ผู้เขียน หัวข้อ: KIA EV5 ตัวเริ่มต้น ใครดูมาแล้วบ้าง ครับ  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
KIA EV5 ตัวเริ่มต้น ใครดูมาแล้วบ้าง ครับ 
คันจริง วัสดุ ดีไหม
เห็นราคา ตัวเริ่มต้น ผมตกใจเลย อยากลอง EV คันแรก
จะโอเคกว่ารถแบรนด์จีน ไหม ครับ (ประกอบจากจีนเหมือนกัน)
ปัจจุบัน เกียร์ บ้านเรา แยกจาก ยนตรกิจ หรือยังครับ  รบกวนแชร์หน่อยครับ พี่น้อง  8)

ออฟไลน์ Sympho

Re: KIA EV5 ตัวเริ่มต้น ใครดูมาแล้วบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2024, 18:01:21 »
KIA EV5 ตัวเริ่มต้น ใครดูมาแล้วบ้าง ครับ 
คันจริง วัสดุ ดีไหม
เห็นราคา ตัวเริ่มต้น ผมตกใจเลย อยากลอง EV คันแรก
จะโอเคกว่ารถแบรนด์จีน ไหม ครับ (ประกอบจากจีนเหมือนกัน)
ปัจจุบัน เกียร์ บ้านเรา แยกจาก ยนตรกิจ หรือยังครับ  รบกวนแชร์หน่อยครับ พี่น้อง  8)

สนใจเหมือนกันครับ ลงตัวมากๆ แต่จากออพชั่น ผมไปเอารุ่น Air เพิ่มอีก 100,000 บาท (รุ่น Light ไม่มี Blind Spot กล้องรอบคัน)

ตอนนี้ KIA เข้ามาทำตลาดเองครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: KIA EV5 ตัวเริ่มต้น ใครดูมาแล้วบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2024, 18:30:10 »
เห็นแต่ใน รีวิวเหมือนกันครับ

แต่อยากให้สลับข้างเบาะหน้ามาก ภรรเมียผมน่าจะฟิน :-* :-*
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2024, 20:21:41 »
วัสดุ ผมชอบของตัว sorento มากกว่า
ตัว ev5 ภายในจะมาแนวๆด้านๆ น่าจะเป็นพลาสติกรีไซเคิล ตามสไตล์รถรักษ์โลกครับ
ชอบไอเดียเบาะแถว 2 ที่มีถาดวางของ เหมือนถาดวางข้าวบนเครื่องบิน

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2024, 21:52:22 »
น่าจะยังไม่มีใครเห็นตัวเริ่มต้นนะครับ
เพราะตัวโชว์ที่งานมอเตอร์โชว์เป็นตัว Earth ทั้งสองตัวครับ
คนรุมเยอะมากกกกกก คงเพราะติดป้าย เริ่ม 1.249ล้าน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 00:47:31 »

แต่อยากให้สลับข้างเบาะหน้ามาก ภรรเมียผมน่าจะฟิน :-* :-*
จริงๆ แล้วเบาะแบบที่มีที่รองขา เป็นเบาะฝั่งคนนั่งในจีนครับ มาไทยไม่ย้ายฝั่งให้ เอามาใส่ให้คนขับซะงั้น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 01:09:23 »
อยากให้ขายดีๆ จะได้เอาพวกev3 4เข้ามาอีก อยากได้รถไซส์เล็กกว่า5หน่อย ชอบที่มันมีปุ่มๆปรับแอร์ปรับนู่นนี่ได้ ไม่เอาไปไว้ในจอหมด

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 04:11:06 »
สำหรับคนไม่ไว้ใช้แบรนด์จีน ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าเล่นครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 10:29:01 »

จริงๆ แล้วเบาะแบบที่มีที่รองขา เป็นเบาะฝั่งคนนั่งในจีนครับ มาไทยไม่ย้ายฝั่งให้ เอามาใส่ให้คนขับซะงั้น

อ้าวเหรอครับ เอาจริงๆตอนเห็นครั้งแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับว่าเป็นของพวงมาลัยซ้ายในเกาหลี แต่ไม่คิดว่าจะไม่ย้ายให้จริงๆ อย่างนี้ก็ได้ด้วย  :'( :'( :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ monomomo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 11:40:39 »
ตอนนี้ kia เข้ามาทำตลาดเองแล้วครับ
ยนตรกิจเดิมน่าจะเป็น 1 ในดีลเลอร์ภายใต้ kia ประเทศไทยอีกที
อยากให้รุ่ง รถสวยๆ เยอะมาก เผื่อนำรุ่นอื่นเข้ามาทำตลาดอีก

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 12:51:39 »
เจอประหยัดงบไม่ย้ายเบาะให้ตามพวงมาลัย นี่เห็นถึงความตั้งใจเลย ว่าไม่เต็มที่กับตลาดไทย ก็ต้องดูกันต่อไปเรื่องอื่นๆ

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 13:21:02 »
เจอประหยัดงบไม่ย้ายเบาะให้ตามพวงมาลัย นี่เห็นถึงความตั้งใจเลย ว่าไม่เต็มที่กับตลาดไทย ก็ต้องดูกันต่อไปเรื่องอื่นๆ

