไปดึงจากแบตมาใช้พอ  หรือตอนที่ช่างเช็ค มันไม่ค่อยมีโหลด  ไม่ได้เปิดแอร์(รึเปล่า)  ต้องลองเปิดไฟ เปิดแอร์ตอนยกแบตด้วย

แล้วร้านได้วัดค่ากระแสไฟไหมครับ  ว่ากลับเข้ามาเท่าไหร่   13.8-14.3  ไหม   
ถ้าวัดค่าตามนี้จะเจอปัญหา   

ไล่เช็คก่อน  1. กระแสไฟชาร์จ   

2 สตาร์ท เปิดแอร์ เปิดไฟหน้า  เอาแบตออก   ทำให้มีโหลดเยอะๆ   หรือถอดแค่ขั้วลบออกก็พอได้ครับ

ป.ล. ผมคิดว่าเป็นแบต แต่ทำไมช่างแบตบอกไม่มีปัญหา ไม่อยากขายของรึเช็คไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2024, 19:54:49 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: Civic FD 2006 ไฟในรถวูบวาบ ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 20:34:07 »
ตรวจสอบไดชาร์ทแล้วปกติ 

น่าจะเป็นที่แบต ขนาดแบตตามมาตรฐานไหมครับ

ลองหาแบตสำรองสลับใช้ดูครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 20:56:15 »
ตอนสตาร์ทใหม่ยังไปดึงจากแบตมาใช้พอ  หรือตอนที่ช่างเช็ค มันไม่ค่อยมีโหลด  ไม่ได้เปิดแอร์(รึเปล่า)  ต้องลองเปิดไฟ เปิดแอร์ตอนยกแบตด้วย

แล้วร้านได้วัดค่ากระแสไฟไหมครับ  ว่ากลับเข้ามาเท่าไหร่   13.8-14.3  ไหม   
ถ้าวัดค่าตามนี้จะเจอปัญหา   

ไล่เช็คก่อน  1. กระแสไฟชาร์จ   

2 สตาร์ท เปิดแอร์ เปิดไฟหน้า  เอาแบตออก   ทำให้มีโหลดเยอะๆ   หรือถอดแค่ขั้วลบออกก็พอได้ครับ

ป.ล. ผมคิดว่าเป็นแบต แต่ทำไมช่างแบตบอกไม่มีปัญหา ไม่อยากขายของรึเช็คไม่ดี

1.ช่างไม่ได้วัดกระแสไฟครับ
2.ช่างลองทำตามข้อ 2. แล้วครับ รถไม่ดับ

สอบถามเพิ่มครับถ้าเป็นที่แบต ก็ทำให้ไฟแบตโชวได้ใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 20:57:48 »
ตรวจสอบไดชาร์ทแล้วปกติ 

น่าจะเป็นที่แบต ขนาดแบตตามมาตรฐานไหมครับ

ลองหาแบตสำรองสลับใช้ดูครับ

แบตเป็น GS MFX-60L ครับ
สอบถามเพิ่มครับถ้าเป็นที่แบต ก็ทำให้ไฟแบตโชวได้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2024, 21:15:47 »
มันไม่ใช่แค่ ถอดแบตออก แล้ว รถไม่ดับ ถือว่า ไดปกตินะครับ

จริงๆถ้ามีเกจ์ OBD2 ในรถสักตัว ก็เห็นแล้วครับว่า ค่าการชาร์จไฟมันสวิง ครับ

เคสนี้ ไดชาร์จแหละ ตัวแผงเรคกูเรเตอร์ อาจจะเริ่มมีปัญหา ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 06:45:48 »
ปกติ ไฟรูปแบตโชว์ มักจะไม่ใช่ แบต ครับ ส่วนมากจะมาจาก ไดชาร์จ มากกว่าครับ แบต เขามักจะหมดแล้วหมดเลย หรือ บางยี่ห้ออาจจะเป็นอาการสตาร์ทแล้วเสียงสตาร์ทเอื่อยๆ เป็นการเตือน

น่าลองหาที่เช็คดูใหม่ครับ หาที่ๆเขามีเครื่องอ่าน ไฟตอนชาร์จ ว่าตอนเครื่องติดชาร์จอยู่ที่เท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 08:11:53 »
อาการเดียวกับ Civic FB 2.0 ผมเป๊ะ  ไฟวูบวาบ  รถผมแบตไม่ถึง 1 ปี Puma CCa ยังสูง 
 รถผมไดร์ชาร์จ ซ่อมแล้ว  เวลาเปิดโหลด  ทุกอย่าง  ไฟวิ่ง 13.6-13.9   ผ่าน OBDii   Cag 
 เปิดแค่แอร์ วิ่ง จะอยู่ที่ 11.9-12.03  เหี่ยวๆ หน่อย  เป็นงี้มาตั้งแต่ป้ายแดง  ต่างกับ 1.8  ตัวนั้นไฟเต็มมากๆ   ใช้ไดร์ชาร์จคนละตัวกับ 2.0  คนละยี่ห้อด้วย   

