ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อ  (อ่าน 2034 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 17:00:32 »
จากรูป .. พอดีว่าเปลี่ยนยาง และ เปลี่ยนโช๊คอัพมา ทางร้านตั้งศูนย์ให้ด้วย
แต่ตั้งมาแล้ว ถือพวงมาลัยตรง แต่รถเฉไปทางซ้าย
ถ้าจะให้ตรงต้องประคองพวงมาลัยไปด้านขวานิดนึง + รู้สึกพวงมาลัยเบากว่าเดิม

อยากทราบว่า ถ้าจะแก้ไข ต้องปรับมุมไหนช่วยครับ
พอดีว่าช่วงนี้ยังไม่สะดวกไปร้านประจำ เลยจะให้ร้านที่ไปทำแก้งานไปก่อนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 18:07:01 »
ถ้าหมายถึงแค่พวงมาลัยเอียงนะ  แก้ที่ลูกหมากปลายแร็คล้อหน้าครับ   เอามาร์คเกอร์ขีดมาร์คตำแหน่งปัจจุบันไว้ครับ  จากนั้นปลดล็อคออกไขล้อข้างขวาให้สั้นลงไขล้อข้างซ้ายให้ยาวขึ้น  คือไขเข้าข้างนึงไขออกข้างนึง 

โดยเวลาไขให้ไขสองข้างเท่าๆกัน เช่น หมุน 1/6 รอบเท่าๆกัน(แขนลูกหมากมีหกเหลี่ยม ไขเทียบ1/6รอบจะดูง่ายหน่อย) 

ไม่รู้รถรุ่นไหนนะครับเลยอาจจะไม่สามารถอธิบายวิธีไขได้ชัดเจน  บางรุ่นเป็นสองท่อนบางรุ่นเป็นสามท่อนต้องดูเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2024, 20:24:31 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2024, 22:14:02 »
รูปที่เห็นคือ ร้านไม่ประจำใช่ไหมครับ
เขามีเครื่องตั้งแต่ตั้งไม่เป็นเหรอครับ แปลกใจจัง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 07:07:01 »
หาร้านใหม่ครับ ร้านยาง หลายร้านแม้จะมีเครื่องตั้งศูนย์เป็นของตัวเอง แต่ก็มักจะทำออกมาไม่ค่อยดีอยู่แล้วครับ

แก้ไปแก้มา ก็จะลงท้ายว่า เป็นที่รถจากรูปแบบช่วงล่างบ้าง เป็นที่ยางบ้าง แก้ไม่ได้หรอก ก็แล้วแต่ร้านจะพูดให้เราเจ็บใจไปเสียเปล่าๆครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 07:23:00 »
รถอะไรครับ
ค่าแคมเบอร์ตั้งได้ไหม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 14:19:44 »
พวงมาลัยเบาคือค่าโทเป็น 0 | | หรือเริ่มเป็น + \ / แล้ว แสดงว่าของเดิมค่าโทมัน - / \
ทีนี้รถเฉซ้าย ให้ตั้งค่าโทไปทางขวานิดนึงเป็น / | หรือ / / และบอกให้ช่างปรับแค่ 0.3 - 0.5 mm พอ ไม่งั้นเดี๋ยวเฉขวาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2024, 14:21:25 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 19:18:38 »
รูปที่เห็นคือ ร้านไม่ประจำใช่ไหมครับ
เขามีเครื่องตั้งแต่ตั้งไม่เป็นเหรอครับ แปลกใจจัง

อันนี้ตั้งร้านไม่ประจำครับ
พอดีว่าเปลี่ยนยาง + โช๊ค แล้วใช้ E-tax ได้ ก็เลยเข้า
ไม่ดี ก็ต้องไปเม้งเหมือนเดิมแล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 19:24:19 »
ถ้าหมายถึงแค่พวงมาลัยเอียงนะ  แก้ที่ลูกหมากปลายแร็คล้อหน้าครับ   เอามาร์คเกอร์ขีดมาร์คตำแหน่งปัจจุบันไว้ครับ  จากนั้นปลดล็อคออกไขล้อข้างขวาให้สั้นลงไขล้อข้างซ้ายให้ยาวขึ้น  คือไขเข้าข้างนึงไขออกข้างนึง 

โดยเวลาไขให้ไขสองข้างเท่าๆกัน เช่น หมุน 1/6 รอบเท่าๆกัน(แขนลูกหมากมีหกเหลี่ยม ไขเทียบ1/6รอบจะดูง่ายหน่อย) 

ไม่รู้รถรุ่นไหนนะครับเลยอาจจะไม่สามารถอธิบายวิธีไขได้ชัดเจน  บางรุ่นเป็นสองท่อนบางรุ่นเป็นสามท่อนต้องดูเอา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

หาร้านใหม่ครับ ร้านยาง หลายร้านแม้จะมีเครื่องตั้งศูนย์เป็นของตัวเอง แต่ก็มักจะทำออกมาไม่ค่อยดีอยู่แล้วครับ

