ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเริ่มรำคาญรถไฟฟ้าที่เปิดระบบ regen เยอะๆแล้วไฟเบรคติดทุกครั้งที่ถอนคันเร่ง  (อ่าน 3594 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ช่วงหลังๆที่ขับตามรถไฟฟ้า เรามักจะเห็นไฟเบรคติดบ่อยมาก ประมาณว่าปล่อยคันเร่งปุ้บ ไฟเบรคก็ติดพร้อมรถหน่วงปั๊บ บางคนน่าจะเคยชินกับรถน้ำมันมาก่อน ไฟเบรคติดยังกับเปิดไฟเทค กะจังหวะลำบากมาก ว่าแต่เขาไม่เมารถกันบ้างเหรอ เดี๋ยวพุ่งเดี๋ยวหน่วง

เราเคยขับ Mini EV มาก่อนก็รู้สึกรำคาญทุกครั้งที่ปล่อยคันเร่งแล้วรถมันหน่วงพร้อมไฟเบรคติดทันที แต่มันก็ขึ้นเฉพาะตอนหน่วงเยอะ ปรับให้ระบบ regen ทำงานน้อยหน่อยก็สบายขึ้น ไฟเบรคไม่ติดถี่ๆ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นรู้สึกรำคาญบ้างไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
ไม่นะครับ ผมว่ามันก็ถูกแล้ว
ไฟติด = หน่วงเยอะ
หน่วงเยอะ = ความเร็วลดเยอะ

ดังนั้นคันหลังก้ต้องเบรคสิครับ

มันไม่เกี่ยวรถไฟฟ้าไม่ไฟฟ้า อยู่ที่คนขับ ทรงนี้คือ ขับรถน้ำมันก้เบรคบ่อย ไม่มีอะไรก้เบรค (ซึ่งน่ารำคาญจริงๆอย่างที่ท่านว่า)

ออฟไลน์ samaklen

ยังไม่เจอที่ต่างจังหวัดครับ
แต่เจอขับสองเท้า เบื่อมาก
รถวิ่ง แต่ไฟเบรคติด
พอกับพวกบ้าเบรค

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เจอคนขับรถน้ำมันวิ่งแช่ขวาไปเรื่อยๆ แต่คอยจะแตะเบรคแทบจะทุก 10 วิ โคตรน่ารำคาญยิ่งกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เจอคนขับรถน้ำมันวิ่งแช่ขวาไปเรื่อยๆ แต่คอยจะแตะเบรคแทบจะทุก 10 วิ โคตรน่ารำคาญยิ่งกว่าอีกครับ
เคสของคุณนี่เห็นด้วยเลย มันทำให้เราขับไม่เป็นจังหวะเลยทีเดียว

ส่วนเคสของเจ้าของกระทู้คือ เราต้องเรียนรู้กันไป  ซึ่งสองแบบนี้น่าจะต่างกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

บนถนน รถคันอื่น ไม่เคยเจอนะ

แต่รถ CRV ตัวเองเนี่ย ถ้าเข้าโหมด Sport เมื่อไหร่ ยกเท้าจากคันเร่งปุ๊บ ไฟเบรคติดแฮะ แต่มันก็หน่วงเยอะแหละ วันนั้นลองเล่นๆดู ปกติ ใช้ normal แหละ

ออฟไลน์ Stp

ยังไม่รู้สึกผิดสังเกต สงสัยคิดว่าเขาเลียเบรคเลยแซงไปปกติมั้ง  ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ InBkk

รถไฟฟ้า บางยี่ห้อ เช่น Tesla คือ Regen เร็ว และหนักมาก แถมยังปรับไม่ได้ด้วย

ถามว่าหนักประมาณไหน ก็หนักพอที่คุณจะขับ กรุงเทพ-พ้ทยา ความเร็ว 120-130 โดยไม่แตะเบรคเลยสักครั้งตลอดทาง ถ้าไม่เจอจังหวะฉุกเฉิน

ทีนี้ พอคนไม่ชิน แล้วขับแบบ เหยียบๆ ปล่อยๆ ไฟเบรคก็จะติดๆ ดับๆ แถมรถก็จะหน่วงๆ คนนั่งก็เมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2024, 17:55:53 โดย InBkk »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เป็นช่วงเปลี่ยนผ่าน พอเข้าใจได้ครับ ยังดีที่มีไฟเบรคติดครับ

ที่ผมรำคาญใากกว่าคือ กลุ่มที่ใช้ self driving แช่ขวาที่ 90 ทั้งๆที่ถนนวิ่งได้ 120 มากกว่า..

