ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 มีนาคม 2024  (อ่าน 2210 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02wh16SHRwQL91npAQg1ybjs1qqxXJM89V8aZXD5fXNEkLCfy6i98cx9UfLqKujCnhl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2024, 14:56:05 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
จากคำถามสัปดาห์ที่แล้ว อยากรู้ว่าในประวัติศาสตร์เมืองไทย เคยมีการตลาดขายรถที่มีความแปลกและแตกต่างบ้างไหมคร้บ ที่ไม่ใช่แค่ ผ่อน 0% หรือพวกฟรีดาว์น

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
ใกล้มอเตอร์โชว์แล้ว ดูจะมีรถจ่อเปิดตัวในไทยหลายรุ่นเลยนะครับ
ถ้าให้พี่ๆ ฟันธง รถรุ่นที่ ไปงานต้องไปเดินดูให้ได้ ควรไปดูรุ่นไหนดีครับ?
เอาแบบกว้างๆ คือ โอกาสจะได้เห็นยาก หรือมันดีจริงๆ ควรไปดู ทำนองนั้น

คำถามเพิ่มเติม
Serena คิดว่ารอดไหมครับ? เห็นว่าเอารุ่นเก่ามาขาย (หรือมาโล๊ะ)
ทั้งๆ ที่รุ่นใหม่ก็เปิดตัวแล้ว
นิสสันคิดว่าคนไทยไม่มีเน็ต หรือหาข้อมูลเมืองนอกไม่เป็นเหรอครับ
...แล้วผู้บริหารใหม่ จะดีขึ้น หรือแย่ลงเนี่ยครับ?

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอคำแนะนำเรื่องอาการไฟเครื่อง show ครับ ว่าควรเช็คหัวฉีดหรือ Coil จุดระเบิด ครับ พอดีผมเสียบ OBD ดูพบว่าสูบ 5 Misfire ครับ (รถ Pajero Sport 3.0 V6 2012)

ออฟไลน์ MooHamZ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ พี่เมย์ พี่บาส น้องวัน น้องมาร์ค และทีมงาน HLM ทุกคนครับ  ;)

ผมรบกวนหารือเรื่องการซื้อโปรแกรม Mazda Added Protection รายละเอียดตามลิ้งก์นี้ครับ
https://www.mazda.co.th/owners/mazda-activ-service/mazda-added-protection/
ที่เป็นการขยายการรับประกันคุณภาพรถจาก 3 ปี สูงสุดเป็น 5 ปี และคุ้มครองชิ้นส่วนอะไหล่กลุ่มหลักหลายรายการ
โดยครอบคลุมค่าใช้จ่ายทั้งค่าแรง และค่าอะไหล่ ที่เกิดจากการซ่อม หลังสิ้นสุดการรับประกันคุณภาพมาตรฐานจากมาสด้า
สามารถเข้ารับบริการได้ที่ศูนย์บริการมาสด้าทั่วประเทศ ครับ

ซึ่งตอนนี้ CX-3 MY 2021 ที่ผมใช้อยู่ประจำมีอายุใกล้จะครบ 3 ปีแล้วครับ และขับไปทำงานและไปส่งภรรยาใน กทม. เฉลี่ยวันละ 15-20 กิโลฯ
ขับไป ตจว.(สระแก้ว) บ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง ครับ
จึงอยากรบกวนปรึกษาคุณจิมมี่และทีมงาน HLM ว่า ผมจำเป็นต้องซื้อโปรแกรมขยายการรับประกันดังกล่าวไหมครับ

*ปล. ผมได้โปรฯ ฟรีค่าแรง 10 ครั้ง (ตอนนี้ใช้ไปแล้ว 5 ครั้งครับ) และคาดว่าจะใช้คันนี้ไปอีก 2-3 ปี ค่อยเปลี่ยนคันใหม่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมาาาาาาาาาาาาาาก รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ^^

ออฟไลน์ Zafado

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมกำลังเลือกรถคันใหม่ให้คุณแม่ครับ รบกวนขอคำแนะนำครับ

การขับขี่ : แม่ขับเองในกรุงเทพล้วนๆ ไม่ออก ตจว.  ขับรถช้า เรื่อยๆ ชิลๆ ไม่เกิน 80 km/h  ไม่เล่นโค้ง ไม่เปลี่ยนเลนกะทันหัน