ผมให้อู่ประจำไล่ให้   เลยไล่ขันย้ำ ถอดทำความสะอาด เอากระดาษทรายขัดพวก ขั้วไฟ ปลั๊กไฟ ขจัดขี้เกลือ  + แกเพิ่มกราวให้อีก 1 เส้น ตรงไดร์ชาร์จ ไปลงตัวถัง 
หายสนิทเลย 

ลองให้อู่ เซียนๆไล่ให้ดูก่อนดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 11:35:53 »
มันไม่ใช่แค่ ถอดแบตออก แล้ว รถไม่ดับ ถือว่า ไดปกตินะครับ

จริงๆถ้ามีเกจ์ OBD2 ในรถสักตัว ก็เห็นแล้วครับว่า ค่าการชาร์จไฟมันสวิง ครับ

เคสนี้ ไดชาร์จแหละ ตัวแผงเรคกูเรเตอร์ อาจจะเริ่มมีปัญหา ครับ

ปกติ ไฟรูปแบตโชว์ มักจะไม่ใช่ แบต ครับ ส่วนมากจะมาจาก ไดชาร์จ มากกว่าครับ แบต เขามักจะหมดแล้วหมดเลย หรือ บางยี่ห้ออาจจะเป็นอาการสตาร์ทแล้วเสียงสตาร์ทเอื่อยๆ เป็นการเตือน

น่าลองหาที่เช็คดูใหม่ครับ หาที่ๆเขามีเครื่องอ่าน ไฟตอนชาร์จ ว่าตอนเครื่องติดชาร์จอยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณมากครับพี่เดี๋ยวลองเปลี่ยนร้านตรวจสอบดูครับ มีร้านแนะนำไหมครับ แถววงเวียนบางเขน รามอินทรา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2024, 11:43:22 »
อาการเดียวกับ Civic FB 2.0 ผมเป๊ะ  ไฟวูบวาบ  รถผมแบตไม่ถึง 1 ปี Puma CCa ยังสูง 
 รถผมไดร์ชาร์จ ซ่อมแล้ว  เวลาเปิดโหลด  ทุกอย่าง  ไฟวิ่ง 13.6-13.9   ผ่าน OBDii   Cag 
 เปิดแค่แอร์ วิ่ง จะอยู่ที่ 11.9-12.03  เหี่ยวๆ หน่อย  เป็นงี้มาตั้งแต่ป้ายแดง  ต่างกับ 1.8  ตัวนั้นไฟเต็มมากๆ   ใช้ไดร์ชาร์จคนละตัวกับ 2.0  คนละยี่ห้อด้วย   

ผมให้อู่ประจำไล่ให้   เลยไล่ขันย้ำ ถอดทำความสะอาด เอากระดาษทรายขัดพวก ขั้วไฟ ปลั๊กไฟ ขจัดขี้เกลือ  + แกเพิ่มกราวให้อีก 1 เส้น ตรงไดร์ชาร์จ ไปลงตัวถัง 
หายสนิทเลย 

ลองให้อู่ เซียนๆไล่ให้ดูก่อนดีกว่า

ขอบคุณมากครับพี่ ของพี่มีไฟแบตโชวด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 08:23:41 »

ขอบคุณมากครับพี่เดี๋ยวลองเปลี่ยนร้านตรวจสอบดูครับ มีร้านแนะนำไหมครับ แถววงเวียนบางเขน รามอินทรา

น่าลองไปดูตามอู่นอกที่เขารับซ่อมรถค่ายนี้ดูครับ

อู่เฉพาะค่าย เครื่องคอม ที่จะใช้อ่านค่าต่างๆจะมีครบถ้วนกว่า แล้วจะได้เรื่องความชำนาญในการถอดใส่รถเฉพาะค่าย ได้ดีกว่า อู่ไดนาโม ทั่วไปครับ

เดี๋ยวนี้คอมอ่านความผิดปกติ บางอันมันสามารถดูค่าการทำงานตอนที่อุปกรณ์ตัวนั้นทำงานอยู่ ว่าทำงานอยู่แบบไหน ได้เลยครับ