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ปกติครับ ผมว่าปลอดภัยดีครับ หน่วยเยอะ เหมือนรถเบรค ไฟเบรกติดถือว่าดี  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ส่วนตัวยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้จนหัวเสียนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเจอรถทุกประเภทที่เท้าแตะเบรคตลอดเวลา ดั่งเป็นที่พักเท้า

หลังๆผมจะหนีให้ห่าง จะแซงซ้าย หรือแซงขวาผมไม่เกี่ยง

ขอให้ได้หนีไปจากรถพวกนี้ไกลๆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แรงหน่วงของมันนี่ก็แรงพอๆ กับการเลียเบรกเลยนะครับ ไฟเบรกควรติดอย่างยิ่งเลย คันหลังจะได้รู้ว่าไม่ใช้แค่ปล่อยชะลอ

ส่วนเรื่องเมาอันนี้ขึ้นกับการจับจังหวะแป้นเราและรุ่นรถที่ set มามากกว่า ผมไปลอง Tesla Model Y มา และที่เคยขับ Kicks MY20 , MY22 ร่วมร้อยโล ถ้าจับจังหวะการใส่และผ่อนน้ำหนักเท้าลงแป้นดีๆ ก็ไม่เมาได้ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่ได้อยู่ที่รถครับ กรณีเจ้าของกระทู้มันอยู่ที่คนขับล้วนๆเลย ทรงแบบนี้ต่อให้ขับรถน้ำมันก็จะคอยแตะเบรคอยู่เรื่อยๆแหละ ผมเคยขับตามหลังรถบางคันไฟเบรคติดเป็นระยะทั้งๆที่ถนนก็ไม่มีอะไร โค้งนิดเดียวไฟก็ติด ขับๆอยู่ไฟก็ติด ประมาณว่าไฟเบรคติด 10 ครั้งผมขับตามยังไม่ได้แตะเบรคเลยสักครั้งก็มี เหมือนกับว่าขับๆไปชักรู้สึกว่าเร็วไปก็แตะเบรคแล้วก็กลับมาเร่งอีกแล็วก็แตะเบรคลดความเร็วอีกวนๆไป พวกนี้น่าจะมือใหม่คุมคันเร่งไม่เป็น มันน่ารำคาญมากๆ โดยมากถ้าเจอแบบนี้ผมก็จะพยายามแซงไปให้พ้นๆครับ

เรื่องหน่วงมากแล้วไฟเบรคติดมันก็สมเหตุสมผลนะครับ รถหลังจะได้ระมัดระวัง รถผมเสียอีก 530e เวลาถอนคันเร่งรถมันก็หน่วงแหละแถมไฟเบรคไม่เคยติดเลย แต่มันก็ไม่มากเหมือนรถไฟฟ้าล้วน สังเกตุว่าเวลาถอนคันเร่งจะเห็นรถคันหลังเข้ามาประชิดท้ายรถมากขึ้นเป็นประจำเลย บางทีก็แอบเสียวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Mr.OOHOO

• Newbie
  • *
เช็กราคา ประกันรถยนต์ไฟฟ้า กับ OOHOO.io ประกันออนไลน์ ที่รวมแพ็กเกจประกันรถยนต์สุดคุ้ม มีครบทุกบริษัทประกันภัยชั้นนำ ตอบโจทย์ชาว EV คุ้มค่า คุ้มครอง ครอบคลุมสุดๆ

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
ยังไม่เจอที่ต่างจังหวัดครับ
แต่เจอขับสองเท้า เบื่อมาก
รถวิ่ง แต่ไฟเบรคติด
พอกับพวกบ้าเบรค

