ผู้เขียน หัวข้อ: ยางระหว่าง dunlop กับ michelin คุณภาพต่างหรือใกล้เคียงกันครับ  (อ่าน 3551 ครั้ง)

ออฟไลน์ almaz3

• Newbie
  • *
Dunlop SP SPORT MAXX050
มันต่างจาก
Michelin Primacy 4
มากหรือเปล่านะครับ

พอดีดูคลิปหลายช่อง มักจะบอกว่าของ Dunlop คุณภาพสู้ Michelin ไม่ค่อยได้
แต่บังเอิญ altis hybrid 2023 จากรีวิวทุกสำนักบอกว่าได้ยาง Michelin Primacy 4
แต่พอได้รับข้อมูลจากเซลล์ว่า lot ปัจจุบันจะได้ยาง Dunlop SP SPORT MAXX050 แทน
เลยอยากทราบของคุณภาพของยางสองยี่ห้อนี้ครับว่าต้องบอกต่อรอง
หรือว่าต้องรับเรื่องยางที่ติดรถมาที่เป็น Dunlop ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ยางคนละบุคลิคเลย

Dunlop 050 ที่เคยใช้ใน CR-V G4 .. กระด้าง ดังอิ๊บอ๋าย แต่เกาะดีนะ รีดน้ำเก่ง

Michelin Primacy 4 .. นุ่ม เงียบ ขับสบาย แต่เกาะถนนสู้ 050 ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ tom46

ดันลอป เขาก็มีหลายรุ่นครับ มีทั้งตัวถูก ตัวแพง

ยางตัวแพงเขา ราคาตามร้านปกติที่ไม่ใช่ร้านโฆษณาทีวีเยอะๆ ราคาเขาก็ ขี่ๆ กับยางแบรนด์อื่นอยู่นะครับ เพียงแต่ความนิยมในแบรนด์ บ้านเราอาจจะไปนิยม บริสโตน มิชลิน โยโกฮาม่า มากกว่าครับ

แต่ผมว่าถ้าตัว top ก็คงไม่น่าจะขี้เหร่อะไรหรอกครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
michelin ดีกว่ายอมรับว่าดีจริง
ส่วน Dunlop คนละเกรดครับ ต้องบอกว่าคนที่ออกรถแล้วได้ PS4 ถือว่าได้ของดีมากกว่า
Dunlop ดีแต่ดีไม่เท่าเท่านั้นเองครับ แข็งดังกระด้างกว่ามิชลิน
แต่ไม่ได้มีผลต่อสมรรถนะของรถตามสเป็ครถใดๆหรอกครับ เพียงสุนทรียะของความนุ่มนวลPS4ได้เปรียบกว่า

ออฟไลน์ Smith686

Dunlop SP SPORT MAXX050
มันต่างจาก
Michelin Primacy 4
มากหรือเปล่านะครับ

พอดีดูคลิปหลายช่อง มักจะบอกว่าของ Dunlop คุณภาพสู้ Michelin ไม่ค่อยได้
แต่บังเอิญ altis hybrid 2023 จากรีวิวทุกสำนักบอกว่าได้ยาง Michelin Primacy 4
แต่พอได้รับข้อมูลจากเซลล์ว่า lot ปัจจุบันจะได้ยาง Dunlop SP SPORT MAXX050 แทน
เลยอยากทราบของคุณภาพของยางสองยี่ห้อนี้ครับว่าต้องบอกต่อรอง
หรือว่าต้องรับเรื่องยางที่ติดรถมาที่เป็น Dunlop ครับ

Dunlop SP SPORT MAXX050 เป็นยางแบบสปอร์ต ต้องเอาไปเทียบกับ Michelin Pilot Sport5  ผมว่า Michelin Pilot Sport5 เหนือกว่า

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-X

จริงๆแล้ว มิชลินเนื้อการผลิตงานดีกว่าสะพานหินซะอีก แต่ว่าไม่ทนเท่า อายุสั้นกว่า
เช่น PS4 พอใช้ไประยะนึง จะมีแตกลายงา แต่ โพเทนซ่า/ตูรันซ่า จะไม่แตก
ดังนั้นมิชลินต้องดีกว่าดันลอปแน่นอน

ดันลอปบุคลิกภาพออกไปทางนิ่มๆ ไม่ค่อยเกาะถนน แต่ข้อดีคือราคาประหยัดกว่าเยอะ
ขอบเดียวกัน  เปลี่ยนที 4เส้นประหยัดไปได้หลายพัน

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ไปสะพานหินดีที่สุดครับ (อ้าว ไหงมาลงแบบนี้)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมเปลี่ยนจาก Dunlop sport max TT มาเป็น Pilot Sport 5 ให้ PS5 ดีกว่าทุกอย่างครับ
และทุกอย่างนี่คือทุกอย่างจริงๆ ทั้งการเกาะถนน ความนุ่ม เสียงยาง การรีดน้ำดีขึ้นหมด