สิ่งที่คุณแม่ต้องการ :
1. ห้องโดยสารเงียบ กันเสียงจากภายนอกได้ดี
2. ช่วงล่างซับแรงสะเทือนของถนนในกรุงเทพได้ดี ถ้าได้นิ่มแอบย้วย คุณแม่ยิ่งชอบครับ

อดีตเคยใช้ Nissan Cefiro A32
ปัจจุบันใช้ Nissan Cefiro A33
แม่ชอบ A32 - A33 ใช้ต่อเนื่อง มา 20 กว่าปีแล้วครับ ไม่มองรุ่นอื่นเลย จนตอนนี้รถอายุเยอะมากแล้ว จึงมองหาคันใหม่ครับ

รถในบ้านที่เคยให้แม่ทดลองขับ แต่ความเงียบและความนุ่มนิ่ม ก็ยังไม่มีคันไหนถูกใจ มีดังนี้
- Camry ACV40
- Accord Gen7 และ Gen9 (แย่กว่า ACV40 อีก)
- Honda CRV Gen5

มีรถรุ่นไหนที่ เงียบ, นุ่ม, นิ่ม, ย้วย ได้แบบ A32 , A33 บ้างครับ ?
หรือถ้า เงียบและนิ่ม ยิ่งกว่า A33 จะดีมากขึ้นไปอีกครับ
จะเป็นรถน้ำมัน, ไฮบริด, ไฟฟ้า ได้ทั้งหมด ยินดีรับฟังทุกคำแนะนำครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
หารถครอบครัว 7 ที่นั่งครับ ตอนนี้มอง honda odyssey ไว้ครับ นั่งประมาน 4-5 คน พ่อ แม่ แล้วก็ลูก 2 คน เห็นราคาเกร์ยเจ้านึงเปิดราคามา 2.99ล้าน ซึ่งราคาถูกกว่า Alphard พอสมควร เลยอยากฟังคำแนะนำจากพี่ๆว่า odyssey ตัวล่าสุดว่าเป็นอย่างไรมั่งครับในเรื่องการขับขี่และความสะดวกสบายของคนนั่ง เห็นว่ารุ่นล่าสุดนี้ประกอบที่จีนแล้วนำมาขายที่ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
86/brzโมเดลเก่า(เครื่อง2.0L) พับเบาะหลังแล้วสามารถใส่กระเป๋าเดินทางขนาดกลาง ไซส์25นิ้ว1ใบ กับ 27นิ้ว1ใบ ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ
พอดีเมื่อวันก่อนเห็นรูปหลุด pajerosport ว่าเป็นเครื่องใหม่ พวงมาลัยเดียวกับมาตรวัด แบบเดียวกับ xpander hev ปรับหน้าตานิดหน่อยเอนไปทาง xpander ชุบแป้งทอด แต่ไม่นานโพสต์ก็หายไป น่าจะโดนอุ้ม ตัวนี้คือตัวที่จะมาเป็นตัวแก้ขัด ส่วนโฉมที่พี่จิมมี่บอก ไม่ใช่ตัวนี้ใช่ไหมครับ จะมาในประมาณปี 2025-2026 ใช่ไหมครับ

ปล.เห็น หลายคนขยี้เรื่องเบรคมะม่วงใน mg4 xpower ผมมองๆแล้ว มันคือการลดต้นทุนที่น่าเกลียดไปไหม รถที่ทำมาแรงแต่ให้เบรคpotเดียวแถมเป็นครอบเบรค อย่างกับรถวัยรุ่นสร้างตัว ครับ หรือ เค้าให้มาในราคานี้ก็ดีแล้วครับ 5555
ฟิ๊วๆ

พี่จิมมี่เคยขับ Audi เครื่องดีเซล v8 v12 ไหมครับ ทำไมในยุคนั้น บริษัทนี้ถึงผลิตเครื่อง2ตัวนี้ออกมาครับ สุดท้ายในเมืองนอกก็ยังไม่ได้รับความนิยมเท่าไค