อันนี้จริงครับ โคตรรำคาญ บางทีมันเบรคจริงเราก็เผลอ เพราะว่าไฟมันติดอยู่ตลอด

ออฟไลน์ bravo

ไม่ได้อยู่ที่รถครับ กรณีเจ้าของกระทู้มันอยู่ที่คนขับล้วนๆเลย ทรงแบบนี้ต่อให้ขับรถน้ำมันก็จะคอยแตะเบรคอยู่เรื่อยๆแหละ ผมเคยขับตามหลังรถบางคันไฟเบรคติดเป็นระยะทั้งๆที่ถนนก็ไม่มีอะไร โค้งนิดเดียวไฟก็ติด ขับๆอยู่ไฟก็ติด ประมาณว่าไฟเบรคติด 10 ครั้งผมขับตามยังไม่ได้แตะเบรคเลยสักครั้งก็มี เหมือนกับว่าขับๆไปชักรู้สึกว่าเร็วไปก็แตะเบรคแล้วก็กลับมาเร่งอีกแล็วก็แตะเบรคลดความเร็วอีกวนๆไป พวกนี้น่าจะมือใหม่คุมคันเร่งไม่เป็น มันน่ารำคาญมากๆ โดยมากถ้าเจอแบบนี้ผมก็จะพยายามแซงไปให้พ้นๆครับ

เรื่องหน่วงมากแล้วไฟเบรคติดมันก็สมเหตุสมผลนะครับ รถหลังจะได้ระมัดระวัง รถผมเสียอีก 530e เวลาถอนคันเร่งรถมันก็หน่วงแหละแถมไฟเบรคไม่เคยติดเลย แต่มันก็ไม่มากเหมือนรถไฟฟ้าล้วน สังเกตุว่าเวลาถอนคันเร่งจะเห็นรถคันหลังเข้ามาประชิดท้ายรถมากขึ้นเป็นประจำเลย บางทีก็แอบเสียวเหมือนกัน

เคยเจอเหมือนกันครับ
ข้างหน้ารถเขา ก็ไม่มีอะไรให้ต้องเบรกเลย (รถผมสูงกว่า เลยมองเห็น) น่ารำคาญจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
มันไม่ใช่แค่รถ EV หรอกครับ คนขับรถน้ำมันแล้วเหยียบเบรคทุก 2-5 วิ นี่ผมเจอประจำ บางคนก็เบรค 3 ครั้งในเวลา 5 วินาที
ต่อให้ทางข้างหน้าโล่งงงงงงง ไม่มีอะไรขวาง มันก็เบรคแบบโง่ๆ เหมือนถ้าไม่เบรคแล้วรถเขาจะระเบิดอะ
แล้วคนพวกนี้ส่วนใหญ่ชอบวิ่งเลนขวาซะด้วย
บางทีผมหงุดหงิดมากๆ ก็แซงขึ้นไปอยู่ข้างหน้า แล้วขับแบบเดียวกับที่มันทำอะ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 18:29:08 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
2 วันที่แล้ว ผมได้ไปลอง MG ES มา และลองปรับ KERS อยู่ในระดับ 3 พบว่าระบบหน่วง KERS ไหลลื่นมากๆ ไหลลื่นกว่า BYD Dolphin ที่ผมไปลองมา 30%

ส่วนการที่ผมปล่อยคันเร่ง MG ES แล้วไฟเบรคติดขึ้นมาก็ไม่ได้รู้สึกรำคาญอะไรมาก

ปล. กรณีเจ้าของกระทู้ที่กล่าวมานั้น อยู่ที่คนขับ มากกว่าระบบ Regen ในรถยนต์
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
บางคนขับรถเหมือนไม่รู้ว่า ถ้าต้องการชลอความเร็วก็ถอนเท้าออกจากคันเร่งก็ได้ไม่ต้องเบรค

ขับเหมือนเท้าว่างไม่ได้ ถ้าไม่ได้เหยียบคันเร่งก็ต้องเหยียบเบรค

เจอพวกขับแบบนี้แล้วจะหัวเสียมากๆ ไฟเบรคติดทุกๆ 5 วินาที