มีโค้งประจำแถวๆบ้านผมที่เอาไว้ลองรถ
Dunlop ขับเข้าไป 105-107 เสียงยางดังยาว และก็น่าจะถึงจุด limit แล้ว เพราะอาการของรถเริ่มออก
ส่วน Michelin ผมเข้าไป 114 ยางมีดังแค่สั้นๆนิดเดียว และยังไปได้กว่านี้อีก มีแค่อาการแก้มยางยุบตัวนิดหน่อย
พอเจอถนนที่รอยต่อไม่เรียบ รู้สึก PS5 ออกแนวเรียบร้อย มีความสุขุมเป็นผู้ดีกว่า แต่มันก็ไม่ได้แบบยางสาย comfort หล่ะนะ
แต่วันเสาร์นี้ผมจะไปขับลงสนามช้าง ก็ไม่รู้ว่า PS5 จะรอดรึป่าว 5555 ;D

ออฟไลน์ Magl

Dunlop แรกๆดีครับ เกาะดีแต่เนื้อยางแข็งไว ของติดรถ cx30 มา แต่ไม่ค่อยนิ่ม แต่ขับไวๆไม่มีโยน พอเปลี่ยนเป็นมิชลิน นุ่มโยนๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ต่างครับ ต่างมาก

Mi primacy4 ไปชนกับ BS T005a ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fragile

เท่าที่สังเกต เป็นยี่ห้อที่ใช้เฉพาะตอนที่เป็นยางติดรถ
พอเปลี่ยนยางมักจะไปยี่ห้ออื่น  :-X  :-X

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
Re: ยางระหว่าง dunlop กับ michelin คุณภาพต่างหรือใกล้เคียงกันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 20:36:15 »
Dunlop ทนกว่า ประหยัดกว่า

michelin นิ่มกว่า พรีเมี่ยมกว่า ไม่ทนเท่า ดันดอป ถ้าเทียบกัน
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ mick

Re: ยางระหว่าง dunlop กับ michelin คุณภาพต่างหรือใกล้เคียงกันครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2024, 22:15:46 »
Primacy 4 ล่าสุดใช้มา ไม่ค่อยนุ่มนะครับ สู้ yoko advan db ไม่ได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 07:40:56 »
Altis 2023 เป็นอะไรที่ให้ยางมาประหลาดมากครับ

มีคนรู้จักผมพึ่งออก 1.6G ดูทุก review ก็ได้ Primacy 4
รับรถมาจริง ได้ Bridgestone EP150
ซึ่งต่างกันคนละโลกเลย
เค้าเลยลองเก็บข้อมูลตามคลับและกลับไปดูรถที่ 0 ครับ
เค้าเจอว่า การจะได้ยางรุ่นไหนๆ ไม่ได้ขึ้นกับล็อตที่ผลิต ไม่ได้คละสุ่มมา
แต่ที่ทำให้ได้ยางต่างกันคือ สีรถ ครับ งงเลยย
รถสีขาวทั้ง review ในคลับ และที่ 0 คือได้ Primacy 4 หมด
เค้าออกสีเงิน Metal Stream มา ไปดูในคลับและตามรถ fleet ก็ได้ EP150 หมดเลยเช่นกัน
ผมลองไปดูตามเค้านิดหน่อยมาก็จริง ซึ่งก็ยังสงสัยจนตอนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 08:41:31 »
Dunlop แข็งกระด้างครับ
ผมได้ยางติดรถมา ผ่านไป 1 ปี แข็งจนสะเทือน(ใช้ลมยางมาตรฐาน ตามขอบประตู)
ทนไปถึงรอบเปลี่ยน ลาขาดยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 09:03:08 »
ในเกรดเดียวกัน ราคาเท่ากัน สู้เด็กอ้วน ไม่ได้ครับ ประมาณ 4 ดาว กับเด็กอ้วน 5 ดาว ประมาณนี้

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 09:09:00 »
อยากรู้ผลการใช้งานของ Dunlop SP SPORT MAXX060+ ตัวใหม่ว่าดีขึ้นสมราคาคุยไหม ถ้าเอาเรื่องราคาและรถวิ่งใช้งานน้อย แทนที่จะลงทุนกับ Michelin หรือ Bridgestone
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 09:38:02 »
Dunlop และ Michelin คุณภาพต่างกันลิบลับ