ปล.ร้านแกงกะหรี่ที่พี่ชอบพูดถึง ตรงซอยสุขุมวิท33 ข้างEmquartier คือร้านไหนครับ ผมชอบไปทานข้าวร้าน Kobe Tonteki ซอยนั้นบ่อย มองหาไม่เจอครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ และทีมงานทุกท่าน

รบกวนถามหาอู่ซ่อมช่วงล่างให้ Mazda 2 DE เน้นงานดี ใช้อะไหล่เบิกศูนย์ โซนบางนาหรือใกล้เคียงได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

ปกติเส้นทางด่วนแถวๆ โอชาก้านี่ขับกันดุมั้ยครับ (ทั้งพี่ๆ และคนญี่ปุ่นครับ)
ปล.รถเช่าญี่ปุ่น สรุปเลือก CX-5 ไปครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

สอบถามความเห็นพี่ๆ ทีมงานแต่ละท่าน กระบะ 4 ประตู ขับ4
ที่ให้ฟีลลิ่งการขับใกล้เคียงรถเก๋ง ที่สุดครับ ขับในเมืองสบาย เบรคนุ่มนวล คันไหนดีครับ
Hilux GR ใส่ MONOTUBE
VCROSS ใส่ MONOTUBE
ไทรตัน เดิมๆ โรงงาน

ป.ล. หลายสัปดาห์ก่อนถามพี่จิมเรื่องบ้านในซอย ราชวินิตไป ลืมถามช่วงฝนตก ยังมีน้ำท่วมขังอยู่มั้ยครับ แล้วช่วงโรงเรียนเปิดเทอม  เช้าเย็น รถติดมากมั้ยครับ อาหารการกิน มีร้านที่ฝากท้องได้ มีแนะนำร้านไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2024, 14:03:06 โดย ชอบ_Mazda_แต่ค่าซ่อมแพง »

ออฟไลน์ Adidat

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เกี่ยวกับรถF1โดยปัจจุบันทีมRedbullได้ใช้เครื่องยนต์ของHondaซึ่งก็มีส่วนในการทำให้ทีมเป็นแชมป์โลกได้อีกครั้ง แต่แผนทีมตอนนี้คือปี2026จะไปใช้เครื่องยนต์ของFord เลยสงสัยและอยากถามความเห็นว่าระหว่างสองค่ายนี้ใครมีฝีมือในการทำเครื่องยนต์มากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ almaz3

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมอยากขอสอบถาม ฟีลลิ่งของ altis hybrid gr ถ้าไปเปลี่ยน
โช้คเป็น h-drive s-spec หน่อยครับ
พอดีทางร้านแนะนำให้เปลี่ยนโช้ค หลังจากไปเปลี่ยนล้อครับ
เลยอยากรู้ว่าที่ทางร้านแจ้งว่าเปลี่ยนแล้วจะหนึบขึ้น อาการมันจะ
เป็นอย่างไรครับ กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะไม่ชอบอาการครับ เพราะจากโช้คเดิมติดรถที่ใช้
วิ่งทางตรงบนทางลูกรัง ก็สัมผัสได้ถึงความสะเทือน ส่วนเข้าโค้งถ้าไม่ลึกมาก ความเร็ว 100 ก็ยังเอาอยู่
แต่ทางตรงๆพอ 120 บางถนนรู้สึกรถไม่ค่อยนิ่งครับ
เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแล้ว อาการจะต่างจากเดิมมั้ยครับ
ปัจจุบันใช้ล้อ 18 ยาง c2s ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2024, 14:42:54 โดย almaz3 »

ออฟไลน์ samaklen

พี่จิมว่า
เราจะมีรถไฟฟ้าแบบมินิมอลขายไหมครับ
To go not for show
จอกลางทัชสกรีนไม่ต้อง ทุกอย่างเป็นแมนนวลหมด กดปุ่มแทน แอร์ลูกบิด กล้องอะไรไม่ต้อง เน้นเฉพาะสิ่งจำเป็น และทำราคาถูก ล่อใจชาวไทย หรือขายไม่ได้แน่เพราะบ้าออฟชั่นกัน
ผู้ผลิตก็ไม่เอาจะขาดกำไรก็เพราะไอ้ที่กล่าวมาทั้งหมด