ผมเคย ไดชาร์จ ไฟโชว์ระหว่างทางต่างจังหวัด เฉพาะการจะถอดไดชาร์จออกมา ช่างเขาไม่คุ้นก็จะใช้เวลานานอยู่ และ พอเอาออกมาได้ อย่างของผม ต้องเปลี่ยนถ่าน ก็ต้องมานั่งแงะกันนานกว่าจะเปลี่ยนได้ แต่พอมาถึง กทม ช่างประจำผม เขาบอกมันมีเปลี่ยนตัวนี้ได้ทั้งตัวเลยไม่ต้องแงะอะไร ถอดใส่เฉยๆ

รถสมัยนี้หาพวกอู่นอกที่เขารับเฉพาะค่ายจะดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 08:31:24 »
 8) 8) 8)...... ไฟสว่างวูบวาบเอง  หากเป็นบ่อย  อัลเทอร์เนเตอร์/ไดน์  overcharge เกิน 16 V. หลอดไฟในรถรับ ได้แค่ 18-20 V.  หลอดไฟในรถจะทะยอยขาดตามๆกันไป

ร้านแรกไม่พบต้นเหตุ ควรหาความเห็นจากร้านที่สองครับ อาจเจอและแก้ไข ไดโอดคุมโวลท์ :-Xเกินอาจเสียไปบางเม็ด !   :-X

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 09:09:06 »

หายสนิทเลย 

ขอบคุณมากครับพี่ ของพี่มีไฟแบตโชวด้วยไหมครับ

มีเป็นบางครั้งครับ   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2024, 11:06:22 »
8) 8) 8)...... ไฟสว่างวูบวาบเอง  หากเป็นบ่อย  อัลเทอร์เนเตอร์/ไดน์  overcharge เกิน 16 V. หลอดไฟในรถรับ ได้แค่ 18-20 V.  หลอดไฟในรถจะทะยอยขาดตามๆกันไป

ร้านแรกไม่พบต้นเหตุ ควรหาความเห็นจากร้านที่สองครับ อาจเจอและแก้ไข ไดโอดคุมโวลท์ :-Xเกินอาจเสียไปบางเม็ด !   :-X

ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 10:03:07 »
FD ไฟวูบๆ หมายถึงไฟหน้ารถ(ไฟในรถก็เป็น แต่ไฟหน้ารถ จะชัดเจนกว่า) ตอนแอร์ตัด ใช่ไหม

ตอบว่า เป็นเรื่องปกติ เพราะรถใหม่ๆ ก็เป็นมาตลอด แก้ไม่ได้ คนที่ซื้อ 1.8 ที่เป็นหลอดฮาโลเจน จะเห็นชัดเจนมาก แต่ถ้า 2.0 ที่เป็นไฟซีนอนโรงงาน จะอาการน้อย (ผมเป็นมาตั้งป้ายแดงแล้ว)

แต่ถ้าอาการหนักๆ หรือ เป็นจนรู้สึกว่า รำคาญ เพราะวูบหนักๆ

เช็ค 2 อย่างนี้

อย่างแรก แบตไม่ค่อยดีครับ

อย่างที่2 อันนี้สำคัญ ไดชาร์จ ไม่ค่อยดี เคสนี้ผมเจอมากับตัว ไดชาร์จพัง รถดับบนด่วน ตอนวิ่งมา 1xx km ทำเอาเหวอสุดๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2024, 20:37:37 »
FD ไฟวูบๆ หมายถึงไฟหน้ารถ(ไฟในรถก็เป็น แต่ไฟหน้ารถ จะชัดเจนกว่า) ตอนแอร์ตัด ใช่ไหม

ตอบว่า เป็นเรื่องปกติ เพราะรถใหม่ๆ ก็เป็นมาตลอด แก้ไม่ได้ คนที่ซื้อ 1.8 ที่เป็นหลอดฮาโลเจน จะเห็นชัดเจนมาก แต่ถ้า 2.0 ที่เป็นไฟซีนอนโรงงาน จะอาการน้อย (ผมเป็นมาตั้งป้ายแดงแล้ว)

แต่ถ้าอาการหนักๆ หรือ เป็นจนรู้สึกว่า รำคาญ เพราะวูบหนักๆ

เช็ค 2 อย่างนี้

อย่างแรก แบตไม่ค่อยดีครับ

อย่างที่2 อันนี้สำคัญ ไดชาร์จ ไม่ค่อยดี เคสนี้ผมเจอมากับตัว ไดชาร์จพัง รถดับบนด่วน ตอนวิ่งมา 1xx km ทำเอาเหวอสุดๆ

เป็นเฉพาะไฟหรี่ภายในรถครับพวกไฟแอร์ ไฟนาฬิกาวิทยุ ไฟหน้าปัดอะไรงี้ครับที่วันกระพริบวูบวาบ ไฟนอกรถไม่เป็นครับ