ดูจากราคายาง Michelin แพงกว่า Dunlop หลายเท่า
(แต่ความทนทาน Dunlop สู้ Michelin ได้อยู่ๆ)
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 10:36:19 »
เอาเท่าที่ลองใช้มา หลายคัน ยางหลายยี่ห้อ
A+ : Michelin , Bridgestone
A : Yokohama , Goodyear , Hankook
B+ : Dunlop , Firestone , Falken , Toyotire
ฺB : Maxxis , Otani

*เป็นข้อสรุป ส่วนตัว โดยภาพรวมนะครับ
**ยางบางรุ่นของ กลุ่มรอง ก็มีทำได้ดีสูสีกับ กลุ่มบน ได้ครับ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 10:43:55 »
Altis 2023 เป็นอะไรที่ให้ยางมาประหลาดมากครับ

มีคนรู้จักผมพึ่งออก 1.6G ดูทุก review ก็ได้ Primacy 4
รับรถมาจริง ได้ Bridgestone EP150
ซึ่งต่างกันคนละโลกเลย
เค้าเลยลองเก็บข้อมูลตามคลับและกลับไปดูรถที่ 0 ครับ
เค้าเจอว่า การจะได้ยางรุ่นไหนๆ ไม่ได้ขึ้นกับล็อตที่ผลิต ไม่ได้คละสุ่มมา
แต่ที่ทำให้ได้ยางต่างกันคือ สีรถ ครับ งงเลยย
รถสีขาวทั้ง review ในคลับ และที่ 0 คือได้ Primacy 4 หมด
เค้าออกสีเงิน Metal Stream มา ไปดูในคลับและตามรถ fleet ก็ได้ EP150 หมดเลยเช่นกัน
ผมลองไปดูตามเค้านิดหน่อยมาก็จริง ซึ่งก็ยังสงสัยจนตอนนี้

ไม่แน่ใจว่าเพราะสีขาวมันแพงกว่าสีอื่นรึเปล่าครับ เห็นก่อนหน้านี้พวกสีขาวมุกมันต้องเพิ่มเงิน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 11:01:06 »
Primacy 4 ล่าสุดใช้มา ไม่ค่อยนุ่มนะครับ สู้ yoko advan db ไม่ได้

ขอแชร์เพิ่มเติมครับ ผมเคยใช้ Primacy 3ST แล้วนุ่มมาก แล้วก็คิดว่า Yoko V552 น่าจะนุ่มไกล้เคียงกัน แต่พอๆได้มาลองใช้แล้วรู้ตึก V552 ยังนุ่มไม่เท่าและห่างชั้นจาก 3ST เยอะเลยครับ ทีนี้ผมเริ่มสับสนแล้วว่า Primacy4 มันจะแข็งกว่า Primacy 3ST เยอะๆเลย จะพอเป็นไปได้ไหมนะครับ

เรียงเฉพาะความนุ่มในตอนที่ยางใหม่ๆนะครับ จากนุ่มสุดไปแข็งสุดเท่าที่ผมลองใช้ยางมา ยกมาแค่บางตัว
Michelin Pri 3ST > Otani KC2000 > Toyo C1S = Yoko V552 > Bridgestone EP300 > Bridgestone GR100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 11:07:42 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 11:46:12 »

primacy 4 เค้าต้องให้การให้มันย้วยน้อยลงครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 12:24:39 »
ผมเคยใช้ dunlop 2 ชุด กับรถ 2 คัน (เป็นยางติดรถทั้งคู่)

พอถึงเวลาเลี่ยนยาง ก็ไม่เคยใช้ dunlop อีกเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 13:59:04 »
ผมเคยใช้ dunlop 2 ชุด กับรถ 2 คัน (เป็นยางติดรถทั้งคู่)

พอถึงเวลาเลี่ยนยาง ก็ไม่เคยใช้ dunlop อีกเลยครับ
กลับกัน ในรถมาสด้า 2 น้องสาวผม ยางติดรถเป็น Dunlop Enasave CE300 มันก็กลางๆไม่ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แย่มากครับ พอใช้ครบ 2 ปีกว่ายางเริ่มแข็งเลยเปลี่ยนเป็น Bridgestone EP150 เพราะบ้านนั้น (น้อง กับสามี) เค้าเลื่อมใสบริดสโตน พอเปลี่ยนวันแรกเท่านั้นแหละ บริดสโตนที่ใส่มาใหม่ๆมันแข็งกว่าดันลอปที่ใช้มา 2 ปีกว่าอีกครับ บ่นตั้งแต่วันแรกเลย อันนี้รถมาสด้า 2 เดิมๆเลยนะครับไม่ได้แต่งช่วงล่างอะไรเพิ่ม แต่เปลี่ยนมาแล้วก็ต้องทนใช้ไป จนได้เกือบๆ 2 ปีทนแข็งไม่ไหว เลยเปลี่ยนกลับไปเป็น Dunlop รุ่นเดิมครับ อย่างน้อยมันก็นุ่มกว่า นั่งสบายกว่า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 16:12:06 »