ออฟไลน์ say anything

สวัสดีครับ อยากสอบถามความคืบหน้า ativ hybrid จะมาช่วงไหนหรอครับ และรีโวบ้านเรามีโอกาศได้หน้าใหม่แบบตัวออสเตรเลียไหมครับ ผมว่ามันดูเรียบๆดี

ออฟไลน์ zanon

• Newbie
  • *
สอบถามรถมือสอง ต้องการรถยุโรปที่อัตราเร่งดี ขับสนุก ปลอดภัย ไว้ใช้วิ่งทางไกลเป็นหลัก กทม- ตจว ระยะทาง400กม++ และใช้ใน กทม 20% รุ่นที่สนใจคือ bmw 525d f10 แต่มี2ตัวคือเครื่อง3000 กับ525d Lci 2000cc ควรเลือกตัวไหนดีครับ ฟิวริ่งการขับแตกต่างกันมั๊ย การดูแลรักษา เพราะมือสองราคาต่างกันประมาณนึง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถามพี่ๆครับ

* พี่ๆจะมีทำรีวิว Mercedes-Benz C220d AMG Line รุ่นย่อยใหม่มาให้ชมไหมครับ

** ข่าว Nissan Serena ที่ว่าจะทำตลอดเร็วๆนี้เป็นโฉม C27 หรือ C28 ครับ ข่าวว่าเอาตัวเก่ามาขาย Nissan ไม่กลัวคนไทยว่าเหรอครับว่าเอาของตกรุ่นมาขาย
     ภาพลักษณ์ Nissan เองก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้วถ้าเอา C27 มาขายผมว่าโดนโจมตีแน่นอน แทนที่จะขายได้กลายเป็นผลเสียอีก

ปล.พี่เมย์ได้รับรถรียังครับ อยากเห็นพี่จิมรีวิวรถพี่เมย์  ;D

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สอบถามทีมงานพี่ๆครับ ฮอนด้า city hatchback ถ้าใช้ยาวๆ 7~8ปี ระหว่าง เครื่อง 1.0 turbo กับ อีเห็ฟ ไฮบริด power train อันไหนจะมีปัญหาน้อยกว่า จุกจิกน้อยกว่า ทนทานได้นานกว่า เห็นข่าวเทอร์โบเรื่องสายพานยางจุ่ม นมค แล้วแอบหลอนครับ (ใช้รถไม่เยอะครับ กทม ขับในเมืองวันละ 50 กม ออก ตจว เดือนละ 2 ครั้ง ขับขี่ทั่วไปครับ)

ออฟไลน์ wsi11

• **
รถเกาหลีดูน่าสนใจมาก แต่ส่วนตัวมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับคนเกาหลี สมัยเรียน เจอเกาหลี 20 คน มีนิสัยดีที่คบได้แค่คนเดียว และที่น่าแปลกคือ คนนี้คนเกาหลีด้วยกันไม่คบ ตอนทำงาน พี่ที่อยู่เกาหลีที่นึงเล่าให้ฟัง ทั้งเหยียดเพศ สูบบุหรี่ในห้องประชุม ยกเท้าพาดโต๊ะ ดูถูกคนไทย เพื่อนคนญี่ปุ่นพูดถึงเกาหลีได้ตรงมาก คือ เหมือนหมาปี๊กมี่ อยู่ตัวเดียวไม่เห่า แต่เมื่อไหร่อยู่รวมกัน จะเห่าเสียงดัง สมัยสัก 10 ปีก่อน มี visitor มาจากเกาหลี ก็คุยกันเรื่องส่วนตัว เค้ามีเมียเป็นคนจีน เล่าให้ฟังว่าสมัยนั้น มีบริษัทจัดหาเมียคนจีนมาให้เกาหลี เนื่องจากผู้หญิงเกาหลี จะไม่ชอบผู้ชายเกาหลีด้วยกัน เพราะถ้าทำงานได้เงินเยอะกว่า จะไม่มองคนที่ได้เงินเดือนต่ำกว่า ดังนั้น หลายคนจึงนิยมใช้การจัดหาเมียมาจากเมืองจีน ที่สมัยน้้น ยังไม่เจริญเหมือนตอนนี้