แก้ไปแก้มา ก็จะลงท้ายว่า เป็นที่รถจากรูปแบบช่วงล่างบ้าง เป็นที่ยางบ้าง แก้ไม่ได้หรอก ก็แล้วแต่ร้านจะพูดให้เราเจ็บใจไปเสียเปล่าๆครับ

นั่นสิครับ สงสัยต้องกลับไปร้านประจำเหมือนเดิม แก้แล้วไม่ค่อยโอเค แถมตอนแรกนึกว่ารถผมเป็นทอร์ชั่นบีม ไม่มาปรับล้อหลังให้อีก  ;D

พวงมาลัยเบาคือค่าโทเป็น 0 | | หรือเริ่มเป็น + \ / แล้ว แสดงว่าของเดิมค่าโทมัน - / \
ทีนี้รถเฉซ้าย ให้ตั้งค่าโทไปทางขวานิดนึงเป็น / | หรือ / / และบอกให้ช่างปรับแค่ 0.3 - 0.5 mm พอ ไม่งั้นเดี๋ยวเฉขวาอีก

ขอบคุณมากครับ

รถอะไรครับ
ค่าแคมเบอร์ตั้งได้ไหม

คันนี้ TOYOTA ครับ อิสระ 4 ล้อ ตั้งแคมเบอร์หลังได้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 19:52:13 »
แคมเบอร์หน้าซ้ายลบเยอะครับ
ตัองปรับตั้งใหม่ ถ้าขยับน็อตน็อตไม่ไป
คงต้องใช้น้อตแบบคอดกลาง ปรับตั้งได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2024, 20:55:33 »

อันนี้ตั้งร้านไม่ประจำครับ
พอดีว่าเปลี่ยนยาง + โช๊ค แล้วใช้ E-tax ไẁด้ ก็เลยเข้า
ไม่ดี ก็ต้องไปเม้งเหมือนเดิมแล้วครับ

ถ้ารถไม่ได้ชนหนัก ไม่ได้โหลดเตี้ย หรือใส่อะไรพิศดารมา ร้านที่เป็นควรตั้งได้ครับ
ที่ว่าไปเม้ง หรือ เม้งหยูล้ง รึเปล่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 13:20:43 »
ตัองปรับตั้งใหม่ ถ้าขยับน็อตน็อตไม่ไป
คงต้องใช้น้อตแบบคอดกลาง ปรับตั้งได้

ขอบคุณครับ

ถ้ารถไม่ได้ชนหนัก ไม่ได้โหลดเตี้ย หรือใส่อะไรพิศดารมา ร้านที่เป็นควรตั้งได้ครับ
ที่ว่าไปเม้ง หรือ เม้งหยูล้ง รึเปล่า

ใช่เลยครับ 

เช้านี้ขับไป เม้งหยูล้ง ให้พี่เสื้อขาวดูแลให้
เสร็จเรียบร้อยดีแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 18:31:57 »
ผมว่า ถ้าจะถามเรื่องนี้ ไปร้านตั้งศูนย์ จะร้านเดิม หรือ ร้านอื่น ก็ได้ครับ

เพราะเขารู้ดีกว่า กว่าคนในนี้เยอะ เพราะมันเป็นงานของเขาครับ

จริงๆ กลับไปร้านเดิม บอกเขา เขาน่าจะแก้งานให้ฟรีด้วยซ้ำครับ

เบื้องต้น การดู โท หรือ แคสเตอร์ มันไม่ได้ช่วย เพราะนั้นมันเรื่องการคุมรถ หน้าสัมผัสยาง การกินยาง และ การเข้าโค้ง

แต่องศาพวงมาลัย มันต้องดูที่ลูกหมาก ปลายแร็ค ครับ

บางจังหวัดร้านตั้งศูนย์ ตั้งพวงมาลัยไม่ center (ไม่กลางเป๊ะ) แล้วไปแก้โท แคมเบอร์ ทำให้พวงมาลัยเอียงได้ครับ

ไปที่ร้านตั้งศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2024, 20:22:50 »
เป็นประจำครับ พอเปลี่ยนยางใหม่ จะเป็นอย่างนี้ทุกอย่าง ช่างที่ศูนย์เขาจะตั้งค่ามาตรฐานที่เครื่องแนะนำให้อยู่แล้วครับ แต่พอเราเอามาขับกลับรู้สึกว่าฟีลลิ่งมันแตกต่างจากเดิม อันนี้เราต้องบอกให้ช่างเขาแก้ให้ครับ ก่อนเปลี่ยนล้อไม่แน่ใจว่าเราขอให้เขาขึ้นล้อดูค่าเดิมก่อนเปลี่ยนได้หรือไม่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 11:26:33 »

ขอบคุณครับ

ใช่เลยครับ 

เช้านี้ขับไป เม้งหยูล้ง ให้พี่เสื้อขาวดูแลให้
เสร็จเรียบร้อยดีแล้วครับ

ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้แล้ว
เรื่องตั้งศูนย์ไม่ใช่เรื่องใหญ่าไปถูกที่