กลับกัน ในรถมาสด้า 2 น้องสาวผม ยางติดรถเป็น Dunlop Enasave CE300 มันก็กลางๆไม่ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แย่มากครับ พอใช้ครบ 2 ปีกว่ายางเริ่มแข็งเลยเปลี่ยนเป็น Bridgestone EP150 เพราะบ้านนั้น (น้อง กับสามี) เค้าเลื่อมใสบริดสโตน พอเปลี่ยนวันแรกเท่านั้นแหละ บริดสโตนที่ใส่มาใหม่ๆมันแข็งกว่าดันลอปที่ใช้มา 2 ปีกว่าอีกครับ บ่นตั้งแต่วันแรกเลย อันนี้รถมาสด้า 2 เดิมๆเลยนะครับไม่ได้แต่งช่วงล่างอะไรเพิ่ม แต่เปลี่ยนมาแล้วก็ต้องทนใช้ไป จนได้เกือบๆ 2 ปีทนแข็งไม่ไหว เลยเปลี่ยนกลับไปเป็น Dunlop รุ่นเดิมครับ อย่างน้อยมันก็นุ่มกว่า นั่งสบายกว่า

EP150 มันไม่สมควรแปะชื่อ BS อ่ะ

ดัง กระด้าง แข็งเร็ว แตกลายงา เร็ว ตอนนั้นเปลี่ยนพร้อมกัน 2 คัน คันนึงใส่ EP150 อีกคันใส่ EP300 ใช้งานเหมือนกัน จอดตากแดดคู่กัน บอกเลยว่า คนละเรื่องเลยครับ EP150 ไปก่อนเร็วมาก

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 16:58:53 »
ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก พออ่านๆไปเห็นมีแต่คนไม่ชอบกัน เลยลองไปหามาดูบ้าง

ในหน้าเวปของเขา เขาก็บอกยางรุ่นที่ว่าไว้ว่ามีติดรถ เลกซัส อยู่หลายรุ่นอยู่ ผมว่าไม่น่าจะต้องกังวลอะไรขนาดกันหรอกครับ เลกซัส เขายังเลือกใช้ได้ altis จะใช้บ้างก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรหรอกครับ

ยางรถยนต์ ควรดูเป็นรุ่นๆไป อย่าไปดูแค่ยี่ห้ออย่างเดียวครับ ยี่ห้อดัง แต่ไปเลือกรุ่นล่างของเขา ก็ไม่ใช่ว่าจะได้ดีเหมือนกันกับตัวบนเขาครับ

https://dunloptire.co.th/wp-content/uploads/2024/01/PDF_OEM-2024-1.pdf

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2024, 21:01:27 »
ยางคนละประเภทครับ
MAX050 เกาะกว่าเยอะ แต่นิสัยยี่ห้อนี้น่าจะดังสุดๆ
ส่วน Primacy ก็จะนุ่มเงียบกว่าเยอะ แต่เกาะถนนสู้ไม่ได้แน่นอน
ยกเว้นคลานๆในเมือง หรือวิ่งช้าๆไปเรื่อยๆ อันนี้คงคาใจนึกถึงมิชลินไปทุกวัน

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2024, 12:50:25 »
sp sport max เกาะดีครับ แต่ดังอิ๊บอ๋าย ไม่คิดจะซื้ออีกเลย

dunlop ตัวบนๆ เน้นว่า บนๆ ของเขา ใช้ใด้อยู่ อีกตัวที่เคยใช้ก็ DZ101 ถือว่าดีเลย

michelin ถ้าาเขาขายไม่แพงก็อยากใช้แหละ 555 ติดใจในความนุ่ม การใช้งานคงเส้นคงวา

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2024, 20:42:40 »
 ยางติดรถโรงงานใช้วิธีประมูลราคา โดยใช้เงื่อนไขขนาดกับราคา  มีเฉพาะรุ่นบางรุ่นที่ตั้งใจระบุ spec  พิเศษเท่านั้นจึงเอาเรื่องของประสิทธิภาพมาร่วมพิจารณา ดังนั้นถ้าโรงงานจะใส่ยี่ห้อ A มาให้ แต่เราจะเอา B คงต้องมาสับที่ dealer  เป็น cost ของผู้ขายที่อาจจะมากดส่วนลดของแถมให้ลูกค้า ดังนั้นถ้าคิดว่าถ้าจะต่อรอง ลองถามดูนะครับว่ามีผลกับ deal ยังไงบ้าง ผมเชื่อว่าไม่มีของฟรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2024, 20:45:17 โดย Sit: ) »