อยากรู้ว่า คนเกาหลีตอนนี้ เปลื่ยนไปแค่ไหนแล้ว ในเรื่องของ mind set เพราะหลังจากนั้น ก็ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับคนเกาหลีอีกเลย อาจจะไม่เกี่ยวกับรถมาก แต่อาจเป็นอีกผลของการซื้อรถ

แต่ยอมรับเกาหลีอย่างนึง คือ ตั้งแต่ตอนเค้าประกาศนโยบาย พัฒนาประเทศ สมัยก่อนที่จะเจริญ เค้าจะลงทุน 7 อย่าง ซึ่ง ทั้งหมดก็เป็นไปได้อย่างที่เค้าตั้งใจจริงๆ รวมทั้ง ภาพยนต์ วงการเพลง

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ยางรถกระบะ 4 ประตูยกสูง ถ้าขนาดเท่ากัน

ประเภทยางแต่ละประเภท Mud terrain / All Terrain / Hi terrain

เรียงลำดับความนุ่มประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากรู้ว่า R&D ของบริษัทรถ เวลาหารถมา Reverse Engineering ศึกษารถคู่แข่ง เขาไปหารถมาจากไหนครับ มีการดีลกันระหว่างค่าย ยื่นหมูยื่นแมว หรือว่าก็ให้พนักงานตีเนียนเดินเข้าโชว์รูมซื้อแบบคนปกติครับ

ปล.มาเล่าให้ฟังครับ อาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งกลับมาจากรด. ที่เขาชนไก่ ร้อนแบบซ้อมตกนรก อเวจีSimulator ตอนกลางวันอุณหภูมิแตะ 41 องศา ประดุจทะเลทรายคาราฮีรี อีกนิดจะขี่อูฐกลับบ้านแทนรถบัสแล้วครับ อาหารนี่บอกเลย นึกว่าสูตรภัตตาคารเหลา (เหลากิ๋นแหล๋วจ๋าถ๋องเสียหมาย) เพื่อนอาหารเป็นพิษไปแล้วหลายคน คนอื่นมีพัดลมชาร์จเก๋ๆ ผมสั่งLazadaแล้วแต่มาส่งไม่ทัน เลยลองหารอบๆบ้านดู มีแต่พัดจีนลายดอกโบตั๋น เลยต้องใช้แทน เทียนหมีมี่กันกลางวันแสกๆ ตอนกลางคืนก็ยังอุณหภูมิ 36 เต้นท์ที่นอนก็เคราะห์ซ้ำกรรมซ้อน ซิปแตก! ยุงกว่า2,000ตัวมาประชุมที่เต้นท์ผมโดยมิได้นัดหมาย สามัคคีกันกัดราวกับได้ลิ้มรสชาติเลือดมนุษย์ครั้งสุดท้ายสมัยแผ่นเปลือกโลกยังไม่แยก ตื่นเช้ามาเอามือลูบแขน นึกว่าลูกระนาดซอยราชวินิตบางแก้ว วันที่สองมีเดินทางไกล 9 กิโล จำลองการเดินทางไปโรงเรียนของเด็กเอธิโอเปีย เดินจนรองเท้าผมขาดเลยครับ คืนสุดท้ายเกือบจะได้กลับบ้านแล้ว แกร่ก! นอนทับแว่นตัวเองขาหักเลยไม่มีแว่นใส่ มองเห็นแค่ลางๆ สรุปมองเลขรถบัสผิด ขึ้นรถบัสผิดคัน จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2024, 14:31:48 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Japee

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ หลังจากจอง corolla cross ไป ผมกำลังหา ล้ออะไหล่ติดรถ แทนชุดปะยางครับ

อยากสอบถามทีมงานครับว่า ระหว่างล้อเดฟ ขนาด 17" จะส่งผลกระทบกับรถหรือไม่ครับ ถ้ายางแตกแล้วล้ออื่นๆที่เหลือ ขนาด 18 นิ้ว หรือผมควรกัดฟันซื้อล้อวงที่ 5 จากศูนย์ไปเลยครับ ให้เหมือน ล้ออื่นๆ
ขอบคุณทีมงานที่แนะนำดีๆตลอดมาครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
ที่สอบถามเรื่องรถตู้ไปเมื่ออาทิตย์ก่อน ผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติมหลังจากฟังพี่จิมมี่เห็นมี benz v class ด้วยแต่ทำไมไม่ค่อยมีแนะนำ อยากให้พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบกับ Toyota Alphard ให้หน่อยครับ และยังไม่เอา EV เนื่องจากมีใช้เดินทางไกลระยะทางเกิน 600 กิโลเมตรด้วยครับ ส่วน LM น่าจะเกินงบที่จริงผมจะคุมงบไว้ไม่เกิน 5 ล้านบาท แต่ที่เผื่อไปถึง 6 ล้านคือเผื่อตกแต่งภายในและเบาะด้วยครับ