ประหยัดงบไรครับ ตัวนอกพวงมาลัยซ้ายเบาะรองขาก็อยู่ด้านคนขับ จะติอะไรดูข้อมูลนิดนึงนะครับ

อ้างอิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2024, 13:25:52 โดย Oatsenal1 »

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 13:30:45 »

อ้าวเหรอครับ เอาจริงๆตอนเห็นครั้งแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับว่าเป็นของพวงมาลัยซ้ายในเกาหลี แต่ไม่คิดว่าจะไม่ย้ายให้จริงๆ อย่างนี้ก็ได้ด้วย  :'( :'( :-\ :-\

ตัวขายในจีนเบาะรองน่องก็อยู่ด้านคนขับ ไม่รู้เอาข้อมูลผิดๆ มาจากตรงไหนครับ ตัวเบาะที่พาดคอนโซลกลางก็อยู่ด้านคนนั่ง สลับที่กับของไทย ตามแบบที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 14:38:59 »
ส่วนตัวยังไม่เลือกครับ
รถไฟฟ้า ราคาล้านกว่า แต่ไม่มีซิมมาให้ ใช้แอปไม่ได้
ออฟชั่นไปกองอยุ่ที่ตัวท็อปเกือบหมด

รุ่นที่ขายดี คิด่วาคงเป็นตัว Air 1.349 เพราะได้ออฟชั่นที่สำคัญครบแล้ว โดยเฉพาะ BSM งงมากที่ตัวเริ่มดันตัดออก

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 14:41:16 »

รถไฟฟ้า ราคาล้านกว่า แต่ไม่มีซิมมาให้ ใช้แอปไม่ได้

เห็นด้วยครับ จริงๆควรมีมาให้ ได้ยินว่าเวอร์ชั่นที่ขายในจีนมี แต่ทำไมตัดออกไปไม่ทราบ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 17:55:54 »

ตัวขายในจีนเบาะรองน่องก็อยู่ด้านคนขับ ไม่รู้เอาข้อมูลผิดๆ มาจากตรงไหนครับ ตัวเบาะที่พาดคอนโซลกลางก็อยู่ด้านคนนั่ง สลับที่กับของไทย ตามแบบที่ควรจะเป็น

อ้าว ขออภัยครับ พีคในพีคไปอีก

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2024, 18:49:55 »
สวยทุกอย่าง ยกเว้นลายล้อแม๊ก

ทั้ง EV9 ทั้ง Carnival Minorchange ลายล้อ มันไม่สวยไงไม่รู้ ทื่อๆตันตัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2024, 10:07:00 »
มายืนยันว่า ที่รองขา เค้าตั้งใจใส่ให้คนขับแต่แรกครับ ไม่ใช่ไม่ย้ายตามฝั่งพวงมาลัย
Ioniq 5 ก็เช่นกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2024, 11:16:40 »
เมื่อวานไปดูมาเหมือนกัน เห็นทำราคามาดี ... แต่พอไปดูตัวจริง ก็รู้สึกไม่แปลกใจว่าทำไมทำราคานี้ออกมาได้สำหรับค่ายเกาหลี ให้ดูตามภาพนะครับ

จากภาพประตูจะเห็นว่าเป็นการต่อเป็นชิ้นๆ ไม่ใช่ชิ้นเดียว ซึ่ง การประกอบชิ้นส่วนแบบนี้ "หาไม่ได้ในปัจจุบันแล้ว" คือเค้าเลิกทำแล้ว ขนาดอีโค่คาร์ รถญี่ปุ่นเค้ายังไม่ทำแบบนี้เลยครับ แต่เรามาเจอใน EV5

นี่แค่เป็นจุดที่มองเห็นง่าย แล้วถ้าจุดที่มองไม่เห็นไม่รู้เป็นยังไง มีจุดอื่นๆอีกที่ผมถึงกับอุทานในใจเลยว่า อืม ไม่แปลกอะ ทำราคานี้ได้

ส่วนรูปอื่นๆผมถ่ายเปรียบเทียบว่า ประตูรถสมัยนี้เค้าชิ้นเดียวกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2024, 15:43:39 »
จากที่ผมไป Motor Show มา EV5 ทุกรุ่น ดีไซน์นอกในไม่หรูหราดั่ง Carnival

รุ่นที่หรูหราหมาเห่าดั่ง Carnival ต้อง EV9 แถมลองทั้งเบาะหน้าเบาะหลัง บอกเลยว่า สบายเท่ารถยุโรปขนาดใหญ่

2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2024, 19:49:26 »
เดิมทีผมไม่สนใจ EV แต่เห็นราคา EV5 เลยอยากลอง แต่ต้องชะงัก เพราะภาษี 0% แต่ทำไมมาไทยบวกไปเยอะจัง ตัวเริ่มที่จีน 7.5แสนมาไทยบวกไป 5แสน ตัวบนๆน่าจะบวกไป 7-8แสนเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2024, 09:33:55 »
ในงานคนเยอะมากเลย ถือว่ามาถูกเวลามากๆ แล้วยิ่งทำราคามาแบบนี้อีก

ตัว ฮุนได ioniq6 เลยดูเงียบไปเลย ถ้าเอามาเทียบกัน