ขอบคุณพี่นิมมี่และทีมงานทุกคนด้วยครับ และขอให้พี่จิมมี่สุขภาพแข็งแรง ทำสื่อและรักษามาตรฐานดีๆแบบนี้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
ถ้าสมมติ (สมมติจริง ๆ นะ) ประกาศกระทรวงการคลังเรื่อง รถ PPV เป็นหลักสากล รถอย่างพวก Ford Bronco, Cadillac Escalade, Toyota Land Cruiser หรือ SUV ที่ใช้ Platform ร่วมกับรถกระบะ จะถูกนับเป็น PPV ไหม

ออฟไลน์ ElonMuch

• Newbie
  • *
กระบะ 4 ประตู vigo ตัวเตี้ยโฉมแรก ใส่ยาง maxxis 700 AT 235/70r15 ความเร็ว 100+ รถสั่น พวงมาลัยสั่น แต่พอความเร็ว 120+ รถนิ่ง พวงมาลัยนิ่ง ปกติไหมครับ

ระหว่าง vigo champ 4 ประตู 3.0 prerunner 2013 ออโต้ 5 เกียร์ กับ d-max 3.0 hi lander ออโต้ โฉมก่อนพลานุภาพ คันไหนดีกว่ากันครับ การขับขี่ ความปลอดภัย ประหยัดน้ำมัน ฟีเจอร์ฟังก์ชัน ความทน การซ่อมบำรุง

Vigo champ ออโต้ 4 เกียร์ กับ 5 เกียร์ ต่างกันเยอะไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2024, 14:52:43 โดย ElonMuch »

ออฟไลน์ AZMVI

อยากทราบฟีลลิ่งการขับขี่เข้าโค้งของ Altis Nurburgring ว่าดีขึ้นกว่ารุ่นปกติอย่าง 1.8 เบนซินมากไหมครับ พอดีมีแพลนจะเปลี่ยนมาใช้สปริงของตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Cmaj08

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงานทุกท่านครับ ผมขออนุญาตสอบถามพี่ๆทีมงานครับ คือตอนนี้ที่บ้านมีแผนจะซื้อรถกระบะใหม่โจทย์คือเป็น Toyota เท่านั้นครับเพราะว่าใช้มาตั้งแต่ hero, mighty x, sport cruiser และล่าสุดเป็นวีโก้ครับ ตอนนี้วีโก้ก็อายุ 14 ปีแล้วก็เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ ซึ่งตอนนี้ revo ก็อยู่ในช่วงปลายโมเดลแล้วทางบ้านเลยตัดสินใจรอไปก่อน ผมอยากทราบว่า toyota hilux โมเดลใหม่จะออกประมาณช่วงปีไหนครับ สามารถรอได้ครับ และคาดว่าจะมีขุมพลังดีเซลไฮบริดไหมครับผม หน้าตาเขาจะออกมาแนวๆไหนครับผม ขอบคุณครับ
  ปล.ผมขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับยางครับ ตอนนี้ฟอร์จูนเนอร์ใช้ยางเดิมติดรถเป็น dunlop pt3a 265/50r20ครับ แล้วรู้สึกว่ามันเริ่มที่จะกระด้างครับ ตอนนี้มองยางไว้สองตัวคือ michelin primacy suv plus กับ michelin pilot sport ครับ อยากสอบถามว่ายางทั้งสองตัวนี้มีฟีลลิ่งเป็นอย่างไรครับ ตัวไหนนุ่มกว่ากัน ตัวไหนเกาะถนนกว่ากันครับ ขอบคุณครับพี่ๆทีมงาน

ออฟไลน์ A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

สอบถาม nissan serana ที่จะเข้าไทยครับ